ผู้เขียน หัวข้อ: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 20/03/54]  (อ่าน 35310 ครั้ง)

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - Capture + Fanmade]
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009, 03:41:32 am »
น้องมิคตอนอันยองน่ารักมากเลยอ่ะ หน้าตาดูบ๊องแบ๊วมากมาย น่ารักกกกกก ><
แต่แจแจยังสวยไม่สร่างจริงๆ สวยหยดสาวแท้ๆ อย่างเรายังอาย~

ว่าแต่พี่ซองตอนโผล่มาแค่แว่นตาซีกเดียวให้ความรู้สึกผู้ยิ่งใหญ่มากเลย
แต่พอโผล่มาครบองค์ก็นะ มาดมาเก็บแชร์นี่ให้สุดๆ อ่ะ ทำหน้าเหี้ยมมาเลย อิอิ

ขอบคุณคุณนายสำหรับความพยายามในการแคป+จิ้นท์มากมายค่ะ  ;)

ปล. ขออนุญาตวิบัติเล็กน้อยค่ะ

*ดิท* เมนท์แค่นี้โดนเด้งมาอยู่หน้าใหม่เลย *_*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2009, 03:46:18 am โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - Capture + Fanmade]
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 12:49:52 am »
แถมๆ ๆ ๆ   (ไม่แน่ใจว่าเคยลงไปหรือยังนะคะ)

Credit
File :  SHINHWATHAILAND
Cap + Up :  ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
ห้ามนำออกจาก PSW, ห้ามฮอทลิงค์, ห้ามสั่งปริ๊น ในทุกกรณี
Don't  Take  it  Out, Do not HOTLINK, Do not Print by  No  Excuse

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

• ^vampires vampiers vampiers^
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2009, 02:59:53 am »
อันแรกที่พี่มุนกับพี่ดี้เลิฟซีนกันน่าจะเคยลงแล้วค่ะ แต่ลงอีกทีก็ไม่เป็นไร เขาชอบบบบบบ ><

แต่รูปที่ 3 นี่ไม่ไหวนะคะ ใช่พี่ซองหรือเปล่าหนะ แบบว่าเสียฟอร์มชะมัดที่ทำคัญน่าจะเจ็บมากด้วยอ่ะ T^T น่าสงสาร

พี่มุนกับพี่คิมนี่ก็นะ ทำท่าน่ารักเกิ๊น เห็นแล้วอยากหยิกแก้มมมมมม~

แต่หลังๆ รู้สึกพี่มินกับพี่คิมจะสวีทกันมากเกินไปแล้วนะ แบบนี้หละสิพี่มินถึงได้สลัดรักจากน้องชะเอมเพื่อกลับมาหาพี่คิม O_o

ขอบคุณคุณนายมากมายค่  ;)    ถูกใจคุณนายหลายๆ

ขออนุญาตวิบัติ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - ข่าวพี่ริคกับน้องดี้]
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 04:27:08 pm »
31/05/52  :: ข่าวพี่ริคกับน้องดี้

ผู้ชมให้ความเห็นละครเรื่องแรกในรอบ 4 ปีของแอนดี้

แฟนๆต่างกังวลเมื่อการปรากฏตัวเป็นครั้งแรกในรอบ 4 ปีบนจอละครของแอนดี้ไม่ได้รับเสียง "yes" จากผู้ชม

ตอนที่ 16 ของละครในเครือ SBS เรื่อง Two wives ซึ่งฉายไปเมื่อวันที่ 25 พฤษภาคมที่ผ่านมานั้น
ยูนนัมจูน (แสดงโดยแอนดี้) น้องชายคนเล็กของ ยูนยองฮี (แสดงโดย คิมจียอง) ได้กลับมาจากประเทศจีนแล้ว

เมื่อเดินกลับมาที่บ้านของตัวเอง นัมจูนผู้ซึ่งละอายใจเกินกว่าที่จะกล้าย่างเท้าเข้าไปในบ้าน ก็ได้แต่มองพ่อแม่ของเขาจากข้างนอก
ซึ่งระหว่างที่พวกเขากำลังทำเค้กดอกไม้อยู่ แม่ของเขาก็เปรยกับผู้เป็นพ่อว่า "ฤดูหนาวก็ผ่านไปแล้ว แล้วนี่ฤดูใบไม้ผลิก็มาแล้วด้วย
ฉันหวังว่านัมจูนของเราจะกลับมาหาบ้าง... นัมจูนของเราน่ะชอบเค้กดอกไม้เอามากๆเลย นี่.. อย่าล็อกประตูนะ นัมจูนอาจจะกลับมาก็ได้"

นัมจูนได้แต่พูดกับตัวเองเบาๆว่า "แม่ครับ พ่อครับ ผมขอโทษ ถึงเวลาเมื่อไหร่ผมจะกลับมาหาพ่อแม่แน่ครับ"
หลังจากนั้นเขาก็ไปศูนย์ซ่อมบำรุงรถเพื่อหาเพื่อนคนที่โกงเงินเขาไปก่อนหน้า เขาคว้าคอเสื้อเพื่อนไว้แล้วก็พูดว่า
"แกไม่มีคนอื่นให้โกงแล้วใช่มั้ยถึงต้องมาหักหลังเพื่อนกันแบบนี้น่ะ?" แล้วก็จากไปอย่างรวดเร็วด้วยรถสปอร์ตสีแดงที่จอดอยู่ที่ศูนย์ซ่อมบำรุงนั่น

แอนดี้เคยเล่นเป็นน้องชายของ คิมมินจูน ในละครเรื่อง ‘Lovers In Prague’ เมื่อปี 2005
และตอนนี้ก็กลับมาปรากฏตัวเป็นอีกครั้งในรอบ 4 ปีกับละครเรื่องใหม่ ถึงแม้ว่าในงานแถลงข่าวแอนดี้เองจะบอกไว้ว่า
เขาจะพยายามให้ดีที่สุดเพื่อที่จะเข้าถึงบทของตัวละคร ยูนนัมจูน ได้อย่างสมบูรณ์แบบ แต่การแสดงของเขาก็ยังดูติดๆขัดๆอยู่ดี
เขาได้รับการวิพากษ์วิจารณ์ในทำนองเดียวกันกับการแสดงครั้งแรกของซนแทยอง

ความเห็นของผู้ชมอย่างเช่น "แอนดี้ชิ ฉันคาดหวังกับตัวคุณไว้สูงนะแต่ว่านี่มันไม่ใช่อย่างที่ฉันคิดเลย" หรือ
"บางทีอาจเป็นเพราะนี่เป็นตอนแรกก็ได้ หวังว่าเมื่อเวลาผ่านไปคุณจะเข้าถึงตัวละครได้ดีขึ้น"

Source: Newsen
Eng trans: Absolut Shinhwa
Thai trans: papaya @ ShinhwaThailand
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดและห้ามฮอทลิงค์

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

แฟนๆกว่า 500 คนตบเท้าเข้าร่วมงาน Eric’s Thailand video screening

ถึงแม้ว่า เอริค (มุนจองฮยอก) จะไม่ได้ปรากฏตัว แต่งาน video screening ก็ประสบความสำเร็จอย่างงดงาม

เอริคที่ซึ่งตอนนี้กำลังทำงานรับใช้ชาติอยู่ ในระหว่างที่งาน video screening ของเขานั้นจัดขึ้นที่กรุงเทพฯในวันที่ 23 พฤษภาคมที่เพิ่งผ่านไป

งาน video screening นี้จัดขึ้นเป็นรอบในแต่ละประเทศโดยเริ่มจากประเทศญี่ปุ่นในเดือนกุมภาพันธ์ ก่อนจะไปยังประเทศจีน (ปักกิ่ง, เซี่ยงไฮ้)
แล้วเลยไปยังเขตปกครองพิเศษฮ่องกง และ ไต้หวัน สุดท้ายก็มาที่ประเทศไทย และตามตารางจะจบงาน video screening นี้
ที่กรุงโซลในช่วงกลางเดือนมิถุนายน

อ้างจากที่ต้นสังกัดได้กล่าวไว้ ถึงแม้ว่าเอริคจะไม่สามารถมาร่วมงานครั้งนี้ได้เนื่องด้วยภารกิจรับใช้ชาติ
แต่ก็มีแฟนๆในประเทศไทยมากกว่า 500 คนที่เข้าร่วมงานนี้ที่จัดขึ้นในกรุงเทพฯ

ในงานจะมีทั้งวีดีโอและรูปถ่ายต่างๆของเอริคจากกิจกรรมต่างๆที่เขาทำมา รวมไปถึงภาพวีดีโอตอนที่เขาโกนผมก่อนจะไปรายงานตัวรับใช้ชาติ
ซึ่งเหล่านี้ทำให้แฟนๆประทับใจมาก

เนื่องด้วยงาน video screening ประสบความสำเร็จมากในเอเชีย พาร์ท 2 ของงานนี้ก็จะมีจัดขึ้นทั่วเอเชียอีกครั้งโดยจะไปยังญี่ปุ่น จีน ไต้หวัน
และโซลหลังจากที่สิ้นสุดเดือนมิถุนายนแล้วต่อไป

สำหรับตัวเอริคเองนั้น เขาได้เข้าร่วมกองทัพตั้งแต่เดือนตุลาคมเมื่อปีที่แล้ว และตอนนี้ก็กำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่ในฝ่ายบริการสาธารณสุขที่ Seoul Metro

Source: SPN Edaily
Eng trans: Absolut Shinhwa
Thai trans: papaya @ ShinhwaThailand
นำออกพร้อมเครดิตเต็มและห้ามฮอทลิงค์

คิดอยู่นานสองนานว่าจะคอมเมนท์ดีไหมสำหรับงานป๋า  ...  เพราะอ่านข่าวครั้งแรกยังนึกว่าข่าวเต้า  5 5 5 +
โดยส่วนตัวคิดว่าตัวเลขนี้น่าจะเป็นตัวเลขเพื่อความเชื่อมั่นหรืออะไรสักอย่างที่คล้ายๆแบบนี้  เป็นเรื่องของการตลาดน่ะค่ะ
แต่ประเด็นสำหรับพี่มันไม่ใช่เรื่องนี้ค่ะ  ประเด็นสำหรับพี่ คือ ดีใจที่  "ชางโจไทยเป็นข่าวกับเขาบ้าง"  หลังจากที่แอบอิจฉี่สาวปุ่น, สาวหมวยมานาน 
ชางโจไทยออกแนวเป็นลูกเมียน้อย  เอ้ยยย~  ต้องเป็นเมียเก็บ หรือ กิ๊ก เลยอ่ะค่ะ
แบบว่า "เฮียรักน่ะ  แต่ไม่แสดงออก"   (เพราะแสดงแล้วมันจะขาดทุน    TTOTT)

คิดว่าผู้จัดการอีคงไม่รู้จักเว็ปไซต์นี้แหง่ๆ  แต่ก็ขอขอบคุณจากใจจริงด้วยความจริงใจ
ที่ไม่ลืมชางโจไทย  แม้จำนวนจะไม่มากไม่มายเลยรวมไปถึงงบประมาณก็มีน้อยนิด  แต่ก็ยังให้เกียรติขนาดนี้ 
และนี่ก็อาจจะเป็นอีกหนึ่งหตุผลที่ทำให้ชินฮวากลายเป็นตำนาน  ...  ขอบคุณจริงๆค่ะ

