ผู้เขียน หัวข้อ: 2/02/09 ต้นกำเนิดบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป  (อ่าน 3435 ครั้ง)

Mooky

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • เธอ(ทั้งคู่)สวยยยยยยยยยย
2/02/09 ต้นกำเนิดบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป
« เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 09:08:13 am »
เป็นข้อมูลดีๆค่ะ รู้ไว้ใช่ว่า หนูก็ชอบกินนะ เเต่กินไม่บ่อยเพราะไม่มีประโยชน์ ชอบมาม่ารสต้มยำกุ้งนะค่ะ :-*

คงไม่มีใครที่ไม่รู้จักบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป
ความง่าย อร่อย และราคาถูก ทำให้ บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปเป็นอาหารที่ได้รับความนิยมอย่างสูงสุด  จนอาจจะพูดได้ว่า "ทุกวันนี้อาหารที่คนทั่วโลกรับประทานมากที่สุดคือ บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป" ก็คงไม่ผิดจากความเป็นจริงเท่าไหร่
บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปมีต้นกำเนิดมาจาก ประเทศญี่ปุ่น  โดยนาย  อันโด โมโมฟุกุ ผู้ก่อตั้งและประธานกลุ่มบริษัท นิชชิน
วันที่ 25 สิงหาคน ปี 1958  ซึ่งเป็นช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ญี่ปุ่นประสบกับปัญหาข้ามยากหมากแพง  ทำให้ชาวญี่ปุ่นต้องทานแต่อาหารที่ราคาถูกและสะดวกในการทำหรือหาทาน  ซึ่งก็คือ ราเมน
วันหนึ่งของฤดูหนาวในโอซาก้า  นาย อันโด ได้เห็นสภาพของชาวญี่ปุ่นที่ยืนเข้าแถวยาวเหยียด  เพียงเพื่อรอทานราเมนแค่ 1 ชาม เพื่อเป็นอาหารคลายหนาว  ทำให้นาย อันโด ได้พยายามคิดค้น ราเมนที่ สามารถทำทานเองที่บ้าน เก็บไว้ได้นาน และราคาถูก ขึ้นมา  จนในที่สุดก็ได้ "ชิกิ้นราเมน" ขึ้นมา
บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปในตอนแรก ทำโดยนำเส้นราเมนที่ได้จากผสมกับน้ำซุปกระดูกไก่(โทริคะระ)  ทอดในน้ำมันปาล์มเพื่อไล่ความชื้นออกไป  ทำให้เก็บไว้ได้นานและแค่เพียงเติมน้ำร้อน   เส้นก็จะคืนสภาพเดิมสามารถกินได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องปรุงอะไรเพิ่มเติมเลย  เพราะว่าเส้นผสมกับน้ำซุปกระดูกไก่แล้ว (ในตอนแรก ชิกิ้นราเมนมีราคาอยู่ที่ 35 เยน)
ในปัจุบัน ชิกิ้นราเมน ก็ยังเป็นรสที่ขายดี ที่ยังคงความอร่อยมาอยู่ถึงทุกวันนี้
ต่อมา นาย อันโด ก็ได้ ก่อตั้งบริษัทนิชชินขึ้นมา  และได้พัฒนาบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปรสชาติและรูปแบบอื่นๆขึ้นมาอีกมากมาย ไม่ว่าจะเป็น "คัพเมน" ที่ได้แนวคิดมาจากการทานบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปของคนอเมริกา (ในตอนแรกนั้นภาชนะที่ทานบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปจะเป็น ชาม แต่เพียงอย่างเดียว)
สำหรับ คัพเมน(หรือคัพนู้ดเด้ล)นั้นยังมีเกร็ดที่มาของความนิยมอยู่  คือในตอนแรกนั้น ยังไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่นัก  จนกระทั่งเกิดเหตุการณ์การลักพาตัวประกันโดยกลุ่มต่อต้านจักรวดิญี่ปุ่น ที่จังหวัดนากาโน่ 
ในเวลานั้นได้มีการถ่ายทอดสดตลอดเวลา ต่อเนื่องเป็นเวลาถึง 10 วัน อีกทั้งยังเป็นเหตุการณ์ที่มีผู้ชมมากที่สุดในประวัติศาสตร์โทรทัศน์ญี่ปุ่น(90%)  และนอกจากภาพเหตุการณ์การละกพาตัวประกันแล้ว ยังมีภาพของคนที่กำลังทาน คัพนู้ดเด้ลในสถานที่เกิดเหตุด้วย (ปกติคนญี่ปุ่นจะทานข้างกล่องหรือ เบ็นโตะ แต่ในช่วงที่เกิดเหตุการณ์นั้น เป็นช่วงอากาศหนาวเย็น ทำให้ข้าวกล่องแข็งจนทานไม่ได้)
คนญี่ปุ่นจึงได้รู้จัก คัพนู้ดเดิ้ล ในวงกว้าง และเป็นที่แพร่หลายไปทั่วโลกจนเป็นอาหารที่คนทานมากที่สุดในโลก
(ถ้าจะย้อนประวัติของ บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป คงต้องย้อนไปถึง "โลเมียง" ซึ่งเป็นภาษาจีน ที่แปลว่า "บะหมี่ที่ต้มแล้ว" บะหมี่แบบจีนเป็นอาหารที่นิยมอย่างมากในเมืองซับโปโร  และพื้นที่อื่นของประเทศญี่ปุ่น)
สำหรับประเทศไทย บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปได้เข้ามาราวปี พ.ศ. 2514-2515  บะหมี่กึ่งสำเร็จรูปยี่ห้อแรกในประเทศคือ "ซันวา"  ที่มีต้นแบบมาจากบะหมี่ญี่ปุ่นที่ต้องต้มก่อนทาน  ส่วน "มาม่า" เป็นยี่ห้อที่ 3-4 ของประเทศไทย หาใช่ ยี่ห้อแรกอย่างที่ใครๆเข้าใจกัน

