ผู้เขียน หัวข้อ: 25/01/52 SJ กับ โซยอชิแด  (อ่าน 3831 ครั้ง)

naruto_ploy

• ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
25/01/52 SJ กับ โซยอชิแด
« เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 11:14:16 am »
คือ พอดีพลอยได้ยินเพื่อนมันคุยกันอะค่ะ
ว่าโดยมากแฟนคลับของSJจะไม่ค่อยถูกกับ
แฟนคลับของโซยอชิแดอะค่ะ
และเห็นมันบอกกันว่าที่ไม่ถูกกันเพราะว่า
โซยอชิแดแต่งเพลงว่าSJ
ก็เลยอยากถามพี่แฟนคลับของทั้ง 2 วง
ว่าจริงหรอค่ะ
อยากรู้มากเลยค่ะ
รบกวนตอบด้วยนะค่ะ

ปล.ถ้ากระทบถึงแฟนคลับฝ่ายใดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 25/01/52 SJ กับ โซยอชิแด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 11:47:51 am »
อันนี้ขอตอบแทนแฟนคลับทั้ง 2 ฝ่ายนะคะ 
จริงๆพี่ไม่ได้เป็นแฟนคลับทั้ง  2  กลุ่มหรอกนะคะ  ...  แต่ว่าค่อนข้างจะตามอ่านข่าวของโซนยอฯบ่อยๆ
เอาประเด็นเรื่อง ถูก - ไม่ถูกกันก่อน  ...  ก็มีไม่ถูกกันบ้างตามประสาคนเยอะเรื่องแยะนั่นแหละ
ประกอบกับข่าวลือ  รวมถึงพฤติกรรมของสาวๆบางอย่างที่ผิดที่ผิดทาง   (ตามวัฒนธรรมของเกาหลี)
ซึ่งนำมาสู่ความไม่พอใจในที่สุด

ประเด็นเรื่องการแต่งเพลงว่าเอสเจเนี่ยะ  เพิ่งจะเคยได้ยินจากที่น้องมาถามนี่แหละ
สำหรับพี่แล้วพี่ว่าน่าจะเป็นเพียงข่าวลือ   เพราะโดยธรรมเนียมของเกาหลีแล้ว  การที่รุ่นน้องมาปีนเกลียวรุ่นพี่เป็นเรื่องที่เขาแอนตี้นะคะ
แต่ถ้าจะมี (จริงๆ)  ก็น่าจะเป็นเหมือนการล้อเล่นที่ออกจะไม่สมควรไปนิด
ที่สำคัญ  น้องๆจะโดนเจ๊ซินเหนี่ยวเหรอ  = ="!

สรุป  เอลฟ์ กับ โซวอน  (จริงๆต้องเรียกว่า  "โซวัน")  มีทั้งกลุ่มที่ไม่ถูกกันจริงๆ และกลุ่มที่มีสัมพันธ์อันดีต่อกัน  (งงไหม ?)
คือ  ต้องยอมรับอย่างนึง  ว่าในบรรดาแฟนคลับของแต่ละกลุ่มย่อมมีคนบางจำพวกที่ชอบทำตัวมีปัญหานะคะ
แต่มันอยู่ที่ว่าคนส่วนใหญ่เลือกจะเอาขยายจนเป็นเหตุหรือไม่นะคะ

แต่สำหรับชาว PSW  ดูจะไม่เคยตีกันด้วยเรื่องพวกนี้เลยสักครั้งนะ
อาจจะมีการหยิบยกขึ้นมาเพื่อแสดงทัศนคติของแต่ละกลุ่มบ้าง  แต่ไม่เคยถึงขั้นด่า
อ๊า~  แต่รู้สึกมีคนพยายามจุดประเด็นอยู่เหมือนกัน  5 5 5 +

ยิ่งตอบยิ่งลงคลองแฮะ
   :P

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

naruto_ploy

• ผู้วิเศษเลือดผสม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 12:25:28 pm »
ขอบคุณที่มาตอบนะค่ะ
พลอยก็ไม่ได้เป็นแฟนคลับของทั้ง2กลุ่มหรอกค่ะ
แต่เห็นเพื่อนมันนั่งคุยกันมานานแล้วอะค่ะ
ก็เลยสงสัยอะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
พอดีพลอยเป็นMy clound ,Vip แล้วก็ แคส อะค่ะ
เลยจำเป็นต้องถามเหล่าแฟนคลับทั้ง 2 ฝ่าย
ยังไงก็ขอบคุณที่ตอบนะค่ะ

-*-임윤아-*-Mancuppoom-*-

• LOVE^^YoonA^^
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • SaRangHeyYo_SNSD_YoonA
    • Muggle-v
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 12:36:47 pm »
อ่ะนะครับผม ผมก็ชื่นชอบทั้ง2วงนี่พอๆกันน่ะครับผมขอเพิ่มเติมจากซ้อหน่อยล่ะกันนะ

