ผู้เขียน หัวข้อ: [รวมหัวข้อ] 23-02-09 ไม่อยากเป็นผู้หญิงมีกลิ่นตัวแรง/กลิ่นปากไม่หาย ระวังอาจเป็นมะเร็งอยู่ !!  (อ่าน 3384 ครั้ง)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
ไม่อยากเป็นผู้หญิงที่มีกลิ่นตัวแรง++ 

ใครว่าการมีกลิ่นตัวเป็นที่ไม่น่าอาย  แต่จริง ๆ แล้ว การมีกลิ่นตัวทำให้เราเสียบุคลิกภาพ  ขาดความมั่นใจ  และอาจทำให้คนรอบข้างรังเกลียดอีกด้วย

การมีกลิ่นตัว เกิดจากการที่ต่อมเหงื่อผลิตสารสีขาวขุ่นออกมา  แล้วจะถูกย่อยด้วยเชื้อแบคทีเรียที่อาศัยอยู่บนผิวหนังของเรา  จึงทำให้เกิดกลิ่นขึ้นมา  ซึ่งส่วนมากจะเกิดขึ้นที่บริเวณใต้วงแขนมากกว่าจุดอื่น  ซึ่งมีหลายปัจจัยที่เป็นสาเหตุของกลิ่น

สาเหตุของการมีกลิ่นตัว
            ฮอร์โมน  โดยเฉพาะในช่วงวัยรุ่นที่มีการเปลี่ยนแปลงของฮอร์โมนมาก ก็ทำให้เกิดกลิ่นตัวได้
            สภาพอากาศ ในสภาพอากาศร้อนหรือร้อนชื้น เชื้อแบคทีเรียที่ผิวหนังจะเพิ่มจำนวนมากเป็นพิเศษ และเป็นสาเหตุให้เกิดกลิ่นตัวได้ง่ายและรุนแรงขึ้น
            เสื้อผ้า เสื้อผ้าเนื้อหนาหรือผ้าใยสังเคราะห์จะระบายเหงื่อได้ช้าและเกิดความอับชื้นได้ง่าย
            อารมณ์ ความเครียด โกรธ หรือตกใจ จะกระตุ้นให้ต่อมเหงื่อขับเหงื่อออกมามากกว่าปกติ
            อาหารที่มีสารโคลีนสูง เช่น เนื้อสัตว์ ไข่ ตับ พืชประเภทฝักถั่ว หัวหอม กระเทียม และเครื่องเทศ รวมถึงการรับประทานอาหารรสจัด ล้วนแต่เร่งให้ต่อมเหงื่อขับไขมันออกมามากขึ้นทั้งสิ้น
            ภาวะผิดปกติทางร่างกาย เช่น การทำงานที่บกพร่องของระบบเผาผลาญอาหารบางระบบ หรือระบบการย่อยของเอนไซม์ ทำให้ร่างกายสร้างสารเคมีบางอย่างที่มีกลิ่นแล้วขับออกมาทางเหงื่อ
            ยา เช่น ยาทารักษาสิวทั่วไปที่มีส่วนผสมของ Benzoyl Peroxide มีผลข้างเคียงทำให้เกิดกลิ่นตัว

สารพัดวิธีกำจัดกลิ่น
            1. อาบน้ำให้สะอาด โดยอาจเลือกสบู่ที่ช่วยยับยั้งเชื้อแบคทีเรียและใช้ผลิตภัณฑ์ระงับกลิ่นกายควบคู่กัน
            2. ปรึกษาแพทย์ ซึ่งอาจจำเป็นต้องใช้ยาปฏิชีวนะเพื่อฆ่าเชื้อแบคทีเรีย หรืออาจฉีดโบท็อกซ์ที่ใต้วงแขน เพื่อลดปริมาณเหงื่อให้น้อยลงหรือแห้งสนิท ซึ่งตัวยาจะอยู่ได้ประมาณ 6 เดือน
            3. โอ-เลเซอร์ (O-laser) เพื่อทำลายต่อมเหงื่อใต้วงแขน โดยไม่ทำลายเส้นเลือดหรือผิวหนังแต่อย่างใด
            4. ใช้คลื่น RF ส่งผ่านอุปกรณ์การแพทย์ขนาดเล็ก โดยสอดเข้าไปใต้ผิวหนังบริเวณใต้วงแขนเพื่อลดการทำงานของต่อมเหงื่อ
            5. ถ้ามีปัญหากลิ่นตัวมากจนเกินเยียวยา แพทย์จะแนะนำให้ผ่าตัดเพื่อตัดต่อมไขมันใต้ผิวหนังออก หรือดูดไขมันบริเวณรักแร้ออก

ทีนี้สาว ๆ ก็จะได้ไม่มีกลิ่นตัวออกมาโชยให้อายใครแล้วนะคะ.....

แหล่งที่มา จาก http://variety.teenee.com/foodforbrain/11978.html 

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
23/02/09 - - กลิ่นปากไม่หาย ระวังคุณอาจเป็นมะเร็งอยู่ !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 01:52:42 am »
กลิ่นปากไม่หาย ระวังคุณอาจเป็นมะเร็งอยู่ !! 

