ผู้เขียน หัวข้อ: 02/04/52 :: ฮือฮาในญี่ปุ่น "เป็นคนแบบไหนดูได้จากกรุ๊ปเลือด"  (อ่าน 3365 ครั้ง)

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
เอเจนซี - ในญี่ปุ่นคำถามว่า คุณเลือดกรุ๊ปไหน เป็นมากกว่าการพูดคุยกันธรรมดา เพราะมันอาจเป็นคำถามสำคัญที่สุดซึ่งเกี่ยวข้องกับทุกอย่างนับตั้งแต่การเลือกคู่ไปจนถึงการได้งาน ขณะที่หลายฝ่ายวิจารณ์ว่า เป็นการเหยียดผิว

ในปีที่ผ่านมา หนังสือ 4 เล่มจาก 10 เล่มที่ขายดีที่สุดในญี่ปุ่น เป็นเรืองราวเกี่ยวกับว่า กรุ๊ปเลือด

กำหนดบุคลิคลักษณะได้อย่างไร ทั้งนี้ เป็นการเปิดเผยของ โทฮัน ผู้จัดจำหน่ายหนังสือรายใหญ่ที่สุด

ของญี่ปุ่น ขณะที่บันเกฮิชา ผู้ผลิตหนังสือชุด 4 เล่มนี้ ซึ่งแบ่งเป็น บี โอ เอ และ เอบี เผยว่าขายได้ทั้งหมดกว่า 5 ล้านเล่ม

ทากุ คาเบยา บรรณาธิการของบันเกอิชา คิดว่าแรงดึงดูดดังกล่าวเกิดจากการที่ผู้อ่านแต่ละคนจะได้รับการยืนยันภาพลักษณ์ของตนเอง
โดยผู้อ่านจะค้นพบคำนิยามจากกรุ๊ปเลือดของพวกเขา

ในหนังสือนิยามว่า คนกรุ๊ปเอ จะเป็นพวกเพอร์เฟกชั่นนิสต์ผู้อ่อนไหว แต่กังวลเกินกว่าเหตุ ขณะที่กรุ๊ปบี จะร่าเริงแต่พึลึกและเห็นแก่ตัว
ด้านกรุ๊ปโอ จะเป็นคนอยากรู้อยากเห็น เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แต่ดื้อรั้น ส่วนกรุ๊ปเอบี จะมีความเป็นศิลปิน แต่ลี้ลับและคาดไม่ถึง

ทั้งหมดดังกล่าวดูเหมือนจะเป็นการดูโชคชะตาราศรี แต่ดูเหมือนว่าสาธารณะชนชาวญี่ปุ่นจะไม่แคร์

แม้แต่นายกรัฐมนตรีทาโร อาโซะ ยังพิจารณาเห็นความสำคัญของกรุ๊ปเลือดมากเพียงพอที่จะระบุในประวัติส่วนตัวบนเว็บไซต์ของเขาว่า
เขาเป็นคนเลือดกรุ๊ป เอ ขณะที่อิชิโร โอซาวา ผู้นำฝ่ายค้านนั้นอยู่ในกรุ๊ปบี

ทุกวันนี้กรุ๊ปเลือดปรากฎอยู่ในเกมนินเทนโด และในกระเป๋านำโชค ซึ่งเป็นของกระจุกกระจิกของผู้หญิงก็ปรับให้เข้ากับกรุ๊ปเลือดด้วย
นอกจากนี้ เครือข่ายโทรทัศน์เตรียมที่จะออนแอร์ละครเกี่ยวกับผู้หญิงที่หาสามีตามกรุ๊ปเลือดด้วย

ยังไม่หยุดเท่านั้น

บริษัทจัดหาคู่ ยังจัดทดสอบความเข้ากันได้ระหว่างกรุ๊ปเลือด ขณะที่บางบริษัทตัดสินใจเกี่ยวกับการทำงานของพนักงานตามกรุ๊ปเลือดด้วย

เด็กๆ ในโรงเรียนอนุบาลบางแห่งถูกแบ่งกลุ่มตามกรุ๊ปเลือด ขณะที่ทีมซอฟท์บอล์ที่ได้เหรียญทองในโอลิมปิกที่กรุงปักกิ่งก็ใช้ทฤษฏีการฝึกซ้อม
แบ่งตามกรุ๊ปเลือดของนักกีฬาแต่ละคนด้วย

