• Print

Author Topic: 27/02/2010 :: ระวัง! เลเซอร์พรินต์ อันตรายต่อสุขภาพ  (Read 720 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

faliona

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 1
  • Offline Offline
  • CINDERELLA

ครทราบบ้างว่า เลเซอร์พรินต์ ก็สามารถเป็นอันตรายต่อสุขภาพได้ วันนี้มีเรื่องนี้มาฝากกันค่ะ…

ทีมนักวิทยาศาสตร์ในออสเตรเลียพบว่า เครื่องเลเซอร์พรินเตอร์ ที่ใช้พิมพ์งานในสำนักงานนั้น เป็นอันตรายต่อปอดของคนทำงานได้พอ ๆ กับอนุภาคควันจากการสูบบุหรี่

ผลจากการเฝ้าสังเกตตรวจตราเครื่องเลเซอร์พรินเตอร์หลายรุ่น 1 ใน 3 ของเครื่องนั้นปล่อยระดับหมึกที่เป็นอันตรายออกมาสู่อากาศรอบข้าง ทำให้ทีมนักวิทยาศาสตร์มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีควีนส์แลนด์ เรียกร้องต่อรัฐบาลให้ออกกฎควบคุมการฟุ้งกระจายของหมึกจากเครื่องพรินเตอร์อย่างจริงจัง และเสนอว่าเครื่องพรินเตอร์บางชนิด น่าจะมีการติดป้ายเตือนภัยเกี่ยวกับสุขภาพ

นักวิจัยกลุ่มนี้ได้ทำการทดสอบเครื่องพรินเตอร์ต่าง ๆ กว่า 60 เครื่อง พบว่าเกือบ 1/3 นั้นมีการปล่อยอนุภาคหมึกขนาดเล็กจิ๋วออกมา มันมีขนาดเล็กมากจนสามารถแทรกซึมเข้าสู่ปอดได้ และเป็นเหตุให้เกิดปัญหาต่อระบบทางเดินหายใจ ไปจนถึงการเจ็บป่วยเรื้อรัง

ในการทดสอบกระทำขึ้นภายในสำนักงานแบบเปิด และพบว่าอนุภาคนั้นเพิ่มขึ้น 5 เท่าระหว่างชั่วโมงทำงาน ซึ่งสัดส่วนที่เพิ่มขึ้นนี้มาจากการใช้เครื่อง พรินเตอร์ นั่นเอง ปัญหาจะยิ่งรุนแรงมากขึ้นเมื่อมีการเปลี่ยนหมึกพิมพ์ใหม่ และมีการเรียกใช้งานพิมพ์ภาพกราฟฟิกที่มีปริมาณการใช้หมึกพิมพ์สูง

รู้อย่างนี้แล้วก็อย่าลืมระวังรักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ…

Credit :: http://www.meesara.com/

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
= =" ตอนนี้อะไรๆก็เป็นอันตรายไปหมดเลยแฮะ =w= แย่จริงๆ

ยังไงก็ขอบคุณที่นำสาระความรู้มาฝากกันครับ ที่บ้านไม่ได้ใช้เลเซอร์อ่ะ

ใช้แบบธรรมดา แล้วแบบนี้อันไหนจะอันตรายกว่ากันเนี่ย??

ปล. 15 แล้วนะเห็บน้อยย! คุๆๆๆๆ =v=  ;)

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.

เอาตามตรงแล้วนี่ไม่ใช่ปัญหาใหม่แต่อย่างใด  มันเป็นปัญหาที่มีมาตั้งนานแล้ว
สำนักงานใหญ่ๆ บางสำนักงานถึงได้มีห้องถ่ายเอกสารแยกออกไปอีกห้องหนึ่งและมีเครื่องฟอกอากาศเพื่อกรองอากาศให้สะอาดขึ้น
แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นทางออกของปัญหาเพียงอย่างเดียว  การรักษาสุขภาพร่างกายด้วยการออกกำลังกาย  พักผ่อนให้เพียงพอ  ทานอาหารที่มีประโยชน์
น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า  เพราะไม่ว่าคุณจะอยู่กับตัวเครื่องผจญกับผงหมึกหรือออกมาข้างนอกผจญกับฝุ่นมันก็เท่ากันนั่นแล
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
โอ้  เครื่องเลเซอร์พรินเตอร์

ยังอันตรายเล้ยร้อ *-*

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะค่ะ ป้าเห็บ

ผู้พิทักษ์

• ♥คุณเอ็มม่าเสมอ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • คุณเอ็มม่า วัตสันโปรดรู้ไว้ว่าผมอยู่ข้างคุณ
ขอบคุณที่เอามาบอกกันนะครับข้อมูลที่มีประโยชน์ :D
เอ็มม่า วัตสันไม่ว่าคุณจะอยู่ไหน
แต่ขอให้รู้ไว้ว่าผมรักคุณเสมอ

lovetoken

• สควิบ
  • **
  • ความรัก...คืออะไร
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะน้องพลอย ^^

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • Return, real one!!
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ
เดี๋ยวนี้อันตรายมีรอบตัวจริง ๆ เทคโนโลยีใหม่ ๆ ก็ไม่ปลอดภัยไปซะหมด
นี่อาจเป็นสาเหตุที่คนยุคนี้อายุเฉลี่ยสั้นก็ได้ละมั้งคะเนี่ย  :o
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

kookkai'

• คิดถึงครอบครัวPSW ทุกคนน้าา แอดfacebookมาคุยได้นะค้ะ ^^
    • https://www.facebook.com/kookpollo.chanisara
ขอบคุณที่นำสาระน่ารู้มาฝากค่ะ
kook kook

pompampotter

• Guest

• Print