ปัญหากลิ่นปากนั้น ถือเป็นหนึ่งในปัญหาที่เป็นตัวการทำลายความมั่นใจของคนเราได้ในอันดับต้น ๆ เลยทีเดียว

หลายคนก็พยายามแก้ไขต่าง ๆ นานาไม่ว่าจะเป็นการอมลูกอม หรือพยายามใช้น้ำยาบ้วนปากบ่อย ๆ ซึ่งหลาย ๆ คนใช้วิธีการเหล่านี้แล้ว กลิ่นปากก็หายไป ในขณะที่บางคนพยายามทุกวิถีทางแต่กลิ่นก็ยังคงอยู่อยู่ดี ซึ่งถ้าเป็นอย่างหลังล่ะก็ สงสัยว่าคุณจะต้องเช็คร่างกายดูหน่อยแล้วล่ะ เพราะบางครั้งการที่คุณมีกลิ่นปากนั่นอาจจะแสดงว่าคุณอาจจะกำลังเป็นโรคมะเร็งได้นะ

เพราะล่าสุดนักวิจัยชาวญี่ปุ่นค้นเจอเชื้อแบคทีเรียที่ทำให้เป็นแผลและมะเร็งในกระเพาะ อาศัยอยู่ในปากของผู้ที่มีกลิ่นปากบางคน โดยยังไม่ ทำให้เกิดอาการเจ็บป่วยขึ้น

ก่อนหน้านี้ นักวิทยาศาสตร์ได้ค้นพบว่าแบคทีเรียที่มีชื่อว่า เอลิโคแบคเตอร์ ไพเลริ พบว่า อาศัยอยู่ในปากของประชาชนในชาติที่กำลังพัฒนามากเกินร้อยละ 90 และในชาติที่เจริญแล้ว มากระหว่าง ร้อยละ 20 - 80 อาจจะก่อให้เกิดแผลในกระเพาะและมะเร็งในกระเพาะขึ้นได้

แต่เพิ่งจะมีการพบเมื่อไม่นานนี้ว่า ภายในปากของคนเราจะมีแบคทีเรียสายพันธุ์ต่าง ๆ อยู่อาศัยไม่ต่ำกว่า 600 สายพันธุ์ ในจำนวนนี้รวมทั้งเชื้อเอช. ไพโลริ ยิ่งผู้นั้นเป็นโรคเหงือกอักเสบหรือรำมะนาด ยิ่งทั่วไปเชื่อกันว่ายิ่งทำให้เกิดกลิ่นปาก

วารสารวิชาการ ''จุลชีพวิทยา'' ของอเมริการายงานว่า นายแพทย์นาโอะ ซูซูกิ แห่งวิทยาลัยทันตกรรมญี่ปุ่น กับคณะ ได้ศึกษาดูว่าในปากของผู้ที่มีกลิ่นปาก จะมีเชื้อไพเลริอยู่มากเพียงไร และ ก็ได้พบว่ามีเชื้อนั้นอยู่ด้วยจริง

ฉะนั้นหากใครที่มีคนใกล้ตัว หรือตัวคุณเอง มีกลิ่นปากที่ไม่ว่าจะทำอย่างไรกลิ่นก็ไม่หายไปล่ะก็ ลองแนะนำให้ไปตรวจสุขภาพดูนะคะ เผื่อว่าคุณกำลังป่วยอยู่ก็ได้นะคะ

แหล่งที่มา จาก http://variety.teenee.com/foodforbrain/12306.html

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 23/02/09 - - กลิ่นปากไม่หาย ระวังคุณอาจเป็นมะเร็งอยู่ !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 06:09:01 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ อย่างนี้ คนปากเหม็น ก็คือ ไม่สบายหรอครับ 

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
ขออนุญาตรวบกระทู้เข้าไว้ด้วยกันนะคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

paranoiiz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
มีเพื่อนคนนึงกลิ่นตัวสุดยอดเป็นผู้หญิงด้วย
เดี๋ยวจะลองไปบอกมันให้ทำดู :-\

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน
แล้วจะนำไปลองทำดูนะคะ...

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
ขอบคุณาหรับสาระดี ๆ ค่ะ
ถึงกับต้องผ่าตัดกันเลยทีเดียว
แอบน่ากลัวเหมือนกัน - -"

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
ขอบคุณน่ะค่ะ แฟนหนูทิฟฟ์กลิ่นปากและกายไม่ใช่เรื่องตลก น่ากลัวจริงๆเลยค่ะ :"D

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

ดูเหมือนจะไม่มีอะไรแต่น่ากลัวนะนั่น

โดยเฉพาะมะเร็ง -0-

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
น่ากลัวดีคะ  ต่อไปก้อต้องระวังมากขึ้น

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ ^^

อืม...มะเร็งเลยหรอ...น่ากลัวแฮะ - -*

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

NPK

• dukdik.hi5.com
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

ต้องถามคนข้างๆแล้วล่ะ ว่าเรากลิ่นแรงรึป่าว
<<NPK>>

L๏v€_๏nly_U

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
มีเพื่อนอยู่คนนึงอาบน้ำหอมมาทุกวัน :P

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ

จงมีใจเข้มแข็งไว้รับเรื่องร้ายที่จะมีมา hp3:126

*~iQ-sunG~

• สควิบ
  • **
เนื้อหาเยอะดีนะครับ อ่านจนเบื่อเลย

[[:F{oreVer}[HHR:]]

• บุคคลทั่วไป
มะเร็งเป็นเรื่องที่น่ากลัวครับ
ควรระวังไว้ก่อนมันจะมาหาเราดีกว่า
ขอบคุณครับสำหรับสาระดีดี :D

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
ขอขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ มีประโยชน์มากๆ^^

SMF spam blocked by CleanTalk