ผู้เขียน หัวข้อ: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 20/03/54]  (อ่าน 35311 ครั้ง)

kim5003

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 07/07/52]
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2009, 12:44:47 pm »
เข้าไปโหวตมาแล้วเหมือนกัน และพอวันนี้เขาปิดโหวตไปแล้วค่ะ
ส่วนเรื่องของมินมินคงทำใจได้แล้ว และรักลุงที่รักเพื่อนปกป้องเพื่อน
ส่วนอีกฝ่ายไม่มีคำอธิบายถ้าได้อ่านเรื่องข้างบนแล้ว.............
ขอบคุณค่ะ สำหรับข่าว จะติดตามต่อไป

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 07/07/52]
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009, 03:27:14 am »
ถ้าเอาตามกำหนดเขาจะปิดโหวตวันที่ 19 หรือ 20 นั่นแหละค่ะ  ไม่แน่ใจเท่าไหร่
คือ ตามกำหนดน่ะเป็นวันที่ 19  แต่พอมาดูวันที่ 20  ก็เปิดให้โหวตอยู่
แต่ตอนนี้จะเปลี่ยนหัวข้อไปแล้วอ่ะค่ะ
คาดว่าใกล้ๆปลายปีอาจจะมีอะไรให้ออกมาโหวตอีกเรื่อยๆจ้า~

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

kim5003

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 11:21:54 pm »
บ้านนี้เงียบจัง!!!!!!!

เข้ามาไม่พบใครเลย

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 17/10/52]
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 01:38:16 pm »
17/10/52  ::  ชินเฮซองถูกปรับข้อหาเล่นการพนันเป็นจำนวนเงิน 10 ล้านวอน

สมาชิกชินฮวาชินเฮซองถูกปรับข้อหาเล่นการพนันเป็นจำนวน 10 ล้านวอน (8,640 ดอลล่าร์สหรัฐ) โดยศาลอินชอนสั่งปรับเขาเนื่องจากเล่นการพนันในต่างประเทศ
และต้องเสียค่าปรับจำนวนทั้งหมด 10 ล้านวอนด้วยกัน

ศาลกล่าวว่า "ชินเฮซองเล่นการพนันอย่างต่อเนื่องด้วยจำนวนเงินที่สูงมาก ดังนั้นจึงถือว่าเขากระทำผิดโทษฐานเล่นการพนันจนเป็นนิสัย (habitual gambling)"

ตั้งแต่เดือนกรกฎาคม 2007 ถึงเมษายน 2008 ชินเฮซองพักที่โรงแรมคาสิโนในมาเก๊า 5 ครั้ง และเล่นการพนันไปด้วยจำนวนเงินกว่า 140 ล้านวอน (120,957 ดอลล่าร์สหรัฐ)

Credits: Newsen + Absolut Shinhwa
Thai Trans: Finny@ShinhwaThailand
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดน่ะค่ะ

อ้างถึง
[notice] Live Works Notice : คำขอโทษต่อทุกคน

สวัสดีครับทุกคน
นี่คือบริษัท Liveworks

ก่อนอื่น เรื่องข่าวที่เผยแพร่ออกมาทางสื่อเมื่อตอนเช้านั้น
สำหรับทุกๆคนที่อาจผิดหวังและตกใจ
เราต้องกราบขอโทษทุกท่านเป็นอย่างยิ่ง

โดยเฉพาะตลอด 11 ปีที่ผ่านมานี้
แฟนๆทุกคนล้วนแต่เต็มใจให้การสนับสนุนและให้กำลังใจคุณชินเฮซองมาโดยตลอด
คำขอโทษใดๆก็ไม่สามารถบรรยายได้ถึงความรู้สึกเสียใจของเราในตอนนี้
ทางเราขอน้อมรับผิดโดยไม่มีข้อแม้

ตามที่ข่าวได้รายงานไว้
คุณชินเฮซองไปเที่ยวมาเก๊ากับเพื่อนๆในปี 2007
และได้เข้าไปในคาสิโนโดยบังเอิญ

แม้ในครั้งแรกเขาจะเข้าไปเพียงเพราะอยากสัมผัสบรรยากาศ
แต่มันก็ไม่ได้จบลงเพียงเท่านั้น
เพราะหลังจากนั้น เขาก็ได้กระทำการไร้สำนึก กลับเข้าไปและเล่นมันอีก

ในครั้งนั้น ทั้งครอบครัวและเพื่อนๆของเขาก็เพิ่งจะทราบเรื่อง
เพราะชินเฮซองเป็นศิลปินที่ได้รับความรักจากแฟนๆ
ดังนั้น การกระทำของเขาจึงเป็นสิ่งไม่เหมาะสำหรับผู้ที่ควรเป็นแบบอย่างให้กับคนอื่น
และได้ทำความผิดที่ไร้สำนึกเช่นนี้
ครอบครัวและเพื่อนๆของเขาจึงกล่าวตำหนิเขาไป

ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา กว่าสองปีที่ชินเฮซองสำนึกผิดและรู้สึกเสียใจในสิ่งที่เขาได้กระทำลงไป
เขาให้สัญญาว่าจะไม่ทำอะไรโง่ๆแบบนั้นอีก
แน่นอนว่า ตั้งแต่ปี 2008 คุณชินเฮซองก็ไม่เคยผิดคำสัญญาของเขาสักครั้ง
เราจึงอยากให้แฟนๆทุกท่าน ได้โปรดอย่าเข้าใจเขาผิด
คุณชินเฮซองยังมีความรักในเสียงดนตรีและซื่อสัตย์ต่อแฟนๆเสมอ
อย่างที่เขาทำมาตลอด 11 ปีบนเวที

ตอนนี้เขาตำหนิตัวเอง สำนึกผิดในตัวเอง และมีความเสียใจเป็นอย่างมาก
การได้รับโทษในครั้งนี้สาหัสยิ่งกว่าคำประนามหรือการต่อว่าของใครหลายคนเสียอีก

เราต้องขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอีกครั้ง
และเราจะตั้งใจทำงานให้หนักขึ้นเพื่อแฟนๆทุกคนพร้อมกับพฤติกรรมที่เหมาะสมกว่านี้

Credits: Live Works + Absolut Shinhwa
Thai Trans: Finny@ShinhwaThailand

บ้านนี้เงียบจัง!!!!!!!

เข้ามาไม่พบใครเลย

เป็นธรรมดาค่ะคุณ kim5003  ...  มันจะเป็นช่วงเทศกาลป่าช้าแห่ง PSW
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2009, 01:49:09 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 17/10/52]
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 04:07:41 am »
เพิ่งจะเห็นค่ะว่าคุณนายเอาข่าวนี้มาลง
ก็ไม่มีอะไรจะดีไปกว่าการพูดจา(ซ้ำเติม) อีกแล้วหละค่ะ
ขอโทษนะคะเสี่ยที่ต้องใช้คำนี้ เพราะเมื่อ 2 ปีก่อนเสี่ยก็อายุ 27 ปีแล้ว ไม่เด็กแล้วหละนะ
แ่ต่เสี่ยยังหลงระเริงไปกับเรื่องนี้ได้อีกก็สมควรแล้วค่ะที่ต้องเจอแบบนี้
ต้องขอโทษชางโจคนอื่นๆ ด้วยถ้ามาอ่านเจอแล้วไม่พอใจ เราก็เป็นชางโจคนหนึ่ง
แต่เราไม่ได้ลำเอียง ในเมื่อผิดก็ต้องตำหนิ แต่เราดีใจที่เสี่ยรู้ตัวว่าทำใจสิ่งที่ไม่สมควร
พร้อมทั้งให้สัญญาและรักษาสัญญาว่าจะไม่กลับไปยุ่งเกี่ยวกับการพนันอีก อันนีขอชื่นชมค่ะ
และหวังว่าบทเรียนราคาแพง(ลิบลิ่ว) นี้จะเป็นครูช่วยเตือนสติเสี่ยไม่ให้ทำอะไรแบบนี้อีกนะคะ....ด้วยรักและปรารถนาดีจริงๆ ค่ะเสี่ยขา  ;)

ปล.ขอพูดซ้ำคำเดิมนะคะเสี่ย ถ้าเสี่ยไม่รู้จะเอาเงินไปทิ้งที่ไหนดี เอามาให้ชางโจเป็นทุนการศึกษา หรือไว้ซื้ออัลบัมของบรรดาเฮียๆ ชินฮวาต่อไปก็ได้นะคะ
มันน่านักเชียว เสียพนันไปตั้ง 4 ล้านกว่า ไหนจะโดนปรับอีก 3 แสนว่าบาท ถ้าเอามาทำประโยชน์ได้มากกว่าเอาไปทิ้งที่บ่อนมันคงจะดีไม่น้อยเลย ฮี่~

ปล. 2 ขออนุญาตวิบัติเล็กน้อยค่ะ

ขอบคุณคุณนายอีนะคะ  ;)
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 13/12/52]
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009, 06:57:06 am »
13/12/52  ::  All about Shinhwa from 1998 to 2008 (Korea Version)

ราคาขายที่เกาหลี  ย้ำนะคะ!!  ราคาขายที่เกาหลีซื้อจากแผงร้านยายแช่ม  55,000  วอน 
ตีเป็นเงินไทย  1,925 บาท (ราคาอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงตามเรทค่าเงินบาท ณ ช่วงนั้นๆ)
สนนราคาตามเว็ปหิ้วต่างๆ จะอยู่ที่ราวๆ 2,100 - 2,500 บาท
แต่ถ้าเกิน 2,500 บาท ขึ้นไป  ถือว่าเรทราคาค่อนข้างสูงมาก  (และสูงไป)
แนะนำให้เก็บตังค์อีกนิดแล้วซื้อเวอร์ชั่นญี่ปุ่นก็คุ้มกว่าคะ

ปล. มีโปสเตอร์ด้วยนะคะ  แต่ว่าไม่ได้โพส

ปล(อีก). นำเสนอเฉยๆ  ไม่ได้ขายนะคะ
เหมาะสำหรับคนที่เป็นแฟนคลับชินฮวาอยู่แล้ว, เพิ่งเริ่มตาม,
หรือแม้แต่ผู้ที่สนใจอยากทำความรู้จักกับชินฮวาก็ตาม

ปล(อีกที). ที่ประเทศเกาหลีมียายแช่มไหม ? 
  ???

Credit ::  PotterStoryWeb
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2009, 06:58:41 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 01/01/53]
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 01 มกราคม 2010, 01:45:51 pm »
01/01/53  ::  อีมินอูได้รับความกระทบกระเทือนทางสมองจากอุบัติเหตุรถชน

อีมินอูแห่งชินฮวาประสบอุบัติเหตุรถชนเมื่อวันที่ 24 ธันวาคมที่ผ่านมาและเพิ่งมีรายงานข่าวเกี่ยวกับอาการบาดเจ็บของเขาออกมาเมื่อไม่นานมานี้

โดยตัวแทนของมินอูเล่ารายละเอียดให้ฟังว่ามินอูขับออดี้รถยนต์ส่วนตัวไปแถบยงพยองรีสอร์ทในจังหวัดคังวอนเมื่อวันคริสต์มาสอีฟที่ผ่านมา
และประสบอุบัติเหตุพลิกคว่ำก่อนจะไถลไปชนกับขอบทางลาด ท่ามกลางพื้นถนนที่ลื่นและเต็มไปด้วยน้ำแข็ง
จากอุบัติเหตุนี้ทำให้มินอูได้รับบาดเจ็บที่คอ หลัง ข้อเท้า และยังได้รับความกระทบกระเทือนที่สมองอีกด้วย
ส่วนรถยนต์ของเขาพังยับทั้งคันจึงถูกลากไปทิ้งยังที่เก็บซากรถ

หลังเกิดอุบัติเหตุ มินอูถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลใกล้ๆกับยงพยองรีสอร์ทเพื่อรับการปฐมพยาบาลอย่างเร่งด่วนและถูกส่งตัวไปที่โซลในเช้าวันคริสต์มาส
สำหรับผลการเอกซเรย์และแสกนสมองนั้นบ่งชี้ว่าเขาจำเป็นต้องพักฟื้นอยู่ที่โรงพยาบาลเป็นเวลา 3 สัปดาห์

