ผู้เขียน หัวข้อ: 16/02/54 - กินยาพร้อมอาหาร ?  (อ่าน 5793 ครั้ง)

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
16/02/54 - กินยาพร้อมอาหาร ?
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 10:23:54 am »

มีข้อสงสัยจากผู้อ่านรักษ์สุขภาพว่า ยาที่สั่งให้กินพร้อมกับอาหารนั้นจะต้องกินอย่างไรจึงจะปลอดภัยต่อระบบย่อยอาหารและตัวยาก็ออกฤทธิ์ได้เต็มประสิทธิภาพ ไหนๆ สัปดาห์นี้ก็กล่าวถึงเรื่องกินเพื่อสุขภาพ ‘มุมสุขภาพ’ จึงถือโอกาสไขข้อข้องใจเรื่องดังกล่าว

วิธีการกินยาที่แพทย์และเภสัชกรสั่งให้กินพร้อมอาหารที่ถูกต้องก็คือ ระหว่างมื้ออาหารให้กินข้าวไปครึ่งหนึ่งแล้วจึงกินยาชนิดนี้ จากนั้นให้กินข้าวส่วนที่เหลือต่อทันที หรือจะกินยาหลังอาหารทันทีก็ไม่ผิด

สาเหตุของการกินยาพร้อมอาหาร ก็เพราะยาในกลุ่มนี้จะระคายเคืองเยื่อบุกระเพาะอาหารได้ หากกินเข้าไปตอนท้องว่างอาจทำให้คลื่นไส้ อาเจียน และปวดท้องได้ นานๆ เข้ากระเพาะอาหารก็จะเกิดแผลมีเลือดออก หากเป็นเช่นนั้นแล้วอุจจาระจะมีสีดำคล้ำ

แม้หลายๆ คนจะไม่ค่อยพบยาที่สั่งให้กินพร้อมกับอาหาร เพราะส่วนใหญ่จะได้รับยาที่สั่งให้กินก่อนหรือหลังอาหาร บ้างก็กินก่อนนอน ซึ่งก็ต้องกินให้ถูกต้องตามเวลาเช่นเดียวกัน

สำหรับยาก่อนอาหาร ให้กินก่อนมื้ออาหาร 30 นาที แต่ไม่เกิน 1 ชั่วโมง เพราะยาจะดูดซึมได้ดีในขณะท้องว่าง

ส่วนยาหลังอาหาร ให้กินหลังจากกินข้าว ของหวาน ผลไม้แล้ว 15 นาที ไม่ควรเกิน 30 นาที หากนานกว่านั้นท้องจะว่าง เสี่ยงตัวยาระคายเคืองกระเพาะอาหาร

อย่างไรก็ตาม เพื่อให้ยาช่วยรักษาความเจ็บป่วยได้ผลดีที่สุด ควรกินตามคำแนะนำที่ระบุตามฉลากยาอย่างเคร่งครัด.

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์เดลินิวส์
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

voyza

• Tonight
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • สตูเปฟาย
Re: 16/02/54 - กินยาพร้อมอาหาร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:52:30 pm »

:D

ขอบคุณนะค่ะ

ปกติจะกินหลังอาหารทันทีเลยค่ะ

พอกินข้าวเสร็จก็กินยาต่อเลย

ไม่งั้นลืมประจำเลยค่ะ

Fire & Wind

• ผู้วิเศษเลือดผสม
    • เพลงใหม่ทุกวัน
Re: 16/02/54 - กินยาพร้อมอาหาร ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 02:49:23 pm »
แล้วทำเขาถึงไม่ให้กินนมแทนน้ำตอนกินยาทำไมเหรอครับ ???

เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร แค่เราทำวันที่ให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง และไม่ทำตัวให้ไร้ประโยชน์
ความรักนี้แปลกเนอะ คนที่เรารักเขาไม่รักเรา กลับกันคนที่เราไม่รักกลับรักเรา แต่คนเราก็ยังจะรักถึงแม้จะรู้ว่ามันจะทำให้เรามีความทุกข์ก็ตาม

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2011, 01:16:04 pm »
^
^
^
^
ตอบเรปบน :: จากที่ได้ยินมา(ไม่ชัวร์นะครับ) ในนมจะมีกรดอยู่ด้วยหน่อยๆ

ซึ่งมันจะไปทำปฏิกิริยากับยาหรือไงนี่แหละมั้งครับ = =" ผมไม่แน่ใจนะผมว่าลองถามอากู๋ดู ชัวร์กว่า

อืมมม อันนี้ก็พอจะรู้มาบ้างแล้วนะครับ ยังไงก็ขอบคุณเฮียแดนนี่ที่เอามาบอกกันครับบ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

teera

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011, 11:03:31 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะครับ มีประโยชน์มาก :D

title0022554

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2011, 12:14:07 pm »
งิๆๆๆๆ >:(

pompampotter

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 05:44:14 am »
 :D

โอ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผู้พิทักษ์

• ♥คุณเอ็มม่าเสมอ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • คุณเอ็มม่า วัตสันโปรดรู้ไว้ว่าผมอยู่ข้างคุณ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 เมษายน 2011, 01:18:25 pm »
ขอบคุณมากนะฮะที่นำความรู้มาฝากกัน 

(พอดีชีวิตมีแต่ยาน่ะฮะ 5555)
เอ็มม่า วัตสันไม่ว่าคุณจะอยู่ไหน
แต่ขอให้รู้ไว้ว่าผมรักคุณเสมอ

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 07:32:55 am »
เพิ่งรู้... เเสดงว่าที่เเล้วมา รับประทานยาผิด เเบบมาตลอดเลยน่ะสิค่ะ
พอหมอสั่งเเบบนั้น ..ก็ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำดีๆ
ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะสายไปหรือเปล่า น่ะค่ะเนี่ย ^^

panuponkz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2016, 12:10:59 pm »
เป็นประโยชน์มากเลย

SMF spam blocked by CleanTalk