ผู้เขียน หัวข้อ: 26/1/09 - - ''กฎ 23 ข้อ'' ทำให้เว็บน่าสนใจ  (อ่าน 3142 ครั้ง)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
26/1/09 - - ''กฎ 23 ข้อ'' ทำให้เว็บน่าสนใจ
« เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 12:47:22 pm »
    ''กฎ 23 ข้อ'' ทำให้เว็บน่าสนใจ

เป็นกฎง่ายๆ ที่บางครั้งเหมือนเส้นผมบังภูเขา ทำตามได้ไม่ยาก เพื่อให้เว็บไซต์เป็นที่ดึงดูดของผู้ใช้มากที่สุด

กฎ 23 ข้อดังต่อไปนี้ เป็นการวิจัยของ 3 สถาบัน ได้แก่ The Poynter Institute, the Estlow Center for Journalism & New Media, และ Eyetools ภายใต้โครงการ “The Eyetrack III” ซึ่งศึกษาถึงกลยุทธ์การออกแบบเว็บไซต์เพื่อดึงดูดความสนใจของผู้ใช้ให้มากที่สุด

1. ตัวอักษรดึงดูดความสนใจได้เร็วกว่าภาพหรือกราฟฟิค

2. จุดแรกที่สายตามองคือ มุมซ้ายบนของหน้าเว็บ

3. ผู้ใช้จะมองไปที่มุมซ้ายบนของเว็บไซต์ ก่อนที่จะเลื่อนสายตาลงมาด้านล่างขวาเรื่อยๆ

4. ผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่สนใจมองแบนเนอร์โฆษณา

5. รูปแบบเว็บไซต์และตัวอักษรที่มีสีสันสะดุดตา มักไม่ได้รับความสนใจจากผู้ใช้

6. แสดงข้อมูลเป็นตัวเลข จะดึงดูดสายตามากกว่าเขียนเป็นตัวอักษร

7. ขนาดตัวอักษรมีผลต่อพฤติกรรมการใช้เว็บ โดยตัวอักษรเล็กๆ จะทำให้คนอ่านอย่างละเอียด ขณะที่ตัวอักษรใหญ่ ทำให้คนมองเป็นอันดับแรก

8. คนส่วนใหญ่อ่านพาดหัวรอง ในกรณีที่น่าสนใจจริงๆ

9. คนมักจะอ่านส่วนล่างของหน้าเว็บแบบผ่านๆ

10. ประโยคหรือย่อหน้าสั้นๆ ดึงดูดความสนใจของคนอ่านมากกว่า

11. รูปแบบเว็บไซต์ที่มีแถวแนวตั้งแถวเดียว ดึงดูดสายตามากกว่าหลายแถว

12. แบนเนอร์โฆษณาที่อยู่บริเวณบนสุดและซ้ายสุด จะดึงดูดสายตามากที่สุด

13. การวางโฆษณาใกล้กับคอนเทนท์ที่ดีที่สุด จะได้รับความสนใจจากผู้ใช้ค่อนข้างมาก

14. โฆษณาแบบตัวอักษรได้รับความสนใจมากกว่าโฆษณาแบบภาพหรือกราฟฟิค

15. ภาพยิ่งใหญ่ ยิ่งดึงดูดความสนใจได้มาก

16. ภาพที่ชัด ดูง่าย และถ่ายบุคคลจริงๆ จะได้รับความสนใจจากคนดู มากกว่าภาพประเภทดีไซน์จัดๆ ภาพนามธรรม (abstract) หรือภาพนายแบบ-นางแบบ

17. หน้าเว็บไซต์ก็เหมือนหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ เพราะฉะนั้น พาดหัวจะได้รับความสนใจมากที่สุด

18. คนส่วนใหญ่มักจะสนใจหัวข้อและเมนูต่างๆ ในเว็บไซต์

19. ถ้ามีบทความยาวๆ ในเว็บไซต์หรือบล็อก หากแยกเนื้อหาออกเป็นข้อๆ จะได้รับความสนใจจากผู้อ่านมากขึ้น

20. ผู้ใช้มักจะไม่อ่านบทความที่ติดกันยาวๆ หลายบรรทัด ดังนั้น ถ้าบทความยาวมาก ควรแตกเป็นย่อหน้าย่อยๆ

21. การดึงความสนใจของคนให้อ่านบทความให้มากและนานที่สุด คือการใช้รูปแบบตัวอักษรที่แตกต่างกันไป เช่น ตัวหนา ตัวใหญ่ ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ หรือตัวอักษรสีต่างๆ แต่ไม่ควรใช้มากเกินไป เพราะทำให้ผู้อ่านหมดความสนใจเช่นกัน

