ผู้เขียน หัวข้อ: 16/03/52 : ไม่จริงหรอกนะว่าถ้า 'กินมื้อดึกแล้วจะอ้วน'  (อ่าน 4129 ครั้ง)

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
       หลาย ๆ ท่านกลัวว่ากินอะไรในตอนดึกแล้วจะทำให้เราอ้วนกว่ากินช่วงเวลาอื่นอาจดีใจเพราะ ผลการศึกษาล่าสุดในสหรัฐฯค้นพบ แม้จะกินข้าวดึกแค่ไหนก็ไม่ได้เกี่ยวกับน้ำหนักตัวที่จะเพิ่มขึ้นเลย

จากการรายงานในการประชุม Society for Neuroscience ที่นิวออลีนส์ ของนักวิทยาศาสตร์จากมหาวิทยาลัยโอเรกอน เฮลธ์ แอนด์ ซายส์ ในสหรัฐอเมริกาซึ่งได้ทำการทดลองกับลิงเพศเมีย 47 ตัว ระบุว่า คำกล่าวอ้างที่ว่าการกินในตอนดึกจะทำให้น้ำหนักเพิ่มนั้นอาจเป็นแค่เพียงแค่ความเชื่อของคนเมืองที่ไม่สมเหตุสมผลนัก

ดร. จูดี้ คาเมรอน และเพื่อนร่วมงาน ค้นพบเรื่องดังกล่าวโดยบังเอิญ จริงๆแล้วพวกเขาต้องการจะศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับความสัมพันธ์ระหว่างฮอร์โมนเพศหญิงกับน้ำหนักตัวที่เพิ่มขึ้น

ในส่วนหนึ่งของการศึกษา พวกเขาได้ผ่าตัดเอามดลูกของลิง 19 ตัวจาก 47 ตัวออก ซึ่งลิงตัวที่ถูกผ่าตัดเอามดลูกออกนั้นจะทำให้ระดับฮอร์โมนเพศหญิง นั่นก็คือ เอสโตรเจนและโปรเจสเตอโรน ลดลง เหมือนกันช่วงของวัยหมดประจำเดือน และพบว่า ลิงทั้ง 19 ตัวนั้นจะเริ่มกินเยอะขึ้นเรื่อยๆส่งผลให้น้ำหนักตัวก็เพิ่มขึ้นตามไปด้วย

ดร. คาเมรอน กล่าวว่า "การขาดฮอร์โมนสองตัวนี้ทำให้ลิง 67% กินอาหารเพิ่มขึ้น และอีก 5%มีน้ำหนักตัวมากขึ้นภายในไม่กี่สัปดาห์" นักวิทยาศาสตร์กลุ่มนี้พบด้วยว่าระดับของฮอร์โมนเลปติน เพิ่มขึ้นในลิงเหล่านี้ ซึ่งเลปตินสร้างขึ้นจากเซลล์ไขมัน และมีผลต่อการกิน

ผลการศึกษาก่อนหน้านี้พบว่าผู้หญิงหลายคนเริ่มมีน้ำหนักตัวมากขึ้นเมื่อเข้าสู่ช่วงวัยหมดประจำเดือน โดยนักวิทยาศาสตร์เชื่อว่าการค้นพบของพวกเขาจะนำไปสู่การรักษาเพื่อต่อสู้กับปัญหาโรคอ้วน

ช่วงเวลากับมื้ออาหาร
ในระหว่างการศึกษา นักวิทยาศาสตร์ยังพบด้วยว่าในแต่ละวันนั้นลิงกินอาหารในช่วงเวลาที่ต่างกันไป ส่วนใหญ่จะกินในตอนเย็นและกลางคืน แต่พวกเขาก็ไม่พบความเชื่อมโยงระหว่างเวลาที่ลิงกินอาหารกับน้ำหนักของพวกมันที่เพิ่มมากขึ้น

อ้วนไม่อ้วนมันอยู่ที่แคลอรี
"ตลอดเวลาที่ผ่านมา เรามักจะได้รับการบอกเล่าว่าควรหลีกเลี่ยงมื้อดึก เพราะมันจะทำให้เราน้ำหนักมากขึ้น" ดร. คาเมรอนกล่าว "อย่างไรก็ตาม ก็ไม่มีการศึกษาที่จะสนับสนุนความเชื่อพื้นๆนี้ ซึ่งมันอาจเป็นเพียงแค่เรื่องเล่าๆต่อๆกันมาก็ได้" และว่า "ในการศึกษาเรื่องนี้ เราได้บันทึกเวลาที่ลิงกินอาหาร ลิงบางตัวกินช่วงเย็นและช่วงกลางคืน แต่ช่วงเวลาที่กินกับน้ำหนักก็ไม่ได้เกี่ยวพันกันเลย"

