ผู้เขียน หัวข้อ: 08.05.10 Shamanking  (อ่าน 4685 ครั้ง)

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
08.05.10 Shamanking
« เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010, 12:51:51 pm »
มีใครดูบ้างครับ เรื่องสนุกมาก

เนื้อเรื่องคร่าวๆ ครับ ^^

เรื่องราชันย์แห่งภูตได้เริ่มจาก การที่มีการจัดชาแมนไฟท์ขึ้นทุกๆ 500 ปี และปีนี้ชาแมนไฟท์ได้จัดขึ้นที่ประเทศญี่ปุ่นเมืองโตเกียว
เป็นเวลาที่ตระกูลอาซาคุระรอคอยเพื่อให้โยได้ลงแข่งขั้นครั้งนี้ ความปรารถนาของตระกูลอาซาคุระไมได้ต้องการให้โยได้ครอบครองโลกแต่เหตุผลคือ
ต้องการให้โยยับยั้งการกลับมาของฮาโอ ซึ่งถือได้ว่าเป็นบรรพบุรุษของโยเมื่อ 1,000 ปีก่อน ฮาโอ ได้เป็นราชันย์แห่งภูต
และครั้งนี้ฮาโอก็ต้องการกลับมาเป็นอีกครั้ง แต่ที่ต้องยับยั้งไว้เพราะว่า วัตถุประสงค์ของฮาโอเมื่อได้เป็นราชันย์แห่งภูต และได้เกรตสปิริตมาครอบครองแล้วก็คือ
ฆ่าทุกคนที่ไม่ใช่ชาแมนบนโลกนี้ทิ้งให้หมดเพื่อสร้างโลกที่มีแต่ชาแมน และตั้งตัวเป็นใหญ่เพื่อครอบครองโลกนี้

โยไม่ได้รับรู้เรื่องราวเหล่านี้เลย เขารู้เพียงแต่ว่าปู่ของเขาต้องการให้เขาต่อสู้เพื่อให้ได้ตำแหน่งราชันย์แห่งภูตมา
เขาคิดเสมอว่า ถ้าเขาได้ตำแหน่งนี้มา สิ่งที่เขาอยากจะทำคือ การที่ให้ทุกคนได้อยู่อย่างมีความสุข

โยมีเพื่อนคนหนึ่งชื่อมันตะ เขาเป็นเพื่อนคนแรกที่ยอมรับโยได้ในสิ่งที่โยเป็น เขาไม่รู้สึกว่าโยเป็นตัวประหลาด
และสองคนนี้เป็นเพื่อนรักกันมาก เพื่อที่โยจะได้มาซึ่งตำแหน่งราชันย์แห่งภูตนั้น เค้าได้รับการฝึกฝนมากมายจากตัวเขาเอง
ประสบการณ์ที่ต้องสู้กับคนอื่น ปู่ของเขา และแอนนา คู่หมั้นของโย โยได้ทำให้ริวดาบไม้ซึ่งเป็นคนมีปัญหา
และทำตัวเป็นอันธพาลเพื่อหาที่พักใจของตัวเอง ได้กลับใจและมาเป็นเพื่อนกับโย ซึ่งหลังจากนั้นโยก็ได้ทำให้ดวงวิญญาณที่ชั่วร้ายดวงหนึ่งได้กลับใจ
 ดวงวิญญาณดวงนี้ชื่อ โทคาเงโร่ ซึ่งเป็นดวงวิญญาณที่เคียดแค้นอาบิดามารุเป็นอย่างมาก เพราะว่าอาบิดามารุเป็นผู้สังหารเขาเมื่อ 600 ปีที่ผ่านมา
 แต่ด้วยความจริงใจของโยที่ต้องการจะช่วยผู้อื่น โยจึงเอาชนะใจโคทาเงโร่ได้สำเร็จ โทคาเงโร่ จึงได้กลายเป็น วิญญาณประจำตัวของริวดาบไม้

เมื่อการคัดเลือกชาแมนได้เริ่มขึ้น เขาก็ได้เจอกับหนึ่งในผู้คุมกฎของเผ่าปัจชื่อ ซิลเวอร์ และได้ต่อสู้กัน
จนโยได้เป็นหนึ่งในผู้เข้าร่วมการแข่งขันชาแมนครั้งนี้ และยังได้เรียนรู้การโอเวอร์โซลอันแข็งแกร่งจากซิลเวอร์อีกด้วย
ก่อนหน้านั้นเค้าได้รู้จักกับวิญญาณดวงหนึ่ง ชื่อ อาบิดามารุ ซึ่งเป็นวิญญาณ ซามูไรเมื่อ 600 ปีก่อน และเป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน
โยได้รับแจ้งให้ต่อสู้กับชาแมนหลายคน ได้แก่ โฮโรโฮโร่ เฮาส์ที่ 8 และเร็น จนในที่สุดทุกคนก็กลายเป็นเพื่อนกัน และได้ผ่านเข้ารอบต่อไปของชาแมนไฟท์ได้

ต่อจากนี้คือสิ่งที่พวกเขาจะต้องเผชิญหน้า เพื่อไปถึงจุดมุ่งหมายคือ การได้เป็นราชันย์แห่งภูต
โยได้รู้ความต้องการของเพื่อนๆ ของเขาว่าเมื่อพวกเขาได้เป็นราชันย์แห่งภูต พวกเขาต้องการอะไร
โยได้สัญญากับทุกคนไว้ว่าถ้าเขาได้เป็นราชันย์แห่งภูต เขาจะทำความฝันของทุกคนให้เป็นจริง
และทำให้โลกนี้สงบสุข และพวกเขาก็ต้องไปกินเหล้ากันอย่างเมามัน

