ผู้เขียน หัวข้อ: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate 11/11/53]  (อ่าน 7416 ครั้ง)

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate 11/11/53]
« เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 05:21:07 am »

X - JAPAN
[ The Regend of My Life ]

เอกซ์ เจแปน (X Japan) (「エックス ジャパン」, ekkusu japan, エックス ジャパン?) หรือ X (「エックス」, ekkusu, エックス?) วงดนตรีจากประเทศญี่ปุ่นที่มีชื่อเสียงมาก
ได้ก่อตั้งวงมาเมื่อปี พ.ศ. 2525 โดยผู้ริเริ่มความคิดคือ โยชิกิ X Japan เป็นวงที่สร้างชื่อเสียงให้กับวงการเพลงของเพลงญี่ปุ่นเป็นอย่างมาก
และเป็นวงที่ได้ชื่อว่าเป็นตำนานในวงการร็อคในประเทศญี่ปุ่น

:: ประวัติ ::

วงได้เริ่มดำเนินตามแผนในปี พ.ศ. 2519 สมาชิกที่ร่วมก่อตั้งมี โทชิ (โทชิมิทสึ เดยาม่า) และ โยชิกิ ซึ่งพวกเขาอายุได้แค่ 12 ปีเท่านั้น ต่อมาปี พ.ศ. 2522 ได้ก่อตั้งวงชื่อว่า Noise
ภายหลังได้เปลี่ยนชื่อเป็น X ในปี พ.ศ. 2525

ต่อมาได้ออกซิงเกิ้ลแผ่นแรกของวงชื่อ "I'll kill you" (มิถุนายน พ.ศ. 2528) สมาชิกในยุคนั้นมี: โยชิกิ (กลอง, เปียโน) , โทชิ (ร้องนำ) , ยูจิ (กีตาร์) , โทโมะ (กีตาร์) , โทคุโอะ (เบส)
ภายใต้สังกัดของตัวเองโดยขายได้ 10,000 แผ่น

เมษายนปี พ.ศ. 2529 ได้ออกซิงเกิ้ลที่ชื่อ オルガスム (Orgasm) สมาชิกในยุคที่ 7 นี้มี: โยชิกิ (กลอง, เปียโน) , โทชิ (ร้องนำ) , จุน (กีตาร์) , ฮิคารุ (เบส) ช่วงนี้ ทาอิจิ
ได้เข้ามาร่วมวงแล้วแต่ได้ขอออกจากวงชั่วคราว

พ.ศ. 2530 ได้สมาชิกที่ลงตัวอันประกอบไปด้วย โยชิกิ (กลอง, เปียโน) , โทชิ (ร้องนำ) , ฮิเดะ (กีตาร์) , พาตะ (กีตาร์) , ทาอิจิ (เบส) และหลังจากนั้นได้ออกวางจำหน่ายอัลบั้มอินดีย์อัลบั้มแรกชื่อ "Vanishing Vision" (14 เมษายน พ.ศ. 2531) ภายใต้สังกัดของตัวเอง (Extasy Record) โดยมียอดขายสูงสุดติดอันดับ 1 ในชาร์ทอินดีย์

สิงหาคม พ.ศ. 2531 ได้เซ็นสัญญากับค่ายใหม่ Sony Record เพื่อเตรียมการเมเจอร์ เดบิวท์ 21 เมษายน พ.ศ. 2532 ได้ออกวางจำหน่าย อัลบั้ม เมเจอร์ เดบิวท์ ชื่ออัลบั้มว่า BLUE BLOOD

พ.ศ. 2535 X เป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวางในประเทศญี่ปุ่น และพวกเขาเริ่มมีความคิดเข้าสู่ตลาดโลก ซึ่งขณะนั้นในสหรัฐอเมริกานั้นได้มีวงที่ชื่อ X อยู่แล้ว พวกเขาจังตัดสินใจเปลี่ยนชื่อวงจาก X
เป็น X Japan และช่วงนี้เองเป็นช่วงที่พวกเขาขาดมือเบส เนื่องจาก ทาอิจิ มือเบสคนเก่า ได้ออกจากวงไปแล้ว ในวันที่ 31 มกราคม พ.ศ. 2535 และก็ได้ ฮีธ (ฮิโรชิ โมริเอะ) เข้ามาเป็นมือเบสคนใหม่
ส่วนทาอิจินั้น หลังจากออกจากวง X ก็ได้ออกไปอยู่กับวง Loudness ซึ่งเป็นวงอาจารย์ของเขาเอง

4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2539 อัลบั้ม DAHLIA ออกวางจำหน่าย อัลบั้มนี้ออกวางจำหน่ายทั่วโลก ภายใต้สังกัด East West Japan

22 กันยายน พ.ศ. 2540 X Japan ประกาศยุบวงที่ตั้งมายาวนานถึง 15 ปี โดยประกาศการยุบวงที่โรงแรมมิยาโกะ ในการแถลงข่าวครั้งนี้มีสมาชิกที่มา 4 คน คือ โยชิกิ, ฮิเดะ, พาตะ และ ฮีธ ส่วน โทชิ
นั้นได้ลาออกจากวงไปตั้งแต่วันที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2540 โดยให้เหตุผลว่า มีความแตกต่างทางด้านแนวความคิดทางด้านดนตรี X Japan
ไม่สามารถเปลี่ยนนักร้องนำใหม่ได้เพราะส่วนใหญ่เพลงของ X Japan แต่งโดยใช้พื้นฐานเสียงของโทชิเป็นหลัก จากการพิจารณาของสมาชิกทุกคนที่เหลือในวงหลายครั้งจึงตัดสินใจประกาศยุบวง

:: การกลับมารวมวงใหม่ ::

ต้นปี พ.ศ. 2550 โทชิ นักร้องนำ ได้ออกมายืนยันการกลับมารวมตัวกันใหม่ของ X Japan ผ่านทางหน้าเว็บของเขาและบนนิตยสารเล่มหนึ่ง
ส่วนการยืนยันจาก โยชิกิ หัวหน้าวงนั้น ยังไม่มีความแน่นอน เพราะทางโยชิกิยังคงเสียใจกับการตายของฮิเดะ และการแยกวงเมื่อสิบปีก่อน
เขาเขียนในมายสเปซของเขาไว้เพียงว่า "ขอเวลาสักพัก"

ในวันที่ 4 มิถุนา พ.ศ. 2550 โยชิกิได้ออกมาประกาศอย่างเป็นทางการว่า กำลังทำโปนเจตท์เพลง "Without You" ซึ่งร้องให้ฮิเดะ ร่วมกับโทชิ และกำลังทาบทาม พาตะ และ ฮีธ
เพื่อกลับมารวมตัวเป็น X Japan อีกครั้งนึง ซึ่งทางวงจะหานักกีตาร์ชื่อดังมาพลัดเปลี่ยนเล่นแทนตำแหน่งของฮิเดะ

ในวันที่ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2550 X Japan ได้กลับมารวมตัวกันแสดงสดที่ Aqua City เมืองโอไดบะ ประเทศญี่ปุ่น เพื่อทำการถ่ายทำมิวสิกวิดีโอ เพลง I.V. เพลงประกอบของภาพยนตร์ Saw IV
ที่กำลังจะออกฉายในประเทศญี่ปุ่น

ล่าสุด วันที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2551 X Japan ได้ออกแถลงข่าวเรื่องคอนเสิร์ตที่จะจัดขึ้นในเดือนมีนาคมปีเดียวกัน ในชื่อคอนเสิร์ตว่า X JAPAN ATTACKS AGAIN 2008

คอนเสิร์ตมีทั้งหมด3วันด้วยกัน จัดขึ้นในวันที่ 28-30 มีนาคม พ.ศ. 2551 ที่ TOKYO DOME
โดยวันแรก (28 มีนาคม พ.ศ. 2551) มีชื่อว่า Hametsu ni Mukatte - Hakai no Yoru
วันที่สอง (29 มีนาคม พ.ศ. 2551) มีชื่อว่า Hametsu ni Mukatte - Mubou no Yoru
วันที่สาม (30 มีนาคม พ.ศ. 2551) มีชื่อว่า Hametsu ni Mukatte - Souzou no Yoru

หลังจากคอนเสิร์ตการกลับมาอีกครั้งของ X JAPAN ในปี 2551
ได้มีการเปิด Offical website ของ X JAPAN นอกจากประเทศญี่ปุ่น
ใน 6 ประเทศแรกทั่วโลก พร้อมกันในวันที่ 4 กันยายน พ.ศ. 2551
ได้แก่ ประเทศฝรั่งเศส, อังกฤษ, ไต้หวัน, ฮ่องกง, ไทย และ เกาหลี
ซึ่งโยชิกิ(หัวหน้าวง,มือกลอง และเปียโน) ได้เดินทางไปจัดงานแถลงข่าวโปรโมตเว็บไซต์ในแต่ละประเทศ
โดยเริ่มจากเอเชียตามลำดับดังนี้
วันที่ 15 กันยายน พ.ศ. 2551 - ที่ญี่ปุ่น
วันที่ 16 กันยายน พ.ศ. 2551 - ที่ไต้หวัน
วันที่ 17 กันยายน พ.ศ. 2551 - ที่ฮ่องกง
วันที่ 18 กันยายน พ.ศ. 2551 - ที่ไทย
วันที่ 19 กันยายน พ.ศ. 2551 - ที่เกาหลี

ในงานแถลงข่าวแต่ละประเทศ
โยชิกิได้มีเซอร์ไพรซ์แฟนๆ ด้วยการแจ้งข่าวเรื่องทัวร์คอนเสิร์ต X JAPAN ด้วยตัวเอง
โดยมีกำหนดการทัวร์ ดังนี้
- ญี่ปุ่น Countdown Live Concert สิ้นปี 2551
- ฮ่องกง วันที่ 17 มกราคม 2552
- กรุงเทพฯ (ไทย) วันที่ 31 มกราคม 2552
- ไทเป (ไต้หวัน) วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2552
- โซล (เกาหลีใต้) วันที่ 21 มีนาคม 2552

ที่มา  ::  วิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤศจิกายน 2010, 08:26:18 am โดย ~OrenjI~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 05:21:42 am »

==========  จองนะคะ  ==========

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 05:22:18 am »

==========  จองนะคะ  ===========

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 05:23:08 am »

==========  จองนะคะ  ==========

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 05:23:40 am »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 10:07:29 am »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 10:07:50 am »

จองไว้ทั้ง 7 กระทู้  ...  ถ้าเหลือจะกลับมาลบกระทู้ออกนะคะ  ^^~  (ยิ้มหวาน)

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 มกราคม 2009, 06:11:06 pm »
24/01/52  ::  10 ปีที่จากไปของ ฮิเดะ X Japan สู่การเกิดใหม่
เขียนโดย minere เมื่อ 17 พฤษภาคม, 2007 - 09:50.

เมื่อวันที่ 2 พ.ค. ที่ผ่าน ถือเป็นการครบรอบ 10 ปีที่โลกได้สูญเสีย ฮิเดะโตะ มัตซึโมโตะ มือกีตาร์ที่เป็นสัญลักษณ์ของวงการวิชวล ร็อกอย่างไม่มีวันกลับ ซึ่งเมื่อ 4 เดือนก่อนหน้านั้น
เขาเพิ่งจะขึ้นแสดงคอนเสิร์ตเป็นครั้งสุดท้ายกับ X Japan วงดนตรีที่สร้างชื่อในวงการให้กับเขา และเป็นเหตุผลให้ความหวังในการกลับมารวมกันใหม่ ของยอดวงร็อกวงนี้
ไม่ได้รับการพูดถึงขึ้นมาอีกเลย

เหตุการณ์เมื่อวันที่ 2 พ.ค. 1998 ถูกเปิดเผยในภายหลังว่า ในคืนดังกล่าวฮิเดะได้ดื่มฉลองกับเพื่อน ในอพาร์ตเมนต์ของเขา ซึ่งเพื่อนหญิงที่เป็นรูมเมตของเขา เป็นผู้ที่พาเขาขึ้นนอนด้วยตัวเอง
แต่เมื่อเธอกลับไปดูที่ห้องในอีกชั่วโมงต่อมา ปรากฏว่าเขาไม่อยู่ที่ห้องเสียแล้ว จากการรายงานเผยว่า ได้มีการพบร่างของเขาถูกแขวนอยู่กับลูกบิดประตู โดยมีผ้าขนหนูที่ขาดวิ่นเกี่ยวอยู่
ลมหายใจของเขารวยริน ขณะที่รถพยาบาลมาถึง และเสียชีวิต ขณะไปถึงที่โรงพยาบาลด้วยอายุ 33 ปี

จากการเสียชีวิตอันแสนพิสดารดังกล่าว นำมาซึ่งการโต้เถียงถึงสาเหตุที่แท้จริง เบื้องหลังการตาย ทั้งอุปนิสัยที่ชอบทำอะไรพิเรนทร์เพื่อหยอกล้อกับคนอื่น ซึ่งขณะนั้นเขากำลังเมาอยู่พอดี
แต่ตามความคิดเห็นของไทจิ อดีตมือเบสสมาชิกของ X Japan ที่กล่าวไว้ในหนังสือ X no Sei to Shi: Uchuu wo Kaeru Tomo e ของเขาว่า เป็นเรื่องปกติสำหรับสมาชิกของวง X Japan
ทุกคนที่มักจะเอาผ้าขนหนูมาแขวนไว้ที่คอ และไหล่หลังจากเสร็จการแสดงคอนเสิร์ตอันยาวนานในแต่ละคืน เพื่อเป็นการช่วยผ่อนคลายกล้ามเนื้อ ซึ่งฮิเดะก็ชอบทำแบบนั้นจนเป็นนิสัย
จึงเป็นได้ว่า เขาอาจจะลื้นล้มจนขนผ้าขนหนูที่คอ ไปเกี่ยวกับประตูห้องน้ำ จนนำมาซึ่งเรื่องน่าเศร้าดังกล่าว แม้จะมีแฟนหลายคนเห็นด้วยกับข้อสันนิฐานนี้ แต่ก็มีไม่น้อย ที่เลือกจะเชื่อว่า
มันเป็นความตั้งใจของฮิเดะเอง ที่จะยุติชีวิตของเขา แม้ในช่วงที่เส้นทางอาชีพ ในฐานะศิลปินเดี่ยว กำลังพุ่งขึ้นสู่จุดสูงสุดในขณะนั้น

พิธีศพของฮิเดะจัดขึ้นที่วัด Tsukiji Hongan-ji ในกรุงโตเกียว วันที่ 7 พ.ค. 1998 ที่มีผู้คนเข้ามาร่วมงานถึง 7 หมื่นคน มีการปิดถนน และระดมกำลังเจ้าหน้าที่กว่าร้อยชีวิต
และพนักงานรักษาความปลอดภัยกว่า 170 คน เพื่อควบคุมสถานการณ ์ที่แฟนเพลงที่อยู่ในอารมณ์อันโศกเศร้า ได้มาชุมนุมกันมากมายเช่นนี้ ซึ่งทุกวันนี้อนุสรณ์เล็กๆ และสมุดเยี่ยมในงาน
ยังคงอยู่ภายในวัดดังกล่าว

นอกจากแฟนเพลง และแขกในงานนับหมื่นคนที่ไปร่วมไว้อาลัยกับฮิเดะแล้ว ยังรวมไปถึงสมาชิกที่เหลือของวง X Japan ที่ไปร่วมงานดังกล่าว พร้อมกับการแสดงร่วมกันเป็นครั้งสุดท้าย
ด้วยเพลง Forever Love ที่จะทำให้แฟนเพลง นึกถึงเขาทุกครั้งที่ได้ยินเพลงนี้อีกตราบเท่านาน

นับจากวันนั้นชื่อของวง X Japan ก็เหลือเพียงแค่ตำนานให้แฟนเพลงระลึกถึง 10 ปี ที่เรื่องราวของเขาถูกบอกเล่าซ้ำแล้วซ้ำเล่า ผ่านทางบทเพลงที่พวกเขาเคยสร้างสรรค์ไว้
ตลอดระยะเวลา 10 ที่อยู่ในวงการเพลง

ก่อนที่สายลมแห่งวันเวลา จะพัดพาความทรงจำ ที่แฟนเพลงมีต่อพวกเขาให้เลือนหายไป ข้อความเล็กๆ ที่ปรากฏอยู่ใน myspace ของโยชิกิ และเว็บไซต์ของโทชิ 2 สมาชิกที่ตั้งวงนี้ขึ้นมา
ตั้งแต่สมัยเรียนหนังสือด้วยกัน อาจจะทำให้แฟนเพลง ที่ยังคงรอคอยการกลับมาของพวกเขา พอจะมีความหวังขึ้นมาบ้างไม่มากก็น้อย

ข้อความของโยชิกิ

...และสำหรับ X Japan ผมได้แต่ถามตัวเองว่าทำไม ๆ ๆ ...ด้วยความสัตย์จริง มันต้องใช้เวลาเป็นปีๆ ที่จะกำจัดความเจ็บปวดและเศร้าใจ....ซึ่งบางทีมันอาจจะยังไม่ถึงเวลา ทุกวันนี้ผมยังทำใจฟังเพลง หรือแม้แต่ดูวีดิโอของ X Japan โดยไม่มีน้ำตาอาบแก้มไม่ได้เลย

วงของผมเอง... ที่ผมไม่สามารถฟังมัน โดยไม่ร้องไห้ไม่ได้... ทำอย่างไร ถึงหมุนเวลากลับไปได้... มันเจ็บปวดเหลือเกิน... แม้แต่พูดถึงชื่อของมัน... X Japan

ทุกวันนี้ผมยังตีกลองได้ ผมคิดว่าตัวเองยังตีได้เร้าใจกว่าเดิมด้วยซ้ำ แม้ว่าคอผมจะยังบาดเจ็บ และมันจะทำให้ข้อมือผมปวดร้าว... แต่ช่างมันปะไร... ผมไม่สนใจความเจ็บปวดทางกายอยู่แล้ว

แต่เรื่องของจิตใจ... ผมไม่มั่นใจว่า จะรับมือมันได้หรือเปล่า... ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี... ผมได้พูดคุยกับโทชิ(นักร้องของ X Japan)... เขาโทรมาคุยกับผมตลอดช่วงสิ้นปีที่แล้ว...
ซึ่งเป็นการเปิดใจครั้งแรก หลังจากที่เขาหันหลังให้กับวงตั้งแต่วันนั้น... โทชิและผมต่างเติบโตมาด้วยกัน... ผมไม่รู้ว่าจะพูดอย่างไร

WITHOUT YOU เป็นเนื้อเพลงที่ผมแต่งขึ้น หลังจากความตายของฮิเดะ เป็นเพลงที่ผมต้องบันทึกเสียงเปียโนเอาไว้หลายครั้ง เพราะคราบน้ำตาที่เปื้อนอยู่บนแป้นคีย์ มันทำให้นิ้วผมลื่นไถลทุกครั้งที่เริ่มเล่นใหม่

ถ้าจะมีใครซักคนได้ร้องเพลงนั้น... จะต้องเป็นโทชิคนเดียว... แต่ผมไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร... มันเจ็บปวดเกินไป

ผมขอโทษ ผมไม่อยากจะให้พวกคุณมาเศร้าไปกับมันด้วย... แต่หลายคนเฝ้าแต่ถามผมถึงเรื่องนี้ ผมถึงต้องพูดถึงมันเสียที... ขอแค่เวลาให้ผมซักหน่อยเถอะ...