ขออนุญาตวิบัติค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2009, 04:29:59 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - ข่าวพี่ริคกับน้องดี้]
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2009, 05:08:08 pm »
ข่าวพี่ดี้ก่อนนะคะ อยากบอกว่าตอนที่เห็นหน้าพี่ดี้แอบตกใจและคิดว่านี่ใช่พี่ดี้ของฉันจริงเหรอ มีทั้งหนวดทั้งเครามาเชียว~
สำหรับบทบาทการแสดง ก็ไม่รู้จะเมนท์อะไรค่ะ เพราะยังไม่ได้ดู แต่อ่านแล้วกระแสไม่ค่อยดีเลย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้พี่ดี้นะคะ ตอนต่อไปจะต้องดีขึ้นค่ะ ^^

สำหรับข่าวพี่มุน ~ อันนี้แค่เห็นตัวเลขก็แอบค้านใจแล้วแล้วหละ แต่ก็เอาหละถ้านับตามยอดจอง DVD 250x2 ก็ถือว่าพอดีกันหละนะ ^^'
เรื่องเนื้อข่าวก็เป็นไปตามที่รู้กัน ว่าจะมีพาร์ท 2 ตามมา ถ้าหากเสียงตอบรับดีก็จะได้เห็นพี่มุนตัวเป็นๆ เลือดอุ่นๆ ในไทยแน่แท้หละคราวนี้
ส่วนเรื่องลูกเมียเก็บ ลูกกิ๊ก ขอค้านนะคะ จริงๆ ชางโจไทยแลนด์เป็นลูกเมียหลวงต่างหากหละคะ สมัยนี้เมียหลวงโดนเมินค่ะ ไม่ได้รับการเหลียวแล T^T (นอกเรื่องไปไกล)
กลับมาที่ข่าวพี่มุนอีกนิด รูปที่โชว์รูปแรกพี่มุนหน้าประหนึ่งโจรโรคจิตก็ไม่บาน ใครหารูปมาประดับกันหละนี่ ==' แต่กระนั่นพี่มุนเธอก็หล่อเสมอหละนะ ><

ปล. ยังไงก็แล้วแต่ ถึงพี่เชอเธอจะบอกว่า DVD ก็เหมือนคลิป และโฟโต้บุ๊คขนาดเท่าแผ่นซีดีก็เถอะนะ เขาก็อยากได้ของที่สั่งอยู่ดีแหละ คงต้องภาวนาให้ได้มาจริงๆ กันหละทีนี้ =='

ขอบคุณคุณนาย  ;)  สำหรับอัพเดทข่าวนะคะ ช่วงนี้บ้านชินฮวาร้างมากมาย ~

kim5003

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2009, 01:25:22 pm »
ได้ดู cip ของดี้แล้วแสดงได้ดีจริง ๆ ขอเป็นกำลังใจให้

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 12/06/52]
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 10:48:18 am »
12/06/52  ::  อีมินอูจะออกมินิอัลบั้ม "minnovation" เดือนนี้

อีมินอู (อายุ 29 ปี) สมาชิกวงชินฮวาจะออกมินิอัลบั้ม ซึ่งถือเป็นอัลบั้มที่ 4.5 ของเขาในเดือนนี้ โดยมินิอัลบั้มจะใช้ชื่อว่า "minnovation" 

อีมินอูเพิ่งจะเลิกกับแฟนสาว Amy ไปเมื่อเดือนที่แล้ว และหลังจากอัลบั้มที่ 4 ของเขาที่ออกในเดือนกันยายนปีก่อนจนถึงตอนนี้ก็เป็นเวลากว่า 9 เดือน
ที่เขาใช้สำหรับเตรียมการในอัลบั้มใหม่นี้

โดยเพลงโปรโมทสำหรับอัลบั้มใหม่นี้อีมินอูจะใช้แนวเพลง Hip-Hop และจะใช้ดนตรีแบบอิเล็คโทรนิก้าที่ฟังแล้วติดหู

ส่วน MV เพลงโปรโมทนั้นก็ตั้งใจไว้ว่าจะไปถ่ายทำกันที่คยองกีโด ตอนนี้อยู่ระหว่างการเตรียมงาน

หลังจากที่อัลบั้มที่ 4 ไม่ประสบความสำเร็จเท่าที่ควร อีมินอูก็ตั้งใจไว้ว่าจะทำเพลงให้อยู่บนพื้นฐานที่ว่าให้ผู้คนที่รอดูผลงานรวมถึงการแสดงของเขาอยู่พอใจ
นอกจากนี้เขายังได้นักแต่งเพลงชาวอเมริกันมาช่วยในการทำงานสำหรับอัลบั้มนี้ด้วย เพื่อให้การทำเพลงตามสมัยนิยมนั้นสำเร็จเรียบร้อยไปด้วยดี

Source : Naver
Chines trans : woohyukily @lastlovemin
Thai trans : xue-ni@shinhwathailand
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดและห้ามฮอทลิงค์คะ

ปล. อันนี้สงสัยเป็นการส่วนตัวค่ะ
พี่มินกับน้องชะเอมเลิกกันแล้วเกี่ยวอะไรกับการออกมินิอัลบั้ม ?
หรือยังคงภาพพจน์  "ผู้ชายขี้จุ๊"  อ่ะค่ะ    = ="!

ได้ดู cip ของดี้แล้วแสดงได้ดีจริง ๆ ขอเป็นกำลังใจให้

อ๊า~  ยังไม่โอกาสได้ดูละครของดี้เลยค่ะ
เอาไว้ค่อยตามไปโหลดอีกที  แล้วเดี๋ยวมาเมาท์กันเน้อคุณ kim5003
คุณคิม kim5003 นี่เป็นเด็กลุงหรือเปล่าเอ่ย  ?

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 12/06/52]
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009, 11:03:27 am »
12/06/52  ::  [trans] M Rizing Staff Diary: เบื้องหลังการบันทึกเสียง #1

credit:
Mrizing (source)
Absolutshinhwa @ wordpress (Eng trans)
shinhwathailand.com (Thai trans)
~ Chicken_rengeR ~ @ PSW (Re - Up)

DO NOT HOTLINK. Full credit if taking out.ห้ามฮอตลิงค์
และกรุณานำออกพร้อมเครดิตเต็มค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิถุนายน 2009, 11:21:10 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

kim5003

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2009, 12:47:24 pm »
อ่านแล้วขอบคุณสำหรับคำแปล และเห็นถึงความตั้งใจในการทำงาน ขอให้ประสบความสำเร็จ

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2009, 06:41:28 am »
พี่มินจะออกมินิฯ อีกแล้ว ทำไมต้อง 4.5 ด้วยคะเนี่ยะ เอาเต็มๆ 5 ไปเลยก็ไม่ได้ =='
แต่ไดฯ นี่ อ่านไปอ่านมาแล้วรู้สึกเหมือนบกดงจะเป็นพระเอก แล้วพี่มินเป็นตัวประกอบยังไงไม่รู้ อิอิ
ปกติไม่ค่อยชอบแมวเท่าไร เพราะขนมันชอบร่วงติดโน่นนี้ เต็มไปหมด แต่เห็นบกดงแล้วมันน่ารักดีนะ เป็นแมวหน้ายิ้มอ่ะ หน้าตาดีเชียว ฮี่~

สรุปว่าจะพูดถึงแต่แมว ไม่พูดถึงพี่มินกันเลย แหงบๆๆ

ขอบคุณคุณนายมากมายค่ะ  ;)   ไม่ได้เข้าห้องนี้นาน เพิ่งเห็นว่าอัพข่าวพี่มิน =='

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2009, 07:42:05 am »
17/06/52  ::  Shin Hwa : Lee Min Woo M Vol.4.5 - Minnovation

Detail Pirtures

ที่มาจาก  ::  http://www.dvdheaven.com/
Re - Up ::  ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
นำออกพร้อมเครดิตและห้ามฮอทลิงค์ในทุกกรณี

และแล้วพี่มินก็มาพร้อมกับสลิ่มถ้วยโต  = ="!

ตอบคุณนาย
เพราะความสูงของพี่มินไต่ระดับไปไม่ถึงไง  เคะๆ ๆ ๆ ๆ

= = = = = = = = = = = = = =

14/06/52  ::  [DVD] Shin Hwa : Kim Dong Wan : 1st Concert (2disc) + Concert Photobook (32p)

Detail Features

Screen : NTSC 16:9
Audio : Dolby Digital 2.0 Stereo, Dolby Digital 5.1 Surround
Region Code : Region All
Runtime : Disc1-108 Disc2-81 Min.
Dubbing : Korean
Subtitle : Korean, English, Japanese
Grade : All

Detail Pirtures

ที่มาจาก  ::  http://www.dvdheaven.com/
Re - Up ::  ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
นำออกพร้อมเครดิตและห้ามฮอทลิงค์ในทุกกรณี

รักพี่มินต้องอุดหนุนน้องวานนี่  และแน่นอน  รักน้องวานนี่ก็ต้องอุดหนุนที่มิน
จะได้ตกแต่งกันให้เรียบร้อยกันไป  ตอนนี้ทางโล่งแล้ว
MinWan is Real  [มันยังลากมาเกี่ยวได้อีก]

ข้อมูลทั้งหมดจะตัดเรื่องราคาออกไปน่ะค่ะ  ...  หากต้องทราบราคาให้เข้าไปที่ dvdheaven
และใช้ระบบค้นหาเอาน่ะค่ะ  เพราะ Url ของเขามันจะไม่รันหน้าใหม่น่ะฮ่ะ  ^^~

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2009, 08:48:00 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2009, 08:38:16 am »
คุณนายคะ พี่มินน่ากลัวมากค่ะ โดยเฉพาะรูปแรก
ทำไมสีสันขนาดนั้นคะเนี่ยะ หรือพี่มินแกอยากกินสลิ่มอย่างที่คุณนายว่า =='

ส่วนของพี่ลุงคิม อันนี้ดูดีไอโซโก้เก๋มากๆ ค่ะ (เมื่อเทียบกับของพี่มินสลิ่มข้างบนนั่น ==')

เอาเป็นว่ามินิฯ ของพี่มินกับของพี่จิน และพ่วงของด้วยพี่ลุงคิมจะตามเก็บเมื่อตามเก็บ all about shinhwa เรียบร้อยแล้วนะคะ

ขอบคุณคุณนายค่ะ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน 2009, 09:19:54 am โดย mymun_vinsent »

kim5003

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 02:11:50 am »
ช่วยกันอุดหนุนด้วย

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 05/07/52]
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2009, 11:46:50 am »
05/07/52  ::  ข่าวผู้ชาย 4.5  (อัพ 2 ข่าว)

อัลบั้มที่ 4.5 ของอีมินอู ยอดขายพุ่งสู่อันดับที่ 1

อัลบั้มใหม่ของนักร้องหนุ่มอีมินอูที่เพิ่งจะออกวางขายได้พุ่งขึ้นไปอยู่บนหัวแถวของชาร์ต

อัลบั้มที่ 4.5 ที่ใช้ชื่อว่า Minnovation ของอีมินอูได้ออกวางขายในวันที่ 23 มิถุนายนที่ผ่านแล้ว
และหลังจากผ่านไป 1 สัปดาห์อัลบั้มของอีมินอูก็ขึ้นไปอยู่ในอันดับที่ 1 อัลบั้มขายดีใน Hanteo Chart