ทั้งนี้ นายไนเจล เดนบี้ จากสมาคมโภชนาการของอังกฤษก็ได้ออกมาสนับสนุนการค้นพบดังกล่าว โดยชี้ว่าจุดสำคัญที่สุดอยู่แคลอรี ไม่ว่าจะเป็นเวลาไหนก็ตามที่กินอาหาร หากแคลอรีมากก็ทำให้น้ำหนักเพิ่มได้ เขากล่าวว่า "จริงๆแล้วร่างกายของคุณไม่ได้สนใจหรอกว่าจะกินเวลาไหน มันเป็นแค่ความเชื่อเท่านั้น ผมคิดว่าเมื่อเราย้อนกลับไปตอนที่คนเริ่มสนใจเกี่ยวกับการกิน ก็จะพบว่าเรามักจะกินพวกขนมขบเคี้ยวที่เต็มไปด้วยไขมันในตอนกลางคืนขณะที่เราดูทีวี ดังนั้นเพื่อที่จะทำให้เราหลีกเลี่ยงที่พฤติกรรมดังกล่าว พวกเขาก็เลยตั้งกฎขึ้นมาว่าเราควรกินเมื่อใด"

ไนเจล ยังแนะอีกว่า "จริงๆแล้วถ้าเราจำเป็นที่จะกินหลัง 6 โมงเย็น หรือ 2 ทุ่ม มันน่าจะดีกว่าถ้าเราจะนั่งลงและกินอาหารเป็นมื้อๆไปเลย ไม่เช่นนั้นคุณอาจจะเสี่ยงกับการสวาปามอาหารอ้วนๆก็เป็นได้"

ที่มา :  SHYTALAYCLUB.COM
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 16/03/52 : ไม่จริงหรอกนะว่าถ้า 'กินมื้อดึกแล้วจะอ้วน'
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 05:04:20 am »
ขอบคุณน่ะค่ะ ไม้อ้วนหรอก แต่กลัวอืด ๕๕

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
Re: 16/03/52 : ไม่จริงหรอกนะว่าถ้า 'กินมื้อดึกแล้วจะอ้วน'
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 06:26:30 am »
เหอะ ๆ เสียดายจังเราอุตสาห์กินดึกๆ ว่าทำไมน้ำหนักไม่เพิ่มสักที,,+ ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 07:32:55 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ แบบว่าอันตัวข้าน้อยกินมื้อดึกบ่อยๆ
อยากอ้วนแต่เพราะเหตุใดน้ำหนักลดหนอ  :o
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 08:40:28 am »
เร๊ปบน แม่ไก่อยากอ้วน

แต่ข้าน้อยอยากผอม T[]T
ลดมื้อดึกแล้วเชียว แต่ดันลดไม่ได้ โฮก ~

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

Nightlady

• มักเกิ้ล
  • *
  • Twilight~
    • ++Western Music++
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 08:56:14 am »

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ

เมื่อไร จะลดน้ำหนัก กับเขาได้สักที !~
I couldn’t live with myself if I ever hurt you.You don’t know how it’s tortured me.

Animater

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 09:07:11 am »
ว้าวว  ทีนี้จะได้ไม่ต้องห่วงเวลากินข้าวดึกๆ  ^^

elva

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 10:59:40 am »
เย้  รู้สึกดีใจจัง จะได้ไม่พยายามอดอาหาร

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 11:06:23 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ เเต่ว่า กินมื้อไหน จะอ้วนสุดล่ะครับ อยากอ้วน น้ำหนัก ยังไม่ถึงมาตราฐานเลย

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 01:23:10 pm »
ทุกวันก็กินข้าวดึกพอสมควร
มิน่าทำไมถึงไม่อ้วน เพราะมันไม่มีผลนี่เอง - -

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 01:31:44 pm »
อ่าาา ดีแล้ว เพราะ กินข้าวดึกๆบ่อย 555  ;D

