ผู้เขียน หัวข้อ: 21/04/09 : ยิ่งอยู่เขตร้อนยิ่งได้"ลูกสาว"แต่ถ้าที่หนาวๆจะเกิดลูกชาย  (อ่าน 2363 ครั้ง)

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's

สำนักข่าวต่างประเทศ

รายงานโดยอ้าง ผลการศึกษาข้อมูลของผู้เชี่ยวชาญโรคต่อมไร้ท่อจากมหาวิทยาลัยจอร์เจีย ซึ่งได้เก็บรวบรวมมาจาก 202 ประเทศ ในช่วงระยะเวลา 10 ปี คือตั้งแต่ปี 2540 ถึง 2550 พบว่า ทั่วโลกจะให้กำเนิดลูกชายประมาณร้อยละ 51.3  ส่วนการให้กำเนิดลูกสาวอยู่ที่ร้อยละ 48.7 โดยเฉลี่ย

ผลการศึกษาระบุว่า

การให้กำเนิดลูกสาวหรือลูกชายยังแตกต่างกันไปตามแต่ละพื้นที่ โดยในพื้นที่เขตร้อน อัตราการให้กำเนิดลูกชายจะลดลงมาอยู่ที่ร้อยละ 51.1  โดยเฉพาะในเขตซับซาฮาราของแอฟริกา  อัตราการให้กำเนิดลูกชายจะอยู่ที่ร้อยละ 50.8 เท่านั้น แต่การให้กำเนิดลูกสาวจะมีมากขึ้น  ถือเป็นเรื่องน่าสนใจ เพราะแม้หลายประเทศจะมีความแตกต่างในเรื่องวิถีชีวิตของผู้คน และสภาพเศรษฐกิจสังคม แต่ถ้าอยู่ในเขตร้อนเหมือนกัน  อัตราการให้กำเนิดลูกชายก็จะลดลงโดยทันที

นักวิจัยคาดว่า

อาจเป็นเพราะแสงตามธรรมชาติและอุณหภูมิไปส่งผลกระทบต่อเซลล์สืบพันธุ์ของชายหญิง จึงทำให้เด็กที่คลอดออกมามีแนวโน้มจะเป็นชายหรือหญิงตามอุณหภูมิในพื้นที่ที่อาศัยอยู่ ผลการศึกษาก่อนหน้านี้ ที่ทดลองในสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมตัวเล็ก ๆ  เช่น หนู  พบว่า พวกมันจะให้กำเนิดลูกที่เป็นเพศผู้มากขึ้นในช่วงฤดูหนาว หรือในช่วงที่อากาศค่อนข้างสลัว มีแสงแดดน้อย

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์มติชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 03:20:16 pm โดย 이혁재-슈퍼주니어 »
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
พี่น่าจะไปบอก พวกที่อยากได้ลูกสาวลูกชายนะ อิอิ  ;Dขอบคุณที่นำบทความดีๆมาฝากค่ะ ก๊ากๆๆ  :-X

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
เอ่อ.......

เกิดอาการอึ้ง มันเกี่ยวด้วย ? (ให้จินตนาการว่าตอนนี้ออยกำลังทำหน้าโง่ๆอยู่)

ขอบคุณเฮียแดนมากจ้าสำหรับข่าวอึ้งๆ 55+

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
โห.. .ข่าวนี้มันอึ้งจริง ๆ ไม่เคยรู้หรือคิดสักนิดเลยเรื่องแบบนี้ ,, ,+ขอบคุณนะคะพี่ฮึนฮยอก!

narutojam

• บุคคลทั่วไป
*0* มีอย่างนี้ด้วยนะเนี่ย อิอิ

ขอบคุณมากครับที่นำมาฝาก

ได้ความรู้ขึ้นเยาะเลย ^^

,,'•'M'•' ★ZouL~*

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
    • http://mpotterl3.hi5.com
แค่แสงนะเนี้ย --*-

55 ไม่น่าเชื่อเลย
:o

PSW สนับสนุนให้คนไทย  ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง!!

อย่าลืมอ่านกฎบอรด์ด้วยครับ

=รักPSWเน้อ~!!!!=

ช่วยให้อาหาร กันหน่อยนะครับ !!
อยากมีโปเกมม่อนส่วน ตัว คลิกเลย!

