ผู้เขียน หัวข้อ: [รวมหัวข้อ] 23-02-09 จิตกับใจต่างกันอย่างไร/ปฏิบัติต่อความโกรธด้วยความอ่อนโยน  (อ่าน 2673 ครั้ง)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
สั้นๆ ง่ายๆ ค่ะ

สรุป  ก็คือ  จิตคือธาตุรู้เดิม...  ใจคืออาการของจิตที่ถูกกระทบแล้วนำมาปรุงแต่ง

ก็คงต้องเอวังลงตรงนี้... ด้วยประโยคที่ว่า...

“อยากพ้นทุกข์ พ้นกรรม ต้องรักษา... จิต ไม่ให้ฟุ้งซ่านไปตาม รูป...รส...กลิ่น
เสียงที่กระทบอายตะนะ 6 อันมี หู  ปาก  ลิ้น  ตา  กาย  ใจ... เป็นสื่อ...”

ลองพิจารณากับบทความข้างบนดูนะคะ ว่าจริงหรือไม่?

http://variety.teenee.com/foodforbrain/13462.html

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
23/02/09 - - ปฏิบัติต่อความโกรธด้วยความอ่อนโยน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 01:55:50 am »
ปฏิบัติต่อความโกรธด้วยความอ่อนโยน...(ท่านติช นัท ฮันห์)

นี่ไม่ใช่การเก็บกดหรือการต่อสู้
ทว่าเป็นการรับรู้ เวลาที่รับรู้โทสะ
เราจะโอบกอดมันไว้ด้วยความระลึกรู้
ด้วยความอ่อนโยนอย่างยิ่งยวด

-------------------------------------------------

สติไม่ได้มีไว้เพื่อต่อสู้กับความโกรธหรือความสิ้นหวัง
หากมีไว้เพื่อรับรู้
การมีสติในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ก็คือ
การรับรู้ว่า มีบางสิ่งบางอย่างดำรงอยู่ที่นั่นในปัจจุบันขณะ

สติ คือ ความสามารถที่จะตระหนักรู้ว่า
กำลังเกิดอะไรขึ้นในชั่วขณะนั้น

...หายใจเข้า ฉันรู้ว่าความโกรธเกิดขึ้นกับฉัน
หายใจออก ฉันยิ้มให้กับความโกรธ...

นี่ไม่ใช่การเก็บกดหรือการต่อสู้
ทว่าเป็นการรับรู้ เวลาที่รับรู้โทสะ
เราจะโอบกอดมันไว้ด้วยความระลึกรู้
ด้วยความอ่อนโยนอย่างยิ่งยวด

หากห้องของเธอเย็น แล้วเธอเปิดเครื่องทำความร้อน
เครื่องก็จะเริ่มปล่อยกระแสลมร้อนออกมา
อากาศเย็นไม่ต้องออกไปจากห้องเพื่อให้อบอุ่นขึ้น
ทว่ามันจะถูกลมร้อนเข้าโอบล้อมจนอุ่น ไม่มีการต่อสู้ปะทะกัน

เราเอาใจใส่ดูแลความโกรธด้วยวิธีเดียวกัน
สติจะรับรู้ความโกรธ ตระหนักรู้ถึงการเกิดขึ้นของมัน
ยอมรับและปล่อยให้มันอยู่ตรงนั้น

สติเปรียบเสมือนพี่ชายคนโต
ที่ไม่ได้กดข่มความทุกข์ของน้องชายไว้
หากจะบอกว่า
...น้องรัก พี่อยู่เคียงข้างน้องที่นี่แล้ว...
เธอจะอุ้มน้องไว้ แล้วปลอบประโลม
นี่คือวิธีที่เราปฏิบัติจริงๆ

ลองนึกถึงแม่ที่กำลังโมโหลูกน้อย และตีลูกเวลาที่เขาร้องไห้
...แม่คนนี้ ไม่รู้ว่าตัวเองและลูกคือคนคนเดียวกัน...
เราเป็นแม่ของโทสะในตัวเราเอง
และเราต้องช่วยเหลือลูกน้อยหรือความโกรธของตัวเอง
ไม่ใช่ต่อสู้ฟาดฟันมัน

...ความโกรธก็คือตัวเรา และความกรุณาก็คือตัวเราด้วย...
การทำสมาธิ ไม่ได้หมายถึง การต่อสู้
การปฏิบัติ สมาธิควรเป็นไปเพื่อ
การยอมรับและการเปลี่ยนแปลง ไม่ใช่การห้ำหั่น

--------------------------------------------------
ติช นัท ฮันห์ เขียน, ธารา รินศานต์ แปล,
...ความโกรธ : ปัญญาดับเปลวไฟแห่งโทสะ...
กรุงเทพฯ:โกมลคีมทอง. 2546. หน้า 117-118.

ที่มา...บ้านใส่ใจ

ขอบคุณบทความจากพลังจิตดอทคอม

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
Re: 23/02/09 - - จิตกับใจต่างกันอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2009, 06:14:17 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ อ่านเเล้วไม่ค่อยเข้าใจเเต่ก็พอรู้ว่า อายตนะคืออะไร

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
ขออนุญาตรวบกระทู้เข้าไว้ด้วยกันนะคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

paranoiiz

• บุคคลทั่วไป
สั้นๆ เข้าใจง่ายดีค่ะ
ดูเหมือนจะทำง่าย แต่พอเอาเข้าจริง
คงจะมีไม่มากหรอกค่ะ ที่ทำได้แบบนี้เนอะ

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆน่ะค่ะ แฟนหนูทิฟฟ์ :"D

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

ดูเหมือนง่าย แต่ทำยากนะ 555

มันต้องดูสถานการณ์อีกที อิอิ

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
ต้องลองทำดู แล้วเราจะได้รู้กัน... ว่ามันยาก TT_TT  อิอิ
++ ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก ++

*~iQ-sunG~

• สควิบ
  • **
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านครับ

อ่านแล้ว งง

แต่ก็พยาม เข้าใจครับ

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *