• Print

Author Topic: 29 / 04 / 2554 - 10 ขนมที่อันตรายมากๆ  (Read 1067 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

faliona

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 1
  • Offline Offline
  • CINDERELLA
อันตรายจากอาหารขบเคี้ยว ข้อมูลจากการสำรวจ ของราชพฤกษ์โพล คณะสาธารณะสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ซึ่งเก็บตัวอย่างจากขนมหลายประเภท จากโรงเรียนอนุบาลและประถมศึกษา จำนวน 40 โรงเรียน ในพื้นที่17 เขตของกรุงเทพมหานคร พบว่าภัยร้ายที่แฝงอยู่ในขนมเด็ก โดยเฉพาะสารตะกั่วซึ่งเป็นพิษต่อร่างกาย ขณะเดียวกันก็ยังพบสารอันตรายอื่นๆ โดยเฉพาะเกลือโซเดียมในปริมาณมากน้อยต่างกันไป ซึ่งหากบริโภค มากจนตกค้างสะสมในร่างกาย อาจมีผลให้เส้นเลือดในสมองโป่งพองได้

10 อันดับขนมขบเคี้ยวประเภทข้าว แป้ง ที่พบปริมาณโซเดียมสูงสุดดังนี้

1. ข้าวเกรียบปลาหมึก ตราอาริงาโตป้ง
2. ขนมทอดกรอบตราปูไทย ซองส้มเข้มป้ง
3. ข้าวเกรียบทอด ตราเอสบี รสพริกหยวกี่
4. ข้าวเกรียบกุ้ง ตราฮานามิ รสเม็กซิกันชิลลี่ษ
5. แป้งมันฝรั่งทอดกรอบ ตราโรลเลอร์ โคสเตอร์ รสหัวหอมทรงเครื่อง
6. แป้งข้าวโพดอบกรอบ ตราโจโต้ รสปลาหมึก
7. ข้าวเกรียบกุ้ง ตราคาลบี้ รสต้มยำรสแซบ
8. ข้าวเกรียบปลา ตรามโนห์รา
9. ข้าวเกรียบกุ้ง ตรามโนห์รา
10. ข้าวเกรียบรสมะเขือเทศ

Credit http://www.siamzone.com

อ๊ากกชอบกิน โรลเลอร์,ฮานามิ TOT   :(

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Website
ป๊าดดดดดดดดดดดดดดด ปูไทย ฮานามิ โรลเลอร์ โคสเตอร์   :o
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคร้าบ 5555+
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

wansingular

• Guest
มีแต่ของ ชอบ

ต่อไปจะได้ไม่กินแร้ว
อันตรายเว่อร์...

teera

• Guest
เอื้อก จิงเรอะคับเนี่ย มีแต่อันที่ทานบ่อยๆทั้งนั้นเลย
ขอบคุณนะครับ

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
ในบรรดาขนม 10  อย่างที่ว่ามา  ..  หลายยี่ห้อเคยกิน  แต่บางยี่ห้อไม่เคยกินเลยก็มี
ทุกวันนี้ที่กินบ่อยมากที่สุด  คือ   โคสเตอร์ รสหัวหอมทรงเครื่อง นี่แหละ!!  ..  และก็คงยังกินต่อไปอยู่ดี
เอาะ!!  ลืมไป  ผลสำรวจของเด็กนี่หว่า  5 5 5 +

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่ะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Website
ฮ่าๆๆๆๆ เอานาๆๆเจ้ก็ยังเดะๆๆ ละอ่อนอยู่คร้าบ ^^
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

Tarariw

• ผู้วิเศษเลือดผสม
ถึงจะบอกว่าอันตรายก็ยังชอบกิน

Fire & Wind

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • เพลงใหม่ทุกวัน
 :'( น่ากลัวมากเลยครับ
มีของชอบเยอะเลย

เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร แค่เราทำวันที่ให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง และไม่ทำตัวให้ไร้ประโยชน์
ความรักนี้แปลกเนอะ คนที่เรารักเขาไม่รักเรา กลับกันคนที่เราไม่รักกลับรักเรา แต่คนเราก็ยังจะรักถึงแม้จะรู้ว่ามันจะทำให้เรามีความทุกข์ก็ตาม

Portus

• Finite Incantatem/-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • Deathly Hallows
ข้าวเกรียบเยอะเนอะ แต่ผมกิน โรลเลอร์ โคสเตอร์อ่า อันตราย.. แต่ก้ยังกินต่ออยู่ดี มันอร่อย :P

pob

• Hogwarts iS my home.
 :'( คงต้องเลิกกินแล้วหละ ขอบคุณนะครับที่นำมาฝาก
NP

sweet_dream

• มักเกิ้ล
  • *
 >:( อย่อยทุกอย่างเลยเนอะ

saitong

• Guest
ขอบคุณมาก สำหรับความรู้ดีๆที่มอบให้กับพวกเรา :D

pompampotter

• Guest
อดกินเลยอ่ะ แงๆๆๆๆๆๆๆ

[[:F{oreVer}[HHR:]]

• Guest
-ขอบคุณจ้า

guitar love harry potter

• Guest
อ่าว งั้นก้อม่าด้ายกินสิ อร่อยออก แต่อันตราย

pob

• Hogwarts iS my home.
Re: 29 / 04 / 2554 - 10 ขนมที่อันตรายมากๆ
« Reply #15 on: 09 December 2011, 12:52:06 PM »
โรลเลอร์ โคสเตอร์ด้วยอ่ะ............

ขอบคุณนะครับที่นำมาฝาก :D
NP

• Print