แพรรี่ มาแลกน้ำหนักกันเถอะ 555 เขาอยากผอมมม~

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

Phantom

• Staff - T
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 01:54:57 pm »
ปกติก็ไม่กินอยู่แล้ว ปกติก็อ้วนอยู่แล้ว - -"
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า

winny

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 02:55:00 pm »
โห

ขอบคุณมากเลยนะค่ะ

ตอนแรกก็คิดว่ามันกินดึกมันน่าจะอ้วนนะค่ะ

เพราะได้เผาผลาญพลังงานน้อยอ่ะ

แต่จะกลับไปพิจารณาดูอีกที

หลังจากได้อ่านบทความนะค่ะ^^

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 02:59:09 pm »
เมื่อก่อนถ้าเกิน 1 ทุ่มจะไม่กินอะไร
แต่เดี๋ยวนี้ทำแบบนั้นไม่เคยได้ เพราะกว่าจะถึงกลับถึงบ้านก็มืดค่ำ
แล้วมันก็หิวมากมาย บางวันกินข้าวเย็นตอน 4 ทุ่ม 5 ทุ่มก็ยังทำมาแล้วเลย
ผลก็คือ ตัวบวมเอาๆ ใครอยากอ้วนมาแบ่งไปที  :'(

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 05:44:27 pm »
อืม...อันนี้ผมไม่ได้ใส่ใจอ่ะครับ หิวเมื่อไหร่ก็กิน (แต่รู้สึกจะกินทั้งวัน)

555+ มื้อดึกนี่ประจำครับ แล้วกินก็ไม่ใช่น้อยๆ ก๊ากกกก~ แต่กินเท่าไหร่ก็ไม่อ้วน - -* เหอะๆ

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

Rak

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มีนาคม 2009, 10:45:37 am »
ขอบคุณครับที่นำมาฝากแต่ว่าพี่น้องผมกินดึกครับแต่มันอ้วนมากเลย

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009, 04:33:44 am »
ขอบคุณค่ะทีเอามาฝาก

ตอนแรกก็คิดว่า...กินข้าวตอนดึกๆ จะอ้วน

แต่ตอนนี้ก็ไม่ต้องกลัวแล้ว  :D

แต่ว่า...ตอนนี้นำหนักไม่ลดเลยอ่ะ  :o
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009, 09:32:04 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ แต่ก็นั่นแหละ ทำไมน้ำหนักไม่ลงซัดทีนะ  :(

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009, 11:01:18 am »
อิอิ  ปิดเทอมหรรษา  กินได้ทั้งวัน จริงๆก็พยายาม(ลด) อยู่นะ   ;D
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ   

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

HJG52

• วันนี้...เธอทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป
  • ความชอบส่วนตัวบังคับกันไม่ได้
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มีนาคม 2009, 02:29:03 pm »
ขอบคุณค่ะ ที่นำมาฝาก แต่รู้สึกว่ามันไม่อ้วน แต่จะอืดๆนะ

???

L-o-V-e  Potter ^0^

Panda North

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 11:15:25 am »
*o* ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

เท่านี้ข้าพเจ้าก็กินมื้อดึกได้อย่างไม่ต้องกังวลแล้ว ^o^ โฮ่ๆๆ
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 มีนาคม 2009, 04:16:53 am »
ก็พอทราบมาบ้างเเล้ว เเต่ก็ยังกินมื้อดึกประจำ จนเริ่มที่จะอ้วนวะเเล้ว^^
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

TricksteR

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 02:53:26 am »
ผมกินทุกวันเลย โดยเฉพาะช็อคโกแลต ช้อบชอบ ;D

แม่ผมก็กินคับ แล้วเป็นไงล่ะ อืดคาเตียงเลย  :P

~Montri~

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 07:08:05 pm »
ได้ยินอย่างงี้ก็สบายใจละ
แต่ก็จะพยายามให้ตัวเรา
ปกติมากที่สุด
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

snippa

• คนโง่ย่อมเป็นเยื่อของคนฉลาด คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ...คนฉลาดที่แกล้งโง่
  • จงตื่นตัวอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 05 เมษายน 2009, 02:28:19 pm »
ขอบคุณที่ช่วยแก้ความคิดผิดๆ :D
เรารัก แฮร์รี่[/font]

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 01:50:46 pm »
จริงเหรอคะ!

ดีจังเลย :-*

แต่ไม่กินดีกว่า..เพราะตอนนอนมันรู้สึกแปลกๆยังไงก็ไม่รู้ ::)

แต่ถึงยังไงก็ขอบคุณนะคะสำหรับความรู้ดีๆน่ะค่ะ :D :-*

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 เมษายน 2009, 08:13:40 pm »
ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับข้อมูลนี้

เพราะเจ้เป็นคนที่กินตอนกลางคืน :D

SMF spam blocked by CleanTalk