โยชิกิ

24 ก.พ. 2007

ข้อความของโทชิ

เมื่อไม่นานมานี้ ผมได้มีโอกาสเดินทางไปยังสหรัฐอเมริกา ในเมืองลอส แองเจลิส ระหว่างที่ผมอยู่ที่นั่นไม่กี่วัน ผมมีโอกาสได้พบกับเพื่อนเก่าของผมที่สตูดิโอส่วนตัวของเขา

เป็นเวลากว่า 10 ปีแล้วที่ผมไม่ได้กลับมาเยือนห้องอัดแห่งนี้ ดูมันใหญ่ขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก ความสุดยอดของเครื่องไม้เครื่องมือในนั้น มันทำให้ผมถึงกับประหลาดใจ ไม่แน่ว่า มันอาจจะเป็นสตูดิโอบันทึกเสียงที่ดีที่สุดในโลกก็ได้ ผมรู้สึกยินดีไม่ต่างจากเขาเลย

ที่นั่น ผมได้ฟังเพลงที่เพื่อนผมประพันธ์ขึ้น ในสตูดิโอที่ยอดเยี่ยมที่สุดในโลก

เราต่างมีเพื่อนรักที่จากเราไปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว และเพลงที่ได้ยินนั้น มันมาจากความเศร้า และความสูญเสียจากเหตุการณ์ดังกล่าว ที่เขาบอกว่า แต่งขึ้นเพียงไม่กี่วันหลังจากเพื่อนของเขาเสียชีวิตไป

เพลงที่ได้ยินก็เป็นเพลงบัลลาดสไตล์ถนัดของเขา ด้วยทำนองแสนเศร้า ที่ขึ้นต้นด้วยเสียงเปียโน และสอดประสานด้วยเมโลดีสวยๆ ของเครื่องสาย และยิ่งกว่านั้น มันยังบันทึกไว้ สำหรับเสียงของนักร้องผู้ชายอีกด้วย

ผมไม่สามารถห้ามน้ำตาให้หยุดไหลได้ระหว่างที่ฟังเพลงนั้น และผมหวังอย่างจริงจังว่า ต้องทำให้ชาวโลกได้ยินมันให้จงได้

ผมร้องเพลงนั้นไป พร้อมกับเสียงเปียโนที่เพื่อนผมบรรเลง ซึ่งเป็นความปรารถนาของเขา ที่จะให้ผมเป็นคนร้อง เขาได้แสดงวิธีการเล่นแต่ละโน้ตอย่างประณีตบรรจง ผมแค่ร้องตามสิ่งที่เขาปูทางเอาไว้เท่านั้น ถ้อยคำกลายเป็นบทเพลง ด้วยทำนอง และจังหวะที่เยี่ยมยอดของเขาเอง

และเป็นเขาเองที่เลือกคีย์เพลงให้เหมาะกับห้วงเสียงของผม คีย์นี้จะทำให้นายร้องได้อย่างเหมาะสม แม้ว่ามันจะเล่นยากกว่าก็ตาม ผมพยายามที่จะร้องให้จบ ทั้งๆ ที่น้ำตายังไหลอยู่ตลอดเวลา

เพลงเดียวบอกเรื่องราวได้มากกว่าคำพูดนับล้านคำ

เพื่อนเก่าของผม กล่าวด้วยเสียงอันสั่นเครือ ดูเหมือนว่าเบื้องหลังแว่นตานั้น เขากำลังร้องไห้อยู่เหมือนกัน

เป็นช่วงเวลาที่เราทั้งสองผูกพันกันอย่างลึกซึ้ง โดยปราศจากคำพูดใดๆ เพลงแค่เพลงเดียวผูกพันเราไว้อีกครั้ง บางทีอาจจะเป็นวิญญาณของเพื่อนรักที่จากเราไป ที่บันดาลให้สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้น

หลังจากเติบโตและคบหากันมากว่า 37 ปี เรายังคงวิ่งเล่นไล่ล่าความฝันกันต่อไป

10 ปีก่อนหน้านี้ ผมเหนื่อยหน่ายต่อวงการเพลงอันสับสน และเดินจากชีวิตเขามา ด้วยความหวังที่จะขับขานบทเพลง เพื่อเยี่ยวยาหัวใจที่อ่อนล้าของผู้คน รวมทั้งของผมเอง

10 ปีที่ผมเดินทางไปทั่วประเทศญี่ปุ่น ได้พบปะกับผู้คนนับพัน ทั้งเด็ก คนแก่ ที่ผมได้ร้องเพลงให้กับพวกเขาฟังอย่างใกล้ชิด

10 ปีที่ผ่านไปกับความประทับใจ, น้ำตา และการเรียนรู้ตัวเอง หยั่งรากลึกแห่งประสบการณ์อันยอดเยี่ยม

ผมอยากที่จะร้อง และมอบเพลงแห่งชีวิต ที่กำเนิดมาจากความเศร้า ในการสูญเสียเพื่อนรักคนนั้น ในมุมมองของเราในวันนี้

โปรเจ็คท์ใหม่ของเรากำลังเริ่มต้นในไม่ช้า

ด้วย บทเพลงเดียวที่บอกเรื่องราวได้มากกว่าคำพูดนับล้านคำ เพลงนี้

โทชิ

21 มี.ค. 2007

ฟังเพลง WITHOUT YOU ได้ที่ myspace ของโยชิกิ

ที่มาจาก :  Manager Online  +  Blike
นำออกพร้อมเครดิตนะคะ

ปล. บทความนี้ถูกเขียนขึ้นเมื่อปีที่แล้ว  ...  ดังนั้น!!  จาก 10 ปี  จะต้องเป็น  11 ปีนะคะ