อย่างไรก็ตาม ใช่ว่าทุกคนจะเห็นความบ้าคลั่งนี้เป็นเรื่องไร้อันตราย จนทำให้เกิดคำว่าบุรา ฮารา ซึ่งหมายถึงการคุกคามจากกรุ๊ปเลือด

จุนอิชิ วาดายามา เจ้าหน้าที่กระทรวงสาธารณะสุข สวัสดิการ และแรงงานของญี่ปุ่นกล่าวว่า แม้จะมีการเตือนซ้ำหลายครั้ง
บริษัทหลายแห่งยังถามกรุ๊ปเลือดในการสัมภาษณ์งาน โดยไม่สนใจว่าสิ่งนี้จะนำไปสู่การเลือกปฏิบัติ

ด้านซาโทรุกิกุจิ ศาสตราจารย์ด้านจิตวิทยาจากมหาวิทยาลัยชินชุกล่าวว่า กรุ๊ปเลือดนั้นกำหนดจากโปรตีนในเลือด และไม่เกี่ยวข้องอะไรเลยกับบุคลิกภาพ

มันเป็นแค่วิทยาศาสตร์ปลอมๆ แนวคิดทึ่ส่งเสริมให้คนตัดสินผู้อื่นจากกรุ๊ปเลือด โดยที่ไม่พยายามเข้าใจพวกเขาในฐานะเป็นมนุษย์ มันเหมือนกับเป็นการเหยียดผิว เขากล่าว

ทั้งนี้ ทฤษฎีการใช้กรุ๊ปเลือดมีที่มานานมาพอสมควรแล้ว

ทฤษฎีนี้มีที่มาจากพวกนิยมลัทธินาซี โดยรัฐบาลทหารญี่ปุ่นรับมาในช่วงทษวรรษ 1930 เพื่อการแพร่สายเลือดทหารที่ดีกว่า
แนวคิดนี้ค่อยๆ จางหายในหลายปีต่อมา จนกระทั่งก็เริ่มกลับมาอีกครั้งในทศวรรษ 1970 เมื่อมาซาชิโกะ โนมิ ทำให้แนวคิดกรุ๊ปเลือดได้รับความสนใจมาก
โดยปัจจุบัน โทชิตากะ ลูกชายของเขา นำมันมาส่งเสริมผ่านกลุ่มองค์กรเอกชนชื่อฮิวแมนไซน์เอบีโอเซ็นเตอร์
โดยระบุว่า องค์กรไม่ได้ตั้งใจที่จะจัดหรือตัดสินคน แต่ต้องการทำให้ความสัมพันธ์ระหว่างมนุษย์ราบรื่นและดึงพรสววรค์ที่ดีที่สุดของมนุษย์ออกมา

อย่างไรก็ตาม หนังสือดังกล่าวปิดท้ายด้วยการตั้งคำถามว่า เรารู้สึกอย่างไรกับผลการแบ่ง และทิ้งท้ายว่า เราจะเป็นอย่างไรนั้นขึ้นอยู่กับการตัดสินของเราเอง

ข้อมูลจาก
http://www.manager.co.th + popcornfor2

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

เบอร์ตี้บอตต์

• :เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย !!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • First Penguin .. ^ ^ ..
อะโห...กรุ๊ปเลือดนี่มันมีอิทธิพลกับชีวิตขนาดนี้เลยเหรอค่ะเนี่ยย..

บริษัทหลายแห่งยังถามกรุ๊ปเลือดในการสัมภาษณ์งาน โดยไม่สนใจว่าสิ่งนี้จะนำไปสู่การเลือกปฏิบัติ

ข้อมูลนี้เพิ่งจะรู้ค่ะ..แล้วถ้าตอบไปว่าเลือดกรุ๊ปโอแล้วเค้าจะรับทำงานไหมเนี่ยย 55++ อยากรู้อยากเห็น เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แต่ดื้อรั้น ..
ส่วนตัวสนอยุ่อย่างเดียวเกี่ยวกับกรุ๊ปเลือดคือ จะได้ดูดวงตัวเองถูก เหอ เหอ