ถือว่าโชคดีสำหรับมินอูที่เขานั่งอยู่เบาะหลังรถในขณะที่เกิดอุบัติเหตุทำให้อาการบาดเจ็บไม่สาหัสมากนัก
แต่เพื่อนของเขาที่เป็นคนขับรถได้รับบาดเจ็บมากกว่าและต้องพักฟื้นที่โรงพยาบาลถึง 6 สัปดาห์เนื่องจากกระดูกสันหลังร้าว
ส่วนอีกคนก็ได้รับบาดเจ็บจากซี่โครงร้าวเช่นเดียวกัน

ผู้ที่เห็นเหตุการณ์อธิบายว่าก่อนหน้านั้นมีหิมะตกหนักมากจึงทำให้น้ำแข็งเกาะถนนจนแข็งไปหมด
นอกจากนี้บริเวณถนนตรงนั้นยังห่างจากหน้าผาเพียงแค่ 5 เมตรอีกด้วย ซึ่งก็เคยเกิดอุบัติเหตุรถสองคันตกหน้าผามาก่อนนี้แล้ว
ตัวแทนของมินอูจึงกล่าวเพิ่มว่า "จากอุบัติเหตุครั้งนี้ทำให้รถยนต์ของมินอูกลายสภาพเป็นเศษเหล็กอย่างสิ้นเชิง แต่ก็ยังโชคดีที่พวกเขารอดชีวิตมาได้"

มินอูจำเป็นต้องใช้เวลาช่วงวันแรกของปีใหม่ที่โรงพยาบาลในกรุงโซล คาดว่าอาจจะกลับบ้านได้หนึ่งอาทิตย์หลังจากนั้น แต่ก็ยังไม่มีกำหนดการที่แน่นอนแจ้งออกมา

โดยตารางคอนเสิร์ตที่จะมีขึ้นในวันที่ 16-17 มกราคมนี้อาจจำเป็นต้องยกเลิก
ซึ่งคอนเสิร์ตที่มหาวิทยาลัยสตรีอีฮวาในครั้งนี้เดิมทีตั้งใจให้เป็นคอนเสิร์ตครั้งสุดท้ายก่อนที่เขาจะต้องเข้าไปรับใช้ชาติในกรม

ตัวแทนของมินอูยังเสริมอีกว่า "อาการบาดเจ็บของเขาค่อนข้างน่าเป็นห่วงและไม่น่าจะจัดคอนเสิร์ตได้
ดังนั้นเราจึงอยู่ในระหว่างการตัดสินใจว่าจะเลื่อนคอนเสิร์ตหรือคืนเงินค่าตั๋วดี
แต่ ณ ตอนนี้ สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือให้มินอูเข้ารับการรักษาและหายจากอาการบาดเจ็บอย่างแน่นอนเสียก่อน"

Credits: Joongang News + Absolut Shinhwa
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดด้วยนะคะ

ยังถือว่าโชคช่วยที่พี่มินไม่ได้รับอันตรายร้ายแรงถึงแก่ชีวิต
ก็ได้แต่หวังให้พี่มินหายในเร็ววัน
และกรุณาอย่าดื้อกับหมอ  รักษาอาการบาดเจ็บให้หายนะคะ

ปล. บรรทัดสุดท้ายต้องถึงขั้น  'บน'  ไหมคะ ?
ถามไปอย่างนั้นแหละ  เพราะถึงยังไงเขาก็บนไม่ได้น่ะฮ่ะ  เหอๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 01/01/53]
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 01 มกราคม 2010, 02:14:55 pm »
01/01/53  ::  ไดลุงคิม  1  บทความ

อ้างถึง
[title] ผมก็ประหลาดใจเหมือนกัน
2010.01.01

เวลาที่ผมรู้สึกได้ถึงความสงสัยของผู้คน เกี่ยวกับความเป็นไปได้ของอะไรบางอย่าง
ความต้องการอันยิ่งใหญ่ที่จะท้าทายสิ่งเหล่านั้นก็บังเกิดขึ้น
บางทีอาจเป็นเพราะตลอดมา ผมได้รับคำชมและความรักมากมายก็เป็นได้
ความเป็นจริงก็คือ ผมจะเลือกคนเหล่านั้นที่ทำให้ผมลำบากใจ...คงเป็นเพราะผมชอบการถูกยั่วยุล่ะมั้ง...คึคึ

ชินฮวาเป็นเพียงชื่อ
เป็นไปได้มั้ยที่จะกลับมารวมกลุ่มกันอีก?

อันที่จริงแล้ว...คำพูดทำนองนี้...ผมชอบนะ!

เพราะมันคือแรงกระตุ้นที่ดี~
จนกระทั่งถึงวันที่เรากลับมาอยู่ด้วยกันอีกครั้ง
เป็นเรื่องดีที่เราจะได้ฟังคำพูดแบบนี้ล่ะ
ก็เพราะอย่างงี้
เราถึงตื่นตัวและไม่เคยขาดการทำกิจกรรม
ต่างจากตอนที่เราเตรียมตัวแต่แค่พอประมาณเพราะเราได้ความรักมามากมายแล้ว
มาคราวนี้ พวกเราต่างก็เตรียมพร้อมกันอย่างเต็มที่!

สิ่งที่เราอยากจะปกป้อง
ก็คือเวทีของชินฮวาและสีส้ม
ไม่ใช่จำนวนแฟนๆที่เรามี

ความสัมพันธ์ของสมาชิกในวงเป็นยังไงบ้าง ใครๆก็ถามได้?

คึคึคึ

เพราะผมเองก็ประหลาดใจเหมือนกัน ^_^

สวัสดีปีใหม่นะครับ!

Credits: Dongwan’s Naver blog + Absolutshinhwa
Thai trans: Finny@shinhwathailand
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดนะคะ

อ้างถึง
สิ่งที่เราอยากจะปกป้อง
ก็คือเวทีของชินฮวาและสีส้ม
ไม่ใช่จำนวนแฟนๆที่เรามี

อ่านแล้วคิดถึงคำพูดของใครคนนึงเมื่อไม่นานมานี้ขึ้นมาตะหงิดๆ
ไม่รู้จะมีโอกาสได้อ่านหรือเปล่า ?
แต่คิดว่าถึงมีก็คงไม่สนใจจะอ่านอยู่ดี  5 5 5 +
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2010, 02:19:12 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 04/01/53]
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 04 มกราคม 2010, 01:42:09 pm »
04/01/53  :: All About น้องดี้เข้ากรม

แอนดี้จะเข้ากรมในวันที่ 11 มกราคมนี้

แอนดี้มีกำหนดการจะเข้ากรมในวันที่ 11 มกราคมนี้

แอนดี้ซึ่งน้องเล็กสุดในบรรดาสมาชิกทั้ง 6 คนของชินฮวาที่ตอนนี้กำลังทำกิจกรรมเดี่ยวของตัวเองอยู่นั้นมีแผนจะเข้ากรมในวันที่ 11 มกราคมนี้ที่ศูนย์ฝึกชูงนัมนอนซาน
โดยแอนดี้จะเข้ารับการฝึกพื้นฐานเป็นเวลาทั้งสิ้น 5 สัปดาห์

เช้าวันที่ 4 มกราคม ตัวแทนจากฝ่ายของแอนดี้บอกว่า "แอนดี้ได้ตัดสินใจอย่างแน่นอนแล้วเรื่องที่จะเข้ากรมเพื่อรับใช้ชาติ"
"เขารู้สึกซาบซึ้งในความรักจากแฟนที่มีให้เขามาตลอด 10 กว่าปีในวงการอย่างมาก"

แอนดี้เดบิวต์ในฐานะสมาชิกของชินฮวาตั้งแต่ปี 1998 และยังไม่งานโซโล่รวมถึงงานละครต่างๆด้วย เขาได้รับความนิยมอย่างมากทั้งในและนอกประเทศ

Source : Starnews
Chinese trans : autumnpolaris@热病81℃
Thai trans : xue-ni@shinhwathailand

อ้างถึง
[notice] ND Enter: ประกาศเรื่องการเข้ารับการเกณฑ์ทหารของแอนดี้

สวัสดีครับทุกท่าน นี่คือ ND Entertainment

ก่อนอื่นเราต้องขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้การสนับสนุนและมอบความรักให้กับแอนดี้ตลอดปีที่ผ่านมา
เขาจะเข้ารับใช้ชาติในวันที่ 11 มกราคม 2010 นี้ หลังจากผ่านการฝึกขั้นพื้นฐานที่ศูนย์ฝึกนอนซานแล้ว
แอนดี้จะใช้เวลาสองปีในการเข้ารับการฝึกภาคสนาม (active duty) ต่อไป

ก่อนจะเข้ารับการเกณฑ์ทหารนั้น ตั้งใจว่าจะมีงานแฟนมีทติ้งเพื่ออำลาและกิจกรรมอื่นๆตามสมควร ซึ่งทางเราจะแจ้งให้ทุกท่านทราบอีกครั้ง

ระมัดระวังพื้นถนนที่ค่อนข้างลื่นเนื่องจากหิมะตกหนัก และสวัสดีปีใหม่ด้วยนะครับ

Credits: ND Entertainment + Absolut Shinhwa

อ้างถึง
Andy  จาก  [diary] Kim Dongwan's blog ll "กินข้าวกับแอนดี้"

Credits: Dongwan’s Naver blog + Absolutshinhwa + papaya@shinhwathailand
Up By Potter Story Web

นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดและไม่อนุญาตให้ Hotlink ภาพ
หากต้องการนำภาพออก  กรุณารีอัพภาพใหม่นะคะ

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 04/01/53]
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 04 มกราคม 2010, 02:38:40 pm »
เห็นเเล้วน่ะค่ะว่า พี่นา เป็นเเฟนพันธุ์เเท้เลยค่ะ^^
CD ของ SHINHWA เเพงมากมายเห็นเเล้วขนลุก
คงต้องเก็บเงินอีกยาวนาน...
ส่วนเรื่องอีมินอู..ก็ขอเเสดงความเสียใจที่ประสบอุบัติเหตุด้วยน่ะ
ปีใหม่ดันเจอเรื่องเเบบนี้...
เเต่สงสารเพื่อนของอีมินอูจัง กระดูกสันหลังเลย จุดสำคัญเลยน่ะ...

อ้างถึง
แอนดี้เดบิวต์ในฐานะสมาชิกของชินฮวาตั้งแต่ปี 1998

ตั้งเเต่เฟินอายุ 4 ขวบเลยหรือ.... ยาวนานจริงๆ
เเสดงว่าในกลุ่ม ต้องมีความรักเเละความผูกผันกันมากเลยน่ะค่ะ

:o เเอนดี้เข้ากรม...เกณฑ์ทหาร  ตั้ง 2ปี...นานจัง
ก็เหลือ 5คนเลยน่ะสิค่ะ .... :(
อยากไปร่วมกิจกรรมอำลาจังเลย เฮ้อ

ปล.ยายแช่ม คือใครค่ะ^^ ชื่อเหมือนยายข้างบ้านเลย
ขอขอบคุณข่าวสารเเละข้อมูลต่างๆค่ะ ละเอียดมากเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ^^

ค่ะ^^
ที่เเท้บางรายการหาดูที่ไหนไม่ได้แล้วนี่เอง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ
ปล1. เอนท์ฯ ? 8) เข้าใจค่ะ :-X
 l
 l
^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2010, 07:16:12 am โดย ^^songsoojae^^ »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 05 มกราคม 2010, 08:53:52 am »
เห็นเเล้วน่ะค่ะว่า พี่นา เป็นเเฟนพันธุ์เเท้เลยค่ะ^^
CD ของ SHINHWA เเพงมากมายเห็นเเล้วขนลุก
คงต้องเก็บเงินอีกยาวนาน...

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกคุณน้อง  ...  อารมณ์ประมาณว่าเรารักเราชอบผลงานเขาก็เลยอุดหนุนนะคะ
จริงๆ แล้วมันไม่ได้เป็น CD แต่มันเป็น DVD ...  รวบรวมคลิปรายการต่างๆ ที่ออกทางช่อง SBS
สำหรับคนที่ชอบก็ถือว่าค่อนข้างคุ้มค่า  เพราะบางรายการนี่หาดูที่ไหนไม่ได้แล้ว
หรือถ้าหาดูได้มันก็ไม่ชัด  พาปวดตาอีก  5 5 5 +

ส่วนเรื่องอีมินอู..ก็ขอเเสดงความเสียใจที่ประสบอุบัติเหตุด้วยน่ะ
ปีใหม่ดันเจอเรื่องเเบบนี้...
เเต่สงสารเพื่อนของอีมินอูจัง กระดูกสันหลังเลย จุดสำคัญเลยน่ะ...