สำหรับผม ผมชอบ Horohoro (ผมฟ้า ถือ สโนวบอร์ด) ครับ

และอยากให้ Horohoro เป็นแฟนกับ Tao Ren (ผมม่วง ถือ กระบี่ดาบ) ครับ +55  ^^

Credit : www.th.wikipedia.org
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2010, 12:53:58 pm โดย ChelseaFC_FiFA_118732 »

vongola13

• มักเกิ้ล
  • *
  • จงออยู่กับข้าชั่วนิตนิรันต์ดรน์
Re: 08.05.10 Shamanking
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2010, 03:37:52 am »
การ์ตูน เรื่องนี้สนุกมากครับ รู้สึกว่าจบไปนานแล้วนะครับ เหมือนจะทำให้ะมีภาคต่อด้วยเพราะตอนสุดท้ายอัลลิเคอเบลมันดังขึ้นมา55 :P  แต่ผมได้ดูแบบเต็มๆต้นจนจบก็เมื่อไม่นานนี้เอง

vongola13

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2010, 06:58:25 am »
Shamanking มีภาค 2 ต่อครับ

แล้วมันจะมีภาค ฮานะ ลูกของ แอนนา และโย

รู้สึกว่าภาค 2 แอนนา โย เฮ้าส์ที่ 3 และ เร็น จะตายมั้งครับ

แต่ โฮโลโฮโล่ไม่ตาย (^^) ตอนนี้แบบคลิป พากย์ไทยยังไม่ออก

มีแต่แบบอ่านเอาครับ รีบอร์น (Vongola ที่เท่าไหร่หว่า - -*)

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • " Everything " means " Nothing " !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2010, 09:01:16 am »
ไม่เคยดูค่ะ ยังไม่คิดที่จะดูการ์ตูนเลยตอนนี้

ขอบคุณที่เเนะนำนะ ^^ "

Phantom

• Staff - T
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2010, 12:13:09 pm »
เคยดูเมื่อนานมาแล้ว จำไม่ได้ - -"
แต่จำฉากในตำนานได้...ปาหมอน!!  :-\

vongola13

• มักเกิ้ล
  • *
  • จงออยู่กับข้าชั่วนิตนิรันต์ดรน์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2010, 04:21:55 pm »
ชอบการรวมร่าง 2 ชั้นของโยมากเลย อามิดามารุ in ฮารุซาเมะ in คูซูโนะมิทามะ :o
อืมแล้วภาค 2 จะออกเป็นแผ่นตอนไหนหรอครับ  :D

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • Return, real one!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010, 09:17:52 am »
เคยได้ยินนะคะ
เพื่อนเราชอบเรื่องนี้พอควร เลยมาเพ้อให้ฟัง แต่เราก็ยังไม่มีโอกาสดูอยู่ดี  :-X
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

vongola13

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010, 01:53:58 pm »
เงียบจังกระทู้นี้ :o

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 11:02:08 am »
ก็ไม่ค่อยมีใครชอบการ์ตูนเรื่องนี้ นี่ครับ

มันเลยเงียบ

ไม่เหมือน รีบอร์น - -* (มันหนุกตรงไหนหว่า - -)

vongola13

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010, 01:45:14 pm »
รีบอร์นสนุกนะครับ ลองหาดู
ชาแมนคิงผมก็ชอบน่ะครับ แต่ที่ไม่มีคนสนใจอาจจะเป็นเพราะว่าผลงานใหม่ๆที่เป็นภาษาไทยไม่ค่อยมี หรือหาได้ยากน่ะครับ
ถ้ามีก็บอกกันมั้งน่ะครับ  จะได้หาดูกัน :D

Norbert

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 07:02:52 am »
เคยอ่านเมื่อหลายปีมาแล้ว สมัยอยู่ ม.ปลาย (ก็หลายปีมาละ) แต่จำได้ว่าจบแบบห้วนๆๆ  จนเพื่อนๆบอกว่าคนเขียนตาย(ไม่จริงก็ขอโทษละกัน)
ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจริงๆเป็นอย่างไร  ทั้งที่จริงน่าจะไปต่อได้อีกมากมายหลายตอน
แต่ก็เป็นการ์ตูนอีกเรื่องที่สนุกมากนะ ผมว่า
โย โก๊ะๆ เปิ่นๆ เฉื่อยๆดี ชอบ แอนนาก็โหดได้ใจ ภาพสวย

ชอบวิญญาณผู้พิทักษ์สุสานของฮาโอครับ เท่ดี......

nakan1412

• เอ็กเปรสโต พาโทรนม....
  • สควิบ
  • **
  • เอ็กเปรสโต พาโทรนม....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010, 08:47:25 am »
ก็สนุกดีนะคะ :P

teera

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010, 04:40:30 am »
อ่านครับ และดูด้วย ชอบแอนนามาก >:(
แต่ข้องใจตอนจบสุดๆเลย ถ้ายังไงช่วยตอบที่คับ ::)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 10:06:35 am »
ช่วงตอนจบ ... ตำนานปาหมอน 555
รู้สึกว่าทางคนเขียนจะ เปลี่ยนตอนใหม่แล้วนะครับ
จากปาหมอนเป็นแบบอื่นแทน

ส่วนภาค 2 Flowers อะไรซักอย่าง ...
ตอนแรก ๆ ก็อัพให้อ่านประมาณ 2 - 3 ตอน (รวมตอนของ Horohoro ด้วย)
แล้วพี่แกก็หายไปเลย ... ไปแปล Bleach เทพมรณะ ภาค ตัวแทนยมทูตที่หายไป (สนุกๆ)
ถ้าผมมีข่าวเกี่บวกับ Shamanking จะมาบอกนะครับ =)

SMF spam blocked by CleanTalk