ขอบคุณบทความดี ๆ นะค่ะ  :D

p@kka

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
เคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับกรุ๊ปเลือดมีชื่อว่าหนุ่มตัวร้ายผู้ชายกรุ๊ปบี
เป็นเรื่องแปลมาจากข้างบนนี่แหละ
แต่ก็ไม่น่าเชื่อนะว่าจะมีคนเอากรุ๊ปเลือดมาแบ่งคนกัน
ก็ขอบคุณนะค่ะที่นำมาฝากกัน
~ I Love Harry Potter ~

scoutarm

• มนุษย์หมาป่า
 :oไม่น่าเชื่อว่าแค่กรุ๊ปเลือด
จะมาแบ่งการทำงาน ของคน

TricksteR

อ่านะ รู้สึกว่าคนญี่ปุ่นเค้าจะเชื่อเรื่องการทำนายแบบ จริงจัง แล้วก็เชื่อจริงๆจังๆ แต่ไม่รู้ว่าใช่รึเปล่าพอมาอ่านนี่แล้วก็เริ่มคิดแบบนี่อะนะ :P

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
มันเป็นเหมือนดาบ 2 คมเหมือนกันนะคะ เข้าทำนองเดียวกับบริษัทหลายๆ บริษัทที่ดูโหงวเฮ้งในการรับเข้าทำงานเช่นกัน
ถ้านำมาใช้อย่างพอดีก็คงจะเป็นไปตามที่หนังสือเล่มนี้ตั้งใจไว้คือต้องการดึงส่วนดีที่สุดของมนุษย์แต่ละกรุ๊ปเลือดออกมา
แต่ถ้าเชื่อกันจริงจังถึงขั้นสุดขั้วอันนี้ก็อาจก่อให้เกิดกรณีคล้ายคลึงกับการเหยีดสีผิวได้เช่นกัน

โดยส่วนตัวก็มีโอกาสได้อ่านเกี่ยวกับกรุ๊ปเลือดมาบ้างพอสมควร และถ้าตัดสินจากตัวเองก็คิดว่าบุคลิคหลายๆ
อย่างตามที่หนังสือเหล่านั้นระบุไว้ก็ค่อนข้างตรงกับตัวเองถึงกว่า 70 % เลยทีเดียว แต่นั่นก็ไม่ได้เป็นตัวชี้วัดว่า
ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกี่ยวกับทฤษฎีการแบ่งกรุ๊ปเลือดจะเป็นไปตามนั้นหมดทุกอย่าง เพราะสุดท้ายแล้วคนเราแต่ละคนนั้นมีบุคลิคภาพบางอย่างที่ซับซ้อน
ซึ่งแม้แต่ทฤษฎีหลายๆ ทฤษฎีในโลกก็ไม่สามารถอธิบายได้ เห็นได้ว่าข้อความทิ้งท้ายของหนังสือเล่มนี้เป็นสิ่งที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด

อ้างถึง
เราจะเป็นอย่างไรนั้นขึ้นอยู่กับการตัดสินของเราเอง

และเพิ่มเติมอีกหน่อยคือ เราจะเป็นอย่างไรนั้นขึ้นอยู่กับตัวเราเองเป็นผู้เลือกที่จะทำให้มันเป็นไปตามที่เราต้องการ
ชีวิตเราส่วนหนึ่งคือโชคชะตา อีกส่วนคือเราเป็นผู้กำหนด

ขอบคุณคุณนายค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
โอ้  :o ไม่อยากจะเชื่อเลยว่า กรุ๊ปเลือดจะมีผลต่อชีวิตมากมายขนาดนั้น

แต่ก็อย่างที่บอกไว้ว่า เราจะเป็นอย่างไรนั้นขึ้นอยู่กับการตัดสินของเราเอง

ขอบคุณค่ะ
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
ขอบคุณมากเลยนะค่ะ ตรงมากเลยทีเดียว

คนกรุ๊ปเอ จะเป็นพวกเพอร์เฟกชั่นนิสต์ผู้อ่อนไหว แต่กังวลเกินกว่าเหตุ

เป็นพวกวิตกจริตอย่างง่ายๆนะค่ะ ๕๕

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
โอ้ เรื่องแค่นี้ก็นำมาตัดสินได้เนอะ

ไม่น่าเชื่อเลยว่า คนเราเขาไม่ได้ดูที่ความสามารถหรือ

ขอบคุณคนสวยนะคะที่นำมาฝากกัน

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
อ้างถึง
ด้านกรุ๊ปโอ จะเป็นคนอยากรู้อยากเห็น เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แต่ดื้อรั้น

