ผู้เขียน หัวข้อ: 25/01/09 - ทำไมคนถึงรักหมา ?  (อ่าน 3315 ครั้ง)

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
25/01/09 - ทำไมคนถึงรักหมา ?
« เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 07:06:40 pm »

เจ้าของสุนัขมีความรู้สึกว่ารักสุนัขเหมือนกับลูก เมื่อจ้องมองดูมัน
มิโฮ นางาซาวะ และ ทาเคฟูมิ คิคาซุย นักชีววิทยาจากมหาวิทยาลัยอะซูบะ ประเทศญี่ปุ่น เป็นผู้ที่รักสุนัขมาก และมีความรู้สึกเช่นเดียวกันนี้ จึงอยากหาคำตอบทางวิทยาศาสตร์ว่า ทำไมผู้ที่เลี้ยงสุนัขจึงรักมันเหมือนกับลูก

การทดลองทำโดย นำเจ้าของและสุนัขจำนวน 55 คู่ แบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม

กลุ่มแรก นักวิทยาศาสตร์ให้เจ้าของเล่นกับสุนัขเป็นเวลาครึ่งชั่วโมง โดยเก็บตัวอย่างปัสสาวะของเจ้าของทั้งก่อนและหลังเล่นกับสุนัข

กลุ่มที่สอง ให้เจ้าของและสุนัขอยู่ในห้องเดียวกัน แต่ไม่ให้เล่น ไม่ให้จ้องตา

ผลปรากฏว่า เจ้าของสุนัขกลุ่มแรก ที่ระหว่างเล่นได้จ้องตาสุนัขของตนเองเป็นเวลาอย่างน้อย 2 นาทีครึ่ง มีระดับฮอร์โมน "ออกซีโทซิน" สูงขึ้น 20% ซึ่งฮอร์โมน "ออกซีโทซิน" ได้ชื่อว่าเป็น "สารเคมีแห่งความรัก" สามารถลดความเครียด ต้านความหดหู่ และก่อให้เกิดความเชื่อใจระหว่างมนุษย์ด้วยกัน

ส่วนผลของกลุ่มที่สอง พบว่า ระดับ "ออกซีโทซิน" ในปัสสาวะของเจ้าของสุนัขลดลงเล็กน้อย

นอกจากนี้ ยังพบว่า ผู้ที่มองตาสุนัขมาก จะให้คะแนนความสัมพันธ์ระหว่างตนและสุนัขมากกว่าผู้ที่มองตาสุนัขน้อยกว่า นายคิคาซุย กล่าวว่า "จำนวนสารเคมีแห่งความรักที่เพิ่มขึ้น อาจอธิบายได้ว่า ทำไมเมื่อมนุษย์เล่นกับสุนัขแล้วถึงอารมณ์ดีขึ้น ลดความเครียดความวิตกกังวล และเป็นไปได้ว่า เมื่อ 15,000 ปีก่อน ออกซีโทซินมีส่วนสำคัญทำให้มนุษย์เริ่มเลี้ยงสุนัขป่าจนกลายมาเป็นสุนัขบ้าน และมันยังปรับตัวให้เข้ากับสังคมมนุษย์ได้ดี"

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์ข่าวสด
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

porgsakorn

• บุคคลทั่วไป
Re: 25/01/09 - ทำไมคนถึงรักหมา ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 09:44:15 am »
อืมครับผมเองก็ชอบสุนัขเหมือนกันเพราะมันน่ารักดี  :-*
ชอบขนมันครับนุ่มบางตัวก็ไม่นะถ้าเป้นลูกหมาละก็
สุดยอดเลย

แล้วนี่ที่พี่แดนนำมฝากคงเป้นเหตุผลลึกๆอีกข้อ
ที่ทำให้ผมรักหมามั้งครับเนี่ย 5555+

ขอบคุณที่นำมาฝากนะครับ - - -

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2009, 03:02:46 am โดย mymun_vinsent »

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 25/01/09 - ทำไมคนถึงรักหมา ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 09:56:03 am »
ตอนแรกฟาง ก็ชอบแมวมากกว่าค่ะ (เกี่ยวกันไหมเนี่ย ..๕๕)

แต่พอ ม๊าซื้อ ลูกหมามาใหม่ เลยชอบ

ตอนนี้ มันเป็นที่รัก ของทุกคนในหมู่บ้าน ไปแล้วค่ะ ><

-*-임윤아-*-Mancuppoom-*-

• LOVE^^YoonA^^
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • SaRangHeyYo_SNSD_YoonA
    • Muggle-v
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 10:07:50 am »
ครับผม ขอบคุณพี่มากเลยนะครับที่นำมาฝากกันน่ะครับ ต่อไปจะจ้องตาสุนัขที่บ้าน

วันละ1-2นาทีเลย มันจะได้รักเราและไม่เครียด
  :-*

:) :) :)