อ้างถึง
แอนดี้เดบิวต์ในฐานะสมาชิกของชินฮวาตั้งแต่ปี 1998

ตั้งเเต่เฟินอายุ 4 ขวบเลยหรือ.... ยาวนานจริงๆ
เเสดงว่าในกลุ่ม ต้องมีความรักเเละความผูกผันกันมากเลยน่ะค่ะ

คุณน้องเพิ่งอายุ 4 ขวบ ..  แต่คุณพี่จะเตรียมเอนท์ฯ (สะท้านโลก) แล้ว
อายุคุณน้องกับคุณพี่ห่างไกลกันจัง  5 5 5 +
เอ่อ~ แล้วมาประจานความแก่ของตัวเองทำไมเนี่ยะ  [ ="= ]

:o เเอนดี้เข้ากรม...เกณฑ์ทหาร  ตั้ง 2ปี...นานจัง
ก็เหลือ 5คนเลยน่ะสิค่ะ .... :(
อยากไปร่วมกิจกรรมอำลาจังเลย เฮ้อ

ชินฮวาเข้ากรมเกือบครบแล้วคะ
หลังจากแอนดี้ก็เหลือมินอูเป็นคนสุดท้าย
หากอาการบาดเจ็บไม่ร้ายแรง  อีก 1 เดือนให้หลังก็คงตามแอนดี้เข้ากรมเหมือนกัน
ในชินฮวาจะมีแค่ ฮเยซองคนเดียวที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องรับราชการทหาร
เพราะว่ามีอาการบาดเจ็บเรื้อรังบริเวณหัวเข่านะคะ

ปล.ยายแช่ม คือใครค่ะ^^ ชื่อเหมือนยายข้างบ้านเลย
ขอขอบคุณข่าวสารเเละข้อมูลต่างๆค่ะ ละเอียดมากเลยค่ะ

เป็นมุขนะคะ !!   5 5 5 +
อุปมาอุไมยเหมือนเราซื้อของร้านยายแช่มข้างบ้าน
เพราะดีวีดีชุดนี้ฝากคนรู้จักที่เขาไปเกาหลีซื้อนะคะ
ดังนั้น!!  ราคาจะเป็นราคาขายของร้าน  ...  เขาติดราคาไว้ 66,000 วอน  ตีเป็นเงินไทยก็ราคาตามที่แจ้งไว้แล้ว
แต่ถ้าสั่งจากเว็ปหิ้ว (คือ เว็ปที่เขารับซื้อของจากเกาหลีนะคะ)  เขาก็จะบวกค่าโน้นนี่นั้นเพิ่มเข้าไป
ราคาต่ำสุดที่เห็นมาก็คือ 2,100  บาท  ...  แต่ยังไม่แน่ใจว่าราคาสูงสุดที่จะเท่าไหร่
หากเกิน 2,500  บาท  ก็ไม่แนะนำให้ซื้อ  ...  มันเข้าข่ายแพงมากเกินไป
ถึงแพคเก็จจิ้งของเกาหลีจะดูดี  แต่ความระมัดระวังความละเมียดละไมยังห่างไกลจากสินค้าไทยเยอะมากคะ
ครั้นจะอ้างว่าเพราะของมาไกลมันก็ฟังไม่ขึ้นหรอกคะ  ...  ก็เลยคิดว่าควรจะแจงให้ทราบ ^^ V

ขอบคุณค่ะ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2010, 08:56:54 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 10/01/53]
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 02:55:23 am »
10/01/53  ::  All About น้องดี้เข้ากรม 2

แอนดี้จะเปิดตัวเพลงใหม่ของเขาที่งานแฟนมีตติ้งก่อนรับใช้ชาติ

แอนดี้จะเปิดตัวเพลงใหม่ของเขาในงานแฟนมีตติ้งอำลาแฟนเพลงชั่วคราว ที่จะมีขึ้นในวันที่ 9 มกราคมนี้ ก่อนที่เขาจะเข้ารับใช้ชาติในวันที่ 11 มกราคม
โดยเพลงใหม่เพลงนี้จะมีชื่อว่า ‘사랑하나’ (Saranghana / ‘In Love’) และจะออกมาในรูปแบบของดิจิตอลซิงเกิ้ล
เพลงนี้ถูกแต่งขึ้นเป็นพิเศษในโอกาสที่แอนดี้จะต้องเข้ารับการเกณฑ์ทหาร เพื่อเป็นการขอบคุณแฟนๆที่มอบความรักและให้การสนับสนุนเขามาตลอดกว่า 10 ปีแล้ว

แฟนมีตติ้งนี้มีชื่อว่า "ANDY Farewell Party : Bye For Now" จะมีขึ้นในเย็นวันที่ 9 มกราคม ที่ โซวอล ฮาร์ต ฮอลล์ ในกรุงโซล
เพลงใหม่ของเขาจะถูกนำมาแสดงให้แฟนๆได้ฟังเป็นครั้งแรกในงานนี้ โดยแฟนๆจากทั้งในเกาหลีเอง และจากจีน ฮ่องกง ไต้หวัน รวมไปถึงญี่ปุ่น ก็จะมาร่วมงานนี้ด้วยเช่นกัน

นอกจากนี้ งานนี้แอนดี้จะได้พบปะกับเพื่อนสนิทของเขาและเตรียมตัวเข้ารับการเกณฑ์ทหารด้วยความสุข

ตัวแทนจากต้นสังกัดของแอนดี้กล่าวว่า "เมื่ออาทิตย์ก่อนเรามีงานปาร์ตี้กันในหมู่สต๊าฟฟ และตอนนี้เขากำลังเก็บของที่่บ้านให้เรียบร้อย
ก่อนจะไปที่บ้านเกิดของเขาที่บูชอนเพื่อใช้เวลาร่วมกับครอบครัวครับ เขาก็กำลังจะเข้ารับการเกณฑ์ทหารแบบเดียวกับทุกๆคนน่ะแหละครับ
เพราะฉะนั้นก็เลยไม่ได้ทำอะไรเป็นพิเศษ เพียงแค่ใช้เวลาช่วงนี้อย่างเงียบๆเหมือนปกติ"

แอนดี้จะเข้ารับการเกณฑ์ทหารเป็นเวลาทั้งหมด 2 ปีด้วยกัน โดยจะใช้เข้ารับการฝึกที่ค่ายนนซานเป็นเวลา 5 สัปดาห์

Credits: Star News + Osen + Absolut Shinhwa
Thai trans: shinhwathailand.com

= = = = = = = = = = = = = = = =

งานอำลาของแอนดี้ที่เต็มไปด้วยน้ำตา

แอนดี้แห่งชินฮวาที่กำลังเตรียมตัวเข้ารับการเกณฑ์ทหารในวันที่ 11 มกราคมนี้ต้องหลั่งน้ำตาอำลาต่อแฟนๆของเขาในงานแฟนมีทติ้ง ‘Andy Farewell Party – Bye For Now’
ที่จัดขึ้นที่ Sowol Art Hall เมื่อเวลา 19.00 น.ของวันที่ 9 มกราคมที่ผ่านมา

โดยในงาน แอนดี้ได้ร้องเพลง 'Single Man' เพลงในอัลบั้มล่าสุดของเขาและกล่าวขอบคุณแฟนๆที่มาร่วมงานในครั้งนี้
อีกทั้งยังพูดถึงเรื่องที่แฟนๆชาวเกาหลีออกมาเรียกร้องและถามว่าทำไมเขาถึงไม่จัดคอนเสิร์ตทั้งในโซลและต่างประเทศ
กับเรื่องนี้แอนดี้ก็ตอบว่า "เนื่องจากกำหนดการเข้ากรมเร็วกว่าที่ผมคิดเอาไว้ ดังนั้นจึงมีอย่างอื่นที่ต้องทำให้เรียบร้อยก่อนครับ"
นอกจากนี้เขายังแสดงความเสียใจที่่ไม่ได้จัดคอนเสิร์ตให้แฟนๆก่อนที่เขาจะเข้ากรมไปรับใช้ชาติอีกด้วย

"เพราะผมใกล้จะเข้ากรมแล้ว ก็เลยไปดื่มกับเพื่อนๆแล้วก็พี่ๆในวงมาด้วย ตอนนี้ก็อยากจะเข้ากรมเร็วๆแล้วล่ะครับ เข้าไปแล้วก็รีบออกมาเร็วๆไม่ดีกว่าเหรอ?"

แอนดี้ยังบอกอีกว่า "ผมเพิ่งจะดื่มกับสมาชิกในวงไปเมื่อไม่นานมานี้ เราพูดกันถึงเรื่องที่ว่าจะจัดคอนเสิร์ตครบรอบ 15 ปี
หลังจากที่เราออกจากกรมมาหมดแล้วยังไงบ้าง...แต่ที่ทุกคนเป็นกังวลมากที่สุดก็คือถึงตอนนั้นเราจะยังเต้นกันได้อยู่รึเปล่า"

คำพูดนี้ก็สร้างเสียงหัวเราะให้กับแฟนๆในงานเป็นอย่างมาก

"พี่เอริคบอกว่าเขาเพิ่งจะฝันร้ายไปหยกๆ ฝันว่าเขากำลังเล่นคอนเสิร์ตแล้วอยู่ดีๆก็ลืมท่าเต้นไปซะงั้น ต้องยืนอยู่กลางเวทีแบบเหวอๆ สุดท้ายก็ร้องไห้ออกมาเฉยเลย"

เขายังพูดถึงวลีเด็ดที่แฟนๆชอบเอาคำว่า "หนุ่มขี้อาย (Shy Guy)" มาบรรยายถึงความเป็นตัวเขาด้วยว่า "คำว่า Shy Guy นี่ใช้กันมาตั้งแต่ผมเดบิวต์แล้วล่ะครับ
ตอนนี้ก็เลยชินกับมันไปแล้วล่ะ"

สำหรับงานแฟนมีทติ้งในครั้งนี้ บรรดาแฟนๆทุกคนต่างก็เตรียมคลิปวิดิโอซึ่งถ่ายจดหมายแสดงความรู้สึกที่มีต่อเขามาให้ได้ชมกันด้วย
ในจดหมายเขียนเอาไว้ว่า "ถึงคุณจะไม่ได้รับจดหมายในระหว่างที่รับใช้ชาติอยู่ แต่ก็อย่าลืมนะว่าแฟนๆยังคงรอคุณเสมอ
หวังว่าคุณจะกลับมาอย่างปลอดภัยและแข็งแรงขึ้นด้วยนะ"

มากไปกว่านั้น จดหมายบางฉบับยังเขียนด้วยถ้อยคำชวนประทับใจว่า "ถึง 2PM จะฉีกเสื้อ ถึง SHINee จะยิ้มอย่างเจิดจ้า
แต่เราจะไม่ชายตามองพวกนั้นหรอก เราจะรอแต่แอนดี้เพียงคนเดียว"

แอนดี้บอกว่า "ผมไม่อยากจะร้องไห้เลย..." แต่เพราะความรู้สึกเศร้าใจที่จะต้องจากแฟนๆไป น้ำตาของเขาจึงไหลออกมาอย่างห้ามไม่อยู่

"การมีแฟนๆที่คอยอยู่เคียงข้างผม มีครอบครัวและพี่ๆในวง เท่านี้ผมก็รู้สึกว่าตัวเองโชคดีที่สุดแล้ว
แม้จะไม่สามารถอธิบายถึงความรู้สึกของผมในตอนนี้ได้ แต่ยังไงผมก็ยังอยากบอกทุกคนอยู่ดีว่า "ขอบคุณนะครับ ผมรักพวกคุณจริงๆ"

Credits: TV Daily + Absolut Shinhwa

อนึ่ง!!  คิดถึงเป็นอย่างยิ่งเข้าเมื่อไหร่ ?     เย้ยยยยยย~  8)
ทางชิน'ไทยไม่ได้ลงภาพข่าว  ...  จึงไม่มีภาพข่าวในกระทู้

น้องเฟินคะ!!  เข้ามาคุยกันได้บ่อยๆ เน้อ ~
แม้ไม่ค่อยแม่นเรื่องแฮร์รี่เท่าไหร่  แต่เรื่องชินฮวาขอให้บอกเถอะ

..