อ้างถึง
ประเด็นเรื่องการแต่งเพลงว่าเอสเจเนี่ยะ  เพิ่งจะเคยได้ยินจากที่น้องมาถามนี่แหละ
เช่นกันเลยครับซ้อ

ก็เคยเห็นเพื่อนๆELFที่ร.ร.ที่ไม่ชอบSNSDว่าอยู่น่ะครับเขาบอกว่า

พวกสาวๆน่ะแบบไปว่า"ดงเฮ"อะไรก็ไม่รู้(วันที่พ่อดงแฮเสียชีวิตไม่ขอเล่ารายละเอียดเพราะแรงมาก)

แล้วบางคนบอกว่าหนึ่งในวงSNSDไปมีอะไรกับหนึ่งในวงSJ(ไม่ขอเอ๋ยนาม)

แล้วก็ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพฤติกรรมต่างๆที่สาวๆทำแล้วไม่เหมือนกับของคนไทยอย่างที่ซ้อบอกไป

แล้วส่วนอย่างอื่นก็ไม่รู้อะไรแล้วอ่ะครับผม

แต่ยังไงก็รักทั้ง2วงนะ  ;)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 12:53:47 pm »
เฮอๆ ก็เหมือนที่พี่นา กับคุณ-*-Choi Siwon-*-Mancuppoom-*-  บอกไปแหละค่ะ ว่า โซนยอฯ เคยไปแต่งเพลงว่าเอสเจ นี่คะ ก็งงๆ อยู่

โดยส่วนตัวแล้วเป็นแฟนคลับ โซนยอชิแด ค่ะ

แต่ไม่เคยได้ยินว่า โซนยอฯ จะไปแต่งเพลงว่า ใครนี่คะ

ถ้าแต่งจริงๆ ก็คงจะหยอกๆ กันเล่นอ่ะค่ะ

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

Mirror-z

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 01:09:04 pm »
เรื่องถูกกัน ไม่ถูกกันอันนี้พอทราบมาบ้าง แต่เราเป็นคนนอกซึ่งนอกมากๆ เลยรู้สึกว่า "ช่างมัน- -+" 55+
คือ ตัวเราชอบแนวเพลงกับทักษะการเต้นของนักร้องหลายๆกลุ่ม ทั้งตะวันตก เกาหลี ไทย ใต้หวัน ญี่ปุ่น
เป็นพวกโรคจิตชนิดหนึ่ง ดูแล้วต้องวิเคราะห์การเต้น
เรื่องข่าวลือพวกนั้นเลยไม่ค่อยได้ติดใจอะไรมาก แต่ถ้าอะไรสงสัยก็จะถามซ้อใหญ่ฟอนท์สีส้มนั้นแหละ
เพราะคุณเจ๊ตามข่าวเยอะกว่า แฮ่ๆ

คำตอบก็ได้แล้ว แวะมาอ่านเฉยๆนะ ฮี่!~

ขออภัยนะคะถ้าวิบัติ

ปล.แคสคนหนึ่ง คิคิ
..ถ้ากฏบอร์ดมีแค่นี้ยังทำกันไม่ได้ ก็อย่าหวังเป็นคนดีของชาติได้เลย..

..บ้าน ถ้าขาดการใส่ใจ ไม่ดูแล ดีแต่จะทำรก มันก็ไม่ต่างอะไรกับกองขยะที่มีแต่พวกขยะมากองรวมกันซักเท่าไหร่เลย
ขอร้อง รักษากฏบอร์ดสักนิด..::

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 01:58:15 pm »
ก็อย่างที่พี่นาพูดไปอ่ะค่ะ  เรื่องถูกไม่ถูกกันมันคงไม่ใช่ทุกคน
เป็นบางกลุ่มมากกว่าอ่าค่ะ ส่วนเรื่องเพลง .. ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย
เพิ่งรู้เหมือนกันเรื่องแต่งเพลงว่า คิดว่าคงไม่ใช่หรอกค่ะ ^^

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2009, 02:12:13 pm »
ขอบคุณที่มาตอบนะค่ะ
พลอยก็ไม่ได้เป็นแฟนคลับของทั้ง2กลุ่มหรอกค่ะ
แต่เห็นเพื่อนมันนั่งคุยกันมานานแล้วอะค่ะ
ก็เลยสงสัยอะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
พอดีพลอยเป็นMy clound ,Vip แล้วก็ แคส อะค่ะ
เลยจำเป็นต้องถามเหล่าแฟนคลับทั้ง 2 ฝ่าย
ยังไงก็ขอบคุณที่ตอบนะค่ะ