ขอขอบคุณ http://www.zazana.com/post/content.php?id=388 นะคะ :)

ครั้งที่ 2
รู้สึกว่า ยี่ห้อซันวาจะไม่มีขายเเล้ว เเต่ถ้าอยากได้ เเนะนำไปดูที่เจ๊เล้งค่ะ เพราะเคยเจอสคูปปี้เเสน็กที่นั่น!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 01:35:22 pm โดย Mooky »
Live as if you were to die tomorrow,Learn as if you were to live forever.

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 2/02/09 ต้นกำเนิดบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 10:20:10 am »
เคยได้ยินชื่อ  "ซันวา"  จากที่ไหนสักที่  ...  แต่ก็ไม่คเยทานสักที  (เกิดไม่ทัน 5 5 5 +)
ค่อนข้างผิดคาดนิดหน่อย  เพราะตอนแรกเข้าใจว่าราชาแห่งบะหมี่อย่างประเทศจีนจะเป็นผู้ริเริ่มซ่ะอีก ... กลายเป็นน้องญี่ปุ่นทำขึ้นมาซ่ะก่อน
แต่ก็ถือว่าบ้านเมืองของเขาเป็นคนช่างคิดกันอยู่แล้วนี่เนอะ

ในบรรดาบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปทั้งหมดและทุกชาติที่เคยได้มีโอกาสทานมา  ...  พี่ชอบบะหมี่จากอินโดฯมากที่สุด เส้นเหนี่ยวนุ่มและรสชาติที่ถูกปากพี่ (คนเดียว)
วันก่อนลองซื้อบะหมี่ซองแดงๆของเกาหลีมาทานดู  ...  อยากเททิ้งทั้งถ้วย  ถ้าไม่ติดว่ามันแพงอ่ะนะ  = ="!
เหมือนกินบะหมี่ใส้น่ำพริกเผาบ้านเราดีๆนี่เอง  แถมยังหวานอีกต่างหาก  (นอกเรื่องสุดๆ  5 5 5 +)