22. เว้นที่ว่างบนหน้าเว็บบ้างก็ดี ไม่ต้องใส่ข้อมูลหรือภาพบนทุกอณูของเว็บก็ได้

23. ปุ่ม navigation ควรวางไว้บนสุดของหน้าเว็บ เพื่อช่วยเหลือผู้ใช้ได้ง่ายที่สุด

http://www.tttonline.net/TTT2/hotcontent/contents_view.php?page_name=techno&conts=431

ปล.I love Tiffany

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

porgsakorn

• บุคคลทั่วไป
Re: 26/1/09 - - ''กฎ 23 ข้อ'' ทำให้เว็บน่าสนใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 12:53:10 pm »
เรื่องนี้อ่านมาแล้วครับแล้วก็ขอเพิ่มอีกซักข้อนะครับ

- ผู้ที่เข้าชมเว็บไซต์จะใช้เวลาดูเว็ปโดยใช้เวลาแค 9 วินาที
  ก่อนจะออกจากเว็ปนั้นหากทำหน้าเว็ปได้ไม่น่าสนใจอาจใช้
  เวลาประมาณ 3 วินาทีในการดู

เพราะฉะนั้นหากทำหน้าเว็บได้ไม่สวยสะดุดตาก็อย่าหวังว่าจะ
  มีคนเข้ามาดูมาก

เอาเป็นว่าขอบคุณที่นำมาฝากอีกรอบนะครับ - - -
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2009, 03:06:44 am โดย mymun_vinsent »

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 26/1/09 - - ''กฎ 23 ข้อ'' ทำให้เว็บน่าสนใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 01:05:20 pm »
ขอบคุณน่ะค่ะ :"D

ส่วนมากฟาง มักดูที่สี และ กราฟฟิก ต่างๆ ค่ะ ><"

ไม่สวย ไม่สมัครน๊า (วิบัติ) ๕๕

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 02:04:24 pm »
อ่า .. ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ
กำลังเขียนเว็ปส่งอาจารย์พอดี ><

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 02:14:12 pm »
ขอบคุณนะคะ จะเอาไปสังเกต ... ตัวเอง แหะๆ

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 02:44:54 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ จะจำไว้ เผื่อได้ใช้ ใน ปี 3 (กว่าจะถึง - -") 555

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 01:08:18 am »
    4. ผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่สนใจมองแบนเนอร์โฆษณา

แม้คนส่วนใหญ่จะสนใจ  แต่ก็จำเป็นต้องมีอยู่ดี  = ="!
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ  ..  จะเก็บเอาไว้ใช้เวลาทำเว็ปไซต์ขอวตัวเองบ้าง

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

muggle

• มนุษย์หมาป่า
  • อยู่อย่างไร้หัวใจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 08:53:47 am »
อืม... ลองไปสังเกตดูบ้างดีกว่า ว่าจริงหรือเปล่า ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 09:29:55 am »
ขอบคุณแจนที่นำมาฝากครับ ^^ อืม...มันก็จริงอ่ะนะครับ 55+

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

-*-임윤아-*-Mancuppoom-*-

• LOVE^^YoonA^^
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • SaRangHeyYo_SNSD_YoonA
    • Muggle-v
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 01:26:31 pm »
ครับผมขอบคุณมากเลยนะครับ

เรื่องนี้ถ้าหากแอดมิดพี่แดนเข้ามาเห็น

อาจจะเปลี่ยนบ้างก็ดีนะครับเนี่ย
    :D

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มกราคม 2009, 03:09:24 am »
^
^
อยากให้เว็บฯ เปลี่ยนแบบไหนหละคะ ถ้ามีข้อเสนอแนะดีๆ ก็ส่ง pm หาแอดมินได้เลยนะคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

faraworto

• จง..ซื่อสัตย์ กับ..แฟนตัวเอง และ ครื้นแครง กับ..แฟนคนอื่น
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • อยากให้คุณได้ยินเสียงบอกรักจากหัวใจ
    • http://pokkaew.hi5.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 มกราคม 2009, 03:27:43 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ
อ่านแล้วตาลายมากๆเลย
[.:เยาวชนไทยรุ่นใหม่เลิกใช้ภาษาไทยวิบัติ:.]

. : รากฐานของตึกคืออิฐ รากฐานของชีวิตคือการศึกษา:.

http://www.medchula.com/question.asp?class=50&gid=140
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=910324

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 มกราคม 2009, 10:36:56 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 02:24:47 pm »
 ;Dถูกต้องเลยแหล่ะ  อิอิ ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 มีนาคม 2009, 01:35:13 pm »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก

SMF spam blocked by CleanTalk