ผู้เขียน หัวข้อ: 21/04/52 :: นอนกรนแก้ไขได้  (อ่าน 2003 ครั้ง)

narutojam

• บุคคลทั่วไป
21/04/52 :: นอนกรนแก้ไขได้
« เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 10:23:46 am »
:) :) :) :) :)

เมื่อร่างกายหลับ การหายใจของคนเราจะมีความสม่ำเสมอ เพราะกล้ามเนื้อทุกส่วนจะผ่อนคลาย รวมทั้งกล้ามเนื้อหายใจ เมื่อเกิดความผิดปกติของระบบการหายใจนี้จะทำให้เกิดอาการที่เรียกว่า การนอนกรน ประเภทการนอนกรน

1.ประเภทไม่เป็นอันตราย คือการนอนกรนธรรมดาที่ทำให้เกิดเสียงรบกวน จะไม่เกิดผลเสียต่อสุขภาพ แต่ก่อให้เกิดความรำคาญแก่ผู้อยู่ใกล้ กลุ่มนี้มักมีการอุดกั้นทางเดินหายใจเพียงเล็กน้อย

2.ประเภทที่อันตราย คือการนอนกรนที่มีเสียงไม่สม่ำเสมอกันขณะที่หลับสนิท จะมีเสียงกรนดังสลับกับเบาเป็นช่วงๆ และจะมีช่วงหยุดกรนไประยะหนึ่ง ซึ่งเป็นช่วงที่หยุดหายใจ

การตรวจวินิจฉัยการนอนกรน

ตรวจร่างกายอย่างละเอียดทางหู คอ จมูก เพราะสาเหตุอาจอยู่บริเวณดังกล่าว
ตรวจพิเศษในท่านอน โดยส่องตรวจหลอดลมชนิดอ่อนตัวได้บริเวณโพรงจมูก ตำแหน่งเพดานอ่อนและโคนลิ้น
เอกซเรย์ เพื่อหาตำแหน่งที่ตีบแคบของทางเดินหายใจส่วนบน
ตจรวจ Sleep Test (Polysomnography) เป็นการตรวจการหายใจสัมพันธ์กับการทำงานของหัวใจและสมองขณะหลับ

การป้องกันและการรักษาการนอนกรนของผู้ป่วย

ควบคุมน้ำหนักไม่ให้เกินเกณฑ์ และออกกำลังกายสม่ำเสมอ
หลีกเลี่ยงการนอนหงาย ให้นอนในท่าตะแคงข้าง และให้ศีรษะสูงเล็กน้อย
หลีกเลี่ยงการดื่มแอลกอฮอล์ หรือยานนอนหลับและยากล่อมประสาทก่อนนอน
กรณีที่เป็นการนอนกรนชนิดอันตรายที่มีการหยุดหายใจร่วมด้วย ให้รักษาโดย
-ใช้เครื่องช่วยหายใจ CPAP ครอบจมูกขณะหลับ เพื่อให้หายใจสะดวกขึ้น วิธีนี้ปลอดภัย และได้ผลดีในผู้ป่วยเกือบทุกราย
-Radiofrequency จี้กระตุ้นให้เพดานอ่อนหดตัวลง โคนลิ้นหดตัวลง
-การผ่าตัด เอาส่วนที่ยืดยานออก

อันตรายจากการนอนกรน

ร่างกายอ่อนเพลีย คล้ายนอนไม่พอ ทำให้เกิดผลเสียต่อการเรียนการทำงาน และอาจเกิดอุบัติเหตุ
ไม่มีสมาธิในการทำงาน ความสามรถในการจำลดลง หงุดหงิดอารมณ์เสียง่าย
มีโอกาสเสี่ยงที่จะเป็นโรคความดันโลหิตสูง โรคหลอดเลือดในสมองโรคหัวใจขาดเลือด (อาจทำให้เสียชีวิตทันที เพราะหัวใจทำงานผิดปกติขณะเกิดการหยุดหายใจในช่วงหลับ หรือที่เรียกว่าไหลตาย ขาดสมรรถภาพทางเพศ

ขอบคุณ : เคล็ดลับน่ารู้  จาก  http://school.obec.go.th/watsaohin_pl/index1.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2009, 10:32:06 am โดย mymun_vinsent »

,,'•'M'•' ★ZouL~*

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
    • http://mpotterl3.hi5.com
Re: 21/04/52 :: นอนกรนแก้ไขได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 10:26:22 am »
ดีนะเนี้ยไม่เป็นคนนอนกรน

อะไรจะตามมเยอะเเยอะเลยก็ไม่รู้ TT

PSW สนับสนุนให้คนไทย  ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง!!

