ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 031009 - เซเวอร์รัส สเนป  (อ่าน 2723 ครั้ง)

daevonz

• บุคคลทั่วไป
PSW.HPL 031009 - เซเวอร์รัส สเนป
« เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 08:09:40 pm »
อยากรู้น่ะค่ะ ว่า จริงๆ แล้ว สเนป อยู่ฝ่ายไหน เป็นคนดีหรือไม่ดี

จากภาค 5 ก็ได้รู้ว่า จริงๆ สเนปคอยช่วยแฮรี่มาตลอด เพราะพ่อแฮรี่เคยช่วยชีวิตสเนปไว้ อันนี้ก็เข้าใจนะคะ
แต่ภาค 6 ตอนแรกเราเข้าใจว่า สเนปอยู่ฝ่ายเดียวกับดัมเบิลดอร์แต่แกล้งทำตัวเป็นพวกเดียวกับผู้เสพความตาย
เพราะดัมเบิลดอร์ดูจะไว้ใจสเนปมาก จากภาคแรกๆ แฮกริดก็บอกกับพวกเด็กๆ ว่า สเนปเป็นคนดี
แล้วทำไม? สเนปถึงฆ่าดัมเบิลดอร์ แล้วคำปฏิญาณที่ยกเลิกไม่ได้อะไรนั่น สเนปไม่ได้แกล้งสาบานหรอ
แล้วเจ้าชายเลือดผสมคืออะไร สเนปเป็นเจ้าชายเลือดผสมแล้วมันยังไง เราไม่เข้าใจเลยค่ะ

ใครเข้าใจช่วยบอกทีนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ADD TOPIC DATE & TOPIC MOVED From: บอร์ด ถาม - ตอบ 031009 2249
~ Chicken_rengeR ~ ++ PSWeb's STAFF

--- NOT WARNING PM ---
LN: daevonz                                                       DN: daevonz

~ ศึกษากฎ กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด คลิกที่นี่!! ~

30 DAY TOPIC LOCKED: 021109 1257
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2009, 05:59:39 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: PSW.HPL 031009 - เซเวอร์รัส สเนป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2009, 03:02:12 am »
     เอ่~ ... จขกท. ยังไม่ได้อ่านเล่ม 7 ใช่ไหมครับนี่?
     คือ ที่ต้องถามก่อน   เพราะไม่อยากอธิบายอะไรมากน่ะครับ  เดี๋ยวไม่ลุ้นตอนอ่านเอง  55+ ^^

สำหรับคำถามทั้งหมด  รวม ๆ แล้ว  จขกท. ต้องการถามแบบนี้ใช่ไหมครับ ...
          - สเนปอยู่ฝ่ายไหนกันแน่  เป็นคนของดัมเบิลดอร์ แต่ทำตัวเป็นฝ่ายจอมมารใช่ไหม
          - สเนปคอยช่วยแฮร์รี่  เพราะอะไร  หรือเป็นเพราะติดหนี้บุญคุณที่เจมส์เคยช่วยชีวิตไว้
          - ถ้าสเนปเป็นคนดี  ทำไม่จึงฆ่าดัมเบิลดอร์
          - สเนปแกล้งทำปฏิญาณไม่คืนคำใช่หรือไม่
          - สเนปเกี่ยวข้องอะไรกับเจ้าชายเลือดผสม
     ถ้าใช่ ... ผมขอแยกตอบตามความเข้าใจทีละส่วนนะครับ

::: สเนปเป็นคนดี หรือไม่ดี :::
     คำถามแบบนี้  ผมว่าตอบยากนะครับ  เพราะตัวละครแต่ละตัวมันมักจะมีแง่มุมให้มองได้เสมอ
     และขึ้นอยู่กับว่าเราจะมอง หรือตีความความเป็นตัวตนเหล่านั้นออกมาอย่างไร (อารมณ์อาร์ตอีกแล้ว 55+)
     อาจจะใช่ครับ  ถ้าเราอ่านในเล่มแรก ๆ แล้วมองแต่ในมุมของแฮร์รี่  เราก็อาจจะเห็นสเนปในมุมของ 'คนไม่ดี'
     แต่ถ้าอ่านในเล่มหลัง ๆ   เราก็จะเข้าใจตัวตนของสเนปมากขึ้น  อาจจะมองสเนปในแง่มุมใหม่
     หรือแม้แต่อาจจะพูดว่า ... 'โดนป้าโจหลอกเข้าให้แล้ว'