Mirror-z

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 10:13:11 am »
อยากเลี้ยงหมาตัวใหญ่ๆอ่ะT^T ให้ความรู้สึกเหมือนมันปกป้องเราได้
ตอนเด็กๆเคยไปอยู่บ้านลุงอาทิตย์นึง มีตัวนึงชื่อเข้ม เป็นหมาในป่าที่ลุงเอามาเลี้ยงตั้งแต่ตัวน้ยๆ
พอโตมานะ เบ้อเริ่ม 55+ ตายไปแล้ว

แต่ที่บ้านที่อยู่ทนตอนนี้คือกระปุก- -+  :o                
สงสัยต้องไปนั่งจ้องตามันนานๆ เผื่อจะรักมันมากขั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มกราคม 2009, 10:17:35 am โดย Mirror-z »
..ถ้ากฏบอร์ดมีแค่นี้ยังทำกันไม่ได้ ก็อย่าหวังเป็นคนดีของชาติได้เลย..

..บ้าน ถ้าขาดการใส่ใจ ไม่ดูแล ดีแต่จะทำรก มันก็ไม่ต่างอะไรกับกองขยะที่มีแต่พวกขยะมากองรวมกันซักเท่าไหร่เลย
ขอร้อง รักษากฏบอร์ดสักนิด..::

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 10:36:07 am »
อ๊า~~~ ออยก็ชอบหมานะ อิอิ ชอบหมาตัวใหญ่ โดยเฉพาะ โกลเด้นนี่ อื้ม ใช่เลย

ฮ่าๆ บ้านปู่มีตัวนึง ลาบราดอร์ก็ชอบนะ อิอิ

แต่ตอนนี้ออยอยากเลี้ยงมิเนียเจอร์อ่ะ T^T

ถึงแม้เสียงเห่ามันจะน่ารำคาญแต่มันดูสะอาดอ่ะ ชอบ T^T

ปล.ขออณุญาติวิบัติ จ้า

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

naruto_ploy

• ผู้วิเศษเลือดผสม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 10:56:19 am »
ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆแบบนี้มาฝากกันนะค่ะ
พลอนก็ชอบเล่นกับสุนัขนะ
แต่บางทีก็ใจร้ายกับมัน
พออ่านแล้วเลยไม่อยากใจร้ายกับมันเลย
เพราะเวลาเล่นกันมันแล้วจะมีสารเคมีแห่งความรัก
วันหลังจะไม่แกล้งมันแล้วค่ะ
สงสารมันขึ้นมาทันที

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 11:38:20 am »
แบบนี้ต้องเล่นบวกจ้องตากับมันเยอะ ๆ จะได้รักกัน ๆ 555+
ชอบหมาทุกแบบอ่า จะตัวเล็ก ตัวใหญ่ได้หมด ><

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 12:09:46 pm »
จ้องตาหมา ณ บัดนาว 555

ชอบหมดเลยทั้งสุนัขทั้งแมว อิอิ

ขอบคุณแม่ไก่ฮะ

ปล.รูปหมาน่ารักอ่า อยากได้มาเลี้ยง คิคิ ;)

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 01:50:51 pm »
แม้ไม่ตนเองชอบ สนุข เเละเเมว เเต่ก็ขอขอบคุณที่นำมาฝากครับ

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 03:06:38 pm »
ขอบคุณนะคะ ที่นำมาฝาก เราก็เลี้ยงหมาเหมือนกัน  :)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 03:12:39 pm »
ว้าวๆๆ สุนัขกับวิทยาศาสตร์ เข้ากันได้ดีแฮะ

ปกติเรา เป็นคนที่รักสุนัข มากๆๆๆๆ เลย

ก็ข่อนข้างตรงนะ พอมองตากับสุนัข แล้วรู้สึกรักมันขึ้นมาทันทีเลย

ปล.ขอวิบัติเล็กน้อยค่ะ

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 03:11:59 am »
น้องหมาน่ารักจัง ><

จริงๆ ชอบสัตว์เลี้ยงนะ ทั้งน้องหมาน้องแมว กระต่าย หรืออะไรที่มีขนฟูๆ นิ่มๆ เล่นด้วยแล้วมีความสุข  :)(แต่ไม่เอาหนูนะ อันนั้นแขยง)
ยิ่งน้องหมาตัวโตๆ นะ น่ากอดอ่ะค่ะ ชอบเล่นกับหมาแมวนะ เคยเล่นกับแมวจนโดนมันกัดเลย (เพราะมันไม่ชอบให้อุ้มแต่ไปตอแยมัน  :'()
แต่ก็ยังไม่เข็ด เหมือนชอบเอาชนะหน่อยๆ ยังไงก็ยังจะไปเล่นกับตัวนี้ให้ได้ จนแม่บ่นบอกว่าไปยุ่งกับมันทำไม มันไม่ชอบ เดี๋ยวก็โดนมันกัดเอาอีกหรอก (แม่พูดเหมือนเข้าข้างแมวเลยอ่ะ  :'()

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 05:15:04 am »
ขอบคุณที่นำสาระดีๆมาฝากค่ะ  :D

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มีนาคม 2009, 01:39:39 pm »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก

SMF spam blocked by CleanTalk