อ๊า~  เข้าใจคะ!!   พูดก็พูดเถอะนะคะ   ...  พี่ว่าข่าวนักร้อง - ดาราเกาหลีบางเว็ปไซต์มันมั่วอ่ะค่ะ
ถ้าจะตามข่าวจริงๆ  ต้องตามกันทีเว็ปแฟนไซต์ดีที่สุด
เอาจริงๆเลยนะคะ  คือ เราต้องดูถึงนิสัยไอดอลของกลุ่มนั้นๆประกอบด้วยนะ
อย่างเคยมีข่าวลือออกมาว่า  "ทิฟฟานี่ไปตะคอกใส่หน้าฮีชอล"
ถ้าเป็นแฟนคลับก็ต้องรู้ว่าถ้าน้องทฟิฯเธอทำอาการแบบนี้ใส่เจ๊ชอลล่าจริงๆ  ...  พี่ว่าน้องเธอคงโดนเจ๊ชอลล่าตบอ่ะค่ะ  = ="!
หรือไม่ก็แก้เผ็ดด้วยวิธีการใดวิธีการหนึ่งแน่นอน   (ถูกต้องไหมคะ  เอลฟ์ทั้งหลาย)

ถ้ามีประเด็นอื่นๆสงสัยจะโพสถามที่นี่ก็ได้คะ   พี่และน้องๆจะพยายามหาข่าวที่เคลียร์ในทุกๆประเด็นมาให้ได้อ่านกัน  ^^~
พี่เป็น  "ชินฮวาชางโจ" คะ

อ่ะนะครับผม ผมก็ชื่นชอบทั้ง2วงนี่พอๆกันน่ะครับผมขอเพิ่มเติมจากซ้อหน่อยล่ะกันนะ

อ้างถึง
ประเด็นเรื่องการแต่งเพลงว่าเอสเจเนี่ยะ  เพิ่งจะเคยได้ยินจากที่น้องมาถามนี่แหละ
เช่นกันเลยครับซ้อ

ก็เคยเห็นเพื่อนๆELFที่ร.ร.ที่ไม่ชอบSNSDว่าอยู่น่ะครับเขาบอกว่า

พวกสาวๆน่ะแบบไปว่า"ดงเฮ"อะไรก็ไม่รู้(วันที่พ่อดงแฮเสียชีวิตไม่ขอเล่ารายละเอียดเพราะแรงมาก)

แล้วบางคนบอกว่าหนึ่งในวงSNSDไปมีอะไรกับหนึ่งในวงSJ(ไม่ขอเอ๋ยนาม)

แล้วก็ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพฤติกรรมต่างๆที่สาวๆทำแล้วไม่เหมือนกับของคนไทยอย่างที่ซ้อบอกไป

แล้วส่วนอย่างอื่นก็ไม่รู้อะไรแล้วอ่ะครับผม

แต่ยังไงก็รักทั้ง2วงนะ  ;)

อ๊า~  เคยได้ยินมาเหมือนกันคะ   แต่โดนส่วนตัวพี่ว่าสาวๆเธอไม่น่าจะกล้าทำขนาดนั้นนะ
คือเรื่องนี้มาเป็นสามัญสำนึกอย่างมากนะ  ...  ต่อให้เป็นเด็กหัวนอกอย่างน้องทิฟฯก็เถอะ  
ย่อมต้องรู้ว่าเรื่องแบบนี้ไม่ควรทำด้วยประการหละทั้งปวง  และอีกนั้นแหละ!!  ถ้าทำจริงๆ  เจ๊ชอลล่าไม่คว่ำโต๊ะเหรอ  :-X

และในส่วนเรื่องของ   "มีอะไร"  นั้น  ...  มันก็อาจจะเป็นไปได้นะ  หรืออาจจะเป็นไปไม่ได้
มันเป็นเรื่องของเขา  ตราบใดที่เราไม่ได้เห็นด้วยตา  หรือเขาออกมาพูดเอง  ...  ตราบนั้นเราก็ถือว่าเรื่องนี้ไม่จริง

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 01:55:31 am »
ไปหาข่าวมาได้แล้ว ค่ะ แต่เป็นคำที่ค่อนข้างรุนแรงนะคะ
SNSD Letter & คำตอบโต้ของ Soshi Fan

เพื่อความยุติธรรม เราจึงขอนำเสนอข่าวของทั้งสองฝ่าย อย่างไรก็ดี ขอให้ผู้อ่านใช้วิจารณญานในการตัดสินใจเชื่อด้วยตัวเองนะคะ

หลังจากเกิดเรื่องในวันที่ 8 มิถุนายน โซนยอชีแดเขียนจดหมายนี้ ลงในเวบไซท์ของโซนยอชีแด และ SMTOWN ในวันที่ 12 มิถุนายน ซึ่งคงจะทำให้ความขัดแย้งและความคลุมเคลือของทุกๆฝ่ายคลายลงได้ เพราะตัวศิลปินเองก็ออกมา ขอโทษและยอมรับในการกระทำที่ผ่านๆมา และแสดงความตั้งใจที่จะปรับปรุงแก้ไขตัวเอง แล้วแฟนๆของสาวๆล่ะ คุณจะยอมรับความจริงได้แล้วหรือยัง??

