ผู้เขียน หัวข้อ: 01/04/53 : ความกดดัน คะแนนสอบ และเพื่อน  (อ่าน 2627 ครั้ง)

willy MVP

• บุคคลทั่วไป
01/04/53 : ความกดดัน คะแนนสอบ และเพื่อน
« เมื่อ: 01 เมษายน 2010, 05:56:51 am »
3 อย่างนี้มันมาในเวลาเดียวกันทุกทีสำหรับเรา

ความกดดัน  >:(  คะแนนสอบ  :o  และเพื่อน...  8)

เอิ่ม...อันที่จริงเรื่องนี้เดือนกว่าแล้วล่ะ ตั้งกะกลางเดือนมีนาน่ะ...
ผลสอบเราออกมาดีเกินคาด สอบได้ลำดับที่ 3 จากทั้งห้อง 50 คน เกรดเฉลี่ย 3.55 ทิ้งห่างลำดับที่ 4 ที่ได้เกรดเฉลี่ย 3.35
เอาล่ะที่นี้...คนที่ได้ที่ 4 น่ะเพื่อนเราเอง แล้วเทอมที่แล้ว คุณเธอได้ที่ 3 เราได้ที่ 4 เกรดไม่ต้องพูดถึง
เอาเป็นว่าเพื่อนเราคนนี้เกรดตกเยอะมากอ่ะ เทอมที่แล้วเพื่อนอีกคนของเราเขาได้ที่ 1 เป็นแก๊งเดียวกัน เพื่อนเราคนนั้นโกรธแทบตาย

แล้วคราวนี้เราแซงเขาเฉยเลยอะ กลัวเขาจะงอนเราแบบนั้น เพราะเขาเป็นหัวหน้าห้อง คนส่วนมากจะตามเขา
แล้วเราก็คนรักเพื่อนอ่ะนะ...ถึงเขาจะไม่ดียังไงเขาก็เพื่อนเรา...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน 2010, 05:58:31 am โดย Muggle_Nut »

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
Re: 01/04/53 : ความกดดัน คะแนนสอบ และเพื่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 เมษายน 2010, 01:55:27 pm »

เรื่องนี้เราก็ไม่รู้จะบอกยังไงดี
เอาเป็นว่า เราเข้าใจจิตใจน่ะ...
เเต่เพื่อนที่เรา ที่เราคบอยู่นั้น
มีไม่ถึง 2คน...เเต่เขาได้มากว่าเรา เราก็ดีใจเเทนเขา
เมื่อเราได้มากว่าเขา เขาก็ดีใจเเทนเราด้วยน่ะ

เพื่อนเเท้กันเขาไม่โกรธเเละไม่งอนด้วย
ตรงกันข้ามเขาจะดีใจเเทนเธอเเล้วถามว่าทำได้ได้มีวิธีใด ... บอกเราหน่อย..ทำนองนี้มากว่า
ถ้าเพื่อนเป็นหัวหน้า เราก็อย่างทำตัวอย่าเด่นมากกว่าเขา
ถ้าเธอพยายามเเล้วเเต่ผลลัพธ์กลับเป็น ศูนย์
ล่ะก็... ควรจะพูดตรงๆไปเลย เอาเเบบเครียร์กันให้รู้เเล้วรู้รอดไปเลย
ว่า เธอไม่อยากจะให้คะเเนนเป็นอย่างนี้อาจ เพราะเหวหน้ามีหน้าที่
รับผิดชอบเยอะกว่าเธอ...หรือ
เพื่อนที่ไม่ได้เป็นหัวหน้า นั้น
ก็บอกตรงๆไปเลยดีกว่าว่าไม่อยากให้ผลเป็นเเบบนี้หรอก
ถ้าเราเลือกผลสอบได้เราก็อยากให้ฌะอมากกว่าเราน่ะ
อะไรทำนองนี้ล่ะ... เหตุการณืเเบบนี้ เราไม่เคยเจอหรอก
เพราะส่วนหนึ่งเราไม่ค่อยมีเพื่อนหรอก...ชอบอยู่คนเดียวเสียมากกว่า

เอาเป็นว่าขอให้ผ่านผ้นไปได้ด้วยดีน่ะ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ล่ะ^^

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 01/04/53 : ความกดดัน คะแนนสอบ และเพื่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 01:44:36 pm »
... ผมก็เคย ครับ ผมได้เกรดน้อยกว่าเพื่อน 0.01 เเต่ อันดับก้ ตกไป 1 อันดับ (จำไม่ได้ว่าได้เท่าไหร่ ประมาณ 3.78)
หลังจากนั้น ก็ พยายาม เเข่งกับเพือนนี้ตลอด จนได้รับชัยชนะ(เวอร์ไปนิด) เเต่ผมก็ดีใจมากที่ ชนะเพืือนได้ ในม.2 เทอมต้น(ครั้งเเรก ม.1เทอมต้น)
ใช้เวลา1 ปีเเต่ก็คุ้มค่ามาก

เเต่ถ้าคิดว่าเค้าจะงอล ลองคิดในเเง่บวกซิครับ เเบบ เพื่อนคนที่ เคยชนะเรา เขานะเอาตำเเหน่งคืน เเทนที่เราจะมาคิดมาก ก็ลองเเข่งกับเพื่อนเลยครับ
เเล้วผลลัพธ์จะออกดีเอง

ยังไงก็ลองคุยกับเพื่อนดูครับ เพื่อนอาจจะไม่คิดในเเบบที่เราคิดก็ได้

Mewziiyer

• หากข้ามีเวทมนตร์ 55555
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ความสุขเดินตามคุณไปทุกพื้นที่ :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 02:51:58 pm »
ถ้าเป็นเรา...

ไม่ได้หยิ่งนะ ถ้าคงจะไม่สนใจหรอก(เพราะทำอะไรไม่ได้)
เราไม่สามารถจะช่วยเขาเรื่องเกรดได้

ในเมื่อเขา ไม่ตั้งใจในเทอมนี้
เราก็ต้องบอกเขาให้ตั้งใจมากกว่านี้
เพราะเกรดมันออกไปแล้วนี่....

ทำยังไงไม่ได้หรอก สิ่งที่เราจะบอกเพื่อนคือ
ไม่เป็นไรนะ เทอมน่าเอาใหม่

ตั้งใจเรียนดิ ยังไงแกก็เก่งกว่าเราอยู่แล้ว ^^

★oGazettEo★

• นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 03:46:28 pm »
เกรดกับเพื่อน ??

ไม่ได้สัมพันธ์กันเลยซักนิด

เราไม่ได้คบกันเพราะเกรดซักหน่อย

หรือเจ้าของกระทู้จะไม่ใช่ ??
เบื่อประเทศไทยจัง~

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2010, 04:17:29 pm »
จะงอนไปทำไมอ่ะ

แค่คะแนนำไม่เห็นเป็นไรนี่

คนเราต้องมีขึ้นๆ ลงๆ บ้างดิ

โอ่........... ปัญญาอ่ะ - -*

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • " Everything " means " Nothing " !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เมษายน 2010, 03:13:38 am »
ไม่แปลกนะ ที่เกรดเป็นอย่างนี้ ..

เพื่อนเธอไม่โกรธหรอกนะ ถ้าเขาคนนั้นมีเหตุผลพอ ^^"

คนเราก็มีเกรดต่ำ เกรดสูงบ้างล่ะนะ

สำหรับคำว่า " เพื่อน " น่ะ เเค่นี้เขาไม่งอลกันหรอกนะ

ที่เทอมก่อน เขานำเธฮ เธอยังไม่ว่าเลยใช่มั้ย

เเล้วจะผิดมั้ยถ้าเทอมนี้เธอจะนำบ้างน่ะ ^__^

เป็นกำลังใจให้นะคะ

willy MVP

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 เมษายน 2010, 07:10:28 am »
เกรดกับเพื่อน ??

ไม่ได้สัมพันธ์กันเลยซักนิด

เราไม่ได้คบกันเพราะเกรดซักหน่อย

หรือเจ้าของกระทู้จะไม่ใช่ ??

เอิ่ม...จะว่าอย่างนั้นก็ได้นะ แต่อันที่จริงน่ะไม่ใช่เราหรอก แต่เป็นเพื่อนที่เราเอ่ยถึง เขาคบคนที่เกรดน่ะ
ส่วนเราก็...คบได้หมด ไม่เลือก แต่มาดูอีกทีก็กลายเป็นพวกหัวกะทิกันไปหมดซะงั้น

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • " Everything " means " Nothing " !!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 03:32:57 am »
ถ้าเพื่อนคนนั้นที่เธอเอ่ยถึงน่ะ คบคนที่เกรด ขอเเนะนำดีกว่าให้เลิกคบไปเลย ^"^

เพราะคำว่า " เพื่อน " คือความผูกพันธ์ ความรักที่เรามีให้กัน ... ^o^

เเต่เธอลองคิดดูสิ ว่าถ้าวันหนึ่งเกรดเธออาจจะน้อยลง --- เพื่อนคนนั้นจะยังอยู่กับเธอไหม ??

เพื่อนคนนั้นจะยังคอยเป็นห่วงเธอ จะรักเธอ อยู่รึเปล่า ?

ถ้ายังคบอยู่ต่อไป คนสุดท้ายที่ต้องเจ็บอาจจะเป็นเธอก็ได้นะ

BoNu$*_^

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010, 05:04:58 pm »
ยังไง เรื่องการเรียนก็ ต้้อง มาก่อน
แต่เรื่องเพื่อนก็เป็นส่วน สำคัญ
เราก็คงต้อง หาเพื่อนคนนึงในห้องที่คิดว่าจะช่วยเป็นที่ปรึกษาได้ มาคุย
เผื่อเพื่อนคนนั้นอาจจะช่วยเราได้
หรือไม่เราก็ต้องไปคุยกะเพื่อนคนที่ เราคะแนนแซงกว่าเอง
 ???

SMF spam blocked by CleanTalk