อย่างที่ผมเคยตอบกระทู้ไปนานมาก ๆ แล้ว เกี่ยวกับประวัติของลอร์ดโวลเดอมอร์ (ตั้งแต่บอร์ดยังไม่ล่มเมื่อ 9 เดือนก่อน)
     มีคนถามว่าทำไมตัวละครตัวนี้  เป็นคนไม่ดี
     ซึ่งในตอนนั้นผมก็บอกว่า อย่าตัดสินอะไรแค่จากที่เห็น   อยากให้มองอย่างยุติธรรมว่าอะไรคือสาเหตุที่ทำให้ลอร์ดโวลเดอมอร์เลือกเดินทางสายมืด
     อยากให้ลองมองข้อดีของตัวละครตัวนี้  อย่างน้อย ๆ ข้อนึงละ เราจะเห็นว่าจอมมารเป็นคนที่มีความพยายาม และฉลาดมาก (แต่เอาความฉลาดไปใช้ในทางไม่ดี)

สำหรับแฮร์รี่เอง ... ถามว่าแฮร์รี่เป็นคนดีไหม?
     ถ้าแฮร์รี่เป็นคนดี  แล้วทำไมแฮร์รี่เสกคำสาปกรีดแทง (ที่ผิดกฎหมาย) ใส่เบลลาทริกซ์ได้ล่ะ
     ถ้าแฮร์รี่เป็นคนดี  ทำไมแฮร์รี่ใช้คำสาปสะกดใจได้ล่ะ?

กรณีของสเนปก็เช่นกัน ... ผมจะไม่บอกนะครับว่าสเนปเป็นคนดี  เพราะคาถา 'เซ็กตรัมเซมปร้า' ที่ยิงใส่หูของจอร์จมันเป็นศาสตร์มืด
     และก็จะไม่บอกอีกเช่นกันว่าสเนปเป็นคนไม่ไดี  เพราะในท้ายที่สุดสเนปก็เลือกได้ว่าจะเดินทางไหน

เรื่องนี้คงต้องปล่อยให้เป็นวิจารณญานของคนอ่านน่ะครับว่า เมื่ออ่านแล้วจะตีความ หรือมองตัวละครแต่ละตัวออกมาอย่างไร

ถ้าต้องการอ่านเอง  ให้ลองดูบท 'เรื่องเล่าของเจ้าชาย' ซึ่งอยู่ตอนท้ายของเล่ม 7 น่ะครับ
     ในบทนั้นจะเป็นตอนที่แฮร์รี่เข้าไปดูความทรงจำในอดีตของสเนป
     ตรงช่วงความทรงจำที่ 1 - 8 จะเป็นการบอกเล่าความสัมพันธ์ระหว่างลิลี่ กับ สเนป
     และตั้งแต่ความทรงจำที่ 9 เป็นต้นไป  จะบอกเล่าว่าสเนปสำนึกผิดอย่างไร  ทำไม่สเนปจึงเปลี่ยนใจ  และสเนปอยู่ฝ่ายใครกันแน่ครับ ^^

::: ทำไมสเนปคอยให้ความช่วยเหลือแฮร์รี่ :::
     ตามที่ จขกท. เข้าใจว่าสเนปคอยช่วยเหลือแฮร์รี่  เพราะว่าเจมส์เคยช่วยเหลือชีวิตเขาไว้จากต้นวิลโลว์จอมหวด
     อันนี้ แม้ว่าจะไม่ค่อยเกี่ยวกันเท่าไร   แต่ก็อาจเป็นไปได้ครับ
     และอย่างที่ใครสักคนเคยพูดไว้ (ไม่แน่ใจว่าดัมเบิลดอร์พูดไว้ในเล่ม 1 หรือ 3) ว่า ...
     สเนปช่วยแฮร์รี่เพราะอยากปลดเปลื้องความเป็นหนี้บุญคุณของเจมส์  เพื่อที่ว่าตัวเองจะได้กลับมาเกลียดเจมส์ได้อย่างหมดใจอีกครั้ง
     ตรงนี้เราอาจจะมองว่าทำไมสเนปถึงอิจฉา  ชิงชังเจมส์ได้ขนาดนั้น  ...  แต่เชื่อเถอะครับ สำหรับบางคนแล้ว เขาเกลียดจนยากจะให้อภัยมันก็มี
     แต่นั่นก็อาจจะยังไม่ใช่เหตุผลที่แท้จริงที่ทำให้สเนปคอยช่วยแฮร์รี่ครับ

