ผู้เขียน หัวข้อ: 05 /3/52 : ซอมบี้ศพเดินได้หรือเหยื่อที่ถูกวางยา  (อ่าน 2679 ครั้ง)

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
ซอมบี้ ศพเดินได้หรือเหยื่อที่ถูกวางยา
ใครๆต่างรู้จักเจ้าซอมบี้ คนตายที่ฟื้นคืนชีพได้ มีร่างกายเน่าเปื่อย กินเนื้อและสมองคนเป็นอาหาร ใช่แล้ว  ไม่ว่าหนังเรื่องไหนๆก็เป็นแบบนี้ ซอมบี้ตัวจริงก็เป็ยเช่นนี้แต่ไม่ต้องตกใจว่าซอมบี้จะมีตัวตนอยู่จนิงเพราะเราคงไม่เจอซอมบี้ในขณะที่เดินไปซื้อขนมปังตามร้านสะดวกซื้อหรอก ถ้าอยากเจอพวกมันจริงๆต้องไปดูที่หมู่เกาะแคริบเบียน ประเทศเฮติ เกาะนี้ยังคงสืบสานวัฒนธรรมแบบวูดูที่มีมายาวนานกว่า 5 ศตวรรษ โดยการรับทาสผิวดำมาจากแอฟริกาและทำให้กลายเป็นซอมบี้
   ตามเรื่องเล่าของชาวเฮติกล่าวว่า ทาสที่น่าสงสารเหล่านี้ยังไม่ตาย แต่เป็นเหยื่อของเหล่าพ่อมดแม่มดที่นับถือศาสนาวูดู ซึ่งชอบค้นคว้าเวทมนตร์ต่างๆ เหล่าพ่อมดแม่มดจะเตรียมส่วนผสมของยาพิษที่ทำให้คนกินกลายเป็นซอมบี้ โดยใช้ผงวิเศษชนิดหนึ่งโปรยใส่ผิวหนังของเหยื่อโดยไม่ให้รู้ตัว เมื่อผงชนิดนี้ซึมเข้าสู่ผิวหนังเหยื่อจะเสียชีวิตทันที หลังจากการฝังศพของเหยื่อที่น่าสงสารแล้ว พ่อมดแม่มดจะย้อนกลับมาที่สุสานอย่างเงียบๆเพื่อขุดศพที่ฝังไว้ขึ้นมาคืนชีพอีกครั้งหนึ่ง
   แม้มนุษย์จะฟื้นคืนได้ แต่ทุกอย่างเปลี่ยนไปแล้ว ซอมบี้จะมีท่าทางเหมือนหุ่นยนต์ไร้จิตใจ ซึ่งจะทำทุกอย่างตามคำสั่งของผู้ควบคุมเท่านั้น ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยซีเอ็นอาร์เอส (CNRS) และผู้เชี่ยวชาญเรื่องนี้ของประเทศเฮติ รายงานว่า ซอมบี้เป็นเพียงแค่หุ่นยนต์วิทยุบังคับของพวกพ่อมดแม่มดและกลายเป็นกองทัพเดินได้ที่น่ากลัวที่สุด ในอดีตเล่ากันว่า ซอมบี้ถือเป็นแรงงานสำคัญในการทำงานหนักในทำไร่นา แต่ปัจจุบันซอมบี้กลายเป็นทาสรับใช้ส่วนตัวของพวกพ่อมดแม่มดไปเลียแล้ว   
อาการป่วยใกล้ตาย
   ตำนานนี้เป็นที่น่าเชื่อถือเสมอมา เพราะไม่มีใครอธิบายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นได้ด้วยหลักการทางวิทยาศาสตร์ เวด เดวิส นักวิจัยชาวอเมริกันให้ความเห็นว่า เรื่องทั้งหมดล้วนเป็นเรื่องมหัศจรรย์เกินไป โดยเฉพาะผงวิเศษที่ทำให้คนตายและกลับฟื้นคืนชีพได้ เขาวิจัยและสังเคราะห์สารต่างๆจนค้นพบสารเทโทรโดด็อกซิน () หรือทีทีเอ็กซ์ ซึ่งเป็นพิษที่สกัดจากตับของปลาปักเป้า ที่น่าจะใช้อธิบายเรื่องราวต่างๆได้เป็นอย่างดี
   สารทีทีเอ็กซ์ เป็นสารพิษที่มีอันตรายร้ายแรงมาก เหยื่อที่ได้รับสารนี้จะเกิดอาการมึนงงคล้ายๆอยู่ในอาการโคม่า ระบบการทำงานของอวัยวะสำคัญในร่างกายจะทำงานช้าลง ในที่สุดระบบหัวใจจะอ่อนแอจนถึงแก่ความตายได้ หากระดับสารทีทีเอ็กซ์ในร่างกายลดลงจนกลับสู่ภาวะปกติ เหยื่อที่เหมือนตายไปแล้วจะรู้สึกตัวอักครั้ง แต่ผลจากการที่สมองขาดออกซิเจในช่วงที่ถูกฝังใต้ดิน ทำให้ระบบการทำงานของสมองผิดปกติ มีอาการตัวแข็งและแววตาลึกโบ๋ ที่เป็นลักษณะเฉพาะของพวกซอมบี้นั่นเอง
   แต่ทฤษฏีนี้จะใช่ได้กับซอมบี้ที่ประเทศเฮติจริงหรือ ลองมาดูความเป็นจริงความเป็นจริงอีกด้านหนึ่งที่ว่า ชาวเฮติมักจะมีหลักฐานใบแจ้งเกิดและการตายที่ผิดเพี้ยน จึงไม่น่าแปลกใจถ้าจะมัคนใช้ชื่อและนามสกุลเดียวกับน้องชายที่ตายไปแล้ว หรือคนที่ถูกแจ้งหายสาบสูญเป็นเวลานาน กลับมาเดินเพ่นพ่านในเมือง           