Hanteo Chart ในวันที่ 28 มิถุนายนนั้น อัลบั้ม Minnovation ได้เอาชนะอัลบั้มของ 2PM และอีซึงชอลขึ้นไปอยู่อันดับที่ 1
นอกจากนี้ยังได้อันดับที่ 1 ในอันดับอัลบั้มขายดีของ Kyobo และ Hottrack สำหรับสัปดาห์ที่ 4 ของเดือนมิถุนายนอีกด้วย
บุคคลใกล้ชิดของอีมินอูบอกว่าสาเหตุที่อัลบั้มนี้ได้รับความนิยมก็เพราะว่าอีมินอูได้แต่งเองทั้งเนื้อร้องและทำนองสำหรับเพลงโปรโมทอย่าง Minnovation
และนอกจากนี้อีมินอูยังทำการโปรดิวซ์เองทั้งหมด

ที่พิเศษคือหลังจากที่อัลบั้มที่กล่องซีดีเป็นแบบลิมิเต็ดที่ทำออกมา 18000 ชุดนั้นใกล้จะหมดแล้ว อีมินอูมีโครงการว่าจะทำเพิ่มอีก
ทีมงานของ Mrizing บอกว่า Minnovation จะเป็นเพลงที่ทำให้คุณรู้สึกได้ถึงเสน่ห์ดึงดูดแห่งเพลงของอีมินอู
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อคุณคิดถึงท่าทางการเต้นของเขาขณะที่ฟังเพลงไปด้วย
หลังจากเดือน 7 เป็นต้นไปอีมินอูจะเริ่มทำกิจกรรมโปรโมททั้งในรายการเพลงและรายการวาไรตี้

Souce : 六感
Chinese trans : 紫水晶@热病81℃
Thai trans : xue=ni@shinhwathailand
Re - Up : ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดและกรุณาอย่าฮอทลิงค์ภาพน่ะค่ะ

= = = = = = = = = = = = = = = =

อีมินอู - "นอกจากชื่อแล้ว ทุกอย่างเกี่ยวกับผมมันเปลี่ยนไปหมดเลย"

หนึ่งในสมาชิกวงชินฮวา อีมินอู ได้ออกมินิอัลบั้มชุดใหม่ของเขา "Minnovation" มาเมื่อเร็วๆนี้ ซึ่งมาจากการผสมตัวเขาเอง (M) และคำว่า "innovation"

"กิจกรรมโปรโมทในอัลบั้ม4ไม่เป็นที่พอใจเท่าไหร่และผมก็ผิดหวังกับตัวเองมาก แต่ไม่ว่ายังไงความภูมิใจแบบเด็ดเดี่ยวมันพุ่งขึ้นมาจากความหงุดหงิดนี้ล่ะครับ
ในอัลบั้มนี้ผมอยากให้ทุกคนรู้ว่าผมยังไม่ถึงที่สุด และผมยังมีเพลงอีกมากที่จะแสดงให้เห็นถึงความเป็นตัวผม"

ในไทเทิ้ลแทรค Minnovation มีการผสมผสานซาวน์แบบอีเล็คทรอนิคส์เข้ากับบีทแบบฮิปฮอปที่ตั้งใจจะให้คนฟังรู้สึกถึงดนตรีที่เป็นที่นิยมที่สุดในช่วงนี้
เสียงกลองที่หนักหน่วงให้ความรู้สึกแข็งกร้าวทันทีที่เพลงเริ่มเล่น

ในฐานะโปรดิวเซอร์ นักร้องและperformer สิ่งที่สำคัญที่สุดของเขาก็คือการสร้างสรรค์คอนเซปท์บนเวที
เขาได้รวบรวมนักเต้นที่ดีที่สุดและในขณะนี้ก็กำลังคิดท่าเต้นสำหรับการแสดงบนเวทีที่เราจะได้เห็นในเร็วๆนี้

"จะมีแดนเซอร์ทั้งหมด 8 คน และพวกเขาก็จะไม่ยอมแพ้ไม่ว่าเขาจะต้องเผชิญหน้ากับใคร คอนเซปท์ก็คือ "แดนซ์แบทเทิล" ในดาวน์ทาวน์
ที่ทุกคนอาจจะกำลังยิ้มไปด้วยในขณะที่กำลังเต้นอยู่บนเวทีของแต่ละคน แต่ในขณะเดียวกันการแข่งขันก็ดำเนินไปและพวกเขาก็ไม่มีใครอยากยอมแพ้
ผมเองก็เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นผมก็เลยยิ่งตื่นเต้นเวลาที่ยืนอยู่บนเวที"

นอกจากนี้ อัลบั้มนี้ยังดึงดูดความสนใจด้วยการผลิตที่พิถีพิถัน ประกอบไปด้วยเพลง6เพลงที่คัดสรรมาอย่างดีด้วยธีมที่ต่างกันอย่างฮิปฮอป, แดนซ์ และ อาร์แอนด์บี และการออกแบบตัวอัลบั้มก็ยังใช้สีสะท้อนแสงสูดจี๊ดเพื่อแสดงใ้ห้เห็นถึงบุคลิกของเขา 'The M Style 2009 Remix' เป็นหนึ่งใน 2 เพลงรีมิกซ์ที่อยู่ในอัลบั้มนี้
และมันแสดงให้เห็นอย่างชัดเจนถึงพัฒนาการที่อัลบั้มชุดนี้พยายามจะถ่ายทอดออกมา

"ผมดูเหมือนจะกลายมาเป็นพวก Stereotype (ตามกระแส) ไปแล้วล่ะครับ ผมไม่อยากจะติดอยู่กับสไตล์เดิมๆตลอดเวลา ผมอยากจะเข้าใจความเปลี่ยนแปลงในรสนิยมของคนอื่นๆ
และเพลงของผม การแสดง รวมไปถึงสไตล์ต่างก็ค่อยๆพัฒนาจากนั้น ถ้าคุณฟังอัลบั้มนี้ด้วยความเป็นกลาง คุณก็จะได้ยินถึงความเปลี่ยนแปลงนั้น"

ก่อนหน้าที่เขาจะออกอัลบั้มชุดนี้ไม่นาน การแยกทางระหว่างเขากับเอมี่ได้ถูกประกาศออกมา
เขาได้เปิดเผยกับสาธารณชนในความสัมพันธ์ของเขามาโดยตลอด และเขาก็ตรงไปตรงมาในเรื่อง "การสื่อสารในเรื่องความรัก" อย่างไรก็ดี
การซื่อสัตย์ในเรื่องแบบนี้มักทำให้เขาเจ็บปวดไม่น้อย เพราะฉะนั้นก่อนหน้าที่จะเริ่มต้นกิจกรรมการโปรโมท
เขาก็ได้ประกาศการ "แบนเรื่องความรัก" "ความจริงใจของผมถูกบิดเบือนและเข้าใจผิด"

"ผมพูดอยู่เสมอว่าอยากจะซื่อสัตย์และไว้ใจได้ แต่ตอนนี้ผมไม่ค่อยจะมั่นใจแล้วครับ ผมได้ยินคนอื่นบอกว่าผมดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้นหลังจากที่ผ่านเรื่องต่างๆมามากมาย"

"มีความรักเหรอ? (เขาโบกมือ) ไม่ใช่ตอนนี้แน่ๆ ผมอยากจะมุ่งมั่นกับงานดนตรีครับ"

Credits: Hankooki + Absolut Shinhwa
Thai trans: shinhwathailand.com
นำออกพร้อมเครดิตเต็มค่ะ

อันนี้เป็นความคิดเห็นของตัวเองน่ะค่ะ
ได้ฟังเพลงของมินิอัลบั้มชุดนี้หมดแล้ว  ...  เพลงก็ยังคงเป็นสไตล์ของ อี มินอู
ยกเว้น!!  เพลงเปิดตัวอย่าง  "Minnovation"  ที่จะออกแนวคล้ายๆเพลงของ BigBang อยู่หน่อยๆ
จริงๆก็ไม่หน่อยหรอกน่ะ  เพราะ "เพื่อนเบคกี้ จาก 1 Tym"  เป็นคนทำเพลงให้
โดยส่วนตัวชอบเพลง  "Summer Time" ค่ะ  น่ารักดี  ^^~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กรกฎาคม 2009, 11:58:12 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 05/07/52]
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2009, 12:43:20 pm »
ไม่ได้ตามข่าวพี่มินเท่าไรค่ะ จริงๆ ไม่ได้ตามข่าวเฮียๆ เลยก็ว่าได้
ส่วนเพลงก็ยังไม่ได้ฟัง ว่าจะไปตามเก็บทั้งของพี่มินทั้งของพี่จินจากอาจ้าอยู่เหมือนกันค่ะ ^^'
เรื่องเพลงไม่คอมเมนท์นะคะ (อย่างที่บอกว่ายังไม่ได้ฟัง) เอาเป็นว่าเอาใจช่วยเรื่องงานของพี่มินนะคะ
ถ้ารักไม่รุ่งก็มุ่งงานไปแล้วกันค่ะ จะได้ไม่ต้องเจ็บปวดอีก  :-\

ขอบคุณคุณนายค่ะ   ;)

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 04:46:27 am »
เมื่อวานเข้าไปดู Comebackstage ของพี่มินในยูทูปมา  ...  อ่านคอมเมนท์แล้วใจชิ้นเหมือนกัน  คนรอดูพี่มินพอสมควร
คอมเมนท์ส่วนใหญ่จะออกกลางๆ  มีทั้งชม  ทั้งตำหนิในคอมเมนท์เดียวกัน  (แบบนี้ซิถึงจะเรียกว่าคอมเมนท์  5 5 5 +)
ส่วนใหญ่เขาจะแอบแซวว่ารายการนี้ไม่ชอบพี่มินแหง่ๆ  เพราะมันดูธรรมดาเกินไปสำหรับพี่มิน

แต่โดยส่วนตัวพี่น่ะ  ถ้าฉากมันใหญ่แล้วพี่มินคุมมันไม่ได้  มันจะกร่อยเอามากกว่า
เหมือนโชว์แรกมันยังไม่เข้าที่เข้าทาง  แล้วดูจากสีหน้าพี่มินค่อนข้างจะเหนื่อยๆ  (ไม่รู้เหนื่อยกายเพราะทำงาน  หรือเหนื่อยใจเพราะง้อลุง)
คอมเมนท์ในยูทูปส่วนมากจะประมาณว่า  "พี่มิน Perf. ดี  แต่เขาเชื่อว่าพี่มินจะทำได้ดียิ่งกว่านี้"
มิน่าหละ!!  ก่อนขึ้น Inki แกบอกว่าเครียดอยู่เหมือนกัน

เดี๋ยวถ้าบ้านพี่มินแปะแล้วจะแคปมาให้ดู  ส่วนจะอัพมาให้โหลดได้หรือไม่
ก็สุดแล้วแต่ความเมตตาของเสา TOT น่ะค่ะ

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 01:26:58 pm »
ขึ้นเวทีครั้งแรกหลังห่างหายไปสักพัก อาจจะเป็นแบบนี้ได้ไม่แปลกค่ะ
ยังไงก็คิดว่าครั้งต่อๆ ไปพี่มินต้องทำให้ลงตัวและดีขึ้นกว่านี้แน่นอน ไฟท์ติ้งนะคะพี่มิน
สู้เพื่อลุงค่ะ ทำงานเก็บเงินให้ได้เยอะๆ จะได้ไปขอลุงแต่งงานซะทีนะคะ อายุก็ปูนนี้แล้ว
ปล่อยให้นานวันไปเดี๋ยวจะมีลูกไม่ทันใช้นะคะ อิอิ