อย่าลืมอ่านกฎบอรด์ด้วยครับ

=รักPSWเน้อ~!!!!=

ช่วยให้อาหาร กันหน่อยนะครับ !!
อยากมีโปเกมม่อนส่วน ตัว คลิกเลย!

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
Re: 21/04/52 :: นอนกรนแก้ไขได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 10:28:21 am »
อิอิ ต้องเอาไปบอกกล่าวคนที่บ้านแล้วอ่ะค่ะ ก๊ากๆๆ  ;Dขอบคุณที่นำบทความดีๆมาฝากค่ะ :-X

---“ KIMWOM ”

• สควิบ
  • **
    • http://icedekdee.hi5.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 12:36:34 pm »
ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆที่นำมาฝากนะครับ

สงสัยจะต้องสังเกตุคุนลุงหน่อยละกรนประจำเลย

;D

BO 'BOW*

• สควิบ
  • **
  • ก้รัก ทำให้โลกสดใส ^^,,
    • www.zzz9575.hi5.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 12:53:38 pm »
อ้างถึง
2.ประเภทที่อันตราย คือการนอนกรนที่มีเสียงไม่สม่ำเสมอกันขณะที่หลับสนิท จะมีเสียงกรนดังสลับกับเบาเป็นช่วงๆ และจะมีช่วงหยุดกรนไประยะหนึ่ง ซึ่งเป็นช่วงที่หยุดหายใจ

หยุดหายใจเลยเหรอ !  น่ากลัวจังเลยค่ะ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ^^

ความเจ็บ บ ปวดคือ.ส่วนหนึ่ ง' ของการเป็นมนุษย์,,

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 01:26:47 pm »
เวลาเข้าค่ายอ่านะ  เพื่อนแต้วแต่ละคนก็จะได้เห็นธาตุแท้กันก็ตอนนอนหลับนี่แหล่ะ 55+
ค่อยยังชั่วนะที่ไม่นอนกรน  แอบน่ากลัวนิดนะเนี่ย
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน    ;D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 01:36:57 pm »
อ่อ

เคยอ่นมาบ้างแล้วเหมือนกัน

บางทีเป็นแต่ไม่รู้ว่าอันตรายก็น่ากลัวจังเลย
Happy and Smile

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 06:54:03 am »
นอนกรนหรอค่ะ ไม่เคยค่ะ เคยแต่ขบฟันกันเวลานอน

ขอบคุณนะค่ะ :"D

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 04:20:09 pm »
อืม อันนี้ก็เคยดูใน TV มาบ้างแล้วค่ะ เกี่ยวกับการ นอนกรน

แต่โรค นอนกรน นี้ อันตรายจัง  ทำให้ถึง ตายด้วย  0-0

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ  ^^

Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 02:10:51 am »
การนอนกรนเนี่ยอันตรายจริงๆเลยนะคะ
แต่ส่วนใหญ่คนที่นอนกรนมักจะไม่ค่อยรู้ตัวกันซักเ่ท่าไหร่
ต้องให้เพื่อนๆหรือคนที่นอนกับด้วยบอกถึงจะรู้ตัว
เผลอๆบางคนกลับปฏิเสธอีก
เวรจริงๆเลยค่ะ
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 04:11:26 am »
ดีจริงที่ไม่เคยนอนกรน เคยแต่นอนน้ำลายไหล  เหอะ ๆ ,, ,+ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

snippa

• คนโง่ย่อมเป็นเยื่อของคนฉลาด คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ...คนฉลาดที่แกล้งโง่
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • จงตื่นตัวอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 01:51:36 pm »
ไม่รู้เรากรนหรือเปล่าหลับแล้วไม่รู้เรืองเลย
เรารัก แฮร์รี่[/font]

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 03:12:22 pm »
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆครับ พ่อผมน่ะกรนเสียงดังสุดๆ - -* เหอะๆๆๆๆ

นอนไม่หลับเพราะพ่อเนี่ยแหละ เหอๆ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

ministelmaki

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 เมษายน 2009, 05:12:36 am »
สงสัยผมต้องไปบอกพ่อ กับแม่ ซะแล้ว
แต่สำหรับผมไม่กรนอะครับแต่ผมกัดฟันมีวิธีแก้ไหมครับ
TMH[P]

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2009, 01:32:05 am »
ขอบคุณมากค่ะ ... จะเอาไปใช้กับพ่อ

;D ;D

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 เมษายน 2009, 10:48:22 am »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาฝากกันค่ะ :D

Animater

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 เมษายน 2009, 07:43:01 pm »
ง่าาา
พ่อเราก็เป็น
แบบต้องคอยปลุกเค้าอยู่บ่อยๆ
เกรงใจเหมือนกัน  แต่กลัวแกหลับไปเฉยๆเลย (ตายอ่านะ)

SMF spam blocked by CleanTalk