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 08:32:02 am »
ตอนเปลี่ยนชื่อเป็น X เขายังไม่เกิดเลยด้วยซ้ำ ^^

มดไม่ได้เป็นแฟน X นะ อาจเพราะตอนนั้นไม่ได้สนใจจะฟังอย่างจริงจังก็ได้
คือถ้าถามว่ารู้จัก X-JAPAN ไหมก็ต้องบอกว่ารู้จัก แต่ไม่ได้สนใจ (ขอโทษแฟนๆ เฮียๆ ด้วย แต่คือเป็นคนไม่ค่อยสนใจอะไรอยู่แล้ว)
รู้ข่าวอีกทีตอนที่ฮิเดะเสียชีวิต แล้วมีข่าวแฟนเพลงฆ่าตัวตายตามๆ กัน
แล้วหลังจากนั้นก็ไม่รู้อะไรอีกเลย แต่อ่านข้อความของเฮียโย กับ เฮียโท ทำเอาน้ำตาไหลพราก
แม้จะไม่ได้เป็นแฟน ไม่รู้อะไรลึกซึ้ง แต่เชื่อว่าความรัก ความผูกพันธ์ของพวกเขามันเป็นของจริง
แค่อ่านคำพูดของพวกเขาก็เจ็บปวดแล้ว T^T ไม่ต้องพูดถึงความรู้สึกของพวกเขาหรอกว่าจะเจ็บปวดกับเรื่องที่ผ่านมามากแค่ไหน

ขอบคุณคุณนายค่ะ

v
v
เขาก็จำไม่ได้ค่ะคุณนาย นานมากแล้ว ตอนนั้นยังเด็กอยู่ อิอิ
จริงๆ คือแค่ได้ยินข่าวอ่ะค่ะ แต่ไม่รู้รายละเอียด เพียงแต่อาจจะฟังเขาพูดต่อๆ กันมา
แล้วแฟนที่ญี่ปุ่นหละคะ มีหรือเปล่า ??

เรื่องเพลงเขาจะตามไปฟังที่ทำงานนะคะ ฟังที่บ้านทั้งคืนก็ไม่รู้จะจบไหม เน็ตเต่าคลานขนาดนี้ =='
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2009, 09:36:30 am โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 09:29:15 am »
^

อ๊า~  ที่ฆ่าตัวตายนี่ใช่เด้กไทยหรือเปล่า ?  ...  ถ้าใช่นะ
พี่ยืนยันไว้ตรงนี้เลย  ข่าวมันมั่ว  ...  จำชื่อหนังสือพิมพ์ได้ด้วย  = ="!
ฮิเดะ  เธอตายมา 3 เดือนก่อนหน้าที่น้องผู้หญิงคนนี้จะฆ่าตัวตายซ่ะอีก 
แล้วเพื่อนเธอเองก็ออกมายืนยันในภายหลังว่าไม่ใช่เป็นเพระฮิเดะ  ...  แต่เครียดเรื่องของผลการเรียนมากกว่า

เขาแน่นำให้ตัวเองฟังเพลงตามลิงคืช้างล่างขณะอ่านด้วยนะฮ่ะ
ได้อารมณ์สุด  TTT^TTT

============================================================================

v
v
เขาก็จำไม่ได้ค่ะคุณนาย นานมากแล้ว ตอนนั้นยังเด็กอยู่ อิอิ
จริงๆ คือแค่ได้ยินข่าวอ่ะค่ะ แต่ไม่รู้รายละเอียด เพียงแต่อาจจะฟังเขาพูดต่อๆ กันมา
แล้วแฟนที่ญี่ปุ่นหละคะ มีหรือเปล่า ??

เรื่องเพลงเขาจะตามไปฟังที่ทำงานนะคะ ฟังที่บ้านทั้งคืนก็ไม่รู้จะจบไหม เน็ตเต่าคลานขนาดนี้ =='

แหม่~ !!  ได้ทีหละเอาใหญ่เลยนะฮ่ะ
ที่ญี่ปุ่นก็มีฆ่าตัวตายตามไปอีกหลายคน  ...  ถ้าเอาที่เป็นข่าวก็ประมาณ  10 - 11  รายนะ
แล้วโยชิกิออกมาประกาศว่า  ฮิเดะคงไม่อยากเห็นแฟนคลับอันเป็นที่รักฆ่าตัวตายตามเขาไป  ...  คนก็เลยไม่ฆ่าตัวตายตามไป
ในญี่ปุ่นเนี่ยะ  กลุ่มดารา - นักร้อง  ค่อนข้างจะยิ่งใหญ่ในความรู้สึกเขานะคะ 
โดยเฉาพะกับวง X - Japan ด้วยแล้วจะมีอิทธิพลต่อคนญี่ปุ่นเอามากๆ  ...  เป็นพระเจ้าเลยก็ว่าได้
ไม่งั้นพี่คงไม่ตอบเพื่อนน้องสาวกลับไปว่า  "พระเจ้ากับเทพนะมันคนละชั้นกัน"  หรอก 
ถ้าไม่ชอบเพลงเร็วก็ลองหาเพลงช้าฟังดูคะ   ...  บางเพลงเนี่ยะ  พอได้รู้ความหละอยากลาตาย
คนเรามันจะมีชีวิตรักรันทดใจขนาดนั้นเชียว  = ="!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มกราคม 2009, 12:27:48 pm โดย ~ Chicken_regeR ~ »

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 07:19:52 am »
==' ว่าแล้วว่าได้ยินข่าวแฟนฆ่าตัวตายตาม
แต่ยังดีนะ ที่เขาเชื่อคำพูดโยชิกิ ต้องยอมรับจริงๆ ว่านักร้องของญี่ปุ่นเป็นเหมือนเทพเจ้าของแฟนๆ จริงๆ  :-X
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate Hello! KittyYOZ]
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2009, 09:53:46 am »
01/05/52  ::  Hello! Kitty กลายเป็นสมาชิกวง X Japan

หนังสือพิมพ์ Sankei ของญี่ปุ่นได้ลงข่าวว่า บริษัท Sanrio ผู้ผลิตแนวชื่อดัง Hello! Kitty กำลังออก “Visual Band Kitty”
ซึ่งได้ร่วมมือกับวง X Japan