ปล. ขอบคุณคุณนายสำหรับภาพที่จะแคปมาให้ดูล่วงหน้าค่ะ อิอิ   ;)

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 06/07/52]
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 03:32:26 pm »
06/07/52  ::  อัพข่าวอีกแล้ว ~

อีมินอูลงทุนไป 10 ล้านวอนสำหรับเวทีคัมแบ็คของเขา

อีมินอูกลับมาอีกครั้งบนเวทีอันน่าตื่นตาเมื่อวันที่ 5 ที่ผ่านมา ในรายการ Ingigayo เพืื่อโปรโมทมินิอัลบั้มชุดล่าสุดของเขา Minnovation

หลังจากพุ่งขึ้นไปอยู่อันดับสูงสุดในชาร์ทตั้งแต่สัปดาห์แรกที่ออกวางจำหน่าย อีมินอูได้เลื่อนการแสดงสดของเขาออกไปเพื่อที่จะทำให้แน่ใจว่าการแสดงจะออกมายอดเยี่ยมที่สุด
โดยฝึกซ้อมเป็นเวลาร่วม 10 ชั่วโมงต่อวัน เขาได้กลับขึ้นบนเวทีอีกครั้งพร้อมกับพลังงานที่พร้อมจะระเบิดออกมาหลังจากเก็บสะสมเอาไว้กว่า 5 เดือน
และแต่งกายในชุดสีสะท้อนแสง และเขาได้แสดงอย่างทรงพลังพร้อมกับกลุ่มแดนเซอร์ชายของเขา

ไม่เพียงแต่ผู้ชมจะได้เห็นนักร้องหนุ่มอีมินอูแสดงในท่าเต้นหลากหลาย เช่น 'transformer', 'M Tic Toc' และ 'Antenna' 
พวกเขายังได้เห็นผลงานการคิดท่าเต้นของอีมินอูอีกด้วย

อย่างไรก็ตาม สิ่งที่ดึงดูดความสนใจเป็นพิเศษก็คือถุงมือที่มีเลเซอร์ของเขา ที่เขาใช้ในระหว่างการแสดง
เจ้าถุงมือมีเลเซอร์นี้ ซึ่งมีเพียงคู่เดียวในเกาหลี จะสามารถสร้างแสงเลเซอร์ได้ 4 สาย และสนนราคาประมาณ 1.5 ล้านวอน (ประมาณ 1190 ดอลล่าร์/42,000บาทโดยประมาณ)
ถ้ารวมถุงมือเข้ากับเสื้อผ้าที่เขาและบรรดาแดนเซอร์สวมใส่ ค่าใช้จ่ายสำหรับคัมแบ็คสเตจนี้ก็เกือบ 10 ล้านวอนเข้าไปแล้ว (ประมาณ 284,000 บาท)

หลังจากเสร็จสิ้นการแสดง อีมินอูกล่าวว่า "เพราะนี่เป็นการคัมแบ็คครั้งแรกในรอบหลายๆเดือน ผมก็เลยรู้สึกตื่นเต้นมากๆ
แต่ก็ดีใจครับที่ได้สนุกกับการแสดงและทำได้อย่างสมบูรณ์แบบ ผมรู้สึกอย่างกับว่ากำลังบินอยู่บนเวทีเลยครับ"

เหล่าผู้สนับสนุนอย่างยาวนานที่เชื่อใจได้มากที่สุดของอีมินอู - เพื่อนสมาชิกวงชินฮวา - ต่างก็ได้ชมการแสดงนี้ทางโทรทัศน์
และอีมินอูก็ได้เริ่มกิจกรรมโปรโมทอัลบั้มของเขาอย่างเป็นทางการแล้ว

Credits: Osen + Absolut Shinhwa
Thai trans: shinhwathailand.com
Re - Up: ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
นำออกพร้อมเครดิตเต็มและไม่อนุญาตให้ฮอทลิงค์ในทุกกรณี

= = = = = = = = = = = = = = =

"รักนะอีมินอู!"..แฟนๆกว่า 500 คนซาบซึ้งกับ"สมุดคำสารภาพ"ในงานแฟนมีท

หลังจากห่างหายไปกว่า 10 เดือน อีมินอูกลับมาใน SBS inkigayo อีกครั้งพร้อมทำให้แฟนๆซาบซึ้งกับสมุดคำสารภาพในงานแฟนมีทติ้งที่จัดขึ้นโดยไม่ได้เตรียมการไว้ล่วงหน้า!

กลับมาสู่วงการอีกครั้งหลังจากห่างหายไปถึง 10 เดือน อีมินอูประสบความสำเร็จกับ comeback แรกจาก Minnovation อัลบั้มที่ 4.5 ที่แสดงไปบนเวที Inkigayo
เมื่อวันที่ 5 กรกฎาคมที่ผ่านมาและได้รับการสนับสนุนจากแฟนๆกว่า 500 คนที่มารอชมทั้งข้างในและข้างนอกสตูดิโอ

มินอูบอกระหว่างให้สมัภาษณ์ว่า "ผมตื่นเต้นและเป็นกังวลกับ Comeback Stage จนหลับไม่ลงเลยครับ
ตอนเช้าก็ลากสังขารตัวเองมาที่สถานีโทรทัศน์ พอเห็นแฟนๆยืนรอกันอยู่ข้างนอกและดูการถ่ายทอดจากข้างนอกด้วย
มันก็ยิ่งทำให้ผมมีกำลังใจมากขึ้นเพราะแรงสนับสนุนจากพวกเขา"

หลังจบการแสดง อีมินอูจัดแฟนมีทติ้งแบบเล็กๆขึ้นและสื่อความรู้สึกผ่านถึงแฟนๆโดยใช้ "สมุดคำสารภาพ" แบบในหนังเรื่อง Love Actually
โดยค่อยๆเขียนความรู้สึกต่างๆลงในสมุด "สำหรับผม การมีอยู่ของแฟนๆทุกคนทำให้ชีวิตของผมเปลี่ยนแปลงไป ผมรู้สึกเสียใจกับทุกคน
ขณะเดียวกันก็ซาบซึ้งมากๆ ผมจะตั้งใจทำงานให้ทุกคนเห็นความพยายามของผมผ่านทางกิจกรรมต่างๆนะครับ"

ทุกคำที่ออกมาจากใจของมินอูนั้นทำให้แฟนๆต่างก็ร้องไห้ไปตามๆกันพร้อมกับตะโกนบอกเขาว่า "ซารังเฮโย" (ฉันรักคุณ)
และมินอูก็ตอบว่า "วันนี้เป็นวันสำคัญที่ผมจะจดจำความรักของพวกคุณทุกคนไว้ในหัวใจ แล้วผมจะตอบแทนความรักของพวกคุณด้วยความทุ่มเทอย่างที่สุดนะครับ"

อีมินอูจะเริ่มกิจกรรมโปรโมทของเขาโดยมีเพลง Minnovation เป็นเพลงไตเติ้ล

Credits: Hankooki + Absolut Shinhwa
Thai Trans: Finny@ShinhwaThailand
Re - Up: ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
นำออกพร้อมเครดิตเต็มและไม่อนุญาตให้ฮอทลิงค์ในทุกกรณี

= = = = = = = = = = = = = = =

เกิร์ลกรุ๊ปกลุ่มใหม่ในความดูแลของเอริคกำลังฝึกฝนอย่างคร่ำเคร่งเพื่อเดบิวต์ปลายปีนี้

เกิร์ลกรุ๊ปกลุ่มใหม่ในความดูแลของเอริคเตรียมเดบิวต์สิ้นปีนี้

ในวันที่ 6 กรกฎาคม แหล่งข่าวได้เปิดเผยถึงเรื่องนี้ว่า "เกิร์ลกรุ๊ปสาวๆที่เอริคกำลังดูแลอยู่ตอนนี้กำลังเตรียมตัวเพื่อจะเดบิวต์อย่างเป็นทางการ"

เขากล่าวว่า "แม้ตอนนี้เอริคจะปฏิบัติภารกิจทางการทหารอย่างเต็มที่ ขณะเดียวกันเขาก็ทำงานเพื่อการเดบิวต์ของสาวๆเหล่านี้ด้วย
เป้าหมายของการเดบิวต์คือช่วงสิ้นปีและยังไม่ทราบแน่ชัดว่าจะมีสมาชิก 4 หรือ 5 คน"

ในฐานะสมาชิกชินฮวา เอริคได้แสดงความสามารถออกมาหลายด้านไม่ว่าจะเป็นการแร็พหรือการเต้น เช่นเดียวกับการดึงความสนใจจากสาธารณชน
ตอนนี้ตัวเขาเองก็กำลังคาดหวังอยู่กับเกิร์ลกรุ๊ปที่เขาเป็นผู้สอนด้วยตัวเองอีกด้วย เพราะความที่เป็นหนึ่งในชินฮวา "บอยแบนด์ที่ขึ้นสู่จุดสูงสุดในเกาหลี"
ก็เป็นอีกส่วนหนึ่งที่จะช่วยให้เขาสร้างเกิร์ลกรุ๊ปกลุ่มใหม่ให้เป็นที่รู้จักได้

เอริคเข้ารับการเกณฑ์ทหารไปเมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา และหลังจากฝึกขั้นพื้นฐานเป็นเวลา 4 สัปดาห์แล้วก็ย้ายไปทำงานที่สถานีรถไฟใต้ดินสายที่ 2 สถานี Sports Complex

Credits: Newsen + Absolut Shinhwa
Thai Trans: Finny@ShinhwaThailand

ข่าวที่ 1  พี่มินเล่นของแพงน่ะค่ะ   
มิน่าหละ!!  ช่วงนี้ถึงออกผลิตภัณฑ์ของวูฟซ่ะเยอะแยะ  ...  ไม่ว่าจะเป็น เสื้อ, หมวก, กระเป๋า  ฯลฯ
เห็น Perf. พี่มินแล้วหวั่นใจ  กลัวพี่มินจะเข็นแว่นตากับไฟฉาย  ปิ้วๆ  ออกมาขายอ่ะค่ะ  TT v TT
แต่นิดนึงเหอะ  ไม่ว่าแล้ว  "บ้านพี่มินน้ำท่วมเหรอค่ะ"  ( @ v @ )

ข่าวที่ 2   ซึ้งไหมค่ะ?   ซึ้งใจกันมั้งไหมค่ะ?  ซึ้งใจชางโจแล้วชิม้อยยยย~  พี่มิน
ทีหลังอย่าทำให้ตัวเป็น  "ปู้ชายขี้จุ๊ให้ชางโจเขาเสียใจรู้เปล่า ?"    (เกี่ยวหรือเปล่า ?  ไม่รู้  ...  แต่เขาอัดอั้นมากๆ  TTOTT)

ข่าวที่ 3  ถ้าเอาตามคำบอกเล่าของคุณผู้จัดการน้องอี  (จริงๆเขาอายุมากกว่าพี่น่ะ  แต่เรียกตามพี่คนอื่นๆ  เคะๆ ๆ)
ป๋ากำลังซุ่มทำเกิร์ลกรุ๊ปอยู่จริงๆค่ะ   แต่ไม่แน่ใจว่าจะออกปลายปีตามข่าวได้หรือเปล่า ?
ถ้าป๋าทำตามที่พูดจริงๆ  แสดงว่าปลายปีนี้วงการ GG เกาหลีเดือดแน่นอน  ...  ยังไงตามเชียร์ลูกสาวป๋าสุดฤทธิ์แน่นอน
อยากรู้เหมือนกันว่าป๋าเล่นของวัดไหน   อิอิอิอิอิ~   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2009, 03:48:20 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 06/07/52]
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 06:22:30 pm »
ช่วงนี้คุณนายขยันอัพข่าวนะคะ (หรือจะรู้ใจความขี้เกียจเข้าไปอ่านข่าวของเขาอ่ะตัวเอง อิอิ)