เรื่องนี้ให้ลองดูที่ความทรงจำที่ 10  ...
     ซึ่งความทรงจำนี้จะเป็นตอนที่สเนปเลือกฝ่าย และตอบตกลงที่จะคอยปกป้องแฮร์รี่ลูกของผู้หญิงที่ตนรักตามคำขอของดัมเบิลดอร์
     และเป็นตัวเฉลยว่าทำไมสเนปคอยช่วยแฮร์รี่มาตั้งแต่ตอนแฮร์รี่จะตกไม้กวาดในเล่ม 1 ครับ

::: ทำไมสเนปจึงฆ่าดัมเบิลดอร์ :::
     คำตอบของคำถามข้อนี้  ลองอ่านความทรงจำที่ 13 นะครับ
     ความทรงจำนี้บอกเล่าถึงตอนที่ดัมเบิลดอร์เสียแขนขวา  และวางแผนการตายกับสเนปครับ ...
     ผมเคยตอบกระทู้แนวนี้มาก่อนแล้ว  แม้จะไม่ได้ให้คำตอบตรง ๆ เลยว่าทำไมสเนปฆ่าดัมเบิลดอร์
     แต่ก็เหมือนจะสรุปเรื่องเข้าด้วยกันไว้แล้ว  ถ้าไงลองอ่านนี่ดูก่อนครับ ...

อ้างถึง

PSW.HPL 080709 - ไม้กายสิทธิ์เอลเดอร์ กับ การตายของดัมเบิลดอร์

ส่วนที่ถามว่าการตายของดัมเบิลดอร์เกี่ยวข้องกับไม้เอลเดอร์ไหม ... คิดว่าไม่ครับ
       แต่มันเกี่ยวข้องกับหินชุบวิญญาณ ซึ่งเป็นเครื่องรางยมทูตอีกชิ้นนึง  โดยหินนี้ถูกนำมาประดับบนแหวนประจำตระกูลก๊อนท์ แล้วจอมมารก็ใช้แหวนเป็นฮอร์ครักซ์อีกทีครับ
       เรื่องมันเป็นแบบนี้ ... ^^
       มันเริ่มจากการที่ดัมเบิลดอร์พยายามค้นหาวิธีการทำลายจอมมาร จึงรวบรวมข้อมูลให้ได้มากที่สุด
       รวมถึงการได้ความทรงจำจากบุคคลต่าง ๆ เกี่ยวกับจอมมาร  จนสามารถปะติดปะต่อได้ว่าจอมมารอาจจะสร้างฮอร์ครักซ์ไปแล้ว
       จนวันนึงในฤดูร้อนของปี 1996 (ช่วงก่อนไปรับแฮร์รี่บ้านเดอร์สลีย์)  ดัมเบิลดอร์ได้เดินทางไปที่บ้านตระกูลก๊อนท์ ซึ่งเป็นบ้านเดิมมาร์โวโล่ ก๊อนท์ ซึ่งเป็นตาของจอมมาร (ที่อยู่ในสภาพปรักหักพัง)
       จากการตรวจสอบร่องรอยของเวทมนตร์  ดัมเบิลดอร์จึงพบกับแหวนประจำตระกูลก๊อนท์
       ซึ่งในตอนนั้นได้กลายเป็นฮอร์ครักซ์ของจอมมารไปเรียบร้อยแล้ว และมีคาถาป้องกันเสกกำกับไปไว้

แม้ว่าดัมเบิลดอร์จะเลิกล้มความตั้งใจที่จะเสาะหาเครื่องรางยมทูตไปนานแล้วก็ตาม
       อันนี้คิดเอาจาก ตอนในเล่ม 7 น่ะครับ ... เพราะกรินเดลวัลด์ต้องการแค่ไม้เอลเดอร์
       แต่ดัมเบิลดอร์ต้องการหินชุบวิญญาณ (ซึ่งอาจจะเป็นเพราะการสูญเสียพ่อ แม่ และน้องสาว)
       ส่วนผ้าคลุมล่องหน (เครื่องรางอีกชิ้นนึง) นั้นไม่จำเป็น  เพราะทั้งดัมเบิลดอร์และกรินเดลวัลด์เองก็มีความสามารถมากพอที่จะเสกคาถาเพื่ออำพรางตัวเองได้
       ดังนั้นเมื่อพบแหวนอีกครั้ง  ดัมเบิลดอร์จึงสวมแหวน โดยลืมไปว่าอาจจะมีอันตราย