โซนยอชิแด (So Nyeo Shi Dae) เปิดผนึกข้อความแรก..ขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น
เขียนเมื่อ 13 มิถุนายน 2551 เวลา 12:32:49 น.
ที่มา : PINGBOOK ENTERTAINMENT - http://www.pingbook.com

ถึง. ทุกคนที่มอบความรักให้กับโซนยอชิแด (So Nyeo Shi Dae)

สวัสดีค่ะ... โซนยอชิแดค่ะ..

นี่คงเป็นครั้งแรกที่พวกเราโพสข้อความลงในโฮมเพจค่ะ...
จริงๆพวกเราควรจะออกมาทักทายพวกคุณให้เร็วกว่านี้นะคะ ㅠㅠ

ตั้งแต่พวกเราเดบิวสู่วงการ... ก็ผ่านมาเป็นเวลา 10 เดือนแล้วค่ะ.. พวกเราได้รับความรักจากพวกคุณมากมายเหลือเกิน จากการที่พวกเราทำงานหนักและเดินสายโปรโมทมาจนถึงเวลานี้ ทำให้พวกเราคิดว่าเราน่าจะได้ความรักอย่างมากจากแฟนๆที่คอยเชียร์เราและคนที่รักเรา ^^

เมื่อย้อนกลับไปดูมันคงเป็นความทรงจำที่มีความสุขมากใช่ไหม? ^^
หลังจากการรออย่างแสนยาวนานที่พวกเราจะได้เดบิว... การพบปะแฟนๆเป็นครั้งแรกบนช่วงเวลาหลังการขึ้นโชว์บนเวทีเป็นครั้งแรก... ช่วงเวลาที่พวกเราต้องหลั่งน้ำตาแห่งความปลื้มปิติจากการได้ที่ 1 ในชาร์ตรายการเพลงชื่อดังเป็นครั้งแรก... การได้เป็นศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม ที่พวกเราเคยเฝ้าอิจฉารุ่นพี่ที่ขึ้นรับรางวัลนี้ตอนที่พวกเรากำลังเป็นนักร้องฝึกหัด ㅠㅠ เริ่มด้วยเพลง Into the New World, Kissing You จนถึง Baby Baby ^^... เพราะเราได้รับความรักมากมายถึงเพียงนี้ ถึงแม้ว่าจะมีตารางงานที่แน่นเพียงใดก็ตาม พวกเราก็ยังคงรู้สึกสนุกกับงานอยู่

สำหรับทุกๆคนที่ร่วมมอบความทรงจำอันแสนสุขให้กับพวกเรา...แฟนๆทุกคน เราขอบคุณมากค่ะ..^^

ตลอดระยะเวลา 10 เดือนที่ผ่านมา การที่พวกเราทำงานกันอย่างไม่เคยพักผ่อน ส่งผลให้สิ่งที่เหลืออยู่ก็คือความทรงจำที่เราควรเก็บถนอมเอาไว้... แต่เมื่อเรามองกลับไป มันก็มีช่วงเวลาที่พวกเรารู้สึกเสียใจ.. พวกเรารู้สึกทรมานใจ... ช่วงเวลาเหล่านั้นมันได้ทำให้เราเติบโตเป็นผู้ใหญ่ขึ้นและทบทวนในสิ่งต่างๆได้มากขึ้น.... ทั้งคำพูดที่ไม่เหมาะควร และการกระทำที่ไม่เหมาะสม การใช้คำพูดที่แบ่งลำดับชั้นอาวุโสที่ใช้ในระหว่างการออกรายการทีวีอย่างผิดรูปแบบ ... พวกเราอยากจะขอโทษจากใจจริงไปสู่ผู้ที่ได้รับผลกระทบและมีบาดแผลที่เกิดจากการกระทำของพวกเรา.. ในอนาคต.. โซนยอชิแด จะระมัดระวังในการใช้คำพูดรวมไปถึงการประพฤติตนให้มากยิ่งขึ้น

พวกเราอยากจะขอบคุณทุกคนที่เชื่อและรักในตัวเรา...
สำหรับแฟนๆที่ส่งเสียงเชียร์ให้กำลังใจพวกเราในทุกที่ทุกเวลา คอยถือบอลลูนสีชมพูรูปหัวใจ...
เราไม่คิดว่าจะสามารถหาคำพูดใดๆที่จะมาบรรยายความรู้สึกที่เรารู้สึกขอบคุณพวกคุณอย่างสุดหัวใจได้
เพื่อบอกความรู้สึกเหล่านั้นให้กับคุณ... พวกเราจะพยายามมากขึ้น ! กับทั้งหัวใจ ! ให้กับการร้องเพลง

ตอนนี้เรากำลังเตรียมกลับมาจับไมค์อีกครั้งพร้อมกับภาพลักษณ์ใหม่ๆ
เพื่อเป็นการตอบแทนความรักที่พวกคุณมีให้เราไม่เปลี่ยนแปลง เราจะตั้งใจเรียนมากขึ้น และใส่เอาความพยายามทั้งหมดลงไป... กรุณาติดตามผลงานของพวกเราด้วยค่ะ~

