• Print

Author Topic: 02/08/2552 เมนูห้ามรับประทานขณะท้องว่าง  (Read 1295 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

lovetoken

• สควิบ
  • **
  • Offline Offline
  • ความรัก...คืออะไร

ก่อนที่จะรับประทาน ควรเลือกชนิดของอาหารเสียก่อนนะคะ เพราะบางทีอาหารที่เราทานลงไปทั้งๆ ที่มีประโยชน์แต่ไม่ถูกเวลา ก็อาจส่งผลเสียบางอย่างที่เราคาดไม่ถึงก็ได้ค่ะ ไปดูกันว่าอาหารที่ไม่ควรรับประทานขณะท้องว่างมีชนิดใดบ้าง

นมและนมถั่วเหลือง
แม้ว่านมถั่วเหลืองจะอุดมไปด้วยโปรตีน แต่จะเกิดประสิทธิภาพมากที่สุด เมื่อกระเพาะอาหารมีสาร
ประเภทแป้งอยู่

เหล้า
หากดื่มเหล้าในขณะท้องว่าง จะไปกระตุ้นเยื่อบุกระเพาะอาหาร ทำให้เป็นโรคกระเพาะอาหารอักเสบ
และเป็นแผลในกระเพาะอาหารได้

น้ำตาลหรืออาหารหวาน
ไม่ควรรับประทานอาหารหวานหรือน้ำตาล เช่น น้ำอัดลม ลูกอม ช็อกโกแลต เพราะหากรับประทานขณะ
ท้องว่างจะทำให้โปรตีนรวมตัวกับน้ำตาลส่งผลต่อการดูดซึมโปรตีนทุกชนิดและลดสมรรถภาพการทำงานของระบบหมุนเวียนเลือดและไต

ชาที่แก่เกินไป
ชาทำให้กรดเกลือในน้ำย่อยในกระเพาะอาหารเจือจาง ส่งผลให้การทำงานของระบบย่อยอาหารลดลง
และเกิดอาการใจสั่น เวียนศีรษะมือเท้าไม่มีแรง จิตใจไม่สงบ

ลูกพลับ
ไม่ควรรับประทานลูกพลับในขณะที่ท้องว่าง เพราะกระเพาะอาหารจะหลั่งกรดเกลือออกมามาก หากไป
รวมตัวกับยาง และสารแขวนลอยในลูกพลับแล้ว จะทำให้เจ็บหน้าอก คลื่นไส้และเป็นแผลในกระเพาะอาหาร

กล้วย
เพราะกล้วยอุดมไปด้วยธาตุแมกนีเซียม การรับประทานกล้วยขณะท้องว่าง จะทำให้ปริมาณธาตุ
แมกนีเซียมในเลือดสูงขึ้น ทำให้สูญเสียสัดส่วนของแคลเซียมและแมกนีเซียมไปเป็นการยับยั้งการทำงานของหลอดเลือด
หัวใจเป็นอันตรายต่อสุขภาพอย่างยิ่ง

กระเทียม
เพราะจะทำให้เยื่อบุกระเพาะอาหารได้รับการกระตุ้น เกิดโรคกระเพาะอาหารอักเสบอย่างรุนแรง

ผัก
การรับประทานผักอย่างเดียวขณะท้องว่าง จะทำให้กระเพาะอาหารเกิดอาการผิดปกติ

นอกจากนั้นยังไม่ควรอาบน้ำและออกกำลังกายด้วยเช่นกัน เพราะการอาบน้ำและการออกกำลังกายใน
ขณะที่ท้องว่าง จะทำให้เกิดอาการช็อกเนื่องจากน้ำตาลในเลือดต่ำได้ง่าย อย่าลืมสิ่งใดที่มีคุณอนันต์ก็
อาจมีโทษมหันต์เช่นกัน ถ้าคุณปฏิบัติอย่างผิดวิธี

credit : http://www.ladytip.com/main/content/view/27/77/

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
น้ำตาลหรืออาหารหวาน ชนิดนี้ทานบ่อยมากค่ะ ขณะท้องว่างอ่า

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ
  :P

L

• Guest
อันนี้เฉพาะท้องว่างใช่มั้ยค่ะ

dew_16

• Guest
อืม ใช้แล้ว ไอ้ น้ำตาลหรืออาหารหวาน เนี่ยกินตอนท้องว่างบ่อยมากเลยเพราะขี้เกียจกินข้าวอ่ะ  ???

I My Me Mine

• มนุษย์หมาป่า
  • เพราะผมรัก 4Minute ฮยอนอา
กล้วยครับ  หิวทีไร กินกล้วยทุกที

Tarariw

• ผู้วิเศษเลือดผสม
แย่เลย  :o

กินนมบ่อยมากๆ รองลงมาก็กล้วย - -*

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
เคยอ่านเเล้วค่ะ
ขอบคุณน่ะค่ะที่นำมาฝาก

HJG52

• วันนี้...เธอทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ความชอบส่วนตัวบังคับกันไม่ได้
เคยอ่านแล้วเหมือนกันค่ะ แต่ตอนเช้าชอบกินน้ำเต้าหู้ ทำไงได้ล่ะ

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

L-o-V-e  Potter ^0^

Mint Luna

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ฉัน~คือจอมเพี้ยน~แห่งเรเวนคลอ
ขอบคุณมากๆจร้า :) :)
สวัสดีจร้าอยุ่บ้านเรเวนคลอจร้า  เหยี่ยวสีน้ำเงิน Am love luna

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
  • มนุษย์หมาป่า
เวลาหิวกินนมกับของหวานทุกทีเลยค่ะ ก็ขี้เกียจเดินไปหาอะไรอย่างอื่นกินน่ะ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

faliona

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 1
  • CINDERELLA
นมกับน้ำตาลหรืออาหารหวาน นี่ทานตอนท้องว่างบ่อยมากเลยค่ะ

ยังไงก็ขอบคุณที่เอามาฝากค่ะ

fumoki

• มักเกิ้ล
  • *
อือ  :-X

พึ่งรู้อะ   :o

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
แล้วจะระวังไว้ค่ะ  ;)

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
แฮ่ะๆ  รู้สึกว่าจะกินบ่อยมากๆเลยอ่า

ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมซะละ 

ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก    ;D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

anny

• อยากเป็นแม่มดจัง
  • สควิบ
  • **
 :'(น่ากลัว

SaiSung

• Guest
เหอะๆ แบบว่าของหวานเนี้ยกินบ่อยๆมั๊กๆๆ :-X :-X

rarue78

• Guest
อย่างนี้ก็ดื่มนมตอนเช้า ๆ ไม่ได้แล้วซิ !!

แล้วยังมีห้ามอาบน้ำตอนท้องว่างอีกด้วย 

:D.......งั้นตอนเช้า ๆ เราจะได้ไม่ต้องอาบน้ำ แหะ แหะ !!

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
เราชอบกินกล้วยกับนมประจำเลย

ไม่น่าเชื่อ

ขอบคุณที่นำสาระดีๆๆมาฝากกันค่ะ
Happy and Smile

ooa

• สควิบ
  • **
แต่ส่วนมากเมนูที่ชอบทานตอนท้องว่างคือ พวกของหวานนะ     

Rainnynizii

• Guest
นม กับช้อคโกแลต

เป็นประจำเลยจ้าาา

:o :o

m-darkprince

• Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
ง่า!! O.o"
ข้าน้อยทาน นม  ของหวาน เวลาว่างประจำเลยล่ะนะ โฮะๆๆ

แต่ไม่ยักรู้ว่า กล้วย นี่ก็ไม่ควรทาน เหอะๆๆ *-*"!~
LOVE
TOM FELTON

De_PaKaPol

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก   :D

CassyP

• Guest
จะจำเอาไว้ เราอ่ะประจำเลยไอนมถั่วเหลืองเนี่ย ขอบคุณนะคะที่มาเตือนเฮือกกก

limeade

• Guest
ขอบคุณน้าเราไม่รู้มาก่อนเลย ;D

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • Return, real one!!
ไม่ทราบมาก่อนเลยนะคะเนี่ยว่าไม่ควรทาน นม กล้วย แล้วก็ผักขระท้องว่าง
เมื่อก่อนเรารุ้แค่ว่า เวลาท้องว่างอย่าทานสับปะรด เพราะจะกัดกระเพาะแค่นั้นเองค่ะ ต้องขอบคุณที่เอามาฝากกันนะคะ
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

kookkai'

• คิดถึงครอบครัวPSW ทุกคนน้าา แอดfacebookมาคุยได้นะค้ะ ^^
    • https://www.facebook.com/kookpollo.chanisara
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ ???
kook kook

• Print