ผู้เขียน หัวข้อ: 04-03-09 :: เรื่องเล่าที่คุณอาจไม่เคยได้ยินมาก่อน  (อ่าน 1960 ครั้ง)

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
คนซื่อสัตย์ คือ สมบัติของพระราชา

บทความของพระราชวิจิตรปฏิภาณ วัดสุทัศน์

เมื่อหลายปีก่อน (ประมาณสัก ๑๓ปี) มีนักธุรกิจคนหนึ่งไปหาอาตมาที่วัดสุทัศน์ฯ
เป็นนักธุรกิจที่ทำงานอยู่กับคุณเจริญ คุณหญิงวรรณา สิริวัฒนภักดี
เมื่อพบกันท่านผู้นี้ก็แจ้งความประสงค์ของการมาพบ และเล่าเรื่องที่เป็นจุดประสงค์ ดังนี้...

“ท่านคงพอจะจำผมได้นะครับ เราเคยพบกันที่บ้านของคุณเจริญ คุณหญิงวรรณา สิริวัฒนภักดี ผมมีเรื่องอยากจะเล่าให้ท่านฟังดังนี้ว่า
เมื่อก่อนผมเป็นครูสอนวิชาภูมิศาสตร์และวิชาประวัติศาสตร์ ปกติผมต้องไปค้นคว้าข้อมูลในหอสมุดแห่งชาติ
ต่อมา ก็มีนักเรียนหญิงคนหนึ่งผูกเปีย ๒ ข้างเข้าไปค้นข้อมูลอย่างจริงจัง ว่างก็สนทนากันถึงเรื่องวิชาการ...

อยู่มาวันหนึ่งนักเรียนหญิงคนนั้นก็ชวนผมไปเที่ยวบ้าน โดยบอกว่าจะให้พ่อเลี้ยงข้าวหนึ่งมื้อ ในฐานะที่ให้ความรู้ด้านวิชาการ   
โดยมีการนัดแนะกันที่พระราชวังดุสิต สวนจิตรลดา โดยเธอบอกว่าเมื่อเข้าประตูที่ ๑ แล้วขอให้บอกแก่คนที่เฝ้าประตูด้วยคำพูดนี้ (เป็นคำเฉพาะ)...

ครั้นถึงวันนัดหมายผมก็เดินทางไปโดยรถแท็กซี่ เมื่อเข้าประตูผมก็มิได้สงสัย คงบอกเจ้าหน้าที่ตามนั้น ครั้นถึงขั้นที่ ๒ ผมก็บอกตามนั้นอีก 
เจ้าหน้าที่ก็อัธยาศัยดี ให้ความเคารพผมอย่างยิ่ง แต่พอถึงขั้นที่๓  ผมก็เริ่มเห็นภาพชัดเจนว่า... แท้ที่จริงเด็กผู้หญิงคนนั้นคือ
“สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี” ซึ่งตอนนั้นยังมิได้เฉลิมพระยศนี้......ท่านครับ พอผมนึกออกก็เริ่มสั่นแล้ว
แต่เหตุที่ผมนึกไม่ออกนั้น เพราะผมไม่เคยคิดเลยว่า เจ้าฟ้าจะสนพระทัยในวิชาการอย่างจริงจัง เวลาค้นคว้าก็ทรงสืบค้นด้วยพระองค์เองทุกอย่าง
ทรงค้นคว้าและจดจำอย่างขมีขมัน โดยมิได้มีข้าราชบริพารเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับพระองค์ และเวลาที่ทรงสนทนาก็ให้ความนับถือคู่สนทนา   
ยิ่งรู้ว่าผมเป็นครูสอนวิชาดังกล่าว...เมื่อผมรู้ว่านักเรียนหญิงคนนั้นคือสมเด็จพระเทพฯ ผมก็ประหม่า