ดูแลสุขภาพให้แข็งแรงและขอให้มีความสุขตลอดไปนะคะ!^^♡

คำตอบโต้ของ Soshi Fan

ที่มา http://www.soshistalker.com/?p=929

ว่าด้วยเรื่องการจับโกหก

จากการอ่านข้อคิดเห็นทั้งในบล๊อกนี้และตามเวบอื่นๆ ฉันพบว่าเรื่องที่ พวกแอนตี้แฟนของ SNSD แสดงความก้าวร้าวกับแฟนๆ ของ SNSD นั้นเป็นเรื่องโกหกเกินกว่าที่ฉันจะไม่สนใจได้ แม้ว่ามันจะหลายเรื่องซะจนนับกันไม่หมด แต่ฉันจะยกเรื่องที่มักเจอบ่อยๆ ขึ้นมาซักจำนวนนึง แล้วเรามาตีแผ่เรื่องเหล่านี้กัน

#1 พฤติกรรมของทิฟฟานีนั้นรับไม่ได้จริงๆ โดยเฉพาะตามธรรมเนียมปฏิบัติของเกาหลี ดังนั้นเธอจึงควรที่จะหายไปจากวงการเสียที

เนื่องจากการที่พฤติกรรมของคนหนึ่งคนใดจะเป็นที่ยอมรับหรือไม่นั้นเป็นเรื่องของความรู้สึกของแต่ละบุคคล ดังนั้นฉันจึงขอแสดงความเห็นว่า หากการกระทำของทิฟฟานีหรือสมาชิกคนอื่นๆ

ของ SNSD ในเรื่องนั้นๆ เป็นที่น่ารังเกียจซะจนต้องได้รับการลงโทษอย่างรุนแรงแล้ว งั้นในวงการเพลงเกาหลีก็คงไม่มีใครเหลือแล้วล่ะ

ยกตัวอย่างวง Super Junior หนึ่งในบรรดาพี่ชายที่รักของแอนตี้แฟนทั้งหลาย ลองมองย้อนไปดู ‘ความผิดพลาด’ มากมายของพวกเขาตลอดเวลาที่อยู่ในวงการกัน

1.ทงเฮสบถด่าใส่แฟนๆ ชาวจีนที่ขวางทางเขาอยู่ว่า “Ai ssi, naorago, ssibal!” ซึ่งแปลเป็นภาษาอังกฤษโดยคร่าวๆได้ว่า “บัดซบ!, หลีกไป ระยำจริงๆ!” ฉันว่าเขาคงคิดว่าเขาจะด่ายังงัยก็ได้ เพราะแฟนๆ ชาวจีนของพวกเขาคงจะไม่มีใครฟังเข้าใจอยู่แล้ว

2.อีทึกกุเรื่องที่นักเสก็ตน้ำแข็งคิมยอนอาปฏิเสธคำขอเป็นเพื่อนของเขาใน Cyworld ซึ่งส่งผลให้แฟนๆ ของซูจูพากันเข้าไปทิ้งข้อความสบประมาทจำนวนมากในมินิโฮมเพจของยอนอา ซึ่งต่อมาแม้เขาจะออกมาแสดงความขอโทษ แต่โฮมเพจของยอนอาก็ถูกทำลายจนยับเยินเสียแล้ว

3.อึนฮยอกเคยเล่าเรื่องที่เขาไปแตะตัวเด็กสาวขณะที่พวกเธอกำลังหลับ ในระหว่างการออกทัวร์ตอนชั้นมัธยมต้น ซึ่งที่จริงแล้วมันก็คือการล่วงละเมิดทางเพศนั่นแหละ ฉันบอกรึป่าวนะ ว่าอึนฮยอกคุยว่าเขาทำด้วยกันกับซีอาจุนซูของวงดงบังชินกิน่ะ

และเรื่องอื่นๆ อีกมากมาย

และเมื่อนำมาเปรียบเทียบกับมาตรฐานด้านจริยธรรมที่แฟนๆ ของดงบังและเอสเจ ใช้ในการต่อว่าวง SNSD แล้ว คุณคิดว่ามันควรจะเกิดขึ้นกับวงซุปเปอร์จูเนียร์ด้วยมั๊ยล่ะ? คำตอบคือ ไม่เลย เพราะซุปเปอร์จูเนียร์มีกองทัพแฟนเพลงสาวๆจำนวนมากที่พร้อมที่จะให้อภัยและแก้ตัวให้กับพวกเขาด้วยชีวิตงัยล่ะ