ข่าวพี่มิน 1 เห็นชุดพี่มินกับแดนเซอร์ + ถุงมือเลเซอร์ทำเอาตะลึงตึงตึงกันไปเลยทีเดียว
พี่มินสลิมได้ใจมาก อยากรู้ใครเป็นสไตร์ลิสอัลบัมนี้ของพี่มินคะ ไม่ใช่พี่มินใช่ไหม? (ถามปลอบใจตัวเองไปงั้นแหละ)
แต่ดูท่าพี่มินจะทุ่มทุนสร้างมากมาย กับการคัมแบคครั้งนี้ก็ได้รับทั้งเสียงวิจารณ์ทั้งบวกและลบ หวังว่าพี่มินจะเข้มแข็งและทำผลงานได้ดีขึ้นตามลำดับนะคะ ^^

ข่าวพี่มิน 2 ขอเมนท์หน้าพี่มินก่อนนะคะ แบบว่าแต่งหน้ามันมากค่ะพี่มิน มันซะจนยังไงดีล่ะ =='
จะว่าคอนเซ็ปท์แบบนี้ก็ไม่รู้นะ แต่โดยส่วนตัวรู้สึกไม่ค่อยเวิร์คเท่าไรนะ อีกเรื่องคือพี่มินเรทนะคะ เห็นจุกนมข้างเดียวด้วยอ่ะ อิอิ
เข้าเรื่องดีกว่า ในที่สุดพี่มินก็รู้แล้วใช่หรือเปล่า ว่าชางโจรักแท้รักจริงรักพี่มินที่สุดยิ่งกว่าสาวๆ คนไหน
(แม้พี่มินจะไม่ใช่ 1 ในดวงใจแต่ตอนรู้ว่ามีกิ๊กนอกใจลุงก็แอบสะเทือนเหมือนกันนะ คุคุ)

ข่าวพี่มุน ^^ ขอสารภาพว่าไม่ได้เห็นหน้าพี่มุนนานแล้วเหมือนกัน (หน้าหล่อๆ ผอมๆ แบบนี้อ่ะนะ) เห็นแล้วกรี๊ดในใจอยู่นานเลยกว่าจะเมนท์ได้
พี่มุนหล่อจัง คุคุ (ไม่ได้เกี่ยวกับข่าวเลย) แต่จริงๆ ก็ไม่ได้ข่าวพี่มุนนานแล้วเหมือนกันเพราะไม่ได้ตามแหล่งข่าวอีกเช่นเคย (รู้สึกผิดนิดหน่อยแต่พี่มุนคือที่ 1 ในใจเสมอนะคะ ^^)
เข้าเรื่องแล้ว ดีใจค่ะที่จะได้เห็นเกิร์ลกรุ๊ปทายาทอสูรของพี่มุน แอบลุ้นอยากให้สมาชิกมี 6 คน ไหนๆ ก็มี BB หญิงแล้ว อยากให้ลองมี SHINHWA หญิงดูบ้างค่ะ อิอิ
ยังไงก็แล้วแต่ รับรองว่าจะเฝ้ารอและให้การสนับสนุนลูกสาวของเราแน่นอนค่ะพี่มุน คิดถึงนะคะ  ;)

ขอบคุณคุณนายมากมายค่ะ  ;)

ปล. เมนท์ออกจะเพ้อๆ หน่อยให้อภัยนะคะ ง่วงนอนล่องลอยมากเพราะป่านนี้แล้วยังโหลดโปรแกรมดิกฯ ยังไม่เสร็จ เป็นชาติแล้ว เน็ตฯ เต่าจริงๆ T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กรกฎาคม 2009, 06:25:37 pm โดย mymun_vinsent »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 07/07/52]
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 07:29:40 am »
07/07/52  :: [Capture] 090705 Minwoo SBS Inkigayo Comeback Minnovation

.:: Credit ::.
File : thecateffect + Shinhwavn + LeeMinwooThailand.com
Cap + Up : ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมด และห้ามฮอทลิงค์ในทุกกรณี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2009, 07:48:35 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
Re: 21/01/52::[K - Pop] SHINHWA / [UpDate - 07/07/52]
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 07:30:19 am »

File : thecateffect + Shinhwavn + LeeMinwooThailand.com
Cap + Up : ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมด และห้ามฮอทลิงค์ในทุกกรณี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2009, 07:48:50 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 07:30:48 am »

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

090705 [Ink ig@ yo] Minnovation Comeback Stage- M (Lee Minwoo)

ขอบคุณ 6rystalis @ Youtube.com

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2009, 07:49:07 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 01:57:49 pm »
ดูๆ ไปแล้ว แอบจิ้นไปว่าพี่มินใส่เสื้อกันฝนสีสันสลิ่ม อิอิ
แต่ถุงมือพี่มินแจ่มมากค่ะ จิ้นไปถึงหนังฮีโร่ ไอมดแดงอะไรเทือกๆ นั้น (สรุปคือจะไม่ชมพี่มินเลย ==')
แต่ให้คะแนนความตั้งใจพี่มินนะคะ รู้ว่าพี่มินตั้งใจเต็มร้อยกับทุกโชว์อยู่แล้ว สู้ๆ นะคะพี่มิน

ขอบคุณคุณนายค่ะ   ;)

ปล. กางเกงพี่มินจะมีขายในไทยไหมคุณนาย เขาจะซื้อมาเก็บไว้บนหิ่ง~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2009, 02:02:49 pm โดย mymun_vinsent »

kim5003

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2009, 10:37:19 pm »
ขอบคุณค่ะ

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 03:00:38 am »
16/07/52  Shinhwa’s Kim Dong-wan tells Amy to shut up

Kim Dong-wan, literally tells Amy to shut her mouth already and stop telling stories about her relationship with Min-woo to the media!

As some of you may have already known, Amy and Shinwha’s Min-woo, used to be a pair but broke up not too long ago.
Looks like Amy’s been running her mouth off and complaining about what kind of guy Min-woo was. In a recent media interview she stated,

I’m the type of person that likes to share everything and give everything I can, but he (Min-woo) wasn’t.
Later on, he started to say things that weren’t true, seeing him make excuses so often made me decide to end our relationship.

Min-woo’s good friend and fellow Shinhwa member, Kim Dong-wan, who is currently serving his term in the army,
 just couldn’t stand Amy running her mouth anymore and left her a detailed message on his blog. In his blog entry titled, “Amy”, stating,

Even when watching (the way you act) from a far distance, your actions were always different and weird.
Forgive Min-woo for not being able to understand the world you live in and try to understand him.
Don’t go around telling others, even in a personal conversation,
that all Min-woo has been doing is making excuses (in order to absolve himself from the situation).
Like you would know (him) better than all of us that have been together (with Min-woo) for the past 12 years.
And, to see that, the Min-woo we know, has been giving you excuses,
I’m certain and can confide that he felt that much difficult to be around you.
In the future, when you have interviews, leave out any topics that have to do with Min-woo.
Talking about your estranged lover, publicly, even if the person isn’t a celebrity is not just unsensible and ignorant but sleazy/shoddy behavior.

Kim Dong-wan definitely knows how to put the attention starved girl back in place.
Amy has really been going around telling multiple press sources way too much unreliable and unnecessary information about her relationship with Min-woo
and making him look like a shady, conniving liar. Hopefully, Amy will recognize that every guy or girl for that matter,
doesn’t have to grovel at her feet, just because her parent’s are in the top 1% of the filthy rich in Korea.

Credit : http://popseoul.com/2009/07/11/shinhwa-kim-dong-wan-tells-amy-to-shut-up/
= = = = = = = = = = = = = = = = = = =

16/07/52  ::  Kim Dongwan, gave Amy a caution “Don’t talk about Lee Minwoo anymore”

Shinhwa’s Kim Dongwan gave Lee Minwoo’s ex girlfriend a caution “not to talk about Lee Minwoo in the future”

Kim Dongwan wrote on his own blog on the 9th, commenting on the recent interview of Amy when she said that Lee Minwoo kept looking for excuses.
Kim Dongwan wrote “ In the future, during interviews, please do not mention about Minwoo”

He wrote “It’s an inconsiderate action to reveal things about your ex lover publicly”
as Amy said “ I’m the type to give and share but Lee Minwoo isn’t.
I found out that he wasn’t speaking the truth and making excuses often”

Kim Dongwan wrote: “Even though I’m looking at your actions from a distance. I find it peculiar, and strange.” 
“If Minwoo was making up excuses all the time, it certainly means that you were making things difficult for him.”

Lee Minwoo and Amy met through KBS 2TV “Happy Sunday – Kko Kko tour Singles Singles” and became a couple after that. They broke up in early May.

On the other hand, Lee Minwoo has released his new album “Minnovation” and has been carrying out his promotional activites.
Amy is preparing to challenge herself through acting on cable channel tvN “Apgujung’s Diary”

Credit  ::  http://dongwan.wordpress.com/2009/07/10/100709-kim-dongwan-gave-amy-a-warning-%E2%80%9Cdon%E2%80%99t-talk-about-lee-minwoo-anymore%E2%80%9D/

ใจจริงว่าจะไม่ลงกรณีแล้วทีเดียวเชียว   แต่ดูน้องจะไม่อยากให้เรื่องจบ
ในฐานะลูกบ้านที่ดี  ศิษย์กำนันคิม  ...  คนสวยจะจัดให้  ^^~

เห็นหัวข้อข่าวอย่าเพิ่งตกใจน่ะค่ะ  จริงๆลุงไม่ได้ใช้คำๆนี้น่ะ  (ถึงลุงจะแรง  แต่ลุงไม่หยาบน่ะตัวเอง)
ลุงแค่ออกมาแสดงความคิดเห็นลงไดฯส่วนตัวว่า  "น้องควรหยุดพูดถึงเพื่อนของเขาในทางเสียหายได้แล้ว"
โดยล่าสุด  น้องได้ออกแถลงการณ์ผ่านสื่อว่าการให้สัมภาษณ์ครั้งนั้นได้ถูกนักข่าวเอาไปบิดเบือน  (ความรู้สึกช้าไปน่ะน้อง)
ก็ไม่รู้ว่าจะเคลียร์อะไรยังไงกับลุงหรือเปล่า  แต่เห็นจากไดฯลุงล่าสุดแล้วนั้น  ...  ณ จุดนี้ ไม่มีใครเดาอารมณ์ลุงได้จริงๆค่ะ
แต่ยังไงก็คงต้องรอทางชินไทยแปลข่าวอีกที  ศิษย์กำนันคิมจะนำมาอัพเดทแน่นอน   5 5 5 +

คนอ่านข่าวนี้ก็คงมีไม่กี่คน 
ดังนั้น!!  ไม่แปลน่ะ   ขี้เกียจอ่ะ   :-[

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มกราคม 2010, 08:21:20 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 05:21:26 pm »
17/07/52  ::  Amy “wants to resolve the misunderstanding with Kim Dongwan”

Amy has said that she hopes to resolve the misunderstanding with Shinhwa member Kim Dongwan over comments she allegedly made in an interview.