ก็จริงอย่างที่ว่าอ่า  เพียงกรุ๊ปเลือดเราก็สามารถบอกนิสัยใจคอได้แล้วเน้อ
สุดยอดจริงๆเลย  ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน   :)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

~Montri~

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากนะครับที่นำมาฝาก
โห...ถึงขนาดนี้เลยหรอเนี่ย
อยากรู้จังเลยของผมจะได้งานอ่ะไรเนี่ย :D

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
- -* ช่างคิดดีจริงๆ เหอะๆๆๆ คนเรามันไม่ใช่ว่าจะเป็ฯไปตามกรุ๊ปเลือดซะหน่อย

มันขึ้นอยู่กับนิสัยใจคอของแต่ละคนมากกว่า เหอๆๆ ยังไงก็ขอบคุณพี่นานะครับ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
ขอบคุณมากๆเลยนะครับสำหรับข้อมูลดีๆ ถ้าเกิดเป็นแบบนี้จริง มันเกี่ยวกันตรงไหนเนี๊ยะ
กับการทำงานราบรื่นไม่ราบรื่น ต้องอยู่กันด้วยความหลากหลายสิ  :o
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
ขอบคุณซ้อนา สำหรับข้อมูลดีๆครับ !

กรุ๊ปเลือดนี่ อัศจรรย์จริงๆนะ  สามารถบอกลักษณะท่าทาง

บุคลิก หรือนิสัยใจคอได้หลายๆอย่างจริงๆ  (ตรงบ้างไม่ตรงบ้าง)

แต่อย่างไหรก็ตาม คนจะรักกันชอบกัน

ออยคิดว่ามันขึ้นอยู่กับความเข้าอกเข้าใจกันอ่ะเนอะ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2009, 05:29:40 am โดย + , SORRY★SORRY ๑๒๙* »

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

winny

โห

ไม่น่าเชื่อ

แต่ดูในบทความกรุ๊ปเลือดมีความสำคัญมากเลยง่ะ

แต่ยังไงก็ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะค่ะ

Rak

ขอบคุณที่นำมาฝากครับ

Mooky

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • เธอ(ทั้งคู่)สวยยยยยยยยยย
ไม่น่าเชื่อว่าจะมีการเเบ่งคนตามกรุ๊ปเลือดถึงขนาดนี้ ความรู้ใหม่เลยค่ะ เเต่เคยอ่านการ์ตูนกรุ๊ปเลือดของเกาหลีที่เคยเอามาลงในบอร์ด ฮามากๆเลยล่ะค่ะ :D
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ :)
Live as if you were to die tomorrow,Learn as if you were to live forever.

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ  :) ;)

Niiew

ขอบคุนที่เอามาฝากค่ะ  :)

เปนอารัยที่น่าสนจัยดี :-\

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
ขอบคุนที่เอามาฝากค่ะ  :)

เปนอารัยที่น่าสนจัยดี :-\

^
^
^

ขอโทษนะคะ ช่วยใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะคะ

เป็นหนังสือที่น่าสนใจดีมากเลย ' ' ไม่ใช่แค่กรุ๊ปเลือดแต่เป็นตั้งกรุ๊ปเลือด' ' ,, ,ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

sanandam

"ด้านกรุ๊ปโอ จะเป็นคนอยากรู้อยากเห็น เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แต่ดื้อรั้น" ใช่เลย :-\

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ คับ ;)

NPK

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • dukdik.hi5.com
 :o

กรุ๊ปเลือดบอกอะไรได้มากมายขนาดนั้นเลยหรอ

ขนาดโรงเรียนอนุบาลยังแบ่งเลย เหอะๆ
<<NPK>>

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
 :D
ขอบคุณสำหรับข้อมูลdd และใหม่ๆ ที่นำมาฝากนะจ๊ะ

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ามันมีแบบนี้ด้วยหรอ..

first..กริฟฟินดอร์

Panda North

*o* เหลือเชื่อจริงๆค่ะ

แต่ก็ตรงดีนะคะ "กรุ๊ปโอ จะเป็นคนอยากรู้อยากเห็น เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แต่ดื้อรั้น" ฮ่าๆ

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

พีท

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
ไม่น่าเชื่อจิงๆ

keri

• มักเกิ้ล
  • *
กรุ๊ปเลือดมันมีอิทธิพลขนาดนี้เลยหรือ 8) 8) 8)

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
ว๊าว ,, ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

SMF spam blocked by CleanTalk