Potter Story Train !!! > Photoshop Room !

[1/4/2009] :: มาทำภาพมั่วๆในแบบของผมกันเถอะ!~

(1/7) > >>

~NeroTheCherodingerCats~:
ประมาณว่าอารมณ์อยากทำอ่ะครับ 555+

มาเริ่มกันเลยดีกว่า >.<~

**หมายเหตุ** ขออภัยสำหรับคนเน็ตช้า กระทู้นี้ขอบอกว่าโหลดนรกนะครับ ต้องขอโทษด้วยจริงๆ T T

ใช้เครื่องมือตัวนี้เลยครับ

จริงๆจะใช้เครื่องมือในการตัดชิ้นอื่นก็ได้ แต่ผมเลือกที่จะใช้ตัวนี้ ^^

แต่เราจะต้องทำการสร้าง New Path ขึ้นมาซะก่อน สำหรับคนที่จะใช้พาทตัดอ่ะนะครับ ถ้าใช่อย่างอื่นไม่ต้อง

พอตัดเสร็จแล้วให้เรากด Ctrl ค้างไว้พร้อมกับคลิกไปที่ Path 1 ตรงหน้าต่าง Path ที่อยู่มุมล่างขวา
จากนั้นมันก็จะเป็น Selection ขึ้นมารอบๆรูป

สำหรับสีพื้นหลัง แล้วแต่จะเลือกเลยว่าเอาสีอะไร ผมขอแนะนำสีโทนเข้มๆนะครับ ผมว่ามันแต่งง่ายดี 555+

จากนั้นให้เรา Copy เลเยอร์ขึ้นมาอีกเลเยอร์นึง

จากนั้นที่เลเยอร์แรก(รูปฮยอก) ให้เราทำการปรับแสงซะ เอาสีให้จี๊ดๆกันไปเลย ตอนที่ปรับให้ปิดตาเลเยอร์ที่ก๊อปไว้ก่อนนะครับ

ปรับตามใจชอบเลยครับ (เลเยอร์แรก)

เปิดตาเลเยอร์ที่กีอปขึ้นมาแล้วเราก็ไปปรับตามภาพด้านบน มันก็จะเป็นสีเทาครับ แล้วเราก็จัดการปรับแสงอีกนิดหน่อย

จากนั้นก็ใช้บรัช ตกแต่งเลย~~~ ถ้าใครอยากจะใช้ Texture มาช่วยก็ใช้ได้นะครับ

แล้วก็จะได้เป็น....

แต่น แต๊น!! รูปที่ทำแบบมั่วๆของผมไงครับบบ 5555+  :-[

ปล. ใครมีอะไรสงสัย ถามได้นะครับ เพราะผมรู้สึกว่าอธิบายไม่ค่อยละเอียด สักเท่าไหร่นัก แหะๆๆๆ ><

mymun_vinsent:
ซ่าส์คะ พี่อึนอ่ะคะ แบบนึกภาพไม่ค่อยออก (อันนี้ขออภัยเพราะตั้งแต่ทำซิกฯ ด้วยตัวเองตอนเมษาปีที่แล้วโน่น ก็ไม่ได้ทำอีกเลย แหะๆๆ)
คือที่ซ่าส์บอกว่าใช้ยางลบหัวฟุ้งๆ ลบตรงกางเกงกับผมหนะค่ะ คือพี่มองไม่เห็นความแตกต่างก่อนลบกับหลังลบเลยว่ามันต่างกันตรงไหน
จะว่าถามคำถามโง่ๆ ก็ได้ค่ะ แต่งงจริงๆ (อันนี้อาจเป็นเพราะพี่ดูอย่างเดียวก็เป็นได้นะคะ คือยังไม่ได้ลงมือทำเลยอาจจะงงๆ )

แต่กระนั้น ขอบคุณซาซ่ามากมายค่ะ  ;) ช่างเลือกนายแบบมากมาย ป่านนี้แอดมินนั่งยิ้มกริ่มแล้วหละมั้ง อิอิ

~NeroTheCherodingerCats~:

--- อ้างจาก: mymun_vinsent ที่ 01 เมษายน 2009, 09:47:37 am ---ซ่าส์คะ พี่อึนอ่ะคะ แบบนึกภาพไม่ค่อยออก (อันนี้ขออภัยเพราะตั้งแต่ทำซิกฯ ด้วยตัวเองตอนเมษาปีที่แล้วโน่น ก็ไม่ได้ทำอีกเลย แหะๆๆ)
คือที่ซ่าส์บอกว่าใช้ยางลบหัวฟุ้งๆ ลบตรงกางเกงกับผมหนะค่ะ คือพี่มองไม่เห็นความแตกต่างก่อนลบกับหลังลบเลยว่ามันต่างกันตรงไหน
จะว่าถามคำถามโง่ๆ ก็ได้ค่ะ แต่งงจริงๆ (อันนี้อาจเป็นเพราะพี่ดูอย่างเดียวก็เป็นได้นะคะ คือยังไม่ได้ลงมือทำเลยอาจจะงงๆ )

แต่กระนั้น ขอบคุณซาซ่ามากมายค่ะ  ;) ช่างเลือกนายแบบมากมาย ป่านนี้แอดมินนั่งยิ้มกริ่มแล้วหละมั้ง อิอิ

--- End quote ---

คือถ้าเอามาเทียบกัน สีมันจะต่างจากเดิมนิดหน่อยน่ะครับ อืม...จะพูดยังไงดี ถ้าเอาแค่รูปนายแบบมาปรับแสงอย่างเดียว

มันจะทำให้รูปดูสว่างขึ้นกว่าเดิม แล้วสีเสื้อที่เป็นสีดำมันก็จะสว่างกว่าเดิมส่วนที่เป็นสีสันมันก็จะซีดลง แต่ภาพที่ผมทำ

สีสันมันจะดูฉูดฉาดกว่าหน่อยๆอ่ะครับ คิดว่านะ 55+ ถ้าอยากเห็นภาพต้องดูภาพฮีชอลน่ะครับ คือหัวแดงของฮี จริงๆจะไม่ได้เข้ม

ขนาดนั้น วิธีการทำแบบนี้มันจะทำให้สีสันจี๊ดจ๊าดกว่าเดิมน่ะครับ แหะๆๆๆ

*S [o] u l M ★ t e.:
ขอบคุณป้อต๋า(วิบัติ)ฮะ

ไว้จะลองเอาไปใช้มั่ง สีผมแม่ไก่จี๊ดได้ใจ อิอิ

winny:
ง่ะ

สวยจังเลย

อยากทำเป็นมั่ง

^^

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version