หนังสือพิมพ์เล่มดังกล่าวได้ลงข่าวว่าเจ้าแมว Kitty จะได้แต่งตัวเหมือนกับวงร็อคชื่อดังอย่าง X Japan เรียกได้ว่าในประวัติศาสตร์ 35 ปี
ของเจ้าแมวตัวนี้ยังไม่เคยได้ทำรูปลักษณ์ออกมาเหมือนคนจริง ๆ เลย ซึ่งจะเหมือนแม้กระทั่งการแต่งหน้า
Yoshiki หัวหน้าวง X Japan ได้เปิดเผยด้วยว่าเขาก็ชอบเจ้าแมวน้อย Hello! Kitty อยู่เช่นกัน

เครดิต www.japankiku.com + Kazuya @ asian-cafe
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดนะคะ

= = = = = = = = = = = = = = = =

รูปเพิ่มเติม

นายแบบ

จาก  :: Pintul2icchio @ asian-cafe
นำออกพร้อมเครดิตน่ะค่ะ

ตามที่คุณ Pintul2icchio โพสไว้ในกระทู้น่ะค่ะ
ตุ๊กตาตัวนี้  เป็นเงินไทยที่ 2,000  บาท

อ๊ากกกกกกกก~
  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2009, 11:56:57 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

อัลบัส เต้ ดับเบิ้ลดอร์

• อิอิอิอิ 555+ งิงิงิ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ผม อัลบัส ดัมเบิ้ลดอร์ ครับ
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate Hello! KittyYOZ]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2009, 12:34:29 pm »
ผมชอบวง เอก เเจแปน นะครับ ขอบคุนนะครับ  >:(
เตเต้เองครับ

momoko

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2009, 06:25:36 am »
ว้าว ดีนะ

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate 17/01/53]
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มกราคม 2010, 03:26:59 pm »
17/01/53  ::  X JAPAN ปิดถนนฮอลลิวู้ดถ่ายทำ 4 เอ็มวี เผย ได้รับเชิญไปร่วมมหกรรมคอนเสิร์ต Lollapalooza

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา X JAPAN ได้จับจองปิดถนน 2 สาย ย่านดาวน์ทาวน์ของฮอลลิวู้ดและไฮด์แลนด์เพื่อถ่ายทำมิวสิควีดีโอ
ตั้งแต่คืนวันเสาร๋ที่ 9 มกราคม จนถึงเวลาล่วงเข้าวันใหม่ ท่ามกลางแฟนคลับนับพันที่เข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งของการถ่ายทำในครั้งนี้

X JAPAN เจร๊อคในตำนานจากประเทศญี่ปุ่น เปิดตัวมาตั้งแต่ปี 1982 มียอดขายอัลบั้มหลายล้านแผ่น X JAPAN
ถูกมองว่าเป็นแบบอย่างของร๊อควิชวลเค ที่มีการผสมผสานภาพลักษณ์แบบโกธิคเข้าไป ในประเทศญี่ปุ่น X JAPAN ถือเป็นตำนานของวงการเพลง
แต่สำหรับในสหรัฐอเมริกา ถึงแม้คนจำนวนมากไม่คุ้ยเคยกับความเป็นเจร็อคเท่าไหร่นัก
แต่พวกเค้าก็รู้จักเพลง "I.V." เพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง "Saw IV" เป็นอย่างดี ซึ่งนั่นก็เป็นผลงานของพวกเขานั่นเอง

มิวสิควีดีโอที่ถูกถ่ายทำจะนำไปใช้กับเพลง "Rusty Nail," "Endless Rain," "I.V." และ "Jade" โดยจะทำเป็นเรื่องราวต่อเนื่องกัน
มีการใช้สต๊าฟจำนวนมากทั้งชาวญี่ปุ่นและอเมริกันตลอดทั้งคืน

ข้อมูลของงาน

ผู้เข้าร่วมงาน :8,000 คน
สต๊าฟ :800 คน
เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย :100 คน
เจ้าหน้าที่ดับเพลิง :100 คน
ต้นทุนการผลิตทั้งหมด :500 ล้านเยน (ราว 180 ล้านบาท)
ยานพาหนะ :รถบรรทุกขนาด 11 ตัน 20 คัน
หน่วยงานที่ขออนุญาติ :HOLLYWOOD CITY/LOS ANGELES CITY/POLIS DEPARTMENT/FIRE DEPARTMENT
อุปกรณ์ที่ใช้ :เครน 3 ตัว/เฮลิคอปเตอร์ 2 ลำ/กล้อง 20 ตัว
พลุ :300 ชุด

อนึ่ง ในวันเดียววันนี้ โยชิกิได้เผยว่า X JAPAN ได้รับเชิญให้ร่วมงานมหกรรมคอนเสิร์ต Lollapalooza ประจำปี 2010 อีกด้วย

ที่มา ..
ข้อมูล  ::  PINGBOOK ENTERTAINMENT
ภาพ  ::  barks.jp, Shannon Cottrell
Re - Up ::  PotterStoryWeb
ขอบคุณ ohozza  ...  สำหรับโฮสท์ฝากรูป
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดและห้ามฮอทลิงค์ในทุกกรณี

เมื่อนานมาแล้วเคยอ่านเจอคอมเมนท์จากเว็ปไซต์ในไทยว่า
"แก่ขนาดนี้แล้วยังจะปลุกประแสขึ้นเหรอ ?"

หวังว่า ณ เวลาปัจจุบันนี้  ...  โดยไร้อคติ 
เขาหรือเธอคนนั้นคงจะได้คำตอบแล้ว ~

nakan1412

• เอ็กเปรสโต พาโทรนม....
  • สควิบ
  • **
  • เอ็กเปรสโต พาโทรนม....
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate 17/01/53]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 10:07:26 am »
 8)  อลังการเนอะ   :-*

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate 17/08/53]
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010, 04:06:11 pm »
17/08/53 :: X Japan กับสมาชิกทั้ง 6 + 1 ในคอนเสิร์ตที่โยโกฮาม่า

"X Japan" เฮฟวี่เมทัลระดับตำนานจากแดนอาทิตย์อุทัย ได้สิ้นสุดการคอนเสิร์ต 2 รอบที่ นิสสัน โยโกฮาม่า สเตเดี้ยม
ซึ่งสามารถระดมแฟนๆ มาได้กว่า 130,000 คน ในคอนเสิร์ตสุดมัน ที่เต็มไปด้วยไฮไลต์และช่วงเวลาประทับใจมากมาย
รวมถึงการโซโล่กลอง 12 นาทีของ "โยชิกิ" และการกลับมาของอดีตสมาชิกคนเก่าอย่าง "ทาอิจิ" ผู้ออกจากวงไปเมื่อ 18 ปีก่อน

ในคอนเสิร์ตครั้งล่าสุดของ X Japan นับครั้งแรกที่วงเมทัลระดับตำนานที่ยังมีลมหายใจของญี่ปุ่น
มีสมาชิกมาถึง 7 คน อันได้แก่ โยชิกิ, โทชิ, พาตะ, ฮีท และ สึกิโซะ สมาชิกหลักของวงในยุคปัจจุบัน
นอกจากนั้นพวกเขายังนับเอา ฮิเดะ มือกีตาร์ผู้ล่วงลับเป็นสมาชิกกิติมศักดิ์ของวง คงความเป็นหนึ่งใน X Japan ไว้จนถึงปัจจุบัน
ที่พิเศษสุดในคอนเสิร์ตครั้งล่าสุด ของวงร็อคแถวหน้าแห่งญี่ปุ่นวงนี้ ก็คือ
การกลับมาร่วมเล่นดนตรีด้วยกันอีกครั้งของ ทาอิจิ อดีตมือเบสของวงที่ลาออกจากวงไปเมื่อ 18 ปีก่อน

ในคอนเสิร์ตครั้งนี้ X Japan บรรเลงเพลงฮิตของวงถึง 11 เพลง รวมถึงผลงานใหม่ที่มีชื่อว่า Jade
และระหว่างที่กำลังจะมีการบรรเลงเพลงในช่วงอังกอร์ โทชิ นักร้องนำของวงก็เรียกให้เพื่อนเก่าคนหนึ่งขึ้นมาแจมบนเวทีคอนเสิร์ตด้วย
เพื่อนเก่าคนที่ว่าก็คือ ทาอิจิ อดีตสมาชิกของวงตั้งแต่ 3 อัลบั้มแรกนั่นเอง

ทาอิจิ รับหน้าที่มือเบสของวงตั้งแต่ช่วงยุค 80s จนถึงต้นยุค 90s ก่อนจะแยกตัวออกไปในปี 1992
ด้วยเหตุผลว่าในเวลานั้นเขาและสมาชิกคนอื่น เริ่มมีรสนิยมทางดนตรีที่แตกต่างกันเกินไป
ต่อมาทาอิจิยังมีโอกาสได้ร่วมงานกับ D.T.R. และ Loudness วงร็อคระดับตำนานอีกวงของญี่ปุ่นด้วย

อีกหนึ่งในไฮไลท์ของคอนเสิร์ต 2 วันที่โยโกฮาม่าระหว่างวันที่ 14 - 15 ส.ค. ที่ผ่านมา
ก็คือการโซโล่กลองยาวนานถึง 12 นาที ของ โยโชกิ เป็นการเดี่ยวกลองครั้งแรกของเขา
นับแต่เข้ารับการผ่าตัดแก้ไขอาการของโรคหมอนรองกระดูกคอทับเส้นประสาท ที่สร้างปัญหาให้กับศิลปินหนุ่มวัย 44 ปีอย่างหนักในช่วงปีหลัง ๆ

ข่าวระบุว่า แม้ขณะนี้ร่างกายของมือกลองคนดังยังไม่ฟื้นตัวเป็นปกติร้อยเปอร์เซ็นต์
จนต้องใช้ที่ป้องกันคอ เพื่อป้องกันอาการบาดเจ็บซ้ำ ถึงกระนั้นสปีดกล้องระดับ 800 บีตต่อนาทีของเขาก็ยังไม่ตกลงจากสมัยยุคที่ยังหนุ่มแน่น
โยโชกิ ยังกล่าวกับแฟน ๆ ในช่วงหนึ่งของคอนเสิร์ตว่า "คุณทุกคนเป็นเหมือนลมที่อยู่ใต้ปีกของพวกเรา"

คอนเสิร์ต 2 รอบที่โยโกฮาม่าครั้งนี้ เป็นส่วนหนึ่งของการทัวร์คอนเสิร์ตทั่วโลก ซึ่งถูกเลื่อนมาจากปีก่อน
หลังจาก โยชิกิ ต้องเข้ารับการผ่าตัดอาการบาดเจ็บที่คอ จนแผนการที่เคยวางเอาไว้ในปีที่แล้วต้องชะงัก
และได้กลับมาเริ่มต้นใหม่ในปีนี้เอง ซึ่งจุดหมายต่อไปของ X Japan ก็คือการทัวร์คอนเสิร์ตในประเทศสหรัฐอเมริกา ที่มีกำหนดเริ่มต้นในวันที่ 25 ก.ย.

ที่มา
ข่าว : manager Online
ฝากภาพ : PotterStoryWeb
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดและไม่อนุญาตให้ HOTLINK ในทุกกรณี

สึงิฯ คนดังกล่าวเป็นคนเดียวกับ สึงิโซะ ลูน่าซีน่ะฮ่ะ
และเป็นที่แน่ชัดแล้วว่าเธอกลายเป็นสมาชิกหลักของ X ตามที่หลายๆ คนคาดเดาเอาไว้
ส่วน LUNASEA เธอก็ไม่ได้ทิ้งไปไหนน่ะค่ะ  ยังคงเป็นสมาชิกหลักเหมือนเดิม
และแผนการณ์กลับคืนวงการณ์ของวงนี้ยังเหมือนเดิม  แต่อาจจะล่าช้าไปอีก
อย่างน้อยๆ ก็จนกว่าการทัวร์ฯ ครั้งนี้จะเสร็จ  ...  ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะเสร็จเมื่อไหร่เหมือนกัน
เนื่องจากคุณชายโยฯ เธอสามารถเดี้ยงได้ทุกเมื่อ ทุกวินาที
เพราะเธอไม่เคยฟังคำเตือนของหมอเลยสักครั้งค่ะ 
ดังนั้น!!  อย่าได้คิดว่าการใส่ปลอกคออ่อนเป็นเทร์นของ J - Rock น่ะ่ค่ะ  ( = ="! )

ทำไมชีวิตเดี้ยนถึงเจอแต่ผู้ชายบ้าพลังแบบนี้ตลอด 
คนจ๋วยไม่เข้าจึ้ย ~  :'(

ปล. ขออนุญาตวิบัติค่ะ

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52 :: [J - Rock] X - JAPAN [UpDate 11/11/53]
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2010, 08:23:16 am »
11/11/2010  ::  Pink Spider ละครเพลงร็อคจากผลงานของ "ฮิเดะ X Japan"