เมื่อสวมแหวน  คำสาปที่กำกับไว้ก็ทำงานเพื่อจะปลิดชีวิตคนที่แตะต้องฮอร์ครักซ์
       จากนั้นดัมเบิลดอร์ก็เดินทางกลับไปที่โรงเรียน และเรียกหาสเนปให้มาดูอาการทันทีน่ะครับ
       แต่สเนปช่วยได้แค่สะกดอาการไม่ให้ลุกลามไว้ในแขนขวาของดัมเบิลดอร์เท่านั้น และบอกว่าดัมเบิลดอร์จะอยู่ได้แค่ปีเดียวเท่านั้น

จากนั้น ดัมเบิลดอร์ก็รู้ข่าวที่ว่าจอมมารจะให้เดรโกมาฆ่าน่ะครับ
       (อาจจะรู้จากสเนป  เพราะนาร์ซิลซาเคยทำปฏิญาณไม่คืนคำกับสเนปไว้ในบท 'สุดตรอกช่างปั่นฝ้าย')
       บวกกับที่สเนปบอกว่าจะอยู่ได้แค่ปีเดียว  ดัมเบิลดอร์จึงวางแผนการตายของตัวเองไว้กับสเนป  ว่าจะให้สเนปเป็นคนลงมือฆ่า โดยเหตุผลก็เพื่อ ...
              1. เพื่อรักษาความบริสุทธิ์ของวิญญาณของเดรโก (การฆาตกรรมจะทำให้วิญญาณของผู้ทำเสียหาย)
              2. เพื่อลวงจอมมารว่าสเนปยังคงซื่อสัตย์อยู่
              3. เพื่อให้พลังของไม้เอลเดอร์เสื่อมไป เพราะเจ้าไม้กายสิทธิ์อันนี้จะเสื่อมอำนาจ เมื่อเจ้าของเดิมยอมรับความตาย (หมายถึงว่ายอมรับว่าตัวเองจะตายน่ะฮะ)
              แต่อย่างที่เราทราบน่ะครับ ว่าแผนที่ 3 นี้ผิดพลาด  เพราะก่อนตายเดรโกเสกคาถาปลดอาวุธดัมเบิลดอร์ไปโดยที่ดัมเบิลดอร์ไม่ได้ยินยอม (ขณะที่ดัมเบิลดอร์เสกคำสาปมัดตราสังใส่แฮร์รี่) จึงทำให้เดรโกเป็นนายคนใหม่ของไม้เอลเดอร์ทั้งที่เขาก็ไม่รู้ตัว ...
              แต่ก็มีแผนนี้ก็ไม่ได้พลาดเลยทั้งหมด เพราะทำให้จอมมารคิดว่าสเนปเป็นเจ้าของไม้เอลเดอร์ เพราะสเนปเป็นคนเสกคำสาปพิฆาตใส่ดัมเบิลดอร์ ... จอมมารก็เลยพลาดการเป็นเจ้าของไม้โดยสมบูรณ์ไปน่ะครับ

ในขณะเดียวกัน ดัมเบิลดอร์ก็พยายามป้อนข้อมูลให้แฮร์รี่ให้ได้มากที่สุด  จะได้ค้นหาวิธีทำลายจอมมารต่อไปครับ

เหมือนจะงงใช่ไหมฮะ  55+
       แต่สรุปแล้วก็คือ  ดัมเบิลดอร์ตายก็เพราะเลือกและวางแผนที่จะตายเอาไว้แล้ว นั่นเองน่ะฮะ ^^

::: สเนป กับ ปฏิญาณไม่คืนคำ :::
     ปฏิญาณไม่คืนคำที่สเนปทำกับนาร์ซิสซา ... อันนี้สเนปทำจริง ๆ ครับ
     แต่ที่ จขกท. ถามว่า 'สเนปไม่ได้แกล้งสาบานเหรอ?'  คงจะหมายความว่าที่สเนปฆ่าดัมเบิลดอร์เป็นเพราะคำปฏิญาณ แบบนี้เหรอครับ?
     เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับคำปฎิญาณครับ  เพราะตอนทำปฏิญาณไม่คืนคำ  นาร์ซิสซาแค่ขอให้สเนปคอยดูแล  ปกป้อง และสานต่องานของเดรโกหากเขาทำพลาด
     ซึ่งพอท้ายที่สุดเดรโกฆ่าดัมเบิลดอร์ไม่ได้  แล้วสเนปเป็นคนลงมือแทน  มันก็เลยเข้าล็อคว่าสเนปเป็นคนสานต่อความพยายามของเดรโกน่ะครับ