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
แปลกได้อีกอ่า O_O
แบบนี้ถ้าอยากได้ลูกชายก็ต้องไปเกาหลีอ่าสิ ?
(เกี่ยวด้วยเหรอ ? 55)

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
หา ?    8)
ขนาดนั้นเลย  แบบนี้ไม่กลายเป็นว่าถ้าอยากจะได้ลูกสาวก็อยู่ที่ไทย  อยากได้ลูกชายก็อยู่ที่เกาหลี 
ว่าแต่!!  ถ้าอยากได้ผู้ชายดีสักคน  ...  ต้องอยู่ที่ไหนค่ะแดนนี่  5 5 5 +
ขอบคุณมากคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
ก็น่าจะจริงนะ

โลกร้อนขึ้น ลูกสาวเกิดเต็มบ้านเต็มเมือง

ผู้ชายดูเล็กลงไปเลยทีเดียว :-X :P

BO 'BOW*

• สควิบ
  • **
  • ก้รัก ทำให้โลกสดใส ^^,,
    • www.zzz9575.hi5.com
ถึงว่า เมืองไทยมีแต่ลูกสาว
5555

แต่ว่ามันจริงหรอเนี่ยย
^^ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

ความเจ็บ บ ปวดคือ.ส่วนหนึ่ ง' ของการเป็นมนุษย์,,

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
  อ่านะ  เป็นงั้นไป พ่อแม่ของเพื่อนแต้วก็อยากได้ลูกชายมากๆเลย

แต่ได้ลูกสาวมาตั้ง4คนแหน่ะ  อิอิ

ขอบคุณค่ะที่นำมาฝากกันนะ   >:(

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
นับวัน

ย่งที่อะไรมาเป็นตัวกำหนด

มากขึ้ยเรื่อยๆ

^^
Happy and Smile

~Montri~

โอ้ แสงและอุณหภูมิมีส่วน
วัดว่าจะเป็นชายหรือหญิงด้วยหรือนี่
จะได้เอาไปใช้ในอนาคตครับ
ขอบคุณมากนะครับ

Animater

มีงี้ด้วย
ขึ้นอยู่กับแสงและอุณภูมิ - -"

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
๕๕ เหมาะสำหรับการแวงแผนชีวิตค่ะ แต่นั่นมาอนาคต

อย่างว่าแหละค่ะ ต้องหาผู้ชายดีๆ สำหรับการวางแผนอนาคตค่ะ ๕๕

ขอบคุณพี่แดนนะค่ะ :"D

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
อืม~ ชอบเมนท์คุณนายจังค่ะ อยากได้ผู้ชายดีๆ สักคนนี่ต้องทำยังไงหละเนี่ยะ อิอิ

เข้าเรื่องกันเถอะ เรื่องแบบนี้พอจะเข้าใจได้อยู่ค่ะ เพราะถ้าคิดในเชิงวิทยาศาสตร์จริงๆ
ทั้งแสง ทั้งอุณหภูมิมีผลต่อโครโมโซมของเพศชายค่อนข้างมากกว่าเพศหญิงอยู่แล้ว
หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ โครโมโซมเพศชายนั้นมีความอ่อนแอมากว่าโครโมโซมของเพศหญิงนั่นเอง
(อันนี้ลองคิดจากที่เคยเรียนวิทยาศาสตร์สมัยม.ต้นดูนะคะ เท่าที่พอจะจำได้เหมือนเคยได้ยินอาจารย์ที่สอนบอกมาว่าอย่างนี้)

ขอบคุณชายแดนนี่ค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

Niiew

แปลกดีนะ ไม่น่าเชื่อเลย  :o

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะค่ะ ได้ความรู้ใหม่ ๆ ด้วย ^^

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
เป็นความรู้ใหม่ค่ะ  แปลกมาก  เพิ่งรู้

อุณหภูมิ + แสง มีผลต่อการมีบุตรจริงๆ

ขอบคุณพี่ ลีฮยอคแจ  ที่นำมาฝากค่ะ
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
*0* อ่า เล่นเอาอึ้งไป 1 วิ เหอะๆๆๆ

ขอบคุณเฮียแดนมากมายฮะ ^^

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

snippa

• คนโง่ย่อมเป็นเยื่อของคนฉลาด คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ...คนฉลาดที่แกล้งโง่
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • จงตื่นตัวอยู่เสมอ
แล้วที่แบบไหนได้ลูกเป็นกระเทยล่ะ  ขออภัยถ้าขัดหูใคร
เรารัก แฮร์รี่[/font]

NPK

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • dukdik.hi5.com
แล้วที่ผู้ชายสมัยนี้ กลายเป็นผู้หญิงเยอะขึ้น เกี่ยวกับที่โลกร้อนขึ้นป่าวอ่ะ

;D
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีค่ะ
<<NPK>>

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
แปลกดีค่ะ ,, แต่ก็ขอบคุณค่ะ

:D :D

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
อึ้ง....มันเกี่ยวกันด้วยหรือนี่ ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

SMF spam blocked by CleanTalk