และแล้วรถแท็กซี่ก็ถึงที่นัดพบ สักครู่พระองค์ก็เสด็จออกมาแล้วตรัสปฏิสันถาร ถึงตอนนี้ผมก็ก้มลงกราบกับพื้น และที่ทำให้ผมสั่นยิ่งขึ้น
ก็คือตอนนี้ผมรู้แล้วว่าคุณพ่อของเด็กผู้หญิงคนนี้คือ “พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว” ...ท่านครับ สักครู่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็เสด็จออกมา
ทรงมีพระพักตร์ที่ยิ้มแย้มแล้วตรัสว่า “เห็นลูกสาวบอกว่าเป็นเพื่อนกัน” เมื่อพระองค์ตรัสดังนี้ผมก็ก้มลงกราบด้วยความประหม่าเป็นที่สุด
แล้วกราบบังคมทูลว่า “มิเป็นการบังอาจ พระพุทธเจ้าข้า” พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระมหากรุณาธิคุณตรัสว่า
"ขอให้ทำตัวตามปกติไม่ต้องประหม่าหรือกลัวแต่อย่างใด" พระองค์ตรัสขอบใจที่ได้เป็นเพื่อนสนทนาในวิชาการดังกล่าวจากนั้นพระองค์ก็ตรัสว่า
“อันที่จริงก็มีผู้อยากขอเข้าเฝ้าฯ เป็นจำนวนมาก บางรายก็ขอนำเงินขึ้นทูลเกล้าถวาย แต่เราก็ไม่สามารถจะรับเงินของบางคนได้
เราจะรับเงินของเขาได้อย่างไร ในเมื่อเงินที่เขานำมาถวายเรานั้น เป็นเงินที่เกิดจากการขายแผ่นดินของเรา เราจึงรับเงินนั้นไม่ได้
...ถ้าจะถามพระราชาอย่างเราว่า พระราชาอย่างเราต้องการอะไร เราก็ขอตอบว่า...พระราชาอย่างเราต้องการคนที่ซื่อสัตย์
เพราะคนที่ซื่อสัตย์ คือ สมบัติของพระราชาอย่างเรา”     

...ท่านครับ ผมก้มลงกราบถวายบังคมพระองค์อีกครั้ง ด้วยความซาบซึ้งน้ำตาไหลในพระมหากรุณาธิคุณ
ที่พระราชทานพระบรมราชวโรกาสให้แก่ครูสอนหนังสือเล็กๆ คนหนึ่ง พระราชดำรัสของพระองค์มีคุณค่ายิ่งต่อชีวิตของผม
จากนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวก็พระราชทานเลี้ยงก๋วยเตี๋ยว เป็นอาหารที่ผมรับประทานแล้วอิ่มตลอดชีวิต     

...ท่านครับ จากวันนั้นมา ชีวิตผมก็เปลี่ยนแปลงไปโดยที่ผมเองก็มิได้รู้ว่าทำไมชีวิตของผม
ซึ่งเป็นครูต้องเปลี่ยนแปลงงานที่ทำโดยมิได้ตั้งใจ ชีวิตเจริญก้าวหน้าขึ้นตามลำดับ
แต่พระราชดำรัสที่พระองค์ตรัสไว้นั้นจารึกอยู่ในใจผมเสมอ...ผมอยากจะเรียนท่านให้ทราบเพียงเท่านี้แหละครับ
ถ้าท่านจะกรุณานำไปเล่าให้คนทั้งหลายได้รับทราบ ก็จะเป็นลาภของคนที่ฟัง เขาจะได้รู้ว่าพวกเขาควรทำอย่างไร
จึงจะได้ชื่อว่าเป็นคนของพระราชา" อาจารย์ท่านนี้เมื่อเล่าจบก็ลากลับด้วยสีหน้าที่อิ่มสุขและน้ำตาที่คลอเบ้าตา
มิใช่เพียงอาจารย์ท่านนี้ที่อิ่มสุขเท่านั้น อาตมาเองซึ่งเป็นผู้ฟังก็อิ่มสุขน้ำตาคลอเบ้าเช่นเดียวกัน

