ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPT 290309 - คุณคิดว่าดัมเบิลดอร์มีเสื้อกี่ชุด?  (อ่าน 2977 ครั้ง)

ministelmaki

• สควิบ
  • **
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
คุณเคยสังเกตไหมว่าในภาพยนต์แฮร์รี่ภาด1-2 ดัมเบิลดอร์ใส่ชุดสีแดงแต่แล้วพอตั้งแต่ภาค 3 มาใส่ชุดสีฟ้าคุณว่าแปลกไหม *-*  ::)

RENEW TOPIC DATE: 29 MAR 09 1111

TOPIC LOCKED 30 DAY: 27 APR 09 1118
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2009, 08:30:20 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
TMH[P]

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
Re: 29 MAR 09 - คุณคิดว่าดัมเบิลดอร์มีเสื้อกี่ชุด?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 11:37:12 am »
              เอ่อออ~ เจอคำถามแบบนี้เล่นซะไปไม่ถูกเลยแฮะ ...
              ขอสารภาพเลยฮะ ว่าข้าพเจ้าก็ไม่รู้ว่าดัมเบิลดอร์มีชุดทั้งหมดกี่ชุด ... แฮ่~

แต่ถ้าจะเอาจริง ๆ ตามหนังสือเลยก็คือ ... ดัมเบิลดอร์ใส่ชุดสีม่วงตลอดงานฮะ
              เริ่มตั้งแต่ตอนปรากฎตัวครั้งแรก ที่นำแฮร์รี่ไปส่งให้พวกเดอร์สลีย์น่ะฮะ
              และใช่ฮะ ในหนังภาค 1 และ 2 ปู่ดัมของเราใส่ชุดสีแดง (แน่นอนว่าไม่เหมือนในหนังสือ)
              แล้วเปลี่ยนเป็นสีออกโทนฟ้าอมเทาตั้งแต่ภาค 3 อย่างที่ จขกท. ถาม

ถ้า จขกท.สังเกตได้ถึงสีชุดของปู่ดัมแล้ว เชื่อว่าคงจะเห็นอะไรบางอย่างของนักแสดงที่แสดงเป็นปู่ดัมนะครับ ...
              ใช่ครับ .. นักแสดงที่แสดงเป็นปู่ดัมในภาค 1 และ 2  กับคนที่แสดงในภาค 3 - 6 เป็นคนละคนกัน
              สาเหตุที่เป็นแบบนั้น เพราะ เอ่ออ.. (ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดอ่ะนะ) ปู่ริชาร์ดที่แสดงในภาค 1 และ 2 เสียชีวิตไปแล้วน่ะครับ
              ปู่ไมเคิล (ถ้าจำไมผิดอีกอ่ะนะ) ก็เลยได้แสดงแทนตั้งแต่ภาค 3 ...
              ทีนี้เหตุผลง่าย ๆ เลย (เท่าที่จะคิดได้นะ) อาจจะด้วยมีการเปลี่ยนตัวนักแสดง (หรือเปล่า) ก็เลยมีการเปลี่ยนชุดน่ะครับ ...
              แบบว่า ...  ให้เข้ากับบุคลิกของนักแสดงอะไรทำนองนั้น (มั้ง) ครับ ...

ทีนี้ จขกท. คงจะสังเกตการเปลี่ยนแปลงได้อีกนิด ๆ หน่อย ๆ ใช่ไหมล่ะครับ ... ว่าคนที่เปลี่ยนชุดไม่ได้มีแค่ดัมเบิลดอร์คนเดียว ...
              ใช่แล้วครับ .. สุภาพสตรีอ้วนของเราก็เปลี่ยนชุดเหมือนกัน ...
              หากดูจากภาคแรก ... สุภาพสตรีอ้วน (ภาพวาดหน้าหอกริฟฟินดอร์) ใส่ชุดสีชมพู (ตรงตามหนังสือเป๊ะ)
              แต่พอมาเป็นภาค 3 .. สตรีอ้วนของเรามีทั้งชุดสีขาว และเขียว...
              และแน่นอน ... สุภาพสตรีอ้วนในภาค 1 และ 2 ....ก็เป็นนักแสดงคนละคนกับในภาค 3 อีกเช่นกัน

ถ้าว่ากันตามหลักเลยก็คือ ดัมเบิลดอร์จะเปลี่ยนชุดไปกี่ชุด กี่สี ก็ไม่เห็นมีอะไรแปลก เพราะดัมเบิลดอร์เป็นคน ถูกไหมครับ ^^
              แต่ที่แปลกก็คือ สุภาพสตรีอ้วนที่เป็นภาพเหมือน มีการเปลี่ยนชุดได้ด้วย (เหรอ)
              เพราะเท่าที่ผมรู้ก็คือ คุณสมบัติของภาพเหมือนก็คือ สามารถพูดได้ กินได้ ไปไหนมาไหนระหว่างภาพด้วยกันได้
              และสามารถออกนอกบริเวณโรงเรียนได้ หากมีภาพของตัวเองติดไว้ที่อื่นอีก (เหมือนฟินีแอส ไนเจลรัส แบล็ก)
              แต่ไม่เคยมีการบอกไว้เลยว่า ภาพเหมือนสามารถเปลี่ยนชุดได้ ... (หรือข้าพเจ้าพลาดอีกละเนี่ย ...)