.

พี่มั่วได้อีก  ฮี่~  :)

รับเอาไปดูสักแผ่นสองแผ่นไหมคะ ?  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2010, 06:36:00 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 10/01/53]
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 10:42:08 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะค่ะ
เเสดงว่าพี่ชอบชินฮวามากนาน....นาน...เเล้วใช่ไหมค่ะ ;D ถึงได้รู้ลึกรู้จริง
รู้ถึงไส้ทะลุถึงพุง^^  :-X

ว่าเเต่ว่า...
อ้างถึง
사랑하나’ (Saranghana / ‘In Love’)
มีเนื้อเพลงว่าอะไรหรือค่ะ?
เฟินว่าเนื้อหาต้องซึ่งเเน่ๆเลย(เเค่ชื่อก็บอกเเล้ว^^)

จัดงานในวันที่ 9 เฮ้อ.วันเด็กนี่น่า...เสียดายที่ไม่ได้ชมบรรยาการของงาน...ว่าไหมค่ะพี่นา?
เเล้วคอนเสิร์ต ครบรอบ 15 ปี จะจัดขึ้นที่ไหนหรือค่ะ
หรือว่าที่เกาหลี...ทำไมไม่มาที่ไทยบ้างน่ะ ..

อ้างถึง
พี่เอริคบอกว่าเขาเพิ่งจะฝันร้ายไปหยกๆ ฝันว่าเขากำลังเล่นคอนเสิร์ตแล้วอยู่ดีๆก็ลืมท่าเต้นไปซะงั้น ต้องยืนอยู่กลางเวทีแบบเหวอๆ สุดท้ายก็ร้องไห้ออกมาเฉยเลย"

ฮ่า เลยงานนี้ คิดมากเลยเก็บไปฝันเลย ฝันร้ายกลายเป็นดีน่ะ^^ จริงไหม^^
อีกอย่างชินฮวา เต้นได้อยู้เเล้ว เพราะยังอยู่คู่คนทั่ว(ประเทศ)โลกไปอีกนาน
เเล้วยิ่งเข้ากรมย่อมมีกำลังมากกว่าก่อนเข้ากรม ย่อมมีสุขภาพดี^^
เเต่..น้องชอบที่สุกก็ตอนจดหมายฉบับต่างๆมันตื้นตันยังไงก็ไม่รู้
"ยังรอคุณเสมอ" ถูกใจอย่างเเรงเลย^^   ค่ะ
อ้างถึง
"ขอบคุณนะครับ ผมรักพวกคุณจริงๆ"
ค่ะ ไม่เป็นไร ปลื่ม!มาก..

คือว่า... ปล. ขอสองเเผ่นค่ะ^^
ปล.สอง. ^^ =(หมายความว่า) ยิ้มเเละหัวเราะ น่ะค่ะ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2010, 08:30:11 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 08:40:16 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะค่ะ
เเสดงว่าพี่ชอบชินฮวามากนาน....นาน...เเล้วใช่ไหมค่ะ ;D ถึงได้รู้ลึกรู้จริง
รู้ถึงไส้ทะลุถึงพุง^^  :-X
ชอบมาตั้งแต่สมัยกรุงฯ ยังไม่แตก   เฮ้ยยย~  อันนั้นก็นานไป  5 5 5 +
นับนิ้วแล้วก็ราวๆ  3 - 4 ปีแล้วที่ติดตามผลงานของวงนี้มานานะคะ  ..  แต่ก็ยังน้อยกว่าแฮร์รี่แหละ 
ท่าไม่มีแฟนคลับแฮร์รี่บางคนพาเสื่อมก่อน  ..  พี่ก็คงเป็นแฟนคลับที่เหนียวแน่นกว่านี้  เหอๆ ๆ ๆ ๆ
ถ้าเอากันตามจริงแล้วพี่ยังรู้จักชินฮวาน้อยกว่าแฟนคลับหลายคนนะ

ว่าเเต่ว่า...
อ้างถึง
사랑하나’ (Saranghana / ‘In Love’)
มีเนื้อเพลงว่าอะไรหรือค่ะ?
เฟินว่าเนื้อหาต้องซึ่งเเน่ๆเลย(เเค่ชื่อก็บอกเเล้ว^^)
ยังไม่เห็นนะ  คงต้องรออีกสักพักอ่ะค่ะ

จัดงานในวันที่ 9 เฮ้อ.วันเด็กนี่น่า...เสียดายที่ไม่ได้ชมบรรยาการของงาน...ว่าไหมค่ะพี่นา?
เเล้วคอนเสิร์ต ครบรอบ 15 ปี จะจัดขึ้นที่ไหนหรือค่ะ
หรือว่าที่เกาหลี...ทำไมไม่มาที่ไทยบ้างน่ะ ..

พี่อายุเกิน  เข้าเลยห้ามเข้าอ่ะค่ะ  = ="!
สำหรับคอนฯ 15 ปี  นี่คงจะจัดที่ เกาหลี, ญี่ปุ่น, และจีน  ...  เป็นที่หลักๆ แหละ
แต่สำหรับไทยนี่ยากพอดู  เพราะไม่มีกระแสอย่างศิลปินกลุ่มอื่นมากเท่าไหร่หนัก  ..  ในไทยออกจะกริบด้วยซ้ำ
ถ้าจะโปรโมทกันจริงๆก็อาจจะได้ไม่คุ้มเสีย  เพราะค่ายใหญ่เขายึดพื้นที่อยู่ 
ชินฮวาเคยมาเปิดคอนฯ ที่ไทยเมื่อปี 2006 นะคะ  ...  แต่ว่าเพราะความผิดพลาดจากการประชาสัมพันธ์ของไทย
ทำให้คอนฯ ครั้งนั้นขาดทุนมากเป็นอย่างมาก  ...  แถมโทษแฟนคลับอีกต่างหาก  เหอๆ ๆ ๆ ๆ
ต้องบอกก่อนว่าในช่วงนั้น  ละครเกาหลีจะบูมกว่าตัวนักร้อง  ..  คนไทยจะยังไม่รู้จักศิลปินเกาหลีมากนัก
ที่รู้จักกันในหมู่คนส่วนใหญ่ คือ ทงบังชินกิ,  เรน, เซเว่น
ขนาดว่าเป็นที่รู้จักแล้วกว่าจะมาเปิดคอนฯ จริงๆ  นี่ยังต้องบินมาโปรโมทกันหลายเวลา
นับประสาอะไรกับชินฮวานี่เป็นชนกลุ่มน้อยมากมายมหาศาล  แถมไม่ประชาสัมพันธ์
ขำมากกว่านั้น  คือ  ดีเจที่จะเปิดเพลงชินฮวาเพื่อโปรโมท  ...  ยังไม่รู้จักชินฮวาเลย
ถ้าคอนฯ ไม่ขาดทุนก็ให้มันรู้ไปซิ  (= ="!)

แต่ตอนที่มาไทยพี่ก็ไม่ได้ไปดูนะ  เพราะตอนนั้นแค่รู้จักแต่ยังไม่ได้ติดตาม
ถ้าจะถามว่าเสียดายไหม ?  ...  ตอบได้เลยว่า  "ไม่"
จริงๆ ถ้าชินฮวาไม่มาไทยพี่อาจจะเป็นแฟนคลับของศิลปินอีกกลุ่มนึงไปแล้ว
แต่เพราะว่าเขามาไทย  เลยทำให้เรารู้จักเขามากขึ้น
จนทำให้เราอยากจะรู้จักเขามากขึ้น  รู้จักกลุ่มแฟนคลับ  ...  จนตอนหลังกลายเป็นแฟนคลับซ่ะเอง

อ้างถึง
พี่เอริคบอกว่าเขาเพิ่งจะฝันร้ายไปหยกๆ ฝันว่าเขากำลังเล่นคอนเสิร์ตแล้วอยู่ดีๆก็ลืมท่าเต้นไปซะงั้น ต้องยืนอยู่กลางเวทีแบบเหวอๆ สุดท้ายก็ร้องไห้ออกมาเฉยเลย"

ฮ่า เลยงานนี้ คิดมากเลยเก็บไปฝันเลย ฝันร้ายกลายเป็นดีน่ะ^^ จริงไหม^^
อีกอย่างชินฮวา เต้นได้อยู้เเล้ว เพราะยังอยู่คู่คนทั่ว(ประเทศ)โลกไปอีกนาน
เเล้วยิ่งเข้ากรมย่อมมีกำลังมากกว่าก่อนเข้ากรม ย่อมมีสุขภาพดี^^
เเต่..น้องชอบที่สุกก็ตอนจดหมายฉบับต่างๆมันตื้นตันยังไงก็ไม่รู้
"ยังรอคุณเสมอ" ถูกใจอย่างเเรงเลย^^   ค่ะ
อ้างถึง
"ขอบคุณนะครับ ผมรักพวกคุณจริงๆ"
ค่ะ ไม่เป็นไร ปลื่ม!มาก..
ไอ้เรื่องที่เอริคฝันนี่พี่เองก็แอบฮาเหมือนกัน  โดยปกติเธอไม่ค่อยมีอาการของการกดดันให้เราเห็น
ยังแอบคิดเล่นๆ ว่า  "เอริคเครียดเป็นกับคนอื่นด้วยเว้ย~"
แต่ถ้าเอามาฝันถึงนี่ก็คงต้องรู้สึกกดดันอยู่บ้างเหมือนกัน

จริงแล้วถ้ามีการเตรียมตัวที่ดี  ออกกำลังกาย  พักผ่อนเยอะๆ 
ก็ยังสามารถร้องเต้นได้อีกนาน  ...  ดูพี่เบิรด์เป็นตัวอย่างซิคะ  50 เข้าไปแล้วป๋าแกยังเต้นกระจายอยู่เลย
แต่ติดที่พวกเขาไม่มีเวลาจะทำอย่างนั้นกันน่ะซิ  เวลาจะกินข้าวยังแทบจะไม่มีด้วยซ้ำ
พออายุมากขึ้นร่างกายมันก็เริ่มฟ้องผลงานการใช้ร่างกายที่ขาดการดูแล

คือว่า... ปล. ขอสองเเผ่นค่ะ^^
ปล.สอง. ^^ =(หมายความว่า) ยิ้มเเละหัวเราะ น่ะค่ะ ^^

แล้วคุณน้องจะรับอะไรดีคะ ?    คอนฯ,  หรือรายการซับไทย
สำหรับ AAB SHINHWA นี่ยังมิสามารถริปได้  ...  ก็เลยยังให้ไรท์ให้ไม่ได้ในตอนนี้อ่ะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2010, 08:50:17 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 11/01/53]
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 09:24:39 am »
11/01/53  ::  All About น้องดี้เข้ากรม 3

แฟนคลับร่วมอำลา แอนดี้ (Andy) แห่งชินฮวา รายงานตัวเข้ากรมรับใช้ชาติ

10 มกราคม 2553 เวลา 13.00 น. ณ ศูนย์ฝึกนนซาน ชุงนัม แอนดี้ (Andy) สมาชิกวงชินฮวา (Shinhwa)
รายงานตัวเข้ารับการฝึกเตรียมตัวเป็นทหารรวมเวลา 5 สัปดาห์ ซึ่งหลังจากนั้นเขาจะเข้ารับราชการทหารอีกเป็นเวลา 2 ปีนับจากนี้เป็นต้นไป

ย้อนกลับไปเมื่อปี 2546 แอนดี้ ได้ปล่อยสัญชาติสหรัฐอเมริกันและมาถือสัญชาติเกาหลีเพื่อทำกิจกรรมในนามของสมาชิกวงชินฮวา
ล่าสุดเขาก็ได้เข้ารับการเกณฑ์ทหารในฐานะของพลเมืองชาวเกาหลีนั่นเอง

ก่อนหน้าที่เขาจะรายงานตัวเข้ากรมเมื่อวันที่ 9 มกราคม แอนดี้ ได้จัดงานแฟนมีทติ้งเป็นครั้งสุดท้ายพร้อมกับน้ำตา
โดยในระหว่างที่เขาอ่านจดหมายรวมถึงคลิปวีดีโอจากแฟนคลับก็ทำให้เขาซึ้งจนน้ำตาคลอเบ้ากันเลยทีเดียว