Credits :: หนังสือพิมพ์สยามรัฐฉบับวันศุกร์ที่ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๑ + Fw-mail

ได้อ่านเรื่องนี้เมื่อเช้าค่ะ อ่านไปถึงตอนท้ายๆ ก็ปีแตกร้องไห้ไปพลาง
ไม่รู้สินะ อ่านเรื่องแบบนี้แล้วมันตื่นตันใจ มักจะห้ามน้ำตาไม่อยู่ทุกที เลยอยากเอามาแบ่งปันให้ทุกคนได้อ่านกันด้วยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2009, 06:50:17 am โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

L๏v€_๏nly_U

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
Re: 04-03-09 :: เรื่องเล่าที่คุณอาจไม่เคยได้ยินมาก่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 มีนาคม 2009, 04:54:42 pm »
อ่านแล้วตื่นตันจริงๆค่ะ ในฐานะที่เป็นคนไทยคนหนึ่ง
เวลาได้อ่าน หรือได้ดู เกี่ยวกับพระราชดำรัสหรือพระราชกรณียกิจ
ก็จะรู้สึกแบบว่า..ตื้นตัน ไม่รู้สิ แบบจะรู้สึกว่าน้ำตามันจะไหลออกมาเอง(คล้ายๆกับพี่มดอ่า)
แล้วยิ่งเวลาที่หนูขี้เกียจทำอะไร แล้วเห็นพระองค์ประกอบพระราชกรณียกิจทางทีวี
ก้จะรู้สึกว่าทำไมเราไม่ทำ ทำไมเราต้องขี้เกียจหละ งานหรือการบ้านเรามีนิดเดียวเอง

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ
จงมีใจเข้มแข็งไว้รับเรื่องร้ายที่จะมีมา hp3:126

*~iQ-sunG~

• สควิบ
  • **
Re: 04-03-09 :: เรื่องเล่าที่คุณอาจไม่เคยได้ยินมาก่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2009, 05:17:58 pm »
ตื่นตันใจจริงๆครับ เห็นในทีวีดูท่านไม่เหมือนกษัติคนอื่นๆ

ท่านขยันมาก ทำหลายสิ่งๆอย่างมากมาย

ดีจริงๆครับ...

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 02:02:47 am »
ขอบคุณน่ะค่ะ พระองค์ทรงเป็นผู้มีพระมหากรุณาธิคุณ เหลือค่ะ

ตรงประโยคที่ ว่า ...

'เราจะรับเงินของเขาได้อย่างไร ในเมื่อเงินที่เขานำมาถวายเรานั้น เป็นเงินที่เกิดจากการขายแผ่นดินของเรา'

ซาบซึ้งจริงๆค่ะ :"D

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 07:29:18 am »
ซึ้งค่ะ เล่นเอาน้ำตาจะไหลเลยค่ะ
ทำให้เรารู้จักคิดไปด้วยน่ะค่ะ...
อ้างถึง
พระราชาอย่างเราต้องการคนที่ซื่อสัตย์

เดี๋ยวนี้มีเเต่คนคดโกงกัน
ชอบประโยคนี้มากเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะที่นำมาฝากกันค่ะ

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 08:31:29 am »
บอกได้คำเดียวว่า...."เป็นบุญของผมที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย"

ท่านทรงทำทุกอย่างเพื่อประเทศของพวกเราจริงๆ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 07:27:44 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

Rak

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 01:48:41 pm »
ขอบคุณครับที่นำมาฝากก

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 09:57:11 am »
เยี่ยมมากๆเลยเน้อ  ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกันอ่า    :)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

Panda North

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009, 09:41:53 am »
ขอบคุณมากค่ะที่นำมาฝากกันค่ะ

โชคดีจริงๆที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย ^o^
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

SMF spam blocked by CleanTalk