"นาโอะ มินามิซาวะ" และ "ฮิโตมิ ทาคาฮาชิ" ได้รับเลือกให้รับบทเด่นในละครร็อคเรื่อง Pink Spider
ที่สร้างจากบทเพลงของ "ฮิเดะ" มือกีตาร์ผู้ล่วงลับแห่ง X Japan

Pink Spider คือชื่อซิงเกิลของ ฮิเดะ มัตสึโมโตะ มือกีตาร์ของวงร็อค X Japan ที่ออกวางจำหน่ายเมื่อวันที่ 13 พ.ย. 1998 ภายหลังการเสียชีวิตของเขาในวันที่ 2 พ.ย. ไม่นานนัก โดยขณะยังมีชีวิตอยู่มือกีตาร์ชื่อดังแห่งวงร็อคระดับตำนาน เคยเปรยว่าเขาอยากสร้างละครเพลงเป็นของตัวเองบ้าง และล่าสุดความต้องการนั้นได้รับการสานต่อแล้ว
ด้วยละครเวทีเรื่อง Pink Spider

โดยละครเรื่องดังกล่าวจะมีสองสาวอย่าง ฮิโตมิ ทาคาฮาชิ และ นาโอะ มินามิซาวะ สลับกันแสดงเป็น เมรุ เด็กนักเรียนมัธยมปลาย ที่ต้องจัดการกับชีวิตอันวุ่นวาย
ด้วยการทับซ้อนระหว่างโลกแห่งอุดมคติ และโลกแห่งความเป็นจริงของตัวเอง

ฮิโตมิ ทาคาฮาชิ นักร้องสาววัย 21 ปี เคยมีผลงานมาแล้วมากมาย แต่เป็นที่รู้จักมากที่สุด กับการขับร้องเพลงประกอบอนิเมชั่นเรื่อง Gundam SEED DESTINY
ขณะที่ นาโอะ มินามิซาวะ ที่มีผลงานทางโทรทัศน์มาแล้วหลายเรื่อง จะเป็นครั้งแรกที่เธอได้รับงานละครเวที
โดยที่ผ่านมาสาววัย 20 ปี คนนี้เคยมีประสบการณ์ในการร้องเพลงกับชมรมประสานเสียงมาตั้งแต่อยู่ชั้นเกรด 1 แล้ว

ละครเวทีเรื่องนี้ยังจะมี ชินจิ ทาเคดะ, โกตะ วาตาเบะ และ J มือเบสวงร็อค Luna Sea รับปรากฏในเรื่องด้วย
ซึ่งเพลงเก่า ๆ ของฮิเดะจำนวนประมาณ 20 เพลง จะถูกใช้ในละครเวทีรวมถึง Pink Spider และ Rocket Drive ที่ออกวางจำหน่ายภายหลังจากเสียชีวิตของเขา
ขณะที่นักแสดงนำทั้งสอง ได้เริ่มต้นทำการซ้อมร้องเพลง และฝึกฝนเต้นรำสำหรับการรับบทดังกล่าวแล้ว

Pink Spider มีกำหนดเปิดการแสดงที่ The Globe Tokyo ระหว่างเดือน 8 - 27 มี.ค. ปีหน้า

นาโอะ มินามิซาวะ

ฮิโตมิ ทาคาฮาชิ

ข่าวจาก : manager
นำออกพร้อมเครดิตน่ะค่ะ

* เพิ่มเติม *

Mobile Suit Gundam Seed Destiny OP - Hitomi Takahashi - Bokutach

[youtube]wwCSX-pe88c[/youtube]

ขอบคุณ GundamOST @ YouTube

HIDE with Spread Beaver- Pink Spider

[youtube]BIo5l7zIE84&feature=related[/youtube]

ขอบคุณ hide1998senpai  @ YouTube

บทความจากเว็ปไซต์ผู้จัดการ  เขาลง MV เพลง Pink Spider  ค่ะ
แต่ว่าภาพ MV มันค่อนข้างก้ำกึ่งๆ    จึงตัปัญหาเอาตัวนี้มาลงแทน
หากใครสนใจอยากดู MV เต็มๆ   จะหาดูได้จากยูทูปน่ะค่ะ

ピンクスパイダー - X JAPAN (from "hide memorial summit")

[youtube]0tmMFBwZe04&feature=related[/youtube]

ขอบคุณ togachimp @ YouTube

เพลงแมงมุมสีชมพูเช่นกันค่ะ  5 5 5 +
เป็นเวอร์ชั่นการแสดงสดจากคอนฯ hide memorial summit
กีตาร์สีเหลืองลายหัวใจนั้นเป็นกีตาร์ของฮิเดะ  แต่คนดีดเป็นป่าโยค่ะ
ป๋าโยเธอทำได้เกือบทุกอย่าง  ยกเว้นบางข้อที่เธอทำไม่ได้เอาซ่ะเลย
และการร้องเพลงก็เป็น 1 ในบางข้อที่เธอทำไม่ได้  เพราะเสียงเธอช่างเป็ดกระจายจริงๆ
กีตาร์สีชมพู คือ หนูซึงิฯ ของพี่เจเขา  ..  พี่เสื้อดำ ดีดกีตาร์อีกคน คือ พาตะ
เสื้อขาวที่กระโดดไปมา คือ ฮีท  มือเบสของ X - Japan
และคนที่รับหน้าที่ตีกลองแทนป๋าโย  คือ ชินยะ  มือกลองวงลูน่าซี

X Japan The last Live (Hide solo part)

[youtube]UHkBpEITVaI&feature=related[/youtube]

ขอบคุณ eman129 @ YouTube

ไฟล์ตัวนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับเพลงแมงมุมสีชมพูเลยค่ะ
แต่ชอบเป็นการส่วนตัว  เลยเอาลงด้วย
เป็นช่วงคอนฯ สุดท้ายก่อนแยกวงค่ะ
วงที่มีแต่ผู้ชายแก่ๆ  แต่เป็นผู้ชายแก่ที่เป็นอันดับ 1 ของญี่ปุ่น
ดูแล้วน้ำตาร่วงเลยค่ะพี่น้อง  TT^TT

SMF spam blocked by CleanTalk