Amy appeared on tvN’s ENEWS on 15th July at 9pm, to explain the misunderstanding and rumors, and the controversy that followed.

She looked visibly perplexed as she said in an interview with ENEWS, “There was a recent article that reported things that I didn’t say,
and I felt really hurt and victimized. I haven’t been online for 3-4 days after that.”

“Though I’m the kind of person who will speak my mind and thus cause misunderstandings,
but with regards to the controversy over Kim Dongwan’s remarks,
I felt that I had to let everyone know the truth and that’s why I decided to appear on the show.” 

“From the point of view of Shinhwa member Kim Dongwan, I can understand that he did it for his friend,
so I hope to resolve the misunderstanding with him.”

In a recent interview, Amy was reported to have remarked,
“I’m someone who shares and gives a lot, but that’s not his style.
Later on, when he often didn’t tell the truth and made up excuses, I decided to break up.”

Kim Dongwan soon followed up with an entry on his blog,which wrote,
“Making known things between yourself and your ex, even if the other party isn’t your boyfriend anymore, it’s an abnormal,
and dirty thing to do.”

Credits: Asia Economy + Absolut Shinhwa

แปลไทยได้ว่า

"เอมี่ต้องการที่จะเคลียร์เรื่องราวต่างกับลุงให้เข้าใจ
เพราะข่าวที่ออกไปนั้นถูกบิดเบือนและเขียนในสิ่งที่เธอไม่ได้พูด"

เธอเป็นคนประเภทที่รู้สึกอย่างไรก็พูดออกมาแบบนั้น  จึงทำคนส่วนใหญ่มักจะเข้าใจเธอผิด (งั้นก็เป็นคนประเภทเดียวกับลุงน่ะค่ะ  5 5 5 +)
(แล้วเนื้อข่าวก็อ้างข้อความเจ้าปัญหาทั้งของเอมี่และดงวานขึ้นมา)  = =? ? ? ? ? ? ? ? 
...  จบข่าว~  ...

งั้นน้องเอมี่ต้องทำเวลานิดนึงน่ะค่ะ
เพราะดงวานโอป้ามีแผนว่าจะไปแอ่วเมืองซากุระในเร็ววัน
สำหรับเนื้อข่าวที่แปลไปนั้น  แปลตามความเข้าใจ  ...  อาจจะผิดตรงไหนไปบ้างต้องขออภัย
ง่อยทางภาษาอย่างมากมาย  แต่ความช่างเงือกเป็นเหตุให้ต้องดิ้นรน  = ="!
ยังไงเดี๋ยวรอของบ้านชิน'ไทย อีกทีน่ะค่ะ

รูปประกอบข่าวไม่มีน่ะฮ่ะ  เพราะเจ้าของเขาไม่ลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2009, 03:47:34 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2009, 01:34:59 pm »
19/07/52  ::  Miracle of Orange Power

ที่มา  ::  Arirang TV
แคป + อัพ  ::  ~ Chicken_rengeR ~ @ PSW
ไม่อนุญาตให้นำออกในทุกกรณี

ตลอดอาทิตย์ที่ผ่านมา  คะแนนตามหลังชนิด  90 / 10 %  เลยทีเดียวเชียว
นั่งจิ้มๆ  โหวตๆ อยู่อย่างเงียบๆมาตลอด  เพราะไม่คาดหวังอะไรอยู่แล้ว
โพลนี้ยังไม่ปิดน่ะค่ะ  ใครที่มีล็อกยังสามารถเข้าไปโหวตได้ตามที่ใจต้องการ
แต่แนะนำว่าให้โหวตอย่างเดียว  เพราะเรื่องแบบนี้นานาจิตตัง  สังขารย่อมไม่เที่ยง
จริงๆแล้วแฟนคลับทุกลุ่มก็เป็นที่สุดทั้งนั้นแหละค่ะ  เรารู้ของเราเป็นพอ ~

แต่โดยส่วนตัวแล้วไม่ชอบโพลแบบนี้เลย  มันเหมือนเสี้ยมให้คนตีกันยังไงก็ไม่รู้
แต่พอเห็นชื่อเว็ปไซต์แล้วก็ได้แต่   เฮ้ออออออออออออออออ~   :P
ปลายปีนี้จะมีแฟนคลับตีกันตายอีกกี่ศพน้อ ~

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

19/07/52  ::  (สรุป) เรื่องวุ่นๆของ เอมี่ (Amy) อดีตแฟนสาว อีมินอู (Lee Min Woo) และเพื่อนรัก คิมดงวาน แห่ง ชินฮวา (Shinhwa)

19 กรกฏาคม 2552 หลังจากเหตุการณ์วุ่นๆที่ลุล่วงผ่านมากว่า 1 สัปดาห์ เอมี่ (Amy) คนบันเทิง ได้อัพเดทมินิโฮมเพจไซเวิลด์ของเธอ พร้อมกับข้อความขอโทษ
เอมี่ กล่าว "ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมากับคำพูดที่ฉันไม่ได้ไต่ตรองให้ดีและต้องทำให้หลายๆคนต้องเป็นห่วงฉันขอโทษค่ะ
เพราะการที่ฉันยังด้อยประสบการณ์ต้องทำให้แฟนๆมีบาดแผล ฉันขอโทษค่ะ รวมถึงนักข่าวที่เขียนบทความด้วยฉันอยากให้ช่วยรับคำขอโทษนี้เอาไว้จากฉันด้วยครับ
ฉันจะเป็นเอมี่ที่พยายามมากยิ่งขึ้น"
เธอเขียนข้อความสั้นๆ

เอมี่ มีเรื่องราวกลายเป็นประเด็นใหญ่โตจากกรณีของ อีมินอู (Lee Min Woo) ที่เธอพึ่งจะเลิกรากันไปหลังจากนั้น คิมดงวาน (Kim Dong Wan) ก็เข้ามาเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ต่างๆ
รวมถึงละครเรื่องล่าสุดของเอมี่อย่าง tvN 'Upgujung Diary (อับกุจอง ไดอารี่)' ที่พึ่งจะถ่ายทำไปเพียง 2 ตอนก็ถูกยกเลิกไปอย่างไร้สาเหตุอีกด้วย
(ละครถูกประกาศยกเลิกไปเมื่อวันที่ 16 กรกฏาคม 2552)

(8 กรกฏาคม 2552)

สำหรับเรื่องราวปัญหาทั้งหมด เริ่มขึ้นจากคำพูดในบทสัมภาษณ์ของเอมี่ (Amy) ซึ่งตีพิมพ์เมื่อวันที่ 8 กรกฏาคม 2552 (อ่าน) โดยเป็นหนึ่งในตารางการให้สัมภาษณ์สื่อ
เพื่อโปรโมทผลงานละครเรื่องใหม่ของเอมี่อย่าง tvN 'Upgujung Diary (อับกุจอง ไดอารี่)'

ในขณะเดียวกันนักข่าวก็ได้ถามเรื่องเกี่ยวกับอดีตความสัมพันธ์ระหว่าง เอมี่ และ อีมินอูอีกด้วย
เอมี่กล่าวในบทความ "เรื่องของเราสองคนในช่วงแรกก็เป็นไปได้ด้วยดีค่ะ แต่เมื่อเวลาผ่านไปเราก็รู้ว่าเราสองคนมีอะไรแตกต่างกันมาก หลายสิ่งเริ่มยากขึ้น
ถึงแม้ว่าฉันจะต้องรักษาตัวหลังจากที่เราเลิกกัน ร่างกายและจิตใจของฉันเจ็บปวด แต่ตอนนี้ฉันรู้สึกดีขึ้นแล้วค่ะ"

เมื่อถูกถามว่าอะไรคือเหตุผลของการเลิกกันในครั้งนี้ เอมี่ กล่าว "ฉันเป็นคนหนึ่งที่ให้และแบ่งปันมากค่ะ แต่ไม่ใช่สไตล์ของเขา
หลังจากนั้นเขาก็มักจะเลี่ยงที่จะพูดความจริงและหาข้อแก้ตัวอยู่เรื่อย และนั่นทำให้ฉันตัดสินใจเลิกกับเขาค่ะ"

(9 กรกฏาคม 2552)

หลังจากบทความนี้ถูกโพสออกไปในโลกอินเตอร์เน็ต ก็มีบรรดาแฟนของ อีมินอู จำนวนมากแสดงอาการไม่พอใจและเข้าไปต่อว่าโดยการโพสข้อความต่างๆในมินิโฮมเพจของเอมี่
ในไซเวิลด์ รวมถึงเพื่อนสนิทของอีมินอูอย่าง คิมดงวาน ซึ่งขณะนี้กำลังปฏิบัติภารกิจด้วยการเป็นทหารอยู่ เขาก็ได้อัพเดทบล้อคของเขาเมื่อวันที่ 9 กรกฏาคม 2552
เพื่อกล่าวถึงการกระทำของเอมี่ กับหัวข้อที่ว่า "คุณเอมี่" พร้อมเผย "กรุณาอย่าพูดถึงเกี่ยวกับอีมินอูอีก" เขากล่าวขึ้นต้น
"ถึงแม้ว่าผมจะดูการกระทำของคุณอยู่ห่างๆ ผมรู้สึกแปลกและผิดสังเกต กรุณาให้อภัยและเข้าใจมินวูด้วยที่เขาไม่สามารถเข้าถึงโลกของคุณได้
และถึงแม้ว่าคุณจะคุยกับใครเป็นการส่วนตัว แต่กรุณาอย่าพูดว่าอีมินอูเป็นคนที่ชอบแก้ตัว"

คิมดงวาน กล่าวต่อ "พวกเราอยู่ด้วยกันมา 12 ปี ซึ่งแน่นอนว่าเรารู้จักเขาดีกว่าคุณ"
เสริม "ถ้ามินอูพยายามแก้ตัวอยู่ตลอดเวลานั่นหมายถึงว่าคุณก็ได้สร้างเรื่องราวต่างๆให้เขาลำบากใจอยู่ตลอดเช่นกัน
ในวันข้างหน้ากรุณาเลิกพูดถึงอีมินอูในบทสัมภาษณ์ของคุณด้วยครับ"

เขากล่าว "การเปิดเผยเรื่องระหว่างคุณและอดีตคนรักให้คนอื่นรู้ และนั่นก็รวมถึงแม้อีกฝ่ายหนึ่งจะไม่ใช่คนรักของคุณก็ตาม มันเป็นเรื่องที่ผิดปกติ
และมันเป็นการกระทำที่สกปรกด้วย"
เขากล่าวเตือนสติเอมี่

(10 กรกฏาคม 2552)

หลังจากที่ คิมดงวาน กล่าวต่อว่าเอมี่ผ่านทางหน้าเว็บไซต์อย่างเปิดเผย ชาวเน็ตต่างแสดงความคิดเห็นกัน ไม่ว่าจะเป็น "เป็นคนนอกแล้วเข้ามาวิจารณ์เรื่องราวแบบนี้เนี่ยนะ?"
บางคนถึงกับกล่าว "ถึงแม้ว่าคิมดงวานจะสนิทกับอีมินอู แต่มันก็ไม่ดีเลยที่เขาจะเข้ามายุ่มย่ามกับความสัมพันธ์ของคุณอื่น"
บ้างก็กล่าวถึงการปฏิบัติหน้าที่ในกองทัพ เผย "เขาควรจะตั้งใจปฏิบัติหน้าที่นะ ไม่ว่าสิ่งที่เอมี่จะวิจารณ์เกี่ยวกับการกระทำของอีมินอู
หรือคิมดงวานวิจารณ์การกระทำของเอมี่ เราไม่เห็นว่าสองคนนี้จะแตกต่างกันตรงไหนเลย"

