ผู้เขียน หัวข้อ: 7/03/09 - - - ขอความปรึกษาหน่อยนิดนึงได้ไหมคะ  (อ่าน 2508 ครั้ง)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
คือว่า งี้ค่ะ

จะไปสอบชิงทุนเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยนอ่ะค่ะ

คือว่า ตอนสอบสัมภาษณ์เค้าจะมีถามว่า

ถ้าคุณไปคุณจะแลกเปลี่ยนอะไร?

ตรงคำถามนี้อ่ะค่ะ

ถ้าเราจะตอบไปว่า

ต้องการไปแลกเปลี่ยนวัฒนธรรม แลกเปลี่ยนภาษา แลกเปลี่ยนความรู้

ถาตอบแบบนี้ไป มันดูธรรมดาเกินไปอ่ะค่ะ อีกอย่างคนก็ตอบเยอะด้วย ซ้ำคนอื่น
อยากได้คำตอบใหม่ ที่ดูดีกว่านี้อ่ะค่ะ ช่วยบอกได้มั้ยคะว่า พอจะมีคำตอบไหนบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2009, 02:32:38 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 7/03/09 - - - ขอความปรึกษาหน่อยนิดนึงได้มั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009, 02:10:01 pm »
ไม่ร็ูสิครับ สำหรับผมผมก็คงพูดได้เเค่นี้เเหละครับ

หากผมได้ทุนการศึกษานักเรียนเเลกเปลี่ยน ผมจะแลกเปลี่ยน ความเป็นอยู่ในชีวิตประจำวันของชาวต่างชาติเเล้ว คนไทย ว่าเเตกต่างกันอย่่างไร
เเลกเปลี่ยนในทุกๆด้านที่ตัวผมนั้นสามารถทำได้ ส่วนในด้านการศึกษา การเเลกเปลี่ยนภาษา ที่สำคัญอยู่เเล้ว ..... คิดไม่ออกเเล้วครับ

เต่ว่าคงไม่ได้เรื่องหรอกครับ ผมมันโง่ ผมแพ้เด็กประถม ^^

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 7/03/09 - - - ขอความปรึกษาหน่อยนิดนึงได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มีนาคม 2009, 04:14:34 pm »
^

เห็นด้วยกับกระทู้บนน่ะค่ะ   คิดว่าการแลกเปลี่ยนชีวิตประจำวันนี่แหละมันครอบคลุมหมดทุกอย่าง
ทั้งเรื่องภาษา  วัฒนธรรม  ความเป็นอยู่  รวมถึงระบบความคิดความอ่าน  ...  เพราะวิทยาการทั้งหมดมันต้องผ่านกระบวนการทางความคิด
ขอยกตัวอย่างเรื่องของเด็กอังกฤษนิดนึงน่ะค่ะ  มีบทความเคยกล่าวไว้ว่าช่วงวัยรุ่นของเด็กอังกฤษนั้น 99 %  ผ่านการพี้กัญชา
คงพอจะเคยได้ข่าวของเจ้าชายแฮร์รี่เรื่องนี้กันไม่มากก็น้อยใช่ไหม?
ซึ่งอันนี้เป็นกรณีน่าศึกษาว่าทำไมเขาถึงได้หลุดออกจากมันมาได้   สามารถดำรงชีวิตได้ตามปกติโดยที่ไม่กลับไปหามันอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2009, 04:16:50 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 7/03/09 - - - ขอความปรึกษาหน่อยนิดนึงได้ไหมคะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 04:20:38 am »
ได้แล้วค่ะประมาณนี้ ทุกคนก็ต้องทำประมาณนี้ค่ะ

อันนี้ก็ต้องถามเพื่อนฟางดูอีกทีน่ะค่ะ เพราะเค้าบอกว่าการสอบชิงทุน

เป็นเรื่องของการแข่งขันค่ะ ตอนสอบพูด (เขียนคำทางการไม่ได้ค่ะ)

แค่พูดคล่องชัดเจนก็โอเคแล้วค่ะ สู้ๆน่ะค่ะ :"D

เอ่ว่าแต่ว่าจะไปประเทศไหนหรอค่ะ (พอดีชิงทุนมาได้ไม่ได้ชิงกลับ ๕๕)

sj..LO♥€ _ ลีทึก By กัสเซน ๏_☺

• SJ คือ อ อ...THE ONE
  • มักเกิ้ล
  • *
  • ๏[-ิ_•ิ]๏ *กัสเซน ลีทึก ก ก ค๊ะ ●ω●
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 04:32:09 am »
ยากเนอะ เซนก็ไม่รูจะตอบอะไร  ::)

*~iQ-sunG~

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 06:19:04 am »
ผมว่าตอบอย่างนี้ก็ดีนะครับ แต่ขอให้ความคิดเห็น

บอกไปว่าต้องการสร้างมิตรภาพกับเพื่อนร่วมโลกด้วยกัน

สร้างสัมพันธ์ไมรตรีอะไรประมาณนี้แหละครับ..

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 10:27:48 am »
ว้าว เก่งจังเลยเน้อ  เอาเป็นว่าตอบที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมให้มากที่สุดอ่าจ้า  เอาให้ติดนะ  สู้ๆสู้ตาย   >:(

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009, 03:44:36 pm »
มาช้าไปไหมคะ
โดยส่วนตัวก็คิดเห็นคล้ายๆ คุณนายค่ะ
การเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน จุดประสงค์คือการแลกเปลี่ยนความรู้ทั้งด้านวิชาการ การดำรงชีวิต
ในเชิงสังคม วัฒนะธรรรมที่แตกต่างกัน การแลกเปลี่ยนอาจรวมไปถึงสิ่งที่สะท้อนความคิด การดำรงชีวิต มุมมองแง่คิดต่างๆ
ทั้งในแง่ดีและแง่ลบ ทั้งนี้การกลั่นกรอง การนำไปใช้ต้องเป็นไปอย่างถูกต้อง
สิ่งที่ดีๆ เราก็เรียนรู้แล้วก็นำมาใช้เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม สำหรับสิ่งไม่ดีเราก็จำต้องเรียนรู้
แล้วเก็บเอาไว้เป็นตัวอย่างเตือนใจในความไม่ดีนั้น และไม่ทำผิดซ้ำรอยกับคนที่เคยผิดพลาดมาแล้ว
คิดว่าถ้าตัวเองตอบก็คงจะประมาณนี้อ่ะค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009, 05:43:27 pm »
มันเปนคำตอบบ้านๆไปแล้วถ้าจะตอบแบบนี้
แต่คนทั่วไปโดยส่วนมากก้อตอบเช่นนี้แหละ
อยากไปบ้างจังเลย เท่ดีนักเปนนักรียนแลกเปลี่นยน่ะ

mutsutojung

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มีนาคม 2009, 05:56:50 pm »
ตอบแค่นี้ก็ดีแล้วค่ะ   :D

เป็นตัวของตัวเองดีที่สุดค่ะ

ถึงจะเป็นคำตอบบ้านๆ

แต่อย่าลืมว่าคำตอบเหล่านี้ก็เป็นสิ่งที่น่าภาคภูมิใจของเราเสมอนะค่ะ

สู้ ๆๆๆๆๆๆ   :-[  เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

SMF spam blocked by CleanTalk