credit : GoGenius ฉบับที่ 42
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 05 /3/52 : ซอมบี้ศพเดินได้หรือเหยื่อที่ถูกวางยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 02:48:52 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ ซอมบี้ อยู่ที่ประเทศเฮติ(เเต่ว่าประเทศนี้ อยุ่ทวีปไหนอ่ะครับ)

กองกำลังซอมบี้ ซอมบี้รับใช้ เยี่ยม มีจริงก็ดี เเต่อย่าโดนกัดนะครับ ^^

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 05 /3/52 : ซอมบี้ศพเดินได้หรือเหยื่อที่ถูกวางยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 01:56:37 am »
ขอบคุณค่ะ ชอบมากเลยอ่ะเรื่องซอมบี้ :"D

ขอบคุณค่ากอล์ฟ

Nightlady

• มักเกิ้ล
  • *
  • Twilight~
    • ++Western Music++
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 04:33:28 am »

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะค่ะ

จริง ๆ แล้วเป็นคนชอบเรื่องนี้ ตั้งแต่ ผีชีวะอ่ะ ^^

เลย กลายเป็นว่า หนังตอนนั้นเป็น ซอมบี้ซะหมด

ไม่เข้าใจเลยจริง ๆ

ความรู้ใหม่เลยนะนี่ ซอมบี้อยู่ประเทศเอติ - -" น่ากลัวเหมือนกันนะนี่...
I couldn’t live with myself if I ever hurt you.You don’t know how it’s tortured me.

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 05:06:27 am »
อ๋อเคยอ่านเเล้วค่ะในหนังสือGoGenius ค่ะ
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ
เรื่องนี้มันเป็นอะไรที่น่าสนใจ น่าค้นหาดีน่ะค่ะ

BO 'BOW*

• สควิบ
  • **
  • ก้รัก ทำให้โลกสดใส ^^,,
    • www.zzz9575.hi5.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 01:36:21 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

มีจริงด้วยหรอเนี่ยย

ไม่อยากเชื่อ  เหอๆๆ =o=
นึกว่าจ่ะมีแต่ในหนังซะอีก

แง่ม มม มๆๆ

ความเจ็บ บ ปวดคือ.ส่วนหนึ่ ง' ของการเป็นมนุษย์,,

Rak

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มีนาคม 2009, 01:40:46 pm »
ขอบคุณครับ ที่นำมาฝาก :P

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 02:55:44 am »
อ่านแล้วตื่นเต้น ><
ตกลงมีจริง ๆ รึเปล่าอ่ะ ?
อยากเห็น ๆ

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

ชัดเจน ^^

• สควิบ
  • **
  • อย่าคิดว่าคุณจะเดิน เดิน ไปเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 04:11:33 am »
ขอบคุณมากค่ะ ที่เอามาฝาก
สนใจเรื่องนี้พอดีเลย  :D

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มีนาคม 2009, 10:07:55 am »
น่าจะมีรูปเน้อ  เอิ๊ฏๆ ขอบคุณนะที่นำมาฝากกัน    ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009, 10:13:55 am »
 :'(ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ  :D

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มีนาคม 2009, 10:49:12 am »
ไม่ว่าอะไรที่ไม่ใช่สิ่งมีชีวิต แต่สามารถเคลื่อนไหวได้นี่ทำเอาสยองเหมือนกันนะคะ แม้ตัวเองจะไม่ใช่คนกลัวผีก็เถอะ

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

Panda North

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มีนาคม 2009, 08:03:15 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

อยากลองพิสูจน์เรื่องพวกนี้จริงๆ

ทั้งซอมบี้ แวมไพร์ อะไรก็แล้วแต่

มันคาใจสุดๆเลยล่ะค่ะ - -"
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

TricksteR

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มีนาคม 2009, 03:17:00 am »
น่ากลัวคับ แต่อยากใช้เวทมนตได้555+
ขอบคุณที่นำมาฝากคับผม

SMF spam blocked by CleanTalk