อย่างไรก็ตาม ชาวเน็ตบางคนก็เห็นด้วยกับคิมดงวาน กล่าว "เอมี่ผิดที่เอาเรื่องส่วนตัวเกี่ยวกับแฟนหนุ่มมาเปิดเผยต่อสาธารณะ มันรู้สึกดีจริงๆกับการได้อ่านข้อความของดวาน"
รวมถึง "คิมดงวานเป็นคนที่น่านับถือมากๆ คราวนี้แสดงให้เห็นถึงมิตรภาพระหว่างเขากับอีมินอูได้ดีจริงๆ"

(15 กรกฏาคม 2552)

หลังจากนั้นในวันที่ 15 เอมี่ก็ปรากฏตัวในรายการ tvN's ENEWS เพื่ออธิบายความเข้าใจผิดต่างๆและข่าวลือที่มีเข้ามาอย่างไม่ลดละ
เธอเปิดเผยว่า "ก่อนหน้านี้มีบทความที่ตีพิมพ์ไปและนักข่าวคนนั้นได้เขียนข้อความที่ฉันไม่เคยพูดไว้ พูดตามตรงคือฉันโกรธมาก ตอนนั้นฉันพยายามไม่เข้าอินเตอร์เน็ตไป 3-4 วัน"
เธอเสริม "ฉันเป็นคนที่พูดอะไรตรงๆ แม้ว่าจะมีหลายคนเข้าใจอะไรฉันผิดแต่เรื่องของคิมดงวาน ฉันจำเป็นต้องออกมาพูดความจริง"

เธอกล่าวต่อ "จากมุมมองของคิมดงวาน ฉันเข้าใจว่าเขามีเจตนาอย่างไร ฉันอยากจะให้เรื่องราวความเข้าใจผิดนี้จบลง"

(16 กรกฏาคม 2552)

แม้ดูท่าว่าเรื่องวุ่นๆอาจจะจบลงไปเรียบร้อยแล้ว แต่เรื่องความวุ่นวายนั้นยังไม่จบลงง่ายๆ ในเมื่อวันถัดมา (16)
ต้นสำนักที่เคยตีพิมพ์บทความเจ้าปัญหานี้ได้ออกมาตีพิมพ์บทความแฉเอมี่อีกครั้งหนึ่ง (อ่าน) ในหัวข้อที่มีชื่อว่า "ทำไมเอมี่ต้องโกหกกลางรายการโทรทัศน์"
พร้อมกับเนื้อหาโดยสรุปกล่าว

เอมี่ แห่ง Bad Girl Diary 5 กับการโต้เถียงในบทสัมภาษณ์ของเธอเกี่ยวกับอีมินอูที่ออกอากาศทาง tvN ENEWS ไปเมื่อวันที่ 15 กรกฏาคมที่ผ่านมา
กล่าวต่อ "ในรายการนั้นเอมี่เน้นหนักว่าเธอไม่เคยกล่าวข้อมูลเกี่ยวกับอีมินอูกับนักข่าวของเราเลย และบทความที่ตีพิมพ์ไปนั้นไม่เป็นความจริง
เธอรู้สึกเจ็บและด้อยค่า เธอยังได้กล่าวว่าเธอต้องการจะปรับความเข้าใจกับคิมดงวานด้วย"

กล่าว "อีมินอูเดินทางมายังสำนักงานใหญ่สำนักข่าว IS ในย่านชองริมเมื่อวันที่ 6 กรกฏาคมที่ผ่านมา
เป็นที่ทางต้นสังกัดของเธอเองร้องขอให้เราทำการสัมภาษณ์เธอ ซึ่งจะเป็นส่วนหนึ่งในผลงานละครเรื่องใหม่ทาง tvN
เธอบอกกับคำว่าเธอเป็นคนรุ่นใหม่ที่พูดอะไรตรงไปตรงมา การสัมภาษณ์วันนั้นเป็นไปอย่างราบรื่น"

เขากล่าวเสริม "ถึงแม้ว่าการสัมภาษณ์ของเราในวันนี้จะเป็นเพื่อการโปรโมทละครเรื่องใหม่ 'Upgujung Diary (อับกุจอง ไดอารี่)' (*ภายหลังถูกยกเลิกไปแล้ว)
แต่เราก็ได้พูดคุยเรื่องเกี่ยวกับอดีตแฟนหนุ่ม อีมินอู เช่นเดียวกัน"

"เอมี่กล่าวในระหว่างการให้สัมภาษณ์ว่า 'แม้ฉันคิดถึงความทรงจำของเราสองคนในอดีตแต่ไม่เจ็บหรอกครับ เราไม่เข้ากันในหลายๆเรื่อง
ฉันพยายามแล้ว มันทำให้ฉันไม่รู้สึกเสียใจ ตอนนี่ฉันแทบจะจำหน้าของอีมินอูไม่ได้แล้วล่ะค่ะ' เธอตอบเรา"

"หลังจากที่พวกเราคุยเรื่องราวต่างๆเกี่ยวกับอีมินอู ถึงแม้จะเป็นการพบกันครั้งแรกกับเธอ แต่เธอก็พูดคุยอย่างสบายๆ
เธอไม่ได้บอกให้เราเก็บบางสิ่งที่เธอตอบเอาไว้ 'เบื้องหลัง' ด้วยเมื่อเราพูดถึงเรื่องที่อ่อนไหว
ในวันนั้นเธอไม่แสดงอาการถึงความไม่มีความสุขเลยแม้แต่น้อยเมื่อถามเรื่องที่อ่อนไหวเหล่านั้น"

ก่อนจบการสัมภาษณ์ ฉันถามเธอว่า "มันอาจจะทำให้เกิดเรื่องวุ่นๆกับคุณหลังจากที่เราตีพิมพ์บทความนี้ออกไปได้นะคะ"
เธอตอบ "ไม่ค่ะ นี่แหละค่ะตัวฉัน รู้สึกดีนะคะที่ได้พูดอะไรตรงๆในวันนี้"

ในวันนั้นเอมี่ยังได้กล่าวในบางสิ่งระหว่างการให้สัมภาษณ์ซึ่งอาจทำให้แฟนๆตกใจได้อย่าง "เขาเป็นผู้ชายที่แย่ XX", "ตอนเริ่มก็ดี แต่หลังจากเวลาผ่านไปเขาโกหกทุกอย่าง"
"ฉันหลงผิดไปกับดวงตาที่หวานเยิ้มของเขา" "มีสถานการณ์ที่ฉันจับได้และเขาก็ต้องโกหกฉันตลอด" "พอมาคิดถึงตอนนี้เขาเป็นผู้ชายที่ แย่ XX มาก"

คำพูดเหล่านี้ล้วนออกมาจากปากของเธอ

ในวันถัดมาบทความรู้ถูกตีพิมพ์ลงในอินเตอร์เน็ต (ที่มาของเรื่องวุ่นๆทั้งหมด) บางส่วนของบทความถูกตัดออก (เช่นข้อความด้านบน) เพื่อป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้นระหว่างทั้งสองฝ่าย
ซึ่งหลังจากนั้นผู้จัดการของเอมี่ก็โทรมาหาเราและกล่าว "บทความดูดีนะครับ ผมเป็นห่วงจริงๆกับการพูดอย่างตรงไปตรงมาของเธอ
แต่ผมก็รู้สึกโล่งใจกับบทความที่ออกมา กรุณาสัมภาษณ์พวกเราอีกนะครับ"

แต่ถึงกระนั้นหลังจากที่เอมี่ปรากฏตัวในรายการ tVN เมื่อวันที่ 15 กรกฏาคมที่ผ่านมา เพื่อพิสูจน์ว่าเธอบริสุทธิ์(?)
เธอได้กล่าวว่าบทความของเรานั้นเป็นบทความเท็จที่นักข่าวปั้นเรื่องขึ้นมาเอง (*ตามด้านบท)

และในวันเดียวกันนี้ยังเป็นวันที่ทีมงาน tvN ออกมาประกาศยกเลิกละคร 'Upgujung Diary (อับกุจอง ไดอารี่)' ของเธออีกด้วยเช่นกัน

(17 กรกฏาคม 2552)

หลังจากที่การตีพิมพ์บทความของสำนักข่าว IS กับหัวข้อ "ทำไมเอมี่ต้องโกหกกลางรายการโทรทัศน์"
แฟนๆต่างก็โพสข้อความกล่าวร้ายเอมี่เป็นจำนวนมากผ่านทางมินิโฮมเพจของเธอ ส่งผลให้เธอฟิวส์ขาดและโพสข้อความลงในมินิโฮมเพจ
เอมี่กล่าว "งงไปหมดแล้ว.. บทความ? ฉันควรจะมองมันแล้วเลิกสนใจมันใช่ไหม? ฉันควรจะต้องโปรโมทละครเรื่องนี้ด้วยซ้ำ
แต่คนนั้นก็มาถามฉันเกี่ยวกับเรื่องผู้ชายที่ฉันเคยคบด้วย แล้วคนคนนั้นก็มาพูดในสิ่งที่ทำให้ฉันเสียหาย นั่นมันคือการหลีกเลี่ยงใช่ไหม...
แล้วจะให้ฉันตอบยังไง?"
เธอกล่าวความในใจ

เอมี่กล่าวต่อ "ตอนนี้ใครจะพูดอะไรก็ได้แล้วนี่! นั่นก็หลบเลี่ยงอีกนั่นแหละ แล้วมาบอกว่าฉันโกหก? ตอนนี้จะหายใจยังไม่ออกเลย จริงๆนะ
อะไรคือความจริงอะไรคือเรื่องโกหก ทำไมฉันถึงเจอแต่คำถามอะไรแปลกๆที่จะพยายามพาให้ฉันไปสู่เรื่องราววุ่นๆนี่ด้วย! จริงๆเลย ทำไม! ทำไม! ทำไม!"

เธอปิดท้าย "นำขำจริงๆ..."