แอนดี้ กล่าวในวันนี้ก่อนเข้ากรม "ผมเป็นคนที่มีความสุขเพราะว่าผมมีแฟนคลับ มีครอบครัว และมีเพื่อนๆสมาชิกวงชินฮวาครับ"
เสริม "ผมจะขอลาไปสักพักนะครับ ขอบคุณครับ ผมรักคุณ" เขากล่าวอำลาทุกคน

ในวันนี้บรรดาแฟนคลับที่มาร่วมงานแฟนมีทติ้งจากประเทศต่างๆ ประกอบไปด้วย ไต้หวัน ญี่ปุ่น จีน  ไทย  ฮ่องกง
ก็ได้เดินทางมาร่วมส่งเขาที่หน้าศูนย์ฝึกกันอย่างพร้อมหน้าเช่นกัน
(ขอใช้สิทธิ์ความเป็นคนไทยคะ  5 5 5 +  .. คนจ๋วยย~)

อนึ่ง แอนดี้ เริ่มทำกิจกรรมเดี่ยวตั้งแต่ปี 2550 จากผลงานละครเวทีเรื่อง 'Music in my heart'
หลังจากนั้นในเดือนกุมภาพันธ์ 2551 เขาก็มีเพลงฮิตอย่าง 'Love Song' 'Propose' จากผลงานอัลบั้มชุดที่ 1
รวมถึงผลงานในรายการ MBC 'We Got Married' ร่วมกับโซลบิอีกด้วยเช่นกัน

ที่มา : PINGBOOK ENTERTAINMENT
ขอบคุณ ohozaa  .. แหล่งฝากรูปของไทย
Re - Up  ::  Potter Story Web
นำออกพร้อมเครดิตและไม่อนุญาตให้ Hotlink ในทุกกรณี

= = = = = = = = = = = = = = = = = =

แอนดี้มุ่งหน้าสู่การเป็นทหาร "ผมคิดถึงพี่ฮเยซองมากที่สุด"

แอนดี้บอกว่าฮเยซองเป็นสมาชิกวงชินฮวาคนที่เขาคิดถึงมากที่สุด

แอนดี้เข้ารายงานตัวก่อนที่จะเข้ากรมเพื่อรับใช้ชาติเป็นเวลา 20 เดือนที่ศูยน์ฝึกค่ายชุงนอนนัมซานตอนเวลา 13.00 น. ของวันที่ 11 มกราคม
เขาละทิ้งสัญชาติอเมริกันเมื่อปี 2003 และกลับมาทำงานในวงการบันเทิงที่เกาหลี แอนดี้เป็นสมาชิกชินฮวาคนเดียวในตอนนี้ที่ได้ทำงานในหน่วยแนวหน้า

ในวันนี้แฟนๆกว่า 200 คนได้เดินทางมาส่งเขาเข้ากรม และนอกจากนี้สมาชิกชินฮวาอย่างเอริคและคิมดงวานที่ตอนนี้ก็ทำหน้าที่รับใช้ชาติอยู่ก็มากับเขาด้วย

แอนดี้บอกว่า  "ในตอนนี้ผมคิดถึงสมาชิกวงคนอื่นๆเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะพี่ฮเยซอง" "มีเพียงพี่ฮเยซองคนเดียวเท่านั้นที่ไม่ติดต่อมาหาผมเลย"

Source : KBites
Thai trans : xue-ni@shinhwathailand
ขอบคุณ ohozaa  .. สำหรับโฮสท์ฝากรูป

นำออกพร้อมเครดิตและไม่อนุญาตให้ Hotlink ในทุกกรณ์

= = = = = = = = = = = = = = = = = =

แอนดี้ - ผมจะกลับมาอย่างแข็งแรงครับ

แอนดี้ สมาชิกชินฮวาเข้ารับการเกณฑ์ทหารวันนี้ในช่วงเวลาบ่ายโมงที่ศูนย์ฝึกนอนซานหลังจากกล่าวอำลาแฟนๆกว่า 200 คน
จากหลายๆประเทศเช่น เกาหลี ญี่ปุ่น จีน ไต้หวันและฮ่องกงที่ฝ่าความหนาวมาส่งเขาเข้ากรมแล้ว

แอนดี้ยกเลิกสัญชาติอเมริกันในปี 2003 และถูกจัดให้อยู่ในระดับ 4 ของการทดสอบความสามารถซึ่งขั้นนี้ยังไม่เป็นที่แพร่หลายในเกาหลีนัก
เขาผ่านการทดสอบและถูกจัดให้อยู่หน่วยการฝึกภาคสนามในขั้นสุดท้าย (active duty)
แอนดี้จะเข้าปฏิบัติงานเป็นเวลา 20 อาทิตย์หลังจากจบการฝึกขั้นพื้นฐานเป็นเวลา 5 สัปดาห์แล้ว

แอนดี้ปรากฏตัวในทรงผมสั้นๆและทำการตัดเค้กที่แฟนๆเตรียมมาให้เขาพร้อมกับกินช็อกโก้พายซึ่งเป็นขนมยอดนิยมของเกาหลีที่บรรดาทหารนิยมกินกันด้วย
ก่อนจะให้คำสัญญากับแฟนๆว่า "ผมจะกลับมาพร้อมกับสุขภาพที่แข็งแรง แล้วเจอกันในคอนเสิร์ตครบรอบ 15 ปีของชินฮวานะครับ!"

ระหว่างการให้สัมภาษณ์สั้นๆ แอนดี้ก็บอกว่า "ชินฮวาจะเริ่มทำกิจกรรมของวงอีกครั้ง ส่วนผมจะต้องเข้ารับการฝึกจากนี้ไปอีกสองปี
แล้วจะกลับมาอย่างแข็งแรงระครับ รอผมด้วยนะ"

เขายังเสริมอีกว่า "ตอนนี้ผมบอกไม่ถูกเหมือนกันว่ารู้สึกยังไง แต่ที่กังวลมากที่สุดก็คือเรื่องอากาศหนาว
ยังไงก็ขอบคุณแฟนๆทุกคนจริงๆที่อุตส่าห์มาส่งผมทั้งๆที่อากาศหนาวขนาดนี้"

พยากรณ์อากาศในวันนี้บอกว่าอุณหภูมิจะลดลงอีกครั้งตั้งแต่วันที่ 11 มกราคมเป็นต้นไป นั่นหมายความว่าวันที่ 12 มกราคา เขตชุงนัม
อุณหภูมิจะลงไปถึง -8 องศาเซลเซียสและลงไปเป็น -11 องศาเซลเซียสในวันที่ 13-14 ตามลำดับ

เพื่อสร้างเสียงหัวเราะให้กับแฟนๆ แอนดี้บอกเล่าเรื่องของเขาให้ฟังว่า "เมื่อคืนผมนอนจับมือกับแม่ตลอดทั้งคืนเลยครับ แล้วคุณแม่กับคุณยายของผมก็บอกว่า
"ตื่นได้แล้ว ลูกต้องรีบไปเข้ากรมก่อนที่แม่กับยายจะตื่นนะ"

"แม่กับคุณยายของผมเตรียมอาหารเอาไว้ให้เยอะเลย ผมเลยกินอาหารทั้ง 3 มื้อของวันหมดในมื้อเดียวเลยแหละ
ก็เลยมารายงานตัวที่แคมป์ช้าไปหน่อย มันจะต้องดีมากแน่ๆถ้าออกจากกรมมาด้วยสุขภาพที่แข็งแรง
หวังว่าพี่มินอูจะเข้ากรมและกลับมาพร้อมกับสุขภาพที่แข็งแรงด้วยเหมือนกันนะ"

เขายังบอกเรื่องความเป็นไปได้ที่จะได้เข้าทำงานในหน่วยสันทนาการด้วย

"ก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าเขาจะจัดให้ไปทำตำแหน่งไหน แต่ตอนนี้ผมยังไม่รู้เหมือนกันครับ ก็หวังว่าจะได้ทำในตำแหน่งนั้นเหมือนกัน" แอนดี้พูดถึงความต้องการของเขา

โดยในช่วงบ่ายของวันนี้ สมาชิกชินฮวาอย่างคิมดงวานและเอริคที่กำลังทำงานด้านบริการสาธารณะก็ร่วมเดินทางมาส่งเขาด้วย
ซึ่งทั้งดงวานและเอริคนั้นจะจบการปฏิบัติหน้าที่ของเขาในปี 2010 นี้

"สมาชิกคนอื่นๆไม่สามารถมาส่งผมได้ แต่ก็ซึ้งใจมากครับที่พี่เอริคกับพี่ดงวานอุตส่าห์มาเป็นเพื่อนผม"

แอนดี้ยังบอกอีกว่าเขาคงจะคิดถึงสมาชิกในวงมากที่สุด "ตอนนี้ผมคิดถึงพี่ๆในวงมากที่สุดเลยครับ โดยเฉพาะพี่เฮซองที่ผมไม่ได้เจอกับเขาในวันนี้
เมื่อไหร่ที่เราทุกคนปฏิบัติหน้าที่ของตัวเองเสร็จแล้ว เราจะกลับมาทำหน้าที่ของชินฮวาอีกครั้งครับ"

แอนดี้เดบิวต์กับชินฮวาตั้งแต่ปี 1998 ก่อนจะทำกิจกรรมกับวงเรื่อยมาจนชินฮวาได้ชื่อว่าเป็นวงที่อยู่ด้วยกันมายาวนานที่สุดในเกาหลีก่อนจะออกอัลบั้มเดี่ยวเป็นครั้งแรกในปี 2008
และทำหน้าที่เป็นโปรดิวอร์ให้กับวงดูโอน้องใหม่อย่าง Jumper ซึ่งก่อนจะเข้ารับใช้ชาติในกรม แอนดี้ก็ออกดิจิตอลซิงเกิ้ลที่ชื่อว่า Saranghana (In Love)
มาเป็นของขวัญให้กับแฟนๆด้วย

Source: Newsen + Star News + Edaily + Asia Economy + Absolut Shinhwa
ขอบคุณ ohozaa  .. สำหรับโฮสท์ฝากรูป
นำออกพร้อมเครดิตและไม่อนุญาตให้ Hotlink ในทุกกรณี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2010, 10:08:56 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~风风~

Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - AAB น้องดี้เข้ากรม]
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 04:30:44 pm »
ช่วงนี้เรียนหนักมากเลยค่ะ สอบ NT  ก็เลยติวกันใหญ่
ก็เลยได้เเต่อ่านข่าวน่ะค่ะ

ภาพพี่เขาเท่มากมาย ^^ ;D

ชอบภาพที่ 4มาก เห็นเเล้วฮ่า กระจาย
ชอบตอนที่พี่เขา(เรียนพี่จะดีหรือเปล่า) เเอนดี้เขาหันมาสบตากับตากล้อง
สีหน้าท่าทางเหมือนเเอบขำใครยังงั้นเลย
ไปส่ง พี่เเอนดี้ ตั้ง 200คน เยอะน่ะค่ะ
ขนาด ..ส่งเเบบกันเองสุดๆยัง 200 เลย
เเล้วทำไมภาพที่ 7 เขาต้องเซ็นเซอร์หน้าคนด้วยล่ะค่ะ พี่นาทราบหรือเปล่าค่ะเนี่ย...^^
ยังน้อยก็ดีน่ะค่ะ ที่ไทยก็ยังได้(โกอินเตอร์)ไปกับเเอนดี้ด้วย...มีหลายเชื้อชาติมาร่วมงาน
ถึงฟังเกาหลีไม่รู้เรี่องเท่าไรเเต่ก็ฟังด้วยใจ(หวานซ่ะ (^-^))
ชอบลูกโป่งมากเลยค่ะ สีส้มเหมือนกันหมด
เค้กน่ากินมากเลย ชิ้นใหญ่จัง ถ้ายังไม่หมดเเบ่งให้มั้งน่ะ^^
เค้กโชคโกเเลต 9 กล่อง ยังเค้กครีมอีก เห็นเเล้วอยากกินขึ้นในบันดล

ว่าทำไมที่เกาหลีถึงหนาวติดลบมากจังเลย
 เเล้วเเอนดี้จะไม่เป็นไข้หรือนี่
คงจะไม่เป็นอยู่เเล้วเพราะสุขภาพดี(ฝึกทหารไง)

ดูพี่เเอนดี้เเล้วยิ้มเเย้มดีน่ะค่ะส่วนหนึ่งอาจจะเป็น...ส่ง..ที่อบอุ่น
(ถึงจะหนาวก็เถอะ)<--- เเล้วตกลงหนาวหรืออุ่น ^^

อ้างถึง
"เมื่อคืนผมนอนจับมือกับแม่ตลอดทั้งคืนเลยครับ แล้วคุณแม่กับคุณยายของผมก็บอกว่า
"ตื่นได้แล้ว ลูกต้องรีบไปเข้ากรมก่อนที่แม่กับยายจะตื่นนะ"
เเล้วตกลงใครตื่นก่อนใครกันเเน่ค่ะ คุณเเม่ คุณยาย หรือ พี่เเอนดี้   
ปลุกลูกเเล้วบอกให้ลูกตื่นก่อนคุณเเม่เเละคุณยาย  งงค่ะงานนี่

เเล้ว ภาพที่ 8 เหมือนพี่เเอนดี้ จองมองขนมเค้กเลย
ส่งสายตาบอกว่าอยากกิน ..
เเล้วก็ภาพที่ 16 พี่เเอนดี้ ถือขนมอยู่ กัดเข้าไปหนึ้งคำหรือสองคำล่ะ
เเต่ก็ยังมองขนมอยู่ สงสัยจะติดใจ^^ ขำดีน่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับภาพน่ะค่ะ
คงลำบากน่าดูตั้งหลายภาพ...
เเละขอบคุณสำหรับข่าวเพิ่มเติมน่ะค่ะ

ปล.[/color]
อ้างถึง
แล้วคุณน้องจะรับอะไรดีคะ ?    คอนฯ,  หรือรายการซับไทย
สำหรับ AAB SHINHWA นี่ยังมิสามารถริปได้  ...  ก็เลยยังให้ไรท์ให้ไม่ได้ในตอนนี้อ่ะค่ะ 

เฟินเองก็พูดไปยังงั้นล่ะค่ะ เเค่ล้อเล่น ^^นะค่ะ คุณพี่ก็..คิดเป็นจริงเป็นจัง^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2010, 04:36:25 pm โดย ^^songsoojae^^ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 14/01/53]
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 05:17:07 am »
^
^

คุณพี่รู้ว่าคุณน้องพูดเล่นคะ 
แต่คุณพี่เป็นพวกไรท์ให้จริงๆ เหมือนกัน
   :)

14/01/53 :: ชินเฮซองจะเดบิวต์อย่างเป็นทางการที่ญี่ปุ่น...

ชินเฮซองจะเดบิวต์อย่างเป็นทางการที่ญี่ปุ่น ไม่มีแผนสำหรับการทำกิจกรรมที่เกาหลีในตอนนี้

ชินเฮซองจะเริ่มกิจกรรมโปรโมทในญี่ปุ่นหลังจากมีข่าวเรื่องถูกปรับข้อหาเล่นพนันมาเมื่อเดือนตุลาคมปีที่แล้วโดยเตรียมตัวออกอัลบั้มญี่ปุ่นอัลบั้มแรกชื่อว่า ‘Find Voice In Song’ และ ‘Shin Hyesung Collection 2010-My Everything’ ซึ่งรวมเพลงจากอัลบั้มก่อนๆของเขาเอาไว้

เฮซองเคยทำกิจกรรมที่ประเทศญี่ปุ่นในฐานะของสมาชิกวงชินฮวามาแล้ว แต่นี่จะเป็นครั้งแรกที่เขาออกอัลบั้มเต็มภาษาญี่ปุ่นของตัวเองอย่างเป็นทางการ
รวมไปถึงการเดบิวต์ที่นั่นอย่างเต็มตัวอีกด้วย ชินเฮซองเพิ่งจะไปร่วมงานเปิดตัว K-Enter.tv เมื่อวันที่ 9 และ 10 มกราคมที่ผ่านมา
หลังห่างหายจากแฟนๆไปเป็นระยะเวลานาน

สำหรับกิจกรรมในเกาหลีนั้น เขายังไม่มีการวางแผนในตอนนี้

หลังถูกปรับข้อหาเล่นพนันไปเมื่อเดือนตุลาคปีที่ผ่านมา ชินเฮซองก็หยุดกิจกรรมต่างๆที่ในเกาหลีและต่างประเทศเพื่อพิจารณาตัวเอง
แต่สุดท้ายแล้วมีผลงานเป็นอัลบั้มภาพ 'The Melody of Snow' ออกมาในวันที่ 26 พฤศจิกายน
ทำให้ชาวเน็ตหลายคนต่างก็ตั้งคำถามกับเขาว่า "จะต้องหยุดสำนึกตัวเอง 3 เดือนไม่ใช่เหรอ? แล้วตอนนี้ยังจะมาทำอัลบั้มญี่ปุ่นเนี่ยนะ"

กับเรื่องนี้ต้นสังกัดของเฮซองก็ได้ออกมาชี้แจงว่าการออกอัลบั้มภาพนั้นจำเป็นจะต้องวางขายตามแผนที่วางเอาไว้
เนื่องจากเป็นข้อสัญญาที่ได้ทำกับบริษัทจัดจำหน่ายเอาไว้แล้ว ดังนั้นจึงไม่สามารถเลื่อนการวางขายออกไปได้

Credits: Newsen + Absolut Shinhwa
นำออกพร้อมเครดิตคะ

14/01/53  :: [diary] Kim Dongwan's blog ll มันเป็นไปได้

อ้างถึง
[title] มันเป็นไปได้
2010.01.13

จำนวนผู้คนที่เอาแต่ตั้งหน้าตั้งตาวิจารณ์ทุกสิ่งที่เกิดขึ้น นับวันจะยิ่งเพิ่มจำนวนขึ้นเรื่อยๆ
พวกที่เรียกกันว่านักวิจารณ์ บ้างก็ได้ชื่อเสียงมาจากการถูกเรียกว่าเป็นนักวิจารณ์
หากเทียบกับเรื่องเล็กๆซึ่งเป็นเรื่องที่ทุกคนยกย่องสรรเสริญแล้ว
การวิพากษ์วิจารณ์และมุมมองในแง่ลบของอนาคตนั้น สามารถทำให้สังคมเกิดความโปร่งใสได้

จริงอยู่ การที่ใครคนหนึ่งทำความผิดอย่างโจ่งแจ้ง สมควรได้รับการวิพากษ์วิจารณ์
แต่เมื่อใดที่ลูกศรของการวิพากษ์วิจารณ์ตามความเคยชินนั้น ชี้ตรงมายังที่ตัวคุณ
ถ้าคุณฉุดตัวเองให้พ้นจากบึงอันโหดร้ายและความหดหู่ไม่ได้
โลกทั้งโลกก็จะเต็มไปด้วยความมืดมน และคุณจะไม่สามารถหาความหวังแม้แต่น้อยนิดได้เลย

จำเอาไว้ "มันเป็นไปได้"
ไม่มีอะไรในโลกนี้ที่เป็นไปไม่ได้
หากกระทำสิ่งที่ผิดลงไปและแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว
บุคคลคนนั้น
อาจคิดว่าโลกมันช่างมืดมนและหาหนทางเดินไม่เจอ
หลังจากคุณเดินผ่านความมืดนั้น และสร้างแสงสว่างให้เกิดขึ้นได้แล้ว
ขอให้จำเอาไว้ว่า คุณสามารถสร้างแสงสว่างที่สวยงามและมีคุณค่าได้เสมอ

ขอให้คุณ กระทำมันบ่อยๆ ทำจากส่วนลึกของหัวใจ
กระตุ้นตัวเองด้วยคำว่า "มันเป็นไปได้"
ยิ่งทำได้มากเท่าไหร่ คุณก็จะย่นระยะเวลาอันทุกข์ทรมานในปลักตมแห่งความหดหู่ได้มากเท่านั้น

-

20100111
คิมดงวาน

Credits: Dongwan’s Naver blog + Absolutshinhwa
Thai trans: Finny@shinhwathailand

ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวข้องกันหรือเปล่า ?
แต่คิดว่ามันต้องเกี่ยวกันอยู่บ้างไม่มากก็น้อยแหละ
โดยส่วนตัวคิดว่าการวิจารณ์เป็นเรื่องดี  ...  ถ้าหากการวิจารณ์นั้นอยู่ในขอบเขตของกฎหมาย, ศีลธรรม, และความพอดี
และการวิจารณ์จะต้องบอกถึงข้อดี, ข้อเสีย, ข้อแก้ไข  ...  โดยอาศัยพื้นฐานข้อเท็จจริง

อย่างในกรณีของฮเยซอง
หากจะนับระยะเวลาตั้งแต่เกิดเรื่อง  ...  มันเกินระยะ 3 เดือนแห่งการสำนึกมาเนื่นนานแล้วหละคะ
อีกทั้งเรื่องนี้ยังสามารถหาเหตุผลได้ง่ายมาก  ..  ว่าทำไมถึงยังมีการเดบิวท์ที่ญี่ปุ่นอีก  เหอๆ ๆ ๆ ๆ

แต่ก็เอาเถอะ!!  ถือว่าต่างบ้านต่างเมือง  ต่างมุมมอง  ...  ไม่ว่ากัน
แต่ถ้าไม่เนื้อบ่ากว่าแรง  ทำเป็นไม่รู้ไม่เห็นบ้างก็ได้
ขนาดผู้ทรงธรรมยังเคยทำผิด  แล้วนับประสาอะไรกับผู้ทรงเกรียนอย่างเราๆ ท่านๆ หละคะ
   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มกราคม 2010, 12:53:50 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

kim5003

• มักเกิ้ล
  • *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 14/01/53]
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 11:44:51 am »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง  ไม่อย่างนัั้นไม่ต้องทำงานกันแล้ว
ขอบคุณค่ะ

• ^vampires vampiers vampiers^
  • *
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 20 มกราคม 2010, 03:48:02 pm »
ได้เข้ามาเมนท์สักที หลังจากที่หายตัวไปเป็นสะใภ้ตระกูลคัลเลนอยู่ซะนาน (สืบเนื่องมากจากบ้าแวมไพร์บวกกับเหงาที่ป๋ามุนเข้ากรมไม่ออกมาสักที อิอิ)
เข้าเรื่องดีกว่า ไปซะไกลกันเลยทีเดียว เอาข่าวพี่ดี้ก่อนนะคะ ไม่ได้สนใจพี่ดี้กันเลยทีเดียว (ยืนยันค่ะว่าเป็นชางโจแท้ๆ เพียงแต่หลงแวมพ์ไปหน่อยเดียว) อันที่จริงคงเป็นเพราะว่า
เฮียๆ ชินฮวาเข้ากรมฯ ไปกันหลายคนแล้ว พอถึงคราวพี่ดี้เข้ากรมก็เลยไม่ได้ตื่นเต้นเหมือนคราวที่ป๋ามุนเข้ากรมเป็นคนแรก ตอนนี้รอเวลาให้ทุกคนออกมาจากกรมฯ อย่างเดียวเลยค่ะ (ดูมันทำ)
แต่สิ่งหนึ่งที่สังเกตได้ก็ืคือ คนที่เข้ากรมส่วนใหญ่จะบวม อืด ขึ้นแทบทั้งนั้น นับแต่ป๋ามุน มาจนถึงพี่ดี้ บวมอย่างเห็นได้ชัดเลยทีเดียว ไม่เข้าใจว่าพี่ดี้จะเอาเยี่ยงอย่างพี่ป๋ามุนทำไมคะ?
อันไหนดีๆ เอาเป็นอย่างได้ค่ะ แต่อันไหนไม่่น่าทำตามก็แ่ค่ดูเป็นเยี่ยงแต่ไม่ต้องเอาอย่างก็ได้นะคะเนี่ยะ  แต่กระนั้นแล้ว ก็ยังยืนยันคำเดิมค่ะ รอเวลาิชินฮวากลับมาขึ้นคอนฯ ตามที่สัญญากับชางโจอีกครั้ง
พี่ดี้รักษาตัวนะคะ ไปรับใช้ชาติก็ทำตัวให้แข็งแรงซะก่อน ถึงจะดูแลชาติได้นะคะ รอวันชินฮวากลับมาเป็น 6 อีกครั้งค่ะ ^^

ส่วนข่าวพี่ซอง อันนี้จะว่าเข้าข้างพี่เสี่ยก็ไม่ถูกค่ะ คนเราเวลาเจอคนล้มอย่าข้าม (แต่ให้เหยียบซ้ำให้ตายไปเลย......ไม่ใช่สินะ ประโยคแรกนั่นถูกแล้วนี่นา ==')
ในเมื่อพี่เสี่ยเธอสำนึกผิดแล้วจะไปเอาอะไรกับเธออีกกันหละนั่น พวกที่เล่นข่าว หรือแม้แต่ชาวเน็ตทั้งหลายก็เถอะ ถ้าไม่รู้จริง ไม่ทราบเหตุผลที่แน่ชัด อย่าได้อาจหาญไปวิจารณ์หรือแม้แต่ด่าจะเป็นการดีค่ะ
เห็นมาหลายรายแล้ว ไม่รู้จริง ไม่หาข้อมูล สักแต่ว่าคิดเอาเอง ได้ยินมาผิดๆ ก็มาด่าเอาๆ เนี่ยะ มันรังแต่จะทำให้เรื่องไม่จบ แล้วท้ายที่สุดอาจเดือดร้อนเจอคนที่เขารู้จริงเขาตอกกลับแล้วจะหาว่าไม่เตือน
อันตัวเรานี้ ไม่ว่าพี่เสี่ยเธอจะเป็นอย่างไร แต่เราเชื่อว่าพี่ซองเธอไม่ได้เลวร้าย ชั่วช้า หรือทำความผิดร้ายแรงจนถึงขั้นอภัยให้ไม่ได้ และยังคงสนับสนุนพี่เสี่ย รวมไปจนถึงสมาชิกชินฮวาเสมอค่ะ
ไม่ว่าจะเป็นสมาชิกคนไหนก็ตาม เพราะงั้นแล้ว สู้ๆ นะคะพี่ซอง ในเกาหยุดไว้ก่อน ไปลุยญี่ปุ่นกันก่อนค่ะ ตลาดใหญ่ น่าลงทุน อิอิ  :D

ขอบคุณคุณนายอีนะคะ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2010, 04:07:30 pm โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 27/01/53]
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 08:54:57 am »
27/01/53  ::  All About Hyesung’s Japanese album 2 ข่าว

Hyesung’s hairstyle for his Japanese album…

So Hyesung’s hairstylist uploaded these photos of him, which I’m gonna guess were taken during the album shoot for the new album…
Some of the pics you might have seen, but enjoy anyway!

Source : hairdesigner 유성 + Absolut Shinhwa
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2010, 09:09:03 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 27/01/53]
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 27 มกราคม 2010, 08:57:15 am »
More pics from Hyesung’s hairstylist….

Source : hairdesigner 유성 + Absolut Shinhwa

ทำไม๊ ทำไม  เห็นอิมเมจของศิลปินเกาหลีในต่างแดนถึงดูดี  ดูเท่ห์  ดูหล่อ  ดูสวยขึ้นทั้งนั้น
เห็นภาพพี่ซองบางภาพแล้วนึกถึงสุงิฯ เลยคะ  5 5 5 +

จริงๆ จะบอกว่าเป็นข่าวก็ไม่เชิงซ่ะทีเดียว  ...  เพราะมีแต่ภาพถ่ายทั้งนั้น
ซึ่งช่างผมของพี่ซองเป็นคนอัพลงบล็อกตัวเอง
ดังนั้น!!  ไม่แปลนะคะ  (นี่แหละประเด็นสำคัญ  ฮี่~)

ขออนุญาตวิบัติคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2010, 09:08:44 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 01/02/53]
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 31 มกราคม 2010, 05:05:04 pm »
01/02/53  ::  เอริคไปร่วมงานแต่งงานของชินซึงฮวาน

เอริคแห่งชินฮวาที่เข้ารับการเกณฑ์ทหารอยู่ในขณะนี้ได้เดินทางไปร่วมงานแต่งงานของชินซึงฮวานเมื่อวันที่ 31 มกราคม
สร้างความสนใจให้กับสื่อเป็นอย่างมาก

เอริคเข้ากรมไปเมื่อวันที่ 9 ตุลาคม 2008 และตอนนี้กำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่ที่สถานีรถไฟใต้ดิน
ซึ่งทั้งเขาและชินซึงฮวานนั้นเคยร่วมงานกันในละครเรื่อง Strongest Chilwoo

งานจัดขึ้นที่แถบนนฮยอนดงและมีแขกรับเชิญมาร่วมงานมากมายไม่ว่าจะเป็นเอริค จางฮยอก ปาร์คซูฮง ยุนจองซูและฮงคยองมิน

Credits: Star News + Absolut Shinhwa
Thai trans: Finny@ShinhwaThailand

อ่านเจอในชิน'ไทย  ...  แต่จำกระทู้ไม่ได้แล้ว  แหะ ๆ ๆ ๆ
คุณมุนที่มีกำหนดออกจากกรมในเดือนตุลาคม ปีนี้
ไม่ใช่เดือนกรกฎาฯ อย่างที่เธอเอิ้นในรายการ Intimate Note ฮ่ะ
แต่โดยส่วนตัวคิดว่าอาจจะเป็นไปทั้ง 2 เดือน  ...  เอาเป็นว่าออกปีนี้แน่นอนแล้วกัน ~
  :-\

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 03/02/53]
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010, 11:54:20 am »
03/02/53  ::  New pic from Hyesung’s official Japanese fanclub homepage (Always Hyesung)

Credits:
Always Hyesung + absolutshinhwa

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 13/02/53]
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2010, 01:42:33 pm »
13/02/53  ::  แอนดี้ - สมาชิกชินฮวาไม่เห็นส่งจดหมายมาให้ผมเลย

แอนดี้แห่งชินฮวาส่งจดหมายไปยัง TOP Media ต้นสังกัดของเขาเพื่อรายงานความเป็นอยู่ของตนเองในกรมทหารว่า "สบายดี"

โดยตัวแทนจาก TOP Media กล่าวว่า "ก่อนแอนดี้จะเข้ากรม เขาบอกว่าอยากจะเขียนจดหมายมาหาเรา ผมก็เลยให้ที่อยู่เขาไป
หลังจากนั้นสองสามวันเราก็ได้รับจดหมาย ซึ่งแอนดี้ก็บอกมาว่าเขาสบายดี และยังถามอีกด้วยว่ารุ่นน้องในค่ายยังฝึกซ้อมกันอย่างเข้มงวดอยู่หรือไม่"

"เขายังบอกอีกว่าความเป็นอยู่ค่อนข้างลำบากนิดหน่อยเพราะว่าอากาศหนาวเอามากๆ แต่ขณะที่อยู่ในกรมนี้ก็เข้ากับเพื่อนๆพลทหารรุ่นน้องได้ดี
แล้วก็ปรับตัวได้รวดเร็วขึ้นด้วย   นอกจากนี้ก็ยังได้รับคำชมจากพลทหารรุ่นพี่ด้วยเหมือนกัน"

ตัวแทนจาก TOP Media กล่าวเสริมว่า "เป็นเรื่องเศร้าสำหรับแอนดี้ที่ต้องฉลองวันเกิดกับวันปีใหม่เกาหลีอยู่ในกรมเพียงคนเดียว
แต่อย่างไรก็ตามเราก็มีแผนจะไปเยี่ยมเขาหลังจากที่เขาจบการฝึกพื้นฐานและถูกย้ายไปประจำในที่ใหม่แล้ว"

โดยฉากที่แอนดี้ "พลทหารเลขที่ 125" กำลังทำการฝึกนั้นได้ปรากฏอยู่ในรายการ “Happy Army” ทางช่อง Chuncheon MBC
เทปที่ออกอากาศในวันที่ 12 กุมภาพันธ์นี้   ภายใต้ใบหน้าที่ทาสีเพื่ออำพรางตัวนั้นแสดงให้เห็นว่าเขากำลังอยู่ในระหว่างฝึกปฏิบัติการใช้ระเบิดมือ
นอกจากนี้เขายังได้รับเลือกให้เป็นหัวหน้าทีมเนื่องมาจากการประพฤติตนที่ดีอันเป็นแบบอย่างให้กับคนอื่นๆอีกด้วย

แอนดี้บอกว่า "แฟนๆส่งจดหมายให้กำลังใจมาเพียบเลยครับ อวยพรให้ผมผ่านการฝึกไปได้อย่างราบรื่นและออกจากกรมมาด้วยสุขภาพที่แข็งแรง"
เมื่อถูกถามถึงเพื่อนสมาชิกชินฮวาว่าส่งจดหมายมาหาเขาบ้างหรือเปล่า
แอนดี้ก็ตอบว่า "ไม่เคยได้ซักฉบับเลยครับ ไว้เดี๋ยวผมจะกลับไปจัดการกับพวกเขาทีหลังเองฮะ"

เขายังเสริมอีกว่า "ผมได้เรียนรู้อะไรหลายอย่างเลยครับในระหว่างที่เป็นทหาร"

หลังจบการฝึกขั้นพื้นฐานเป็นเวลา 5 สัปดาห์แล้ว แอนดี้จะย้ายไปอยู่หน่วยฝึกใหม่และเริ่มปฏิบัติหน้าที่อย่างจริงจังเป็นเวลา 22 เดือน

Credits: Newsen + Star News + Absolut Shinhwa

เอิ่มมมมมม~  ณ จุดนี้   
เขาว่าน้องดี้เป็นเขียนหาฮยองจะง่ายกว่าน่ะตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2010, 01:44:07 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 28/02/53]
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 03:49:20 pm »
28/02/53  ::  ดาราที่กำลังจะสิ้นสุดการเกณฑ์ทหารเตรียจะมาเขย่าวงการอีกครั้ง

ปี 2010 เราจะได้เห็นการรวมตัวครั้งใหญ่ของเหล่าดาราที่จะกลับคืนวงการอีกครั้งหลังจากไปทำหน้าที่รับใช้ชาติ

ในครึ่งปีแรก เริ่มกันด้วย Naul วง Brown Eyed Soul ผู้ซึ่งจะเสร็จสิ้นภารกิจการเป็นเจ้าหน้าที่บริการสาธารณะในวันที่ 28 มกราคม

ต่อกันด้วยคังทา (อันชิลฮยอน) ที่จะออกจากกรมในวันที่ 19 กุมภาพันธ์ หลังจากที่เข้ารับการเกณฑ์ทหารไปเมื่อวันที่ 1 เมษายน ปี 2008
คังทานั้นเข้าไปเป็นทหารพรานอยู่ในหน่วยทหารราบที่8 และหลังจากเสร็จสิ้นภารกิจ เขาจะมีการจัดงานแฟนมีตติ้งขึ้น เริ่มที่โซล
ต่อด้วยที่กรุงปักกิ่ง ประเทศจีน และกรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

ฮาฮา (ฮาดงฮุน) เองก็จะเสร็จสิ้นภารกิจการเป็นเจ้าหน้าที่บริการในศาลฎีกา
ก่อนหน้าที่จะเข้ารับการเกณฑ์ทหาร ฮาฮาเคยเป็นหนึ่งในสมาชิกของทีม IC ทางช่อง MBC เพราะฉะนั้นนอกจากการกลับสู่วงการดนตรีแล้ว
ยังมีการคาดหมายว่าเขาจะกลับสู่วงการวาไรตี้โชว์อีกครั้ง

นอกจากนี้ นักร้อง/นักแสดงหนุ่มยางดงกึนก็จะเสร็จสิ้นภารกิจในวันที่ 25 มีนาคมนี้เช่นเดียวกัน

หนึ่งในสมาชิกวง J-Walk คิมแจดอก จะเสร็จสิ้นภารกิจในวันที่ 21 เมษายนนี้ คิมแจดอกเองเคยเป็นหนึ่งในสมาชิกของวงไอดอลยุคแรกอย่าง Sechskies

สำหรับในครึ่งปีหลัง เราก็จะได้เห็นเหล่าบรรดาสมาชิกของไอดอลยุคแรกเสร็จสิ้นภารกิจรับใช้ชาติกัน
เริ่มด้วยเอริค(มุนจองฮยอค) และคิมดงวานจากวงชินฮวา รวมไปถึงโทนี่ อัน จากวง H.O.T
เอริคและคิมดงวานนั้นต่างก็มีชื่อเสียงในฐานะนักแสดงนอกเหนือไปจากงานในวงการเพลงด้วย
และแผนการหลังจากที่ออกจากกรมของพวกเขานั้นก็ได้รับความสนใจไม่น้อย
โดยเอริคจะเสร็จสิ้นภารกิจในวันที่ 30 ตุลาคมนี้, คิมดงวานในวันที่ 7 ธันวาคม และโทนี่ อัน ในวันที่ 25 กันยายน

Thai trans: shinhwathailand.com
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดน่ะค่ะ

ข้อมูลเพิ่มเติม

- ท่านกำลังประสบปัญหามิรู้จักคนดังในรายชื่อที่กล่าวอ้างใช่หรือไม่ ?
นี่คือ นวัตกรรมที่สามารถช่วยท่านได้   ..  สิ่งนี้ คือ "กู๋ป่วนเมือง"
หากท่านสงสัยสิ่งใดจงถามเฮียกู๋  ...  แต่หากเฮียพาป่วนไปบ้างก็จงทำใจและขอภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

Naul  วง Brown Eyed Soul

Kangta  วง H.O.T.

Tony An  วง H.O.T.

Kim JeaDonk  วง J-Walk

Haha

:: ที่มา ::
http://krnloop.files.wordpress.com + http://coolsmurf.wordpress.com + http://www.pingbook.com + http://www.siamzone.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 04:15:18 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~风风~

Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 28/02/53]
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 30 มีนาคม 2010, 08:28:07 am »
ขอบคุณพี่นา มากค่ะ สำหรับภาพ 30 ภาพเชียวน่ะค่ะ
 Hye sung ดูไปดูมาก็หล่อดีน่ะค่ะ ต่อมบางอย่างเริ่มทำงาน^^

ยินดีด้วยงานแต่งงานของชินซึงฮวาน
 (เรื่องนี้ก็พอทราบข่าวมาบ้างเเล้วค่ะเ ห็นลงในเน็ตด้วย)

อ้างถึง
เมื่อถูกถามถึงเพื่อนสมาชิกชินฮวาว่าส่งจดหมายมาหาเขาบ้างหรือเปล่า
แอนดี้ก็ตอบว่า "ไม่เคยได้ซักฉบับเลยครับ ไว้เดี๋ยวผมจะกลับไปจัดการกับพวกเขาทีหลังเองฮะ"
ทำไม่ส่งมาล่ะค่ะ งานยุ่ง หรือว่าเเกล้งกัน ^^ เเอนดี้ สุดยอดเลย
ล้มลุก คลุกโคลน :o
หมวก จะเเนวเป็นพิเศษ มีหมายเลขกำกับ
 5-125 ห้านี้หมายถึงกอง 5 เเน่เลย
(125 เหมือนเลขหมายหัว (( เอาไว้เลย ))ยังไงๆ อยู่น่ะ)

งั้นก็ขอเป็นกำลังเเก่ทุกคน(เน้น ยังมีเน้นน่ะ  เอริ, คิมดงวาน ,โทนี่ อัน  , เเอนดี้ )
ให้รับใช้ชาติอย่างเข้มเเข็ง
อดทน เเล้วสนุกกับประสบการณ์ต่างๆ ที่ได้รับ^^

เฟินก็เคยฝึกเเบบทหารเหมือนกัน เเค่2คืน 3 วัน กลับมา
ปวดเหมื่อย เคล็ดขัดยอก ...นอน1 วันเต็มเลย....
เป็นมหารนี้เหนื่อยมากๆเลย  เมื่อพิจารณาถึงตรงนี้
ก็ได้รู้ว่าเป็นผู้หญิงนี้ก็ดีเหมือนกันน่ะ^^

ขอบคุณพี่นา  ที่ให้ข้อมูลหลากหลาย เเละนำมาฝากกัน^^

ปล.ในที่สุดก็เปิดคอมฯได้ หลังจากได้ที่เรียน ม.4 (เกี่ยวกันไหม)

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 19/04/53]
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 09:08:53 am »
19/04/53  ::  [diary] Kim Dongwan's blog ll ครบรอบปีที่ 12 ของชินฮวา

[title] ครบรอบปีที่ 12 ของชินฮวา
2010.03.24

เพื่อฉลองปีที่ 12 เราจึงไปร้านสเต๊กกันมา~
ถึงแอนดี้จะมาฉลองด้วยไม่ได้..ㅜㅜ
แต่เราก็ดื่มในส่วนของเขาแทนไปแล้ว ไม่ต้องห่วงนะ!

พวกเราต่างก็ลงเรือลำเดียวกัน เดินทางมาด้วยกันท่ามกลางคลื่นในทะเลที่แสนโหดร้าย
แต่เราก็ไม่เคยลืม บรรดาผู้คนที่คอยเป็นลมให้กับเรา เป็นแสงอาทิตย์ให้กับเรา
ตลอดจนถึงผู้คนที่สร้างเรือลำนี้ขึ้นมาให้เราด้วย
รุ่นน้องทุกคนก็อย่าลืมในสิ่งนี้นะ...ไม่มีดาวดวงไหนฉายแสงได้ด้วยตัวเองหรอก~*

ปล.

<Copyright 2010 Kim Dong Wan ไม่อนุญาตให้นำออกไปเผยแพร่ข้างนอก>
แต่เอาไปลงในเว็บแฟนคลับได้นะ~^^

= = = = = = = = = = = = = = = = = = =

[title] ครบรอบปีที่ 12 ของชินฮวา (เพิ่มรูป)
2010.03.26

อย่าไปบอกเฮซองนะว่าผมโพสรูปนี้
มันพยายามจะพังกล้องผมอีกแล้ว ไอ้เบื๊อกขี้วีนนี่

<Copyright 2010 Kim Dong Wan ไม่อนุญาตให้นำออกไปเผยแพร่ข้างนอก>
แต่เอาไปลงในเว็บแฟนคลับได้นะ~^^

ห่างหายจากกระทู้ไปนาน  เอาเป็นว่า  "สุขสันต์วันครบรอบ 12ปี"  น่ะค่ะ
ขอชี้แจ้งตรงส่วน  "Copyright"  นิดนึงน่ะค่ะ
ส่วนนั้นเป็นส่วนที่ลุงดงแกพิมพ์ลงไปเอง  มิได้เป็นฝีมือแต่อย่างใด
แต่อยากถามลุงเหมือนกันว่า  "ทำแบบนี้แล้วนักข่าวเขาจะรู้สึกหรือลุง  เหอๆ ~"

• *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 06:58:27 pm »
ขอกรี๊ดดดดดให้พี่ซองก่อนนะคะ พี่ประสบความสำเร็จในปุ่นจริงๆ ค่ะ พี่ดูดี มีสง่าราศี ขึ้นทุกวันๆ นะคะ ทั้งหล่อ ทั้งสวย ชอบทรงผมพี่ซองอ่ะ แม่ไก่หัวหยอง ส๊วย สวย~
ซึ่งช่างดูแตกต่างกับพี่มุนเหลือเกิน ภาพที่ไปงานแต่งคุณนายคิดว่าพีุ่มุนเธอหล่อแล้วเหรอคะนั่น แต่พอมาเห็นภาพล่าสุด ทำเอาแทบช็อคเลยทีเดียว พี่มุนยังสามารถบวมได้อีก ยุบหนอ พองเร็วจริงๆ
รูปที่พี่มุนถ่ายคู่กับพี่ลุงนั้น ประหนึ่งฆาตกรโรคจิตก็ไม่ปาน ดูถือส้อมเข้า T^T กลุ้มใจจริงๆ และยังคงยืนยัน พี่ซองสวยได้อีก ดูดี มีสกุล อิอิ ยังไงก็แล้วขอให้ 12 ปี ชินฮวาดำเนินไปด้วยดีและมีปีที่ 13 ตามมานะคะ
ส่วนน้องดี้นั้นต้องบอกว่า โส น้า หน้า[วิบัติ] อิอิ ก็ตอนพี่มุนเข้ากรมฯ น้องดี้ออกจะมีความสุขนี่นา ตอนนี้น้องดี้ก็มีความสุขในกรมฯ ไปคนเดียวนะคะ อิอิ ค่อยกลับมาอ้อนพี่มุนวันหลัง ^^

ขอบคุณคุณนายนะคะ   ;)  ;)  ;) 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2010, 07:22:48 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 23/04/53]
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 01:22:26 pm »
23/04/53  ::  เอริคจะร้องแร็พให้กับดูโอสาวหน้าใหม่ชื่อ Honey Dew

ศิลปินและนักแสดงอย่างเอริคจะกลับมาร้องแร็พอีกครั้งให้กับสองดูโอสาวหน้าใหม่ซึ่งเขาถึงกับเป็นผู้รับรองคุณภาพด้วยตัวเอง

แหล่งข่าวในวงการเปิดเเผยว่า เอริคที่กำลังเข้ารับการเกณฑ์ทหารอยู่ในตอนนี้กำลังใช้เวลาว่างของเขาเขียนเนื้อเพลงท่อนแร็พ
และจะร่วมร้องในเพลงเปิดตัวของศิลปินดูโอสาวหน้าใหม่ Honey Dew ชื่อเพลงว่า ‘바보 같아’ (‘Like A Fool’)

เหตุผลที่เอริคเต็มใจเข้ามามีส่วนร่วมกับการเดบิวต์ของ Honey Dew นั่นเป็นเพราะพวกเขาอยู่สังกัดเดียวกัน และเอริคเองก็เห็นพวกเธอฝึกซ้อมมามากกว่า 2 ปีแล้ว
นอกจากนี้เขายังรู้ดีถึงความมุ่งมั่นของพวกเธอเป็นอย่างมากจึงตัดสินใจร่วมทำงานในเพลงนี้ด้วย และตอนนี้ก็เสร็จสิ้นการอัดเสียงในส่วนของตัวเองไปเรียบร้อยแล้ว

Honey Dew ประกอบไปด้วยสมาชิก 2 คนได้แก่คิมอีซึล อายุ 21 ปี และโจยองจิน อายุ 20 ปี
สำหรับเพลงโปรโมทแนวบัลลาดอย่าง ‘Like A Fool’ นั้นคาดว่าจะเริ่มทำการเปิดตัวในเดือนพฤษภาคมนี้

Credits: bntnews + Absolut Shinhwa

คุณนายมุนฮร้า ~
ที่เขาว่าป๋าหล่อนี่  เพราะเอาเทียบเคียงกับภาพปัจจุบันนี่ฮ่ะ 
เขาถึงตามให้คุณนายมุนมาดูกระทู้เองไงฮ่ะ  เพราะไม่รู้จะอธิบายว่าอย่างไร  เหอๆ ๆ ๆ ๆ
สำหรับเขาน่ะ  เขาว่าช่วงที่คุณมุนหล่อสุดๆ (นับตั้งแต่เดบิวท์ - ปัจจุบัน)  ...  ยกให้ช่วง QSS
อิจฉานางเอกว่ะค่ะ ~   อิจฉานางร้ายว่ะค่ะ ~   อิจฉาน้องดี้ว่ะเฮ้ย ~  (เกี่ยว ?)

แต่ Have it All  ของป๋าจะออกปีแสงไหนดีค่ะ ?
ปล. ขออนุญาตวิบัติค่ะ

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 26 เมษายน 2010, 02:22:16 am »

เขาเข้าใจคุณนายอย่างถ่องแท้เ้ลยค่ะ พี่มุนเธอ.....เฮ้อ~ ไม่สามารถบรรยายเป็นคำพูดได้จริงๆ
แต่ถ้าเกิดจะมีการร่วมร้องเพลงกับสาวๆ รุ่นลูกวัยขบเผาะพี่มุนคงต้องดูแลตัวเองมากขึ้นนิดนึงแหละมั้ง
เพราะไม่งั้นพี่มุนจะกลายเป็นคุณลุงอ้วนๆ คนนึงเมื่อเทียบกับหลานๆ 2 คน อิอิ

ถึงกระนั้นก็ยังคงสนับสนุนพี่มุนต่อไปค่ะ ถึงแม้พี่มุนจะโผล่หน้ามาเข้ากล้องแค่ 3 วิก็ตาม

ขอบคุณคุณนายค่ะ     ;) 

SMF spam blocked by CleanTalk