ขอบคุณสำหรับสาระดีที่นำมาฝากนะคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
Re: 2/02/09 ต้นกำเนิดบะหมี่กึ่งสำเร็จรูป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 12:01:34 pm »
โอ้...มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
อยากจะบอกว่าชอบมาม่ารสหมูต้มยำที่สุดเลย
เพราะมันเปรี้ยวดี กินแล้วตาสว่าง โดยเฉพาะตอนง่วง
กินดีนักแล
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน
ปล.ยี่ห้อ"ซันวา"มีขายที่ไหนหรอคะ?

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 01:37:27 pm »
หูววว นิชชินคือ บริษัทที่เริ่มทำบะหมี่หรือนี่

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ ได้รู้ต้นตอของบะหมี่มากมายเลย อิอิ :D

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

เบอร์ตี้บอตต์

• :เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย !!
  • First Penguin .. ^ ^ ..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 04:15:14 pm »
ซันวา....คือชื่อของบะหมียี่ห้อแรกเหรอค่ะ ชื่อคล้าย ๆ ก็อกน้ำยี่ห้อ ซันว่าเลยเนอะ ..
ตอนแรกคิดว่ายี่ห้อ ไวไวซะอีกนะที่เก่าแก่ที่สุดในบ้านเรา ขนาดซองตอนนี้ยี่ห้ออื่นเค้าเปลี่ยนโฉมใหม่ไปไม่รู้กี่รอบแล้ว
แต่ไวไว ยังเป็นรูปเด็กนั่งคีบบะหมีอยู่เลยง่ะ ...ไม่รู้เด็กคนนั้นตอนนี้จะอายุเท่าไรแล้วเนอะ ..เหอ เหอ ..

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ.. :D

ARIANA

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • GOD SAVE THE KING
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2009, 08:17:08 pm »
ต้นเดือนมันคืออาหารเสริม
ปลายเดือนมันคืออาหารหลัก 555
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
ALLIEAEK
LOVE YOU EVERYDAY AND TWICE ON SUNDAY

NPK

• dukdik.hi5.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 03:10:16 am »
อาหารที่ต้องมีติดห้องกันทุกคน มีต้นกำเนิดอย่างนี้นี่เอง

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดีดี
<<NPK>>

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 08:23:26 am »
โห....ขนาดบะหมี่กึ่งฯ เข้ามาในประเทศไทยครั้งแรกข้าน้อยยังไม่เกิดเลย
ยี่ห้อซันวาก็เพิ่งเคยได้ยินตอนนี้นี่เอง หลงคิดว่ามาม่าเป็นเจ้าแรกของบะหมี่กึ่งฯ ในไทยเสียอีก

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 10:40:56 am »
ขอบคุณน่ะค่ะ :"D

รู้จักแต่ ไวไว กับ มาม่า เพราะว่ากินเป็นแต่บะหมี่ไทย

บะหมี่นอกไม่นิยมกิน เนื่องจาก ๑.แพงมหาศาล ๒.ไม่มีความอร่อยสักนิด

เลยเลือกของไทยดีกว่าค่ะ คุ้ม!!

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 11:06:00 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะจ๊ะ

ปกติออยกินแต่มาม่า กับ ควิก 55+

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 01:42:19 pm »
ขอบคุณนะคะ ที่นำมาฝาก :)

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2009, 01:52:15 pm »
555+ เหมือนกันเลย  น้องออย พี่ก็กินมาม่ากับควิก  อิอิ
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก   >:(

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 02:30:45 pm »
ขอบคุณครับ

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 01:39:23 pm »
อาหารที่ไร้ความคิดแต่ก้อกินประจำค่ะ

SMF spam blocked by CleanTalk