แต่ก็นั่นแหละครับ ... หนังก็คือหนัง สร้างมาเพื่อความบันเทิง ... และที่สำคัญมันเป็นจินตนาการของผู้สร้าง
              ถ้าเรามามัวนั่งจับผิด มันก็เท่านั้นแหละครับ จะพาลทำให้ดูหนังไม่สนุกเอาซะเปล่า ๆ น่ะครับ ^^
              (แต่เอาเข้าจริง คนพูดก็จับผิดได้เพียบเลยหล่ะ 5 5)

ปล. ออกตัวไว้ก่อนนะฮะ ว่าผมไม่แน่ใจเรื่องชื่อนักแสดงเท่าไรนะฮะ เพราะไม่ค่อยได้สนใจหนังน่ะฮะ ^^!

POST BY: uknow_who ++ 29 MAR 09 1837...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2009, 07:05:53 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

เบอร์ตี้บอตต์

• :เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย !!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • First Penguin .. ^ ^ ..
Re: 29 MAR 09 - คุณคิดว่าดัมเบิลดอร์มีเสื้อกี่ชุด?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 07:21:31 pm »
ถ้าหมายถึงในภาพยนตร์ จำไม่ได้ค่ะ..
แต่ถ้าในหนังสือน่าจะใส่มากกว่านี้นะคะ.. สีม่วง น่าจะมีสีน้ำเงินด้วย(คลับคล้ายคลับคลา) แต่ไม่ทราบว่าชุดที่ใส่ตอนอยู่ในหลุมสีอะไรค่ะ... ::)

สุภาพสตรีอ้วนในภาค 1 และ 2 ....ก็เป็นนักแสดงคนละคนกับในภาค 3 อีกเช่นกัน

ใช่จ้าเห็นเหมือนกันเลย แต่ชอบคนที่สองมากกว่านะคะ เพราะคนแรกเค้าดูสงบเสงี่ยมเกินไปค่ะ..

~Montri~

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 03:59:43 am »
ในภาพยนตร์เท่าที่สังเกตุ
มีอยุ่ 2 ชุดอ่ะ ภาค1-2
เป็นชุดคลุมตัวสีแดง
และตั้งแต่ภาค3มา
ก็เป็นเสื้อคลุมสีฟ้าครับ
แต่ในหนังสือมีมากกว่านี้
ครับ

buddy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 เมษายน 2009, 10:14:42 am »
เห็นอยู่ 2 สี เหมือนกัน ภาค1กับ2

เป็นชุดสีแดงๆ

พอตั้งแต่ภาค3 ก็เป็นเสื้อสีฟ้า

อยากเห็นสีอื่น แหะๆๆ

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 04:10:47 pm »
เห็นเหมือนกันค่ะ ภาค 1 - 2 เสื้อคลุมสีแดง
แต่พอดู ภาค 3 มาเรื่อยๆ เห็นเป็นสีฟ้าออกเทาๆ - -*
แต่ ได้ยินเสียงซับไทย ไม่เหมือนกันเลย (เกี่ยวกันไหมเนี่ย - -)
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

Panda North

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 12:34:32 pm »
[2 ชัวร์ค่ะ ๕๕ :D]

ที่จริงก็คงจะมีหลายชุดนั่นแหละค่ะ

แต่อาจจะแค่บังเอิญวันที่เห็นดันป็นวันที่ใส่ชุดเดียวกันซะงั้น

หรือไม่ก็อาจจะเหมือนแอลก็ได้มั้งคะ ที่แบบว่ามีชุดเหมือนๆกันเป็นร้อยเป็นพันชุด - -"

แต่ที่สองภาคแรกเป็นชุดนึง กับภาคหลังๆเป็นอีกชุด ก็ไม่แน่ใจว่าทำไม

อาจจะเป็นเพราะ พอเปลี่ยนตัวนักแสดง เลยเปลี่ยนชุดด้วยล่ะมั้งคะ - -"

[ไม่แน่นะคะ ที่เปลี่ยนชุดอาจจะเป็นเพราะว่า ชุดเก่าโดนแมลงสาบแทะก็เป็นได้ ฮา~ ^o^]
^o^ 愛してる アレン ウオーカ くん ^o^

!!!LIVING IN FANTASY!!!

There's a voice inside of me,

Saying I can do anything.

...I'LL MAKE MY OWN HAPPY ENDING...

Ron+Hermione

• มักเกิ้ล
  • *
  • ชอบรอนและเฮอร์ไมโอนี่ที่สุดเลย แฮร์รี่และสเนปด้วย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2009, 06:35:01 pm »
ไม่ใช่เฉพาะชุดเท่านั้นนะคะที่เปลี่ยนไป  สไตล์การแต่งตัวเปลี่ยนไปหมดเลย
2 ภาคแรก  ผมสีขาวและยาวใช่ไหมละคะ  หนวดก็ยาวด้วย  ท่าทางก็น่าจะอายุมากกว่าภาค 3-6
ส่วนภาค 3 -6 นั้น ผมสั้นลงและสีขาวอมเทาค่ะ  หนวดสั้นลง  และมัดไว้หลวม ๆ ท่าทางคล่องแคล่วกว่า 
สรุปแล้วก็ชอบทั้ง  2  คนนั่นแหละค่ะ 

*ขอไว้อาลัยให้  อัลบัส เพอร์ซิวาล  วูลฟริก ไบรอัน ดัมเบิลดอร์  (ริชาร์ด แฮร์ริส ) ใน 2 ภคาแรก ด้วยค่ะ  ขอให้ไปสู่สุขคตินะคะ*
Harry  Potter  จงอยู่คู่เด็ก ๆ ไปตราบชั่วนิจนิรันดร์

SMF spam blocked by CleanTalk