#2 อนาคตของ SNSD กำลังตกอยู่ในอันตราย เพราะมีคนจำนวนมากไม่ชอบพวกเธอ

โชคดีที่ไม่เป็นเช่นนั้น กลุ่มนักร้องหญิงอื่นๆ เช่น Fin.K.L และ Baby V.O.X ที่ต้องเผชิญกับการดูถูกเหยียดหยามในลักษณะเดียวกันจากความริษยาของพวกแอนตี้แฟน แต่ก็ยังสามารถประสบความสำเร็จได้ มีคำพูดที่ว่า จำนวนของแอนตี้แฟนใช้วัดระดับความสำเร็จของตัวศิลปินได้ ถ้านับจาก S.E.S มา SNSD ก็เป็นวงป๊อบหญิงที่มียอดขายเป็นอันดับหนึ่งอยู่แล้ว และเมื่อพิจารณาจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อเร็วๆ นี้ พวกเธอก็จะยิ่งประสบความสำเร็จมากยิ่งขึ้นจากความมุมานะของพวกเธอเองในอนาคต

#3 SNSD คงจะไม่มีแอนตี้แฟน หากพวกเธอระมัดระวังความประพฤติมากกว่านี้

จากที่แฟนๆ ของดงบังและเอสเจน่าจะรู้กันดีอยู่แล้ว ว่า SNSD มีคนเกลียดเป็นจำนวนมากมาตั้งแต่ก่อนจะเดบิวต์ซะอีก อย่างเจสสิก้าที่ถูกตราหน้าว่าเป็นพวกส่ำส่อน และตั้งฉายาที่น่ารังเกียจอื่นๆ เพียงเพราะว่ามีรูปภาพของเธอกับสมาชิกค่าย SM Town คนอื่นๆ

มันชัดเจนอยู่แล้วว่าไม่ว่า SNSD จะทำอะไร คนจำนวนมากจะพยายามเป็นอย่างยิ่งที่จะวิภาควิจารณ์ ตำหนิติเตียน บิดเบือนและว่าร้ายพวกเธอ และนั่นก็คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริงในช่วง 10 เดือนที่ผ่านมา ความเกลียดชังในตัว SNSD ในหมู่เด็กสาวส่วนใหญ่เกิดจากความเป็น SNSD ไม่ใช่ในสิ่งที่พวกเธอทำ

#4 แฟนของ SNSD คนหนึ่งนำมีดพกเข้าไปในงาน Dream Concert ด้วย และใช้มันข่มขู่คนอื่น

เรื่องนี้ได้รับการพิสูจน์แล้วว่าไม่จริง “มีด” ที่เป็นตัวปัญหานั้น ที่จริงแล้วเป็นแค่เครื่องเล่น MP3

#5 แฟนของ SNSD ได้ทำร้ายและข่มขืนแฟนอื่นๆ ที่ Dream Concert

ข้อกล่าวหานี้ถูกแพร่ออกมาจากกลุ่มแฟนของดงบังและเอสเจ เพื่อที่จะแสดงพฤติกรรมที่น่ารังเกียจของพวกเขาและเพื่อนของพวกเขาที่ Dream Concert ซึ่งไม่มีหลักฐานสนับสนุนที่หนักแน่น หากมีความรุนแรงใดๆ โดยเฉพาะเรื่องการข่มขืนที่เกิดจากฝีมือของกลุ่มแฟนของ SNSD เกิดขึ้นที่งานจริงแล้วล่ะก็ พวกสื่อคงจะต้องรายงานแล้ว แต่ก็ไม่เห็นจะมีการออกข่าวอะไรเลย

#6 แฟนอย่างพวกคุณนี่แหละ ที่ทำให้มีคนเกลียด SNSD มากขึ้น

ความคิดที่ว่า คนเราควรตัดสินศิลปินคนหนึ่งคนใดจากจากพฤติกรรมของกลุ่มแฟนของพวกเขานั้นไร้สาระสิ้นดี แม้ว่าจะได้เห็นสิ่งที่น่าละอายของกลุ่มแฟนเพลงสาวๆของดงบังและเอสเจซึ่งคุ้มคลั่งจนน่ารำคาญ (เหมือนอย่างรายนี้) ฉันก็ไม่ถือเป็นภาพสะท้อนของนักร้องเหล่านั้น และคุณก็ไม่ควรทำเช่นนั้นด้วย

ที่มา http://www.soshistalker.com/?p=929
แปลโดย Mondaymay @ LuvUSJ
http://loveusj.ipbfree.com

แฟนของโซนยอก็ยังคงตั้งหน้าตั้งตาแก้ตัวให้สาวๆต่อไป ก็เอาเถอะอยากทำอะไรก็ทำไป เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เอง เรื่องที่เอสเจเคยทำผิด แฟนเอสเจก็ไม่เคยนิ่งเฉย และไม่พูดว่าเอสเจไม่ผิด ใช่เขาผิด แต่ทุกครั้งเอสเจออกมาขอโทษอย่างจริงใจและร้องให้กับการกระทำของตัวเอง พวกเขาเรียนรู้และโตขึ้น และไม่มีเหตุการณ์อย่างนั้นเกิดขึ้นอีก แล้วโซนยอชีแดล่ะ พวกเธอจะทำได้อย่างนั้นไหม เราเป็นคนหนึ่งที่รอดูการเติบโตของสาวๆอยู่  แฟนโซนยอเองก็อย่าลืมให้กำลังใจพวกเธอให้ถูกทางด้วย...

ปล.อาจจะมีคำวิบัติบ้างนะคะ

ปล.2 ยังไงก็ยังเป็นกำลังใจให้ โซนยอชิแดต่อไปค่ะ

ปล.3 ไม่รู้ไปทะเลาะกันเรื่องอะไร

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

Jan_Tifฯ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 02:20:09 am »
อันนี้ไม่รู้ว่าจริวหรือเปล่านะคะ แต่อ่านแล้วก็ซึ้งค่ะ

ไม่รู้ว่าเคยอ่านยัง  - -"

ไดอารี่ที่ ELF เกาหลีคนนึงเขียนถึงทิฟ

เราไม่ได้ขอให้เชื่อนะ ก็รู้ว่าบอกไป ถ้าไม่ชอบมันก็คงยังไม่ชอบ แต่อยากบอก เหๆๆ

[trans] 080617

วันนี้ฉันไปที่ SM เพื่อที่ฉันหวังว่าจะได้พบกับซูจู ฉันเดินทางมาจาก Jeollanamdo มาที่นี่ ตอนที่ฉันกำลังเดินอยู่ตรงหน้าตึก ฉันเห็นทิฟฟานี่อยู่แถวนั้น
ฉันหันไปมองเธอ จากนั้นเธอก็ยิ้มให้ฉัน ตอนนั้นฉันคิดว่ามันเป็นรอยยิ้มที่น่าชิงชังมาก ฉันจำมันได้ดี ในคำพูดของเธอที่เธอเสียมารยาทไปหลายต่อหลายครั้ง ฉันมองเธอด้วยแววตาที่แสดงถึงความรังเกียจแล้วหันกลับโดยไม่ยิ้มตอบ จากนั้นก็มีมีผู้ชาย 2 คนวิ่งมาชนฉัน ฉันหกล้มลงไปที่พื้น น้ำในแก้วที่ฉันถือหกรดเสื้อของฉันจนปียกชุ่มไปหมด ขณะนั้นทิฟฟานี่ที่ยังอยู่แถวนั้นคงนึกสมน้ำหน้าฉันสินะ แต่ปล่าวเลย ฉันเห็นเธอวิ่งเข้าไปข้างในพร้อมและวิ่งออกมาพร้อมกับกระดาษทิชชู่ เธอยื่นทิชชู่ให้ฉันเพื่อให้ฉันเช็ดน้ำที่หกรดเสื้อผ้า ฉันรับมาโดยไม่กล้ามองหน้าเธอ แล้วเธอก็ช่วยปัดเศษดินที่หัวเข่าของฉัน ฉันรู้ผิดผิดขึ้นมา ฉันถามเขาว่า
พี่ไม่เกลียดฉันเหรอที่ฉันทำท่าทางแบบนั้นกับพี่ เธอตอบว่าไม่ แล้วบอกต่อว่า

ตอนนี้ก็มีคนมากมายที่ไม่ชอบฉัน แต่นั่นแหละ มันเป็นความผิดของฉันทั้งนั้น ฉันไม่ได้ตั้งใจพูดออกไป
ฉันไม่รู้จริงๆ เป็นเพราะฉันยังไม่ค่อยชินกับวัฒนธรรม ที่อเมริกาพวกเราสามารถเล่นกับผู้ใหญ่ได้เหมือนเพื่อน ต่อไปนี้ฉันจะระวังตัวมากขึ้น

เมื่อเธอพูดจบเธอก็ยิ้มให้ฉันด้วยรอยยิ้มที่เหมือนเดิมแต่คราวนี้ฉันกลับรู้สึกว่า
มันอ่อนโยนมาก แววตาที่แสนเศร้าของเธอทำให้ฉันรู้สึกผิดจริงๆ

English Translations By
Translated by Katty4495
Taken from: zenya@blogshop
Thai Translations By babycute@suju-hwiting

ปล.อ่านแล้วรัก พี่ทิฟฟานี่ มากกว่าเก่าอีก

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 10:03:39 am »
เรื่องนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกันน่ะค่ะ ฟางว่าแฟนคลับคิดไปเอง มากกว่า :"D

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 12:38:29 pm »
ตัวดิฉันเองก็ไม่ทราบมาก่อนนะคะว่า ด๊องเคยไปสบถอะไรอย่างนั้นที่จีน - -+

ดิฉันก็ไม่ทราบนะคะว่าอะไรยังไง - -+ เรื่องแอนตี้ ดิฉันเองไม่แอนตี้ใครทั้งนั้น

ข่าวที่บอกว่าทิฟตวาดใส่หน้าฮีชอล ถ้าตวาดจริงๆ นึกไม่ออกเลยว่าทิฟจะเป็นเช่นไร - -

ปล.ไม่ขอพูดอะไรมากกับ....

ฉันเป็นเอลฟ์ค่ะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2009, 12:40:57 pm โดย ~คิมคิที่รัก★เห็ดน้อย~ »

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

Jan_Tifฯ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 12:42:56 pm »

ข่าวที่บอกว่าทิฟตวาดใส่หน้าฮีชอล ถ้าตวาดจริงๆ นึกไม่ออกเลยว่าทิฟจะเป็นเช่นไร - -

นั่นสิ ทิฟฯ ไปตวาดใส่ฮีชอล ทิฟฯ ไม่น่าจะใช่คนแบบนั้นนี่นา

แต่ข่าวจริงๆ ออกมาว่า

คนไทย เป็นคนสร้างข่าวขึ้นมาเองค่ะ

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 06:29:51 am »
เรื่องถูกหรือไม่ถูกกันมันก็มีทั้ง 2 อย่างหละค่ะ จริงๆ แฟนๆ (ที่ดีๆ) ของทุกกลุ่มคงไม่มีใครอยากไปมีเรื่องกับใคร
เว้นแต่จะมีการสร้างกระแสให้ร้ายกลุ่มศิลปินของเขา ซึ่งแน่นอนว่าไม่มีแฟนๆ กลุ่มไหนที่จะยอมได้
พวกเขาต้องออกมาปกป้องไอดอลของเขาอยู่แล้ว ซึ่งประเด็นของ เอลฟ์ กับ โซวอน ก็เช่นกัน มันมีทั้งเรื่องที่เกิดขึ้นจริงและเรื่องที่สร้างกระแสขึ้นมา
โดยส่วนตัวไม่ได้เป็นแฟนของทั้ง 2 กลุ่มค่ะ แต่ก็ตามข่าวบ้างพอสมควร ยกเว้นช่วงหลังๆ ซึ่งไม่ค่อยได้ตาม (ตัวเองเป็นชินฮวาชางโจค่ะ)
เพราะงั้นถ้ามีประเด็นแบบนี้ก็แค่รับฟัง แต่ไม่เคยตามกระแส คือชี้ว่าคนนั้นผิด คนนี้ถูก เพราะเรื่องแบบนี้เราเป็นคนนอก
เราเองไม่รู้ว่าเรื่องจริงๆ มันเป็นยังไง จะให้ไปตัดสินก็คงไม่ได้

อย่างหนึ่งที่มีอิทธิพลต่อเรื่องพวกนี้มากก็คือตัวของกลุ่มศิลปินเอง เพราะถ้ามีกระแสข่าวลือที่ไม่ดีไม่งามเกิดขึ้น คนกลุ่มแรกที่ต้องแสดงความรับผิดชอบ
และชี้แจงให้แฟนๆ เข้าใจก็คือกลุ่มศิลปิน เพราะไอดอลมีอิทธิพลต่อแฟนๆ มากๆ ถ้าไอดอลออกมาชี้แจงเอง หรือห้ามแฟนๆ ไม่ให้ทำเรื่องที่มันบานปลายไปกว่านี้
เชื่อแน่ว่าแฟนๆ จะต้องฟัง ขอเพียงแต่ไอดอลกล้าออกมาเท่านั้น ไม่ใช่มีอะไรก็เอาแต่นิ่งเฉย เรื่องไหนจริง เรื่องไหนเท็จ เรื่องไหนควรทำ เรื่องไหนไม่ควรทำ
ไอดอลเป็นบุคคลกลุ่มหนึ่งที่จะต้องมีส่วนรับผิดชอบ เพราะแฟนๆ ของไอดอลแต่ละกลุ่มให้ความรัก และมักเชื่อฟังไอดอลของพวกเขาเสมอ
เพราะการออกมา ไม่เพียงแต่ปกป้องแฟนๆ ของคุณ แต่ยังทำให้ข่าวต่างๆ ทั้งจริงและเท็จกระจ่างอีกด้วย และเมื่อทุกอย่างเคลียร์ ประเด็นมันก็จบ

และผู้มีอิทธิต่อรายต่อมาก็คือสื่อ....และพวกเทคโนโลยีอย่างอินเทอร์เน็ต เพราะงั้นได้ข่าวอะไรมาให้หยุดฟัง หยุดคิด และใช้เวลาวิเคราะห์สักนิด
อย่าเพิ่งเชื่ออะไรก็ตามที่เพิ่งได้ยินมา เพราะของแบบนี้มันสร้างภาพกันได้ มันใส่ร้ายกันได้ และในข่าวลือนั้นบางอย่างก็มีมูลความจริงด้วยเช่นกัน

อะไรเนี่ยะ พูดอะไร อ่านแล้วหาประเด็นไม่เจอ =='
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2009, 06:37:50 am โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

SMF spam blocked by CleanTalk