ผู้เขียน หัวข้อ: 12/05/09 :: ปิดแหล่งท่องเที่ยว อุทยานแห่งชาติหาดเจ้าไหม  (อ่าน 1471 ครั้ง)

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
อช.หาดเจ้าไหมปิดแหล่งท่องเที่ยวทางทะเล (กรุงเทพธุรกิจ)

เมื่อวานนี้ (10 พฤษภาคม) นายเดชา นิลวิเชียร หัวหน้าอุทยานแห่งชาติหาดเจ้าไหม เปิดเผยว่า เนื่องจากฝั่งทะเลอันดามันเข้าสู่ช่วงโลซีซั่น ดังนั้นในวันที่ 15 พฤษภาคมนี้เป็นต้นไป อุทยานแห่งชาติหาดเจ้าไหมได้ปิดแหล่งท่องเที่ยวทางทะเลชั่วคราว ถึงวันที่ 15 พฤศจิกายน 2552 เนื่องจากคลื่นลมแรง เกิดฝนฟ้าคะนอง อาจไม่ปลอดภัยแก่นักท่องเที่ยว รวมทั้งให้ธรรมชาติทางทะเลได้ฟื้นตัว

ส่วนที่เกิดเรือนักท่องเที่ยวล่มหน้าถ้ำมรกตก่อนหน้านี้ ทุกฝ่ายได้เข้าไปช่วยเหลือนักท่องเที่ยวอย่างรวดเร็วมาก ทำให้อุบัติเหตุวันนั้นไม่มีนักท่องเที่ยวบาดเจ็บหรือเสียชีวิตแม้แต่รายเดียว ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าวคงไม่ส่งผลต่อการท่องเที่ยวของทะเลตรัง เพราะเป็นอุบัติเหตุเกินความคาดหมาย แต่ถือว่าเหตุการณ์วันนั้นจะเป็นบทเรียนให้ผู้เกี่ยวข้องทุกฝ่ายได้เป็นอย่างดี

อย่างไรก็ตาม ยอมรับว่าอุบัติเหตุดังกล่าวสร้างความเสียหายพอสมควร ไม่ว่าจะเป็นตัวเรือ และทรัพย์สินของนักท่องเที่ยว ซึ่งได้เข้าแจ้งความเพื่อขอชดให้ค่าเสียหายไว้ขณะนี้กว่า 1 ล้านบาท

นายเดชา กล่าวว่า จากเหตุการณ์เรือนักท่องเที่ยวล่มบริเวณหน้าถ้ำมรกต ซึ่งตรงกับช่วงวันหยุดยาว พบว่ายังมีนักท่องเที่ยวจำนวนหนึ่งยอมเสี่ยงไปเที่ยวถ้ำมรกต เพราะหากไปเที่ยวทะเลตรังและไม่ได้เข้าถ้ำมรกต เหมือนกับมาไม่ถึงทะเลตรัง แม้บางช่วงเกิดคลื่นลมแรง ไม่สามารถเข้าถ้ำมรกตได้ก็ตาม แต่นักท่องเที่ยวก็ยอมเสี่ยง

ขณะที่บริเวณชายหาดปากเมง หาดเจ้าไหม หยงหลิง มีนักท่องเที่ยวซึ่งส่วนใหญ่มาเที่ยวแบบครอบครัวเล่นน้ำทะเลอย่างสนุกสนาน แม้จะมีคลื่นลมแรง แต่จากการชายหาดปากเมงไม่ลาดชัน ทำให้คลื่นแตกตัวก่อนถึงฝั่ง จึงไม่อันตรายต่อเด็กเล็กๆ ที่มาเล่นน้ำทะเลบริเวณชายหาดแต่วัน โดยเฉพาะช่วงวันหยุดยาวเป็นจำนวนมาก

Cradit :: www.kapook.com

Tarariw

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
อยากไปจัง แต่น่าเสียดายปิดซะแล้ว

ขอบคุณที่นำมาฝากนะ

dew_16

• บุคคลทั่วไป
เรายังไม่เคยไปเลย

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
ไม่เคยไปเหมือนกันค่ะ และก็ไม่เคยได้ยินชื่อด้วย (อิอิ แบบว่าไม่เคยรู้อะไรเลย อ่าค่ะ ฉลาดน้อยเกิน) 55+ ขอบคุณที่นำข่าวมาบอกกันค่ะ  :-[

TricksteR

ดีแล้วที่เค้าปิด เท่าที่อ่านดู ถ้าเสียหายเยอะถึง1ล้านบาทแสดงว่าต้องรุนแรงมาก สิ่งที่เรากลัวที่สุดคือ สึนามิ :'(

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ยังไม่เคยไปเลยค่ะ  แต่ที่ปิดก็เพื่อนความปลอดภัยนะ ;D

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
ยังไม่เคยไปเลยอ่า  ปิดไปซะละ 

ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก   :'(

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
ไม่เคยไปจ้า :P

จบข่าว+++

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
จริงๆอากาศแบบนี้  ไม่ว่าจะเล่นน้ำที่ไหนก็ควรจะระวังเอาไว้ดีที่สุด
เพราะแยกไม่ออกระหว่างฤดูฝนปกติ  หรือพายุเข้า   :P
ขอบคุณคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
ง่าส์ .. ใจร้ายจัง

ยังไม่ได้แวะไปเที่ยวเลยอะ T^T

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ กระซิกๆๆ

SMF spam blocked by CleanTalk