::: สเนป กับ เจ้าชายเลือดผสม :::
     อันนี้เคยตอบกระทู้ไว้เมื่อไม่นานนี่เองครับ ... ลองดูกระทู้เดิมที่ผมตอบไว้นะครับ
     PSW.HPL 010909 - เจ้าชายเลือดผสม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2009, 01:54:02 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
Re: PSW.HPL 031009 - เซเวอร์รัส สเนป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2009, 12:29:11 pm »

สเนปแต่ก่อนก็ไม่ดีแหละ เป็นผู้เสพความตาย แต่พอลิลลี่ถูกฆ่า ดัมเบิลดอร์เลยบอกให้มาดูแลลูกลิลลี่สิ นั่นก็คือแฮรืรี่นั่นเอง
และทำหน้าที่เป็นสายลับสองหน้า แต่จริงๆอยู่ฝ่ายดัมเบิลดอร์แล้ว และที่ฆ่าก็คงจะเป็นเพราะใช้การตายของดัมเบิลดอร์ให้เป็นประโยชน์มั้ง อันนี้มันซับซ้อนไปหน่อย
ดัมเบิลดอร์จะตายอยู่แล้วกับการทำลายแหวนที่เป็นฮอร์ครัชก์ และแหวนก็มีคำสาป เลยเห็นสภาพของมือดัมเบิลดอร์เป็นอย่างในหนัง และการฆ่าดัมเบิลดอร์คงจะเป็น
การที่ยิ่งทำให้จอมมารเชื่อในตัวสเนปมากขึ้นมั้งครับ ลองอ่านเล่ม 7 สิครับ จะละเอียดกว่านี้เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2009, 04:41:47 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009, 02:13:48 pm »
อ้าว

ยังไม่ได้อ่านเล่มเจ๊ดหรอ

ที่สเนปฆ่าดัมเบิลดอร์

เพราะเค้าขอร้องไว้ไม่ใช่หรอ

สเนปจะได้แทรกเข้าไปในหมู่ผู้เสพความตายได้อย่างแนบเนียน

ส่วนเจ้าชายเลือดผสมก็คือสเนป เพราะ นามสกุลเก่าแม่ของศ.สเนปคือ ไอลีน พริ้น

ซึ่งในภาษาอังกฤษ พริ้นซ์ แปลว่าเจ้าชายค่ะ

แล้วสเนปมีพ่อเป็นมักเกิ้ล จึงมีเลือดผสม

เป็นที่มาของเจ้าชายเลือดผสม

มันก็คือภาคหนึ่งของแฮร์รี่....ตามความเข้าใจของเรา
Happy and Smile

Back@White

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009, 10:37:37 am »
เอ่อ..คือ เล่มเจ๊ด บอกไว้ว่า

ดัมเบิลดอร์ วางแผนให้สเนปฆ่าเขาเพื่อที่จะให้สเนปครอบครองไม้เอลดอร์

เพราะว่า ดัมเบิลดอร์จะตายอยู่แล้วเพราะว่าบาดแผลจาก ฮอร์ครักซ์ ทำให้มือของเขาไหม้และอยู่ได้ไม่กี่ปีนี่ครับ

เจ้าชายเลือดผสม ก็คือสเนปนั้นแหละ เขามีเลือดผู้วิเศษและมักเกิ้ลอยู่ในตัว จึงเรียกว่า "เจ้าชายเลือดผสม"

ส่วนส่วนสเนปนั้นเป็นคนดีครับ อยู่ฝ่ายของดัมเบิลดอร์ซึ่งเป็นสายลับให้กับดัมเบิลดอร์ เพื่อหาข่าวจากผู้เสพความตายแต่วาไม่ค่อยขอบหน้าเจมส์และแฮร์รี่และพวกพ้องเท่าไรจึงหาทางลงโทษพวกเขา

ส่วนปฎิญาณไม่คืนคำนั้นก็...สเนปคือ ช่วยมัลฝอยให้สามารถทำงานสำเร็จลุล่วงไปได้ซึ่งมัลฝอยก็ทำได้จริงนี่ครับ

ทำไมสเนปช่วยแฮร์รี่ คือว่า เป็นงานนะครับ เขาปกป้องลูกของลิลี่คนที่เขาแอบรักไม่ให้ได้รับอันตราย

SMF spam blocked by CleanTalk