(19 กรกฏาคม 2552)

อย่างไรก็ตามล่าสุดในวันที่ 19 เอมี่ก็ออกมากล่าวข้อความขอโทษเพื่อยุติเรื่องราวลงทั้งหมดตามที่กล่าวไว้ด้านบนของเนื้อข่าวเรียบร้อยแล้ว

ที่มา : PINGBOOK ENTERTAINMENT 

มาตอบคำถามให้น้องชะเอมค่ะ
ทำไมน่ะเหรอ ?  เพราะนี่เป็นวงการมายาไงหละค่ะ
จริงๆแล้วน้องน่าจะเข้าใจ ณ จุดนี้ได้ดีกว่าพวกเราด้วยซ้ำไป
การเป็นคนรุ่นใหม่ไม่ใช่ว่านึกอยากจะพูดอะไรก็พูด  อยากจะพล่ามอะไรก็พล่าม  ...  หากแต่จะต้องเป็นคนที่คิดให้มากก่อนจะพูด 
และพูดออกไปแล้ว  ไม่ว่าผลสะท้อนกลับมาจะเป็นเช่นไรก็ต้องยอมรับเช่นเดียว 
ไม่ใช่ว่าฉันพูดได้  และคนอื่นพูดไม่ได้  เพียงเพราะเห็นแล้วว่าตัวเองคิดถูก

ก่อนหน้านี้ มินอูก็เคยออกมาพูดถึงบรรดาแฟนเก่าในรายการๆหนึ่ง
ทั้งๆที่พูดในเชิงบวก  และไม่เอ่ยชื่อด้วยซ้ำ  แต่ก็ยังไม่วายที่จะแฟนคลับของสาวๆเหล่านั้นตำหนิเลย
นับประสาอะไรกับการที่น้องเอ่ยชื่อ  แล้วเอาดีเข้าตัวแต่เพียงผู้เดียวแบบนี้หละค่ะ

และในฐานะที่ตัวเองก็เป็นผู้หญิง  ก็อยากบอกแค่ว่า  "ถ้าผู้ชายดีๆมันหาได้ตามเซเว่นฯ ผู้หญิงหลายๆคนคงไม่เลือกจะเป็นโสดหรอก"

หากมอง อี มินอูในมุมของ M อี มินอู  แห่งชินฮวา  ...  เขาเป็นผู้ชายที่ผู้หญิงใฝ่ฝันหา  เอาอกเอาใจ(ถ้ามีเวลาอ่ะน่ะ)  เป็นไอดอลของใครหลายๆคน

หากมอง อี มินอูในมุมของผู้ชายคนหนึ่ง  ...  เขาก็เป็นแค่ผู้ชายธรรมดาคนนึงเท่านั้นเอง

มันอยู่ที่ว่าคุณมองเขา และยึดมุมไหนมากกว่า  ...  ระหว่าง อี มินอูแห่งชินฮวา หรือ นาย อี มินอู
ก็อย่างคอมเมนท์ไปก่อนหน้านั้นแหละ  ถ้าผู้ชายดีๆ หาได้ตามเซเว่นฯ ว่าจะซื้อเก็บไว้ใช้สักโหล สองโหล
แต่ถ้าอยากจะเจอผู้ชายดีๆ ก็สามารถหาได้แต่ในนิยาย, นิทาน, และฟิควาย 
เพียงแต่คุณต้องทำใจหน่อย เพราะมันเป็นเรื่องโกหกนี่ซิ ~  (เกี่ยวได้อีกวุ้ย ~)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2009, 12:39:43 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 11:03:01 am »
มาเมนท์ตามคำเรียกร้อง(ของใครหว่า)
ก่อนเมนท์ของพูดถึงเมนท์คุณนายก่อนค่ะ เขาชอบใจมากมายเรื่องหาผู้ชายดีๆ ได้จากเซเว่นเนี่ยะ หุหุ

มาถึงข่าวกันบ้าง ดีแล้วที่เก็บไว้เมนท์ทีเดียว เพราะข่าวนี้หาจุดจบยากจริงๆ

เอาของลุงคิมก่อนแล้วกันเนอะ ^^
จะด้วยมุมมองของใครก็แล้วแต่ จะมองว่าข่าวนี้รุนแรงขึ้นเพราะลุงคิมโพสลงไดฯ ก็อาจจะถูก
จะหาว่าลุงคิมเป็นคนนอก ทำไมต้องไปวิจารณ์เอมี่ อันนี้ก็ถูกอีก
แต่ในมุมกลับกัน ถ้าคุณมองในมุมของลุงคิมซึ่งเป็นเพื่อนกับพี่มินมา 12 ปี
ไม่แปลกหรอกที่เขาจะออกมาตอบโต้(หรือเตือน)เอมี่ผ่านไดฯ ของลุงคิม
เพราะถ้าเปรียบเทียบเอาลุงคิมคือคัวเรา แล้วพี่มินคือเพื่อนเรา เราเองอาจจะทำยิ่งกว่าที่ลุงคิมทำก็เป็นได้
อันนี้จึงน้อมรับทั้งคำติและคำชมของบรรดาผู้คน แฟนคลับของใครก็ตาม ด้วยมุมที่มองต่างมุม อันนี้ยอมรับได้ค่ะ
แต่ในฐานะที่ตัวเองเป็นชินฮวาชางโจคนหนึ่ง ไม่ขอตัดสินลุงคิมด้วยการกระทำครั้งนี้ว่าถูกหรือผิด
แต่มองว่าลุงคิมทำสิ่งที่ลุงคิมควรทำแล้ว ในเมื่อพี่มินเลือกที่จะอยู่เฉย ไม่ตอบโต้ ไม่ให้สัมภาษณ์ใดๆ เกี่ยวกับข่าวนี้
ลุงคิมก็แค่อยากเป็นปากเป็นเสียงแทนพี่มินซึ่งคือ "เพื่อน" ของเขาก็เท่านั้น ไม่ได้เกี่ยวกับว่าเป็นคนนอก หรือคนใน

มาประเด็นเอมี่กันบ้าง จนถึงตอนนี้ยังไม่รู้ว่าเอมี่พูดจริงหรือไม่จริง เกี่ยวกับเรื่องของพี่มิน
เพราะฉะนั้นก็คงต้องรอดูผลลัพธ์สุดท้ายกันต่อไปว่าความจริงจะปรากฎเมื่อไร และแบบไหน
แต่ในฐานะคนที่เป็นผู้เสพข่าว มองว่ากรณีของเอมี่ ให้บทเรียนสำคัญกับตัวเองเธอบทหนึ่งว่า
คิดทุกคำก่อนจะพูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด เพราะเราเป็นนายคำพูดยังไม่ได้พูดออกไป แต่คำพูดจะเป็นนายเราเมื่อได้พูดมันออกไปแล้ว
ไม่ว่าความจริงจะเป็นยังไง คนที่รู้ดีที่สุดคือตัวเอมี่ แต่ในฐานะคนนอกวงการ คนธรรมดาๆ คนหนึ่ง
ถ้าหากสื่อออกมาเล่นข่าวนี้ ("ทำไมเอมี่ต้องโกหกกลางรายการโทรทัศน์") มันทำให้จิตใจเอนเอียงในแง่ลบไปแล้ว
ไหนจะละครถูกงดอีก นั่นมันยิ่งทำให้ภาพพจน์ของเอมี่เลวร้ายลงไปอีกในสายตาคนธรรมดาๆ อย่างเรา
อย่างที่คุณนายพูดอ่ะค่ะ เอมี่น่าจะเคยเห็นตัวอย่างจากพี่มินมาแล้วในการพูดถึงแฟนเก่าออกสื่อ
ว่าพี่มินได้รับการตอบกลับจากแฟนคลับของสาวคนนั้นยังไงบ้าง?
ทางที่ดีหยุดการพูดถึงพี่มินและความสัมพันธ์ครั้งนี้อย่างที่ลุงคิมเตือนตั้งแต่แรกจะเป็นผลดีกับเอมี่มากว่านะคะ
แต่ก็ไม่แน่ใจว่าถ้ามาเงียบเอาตอนนี้จะสายไปหรือไม่??

ประเด็นนี้พูดไปก็หาว่าเข้าข้างพี่มินกับลุงคิม (ก็นะ ในมุมมองของเราซึ่งเป็นคนของชินฮวามันมันก็ต้องเป็นแบบนี้แหละ)
ยอมรับมันโต้งๆ แต่ไม่ว่าจะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับเอมี่อย่างไร เราไม่เคยพาดพึงถึงเอมี่ในทางเสียหาย
ซึ่งต่างกับเหล่าแฟนคลับของศิลปินวงอื่นๆ ซึ่งไม่เกี่ยวข้องกับทั้งชินฮวา และทั้งเอมี่ ซึ่งออกมาแสดงความคิดเห็นนานาทัศนะ
และวิจารณ์ว่าคิมดงวานเป็นคนนอกแล้วมาวิจารณ์เรื่องความสัมพันธ์ของทั้งคู่แบบนี้ได้ยังไง?
ก็แสดงว่าแฟนคลับเหล่านั้นก็ทำตัวเหมือนคิมดงวานด้วยเหมือนกัน ในฐานะที่เป็นคนนอกมากๆๆๆๆ แล้วออกมาวิจารณ์เรื่องนี้ทำไม???
ทั้งๆ ที่เราเองในฐานนะชินฮวาชางโจ ซึ่งเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้อย่างน้อยก็มากกว่าคุณ ยังไม่เคยออกมาพูดว่าร้ายเอมี่
หรือแม้กระทั้งพูดจาปกป้องพี่มิน หรือลุงคิมเลยด้วยซ้ำ แบบนี้มันจะต่างอะไรกับที่คุณกล่าวหาหรือประนามคิมดงวานกันหละ หืม???

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าเป็นคนปากโป้ง ปากมาก และให้สัมภาษณ์ถึงแฟนเก่า ไม่ว่ากรณีใดๆ
ไม่อย่างนั้นคุณอาจเจอกันสถานการณ์แบบพี่มิน(ในอดีต) หรือเจอเหตุการณ์แบบเอมี่(ในขณะนี้) ก็เป็นได้

จบมันดื้อๆ แบบนี้แหละ ขอบคุณคุณนายค่ะ  ;)

*ขออนุญาตวิบัติ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2009, 11:06:10 am โดย mymun_vinsent »

~OrenjI~

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 12:47:55 pm »
ไม่น่ะ  เขาชอบคอมเมนท์คุณนายอ่ะ  ...  เพราะมันก็น่าเห็นใจทุกฝ่าย
เข้าใจการกระทำของลุง  และเห็นใจน้องเอมี่ ในฐานะลูกผู้หญิงด้วยกัน
ทุกคนก็ล้วนแต่มีเหตุผลของตัวเองด้วยกันทั้งนั้น
แต่ก็อย่างที่ลุงบอก (อีกแหละ !!) 
ถ้าลองเอาใจของเขามาใส่ใจของเราบ้าง
คิดว่าถ้าเราเป็นเขาบ้าง  แล้วเราโดนกระทำแบบนี้บ้าง  ...  จะรู้สึกอย่างไร
หลังจากเหตุการณ์นี้  ไม่หวังว่าความสัมพันธ์ของคนทั้งคู่จะดีขึ้น (หมายถึงสามารถเป็นพี่เป็นน้องกันได้)
แต่ก็อยากให้น้องได้เรียนรู้ว่าโลกเขาอยู่กันอย่างไร  และควรรับมืออย่างไร
เพราะถ้าน้องรักที่อยู่ในวงการนี้  ก็ต้องปรับตัว
สักแต่จะเหวี่ยงใส่คนนั้นที  คนโน้นทีเนี่ยะ  เด็กเล็กๆ เขาทำกัน  ^^~

สำหรับน้องคนนั้น ~
อ่านคอมเมนท์แล้วจะว่าขำก็ขำ  จะปรี๊ดก็ปรี๊ด  ...  อะไรมันจะอินมากมายขนาดนั้น
ออกอาการมากมาย  มากกว่าเหล่าชางโจด้วยซ้ำไป  = ="!

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2009, 03:55:01 am »
เมนท์ออกแนวพล่ามมากมาย
แต่ของแบบนี้มันแล้วแต่มุมมองจริงๆ อ่ะแหละ
แฟนใครใครก็รัก แฟนใครใครก็ปกป้อง
มันเป็นธรรมดาที่จะมีความเห็นแตกต่าง
แต่การที่คนอื่นเห็นต่างจากเราก็ไม่ใช่ว่าเขาผิด/เราถูก
มันถูกกันทุกคนแหละ เพราะทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง
แต่เรามักตัดสินว่าคนอื่นทำผิด โดยใช้ตัวเองเป็นไม้บรรทัดในการวัด
สิ่งนี้เมื่อก่อนไม่เคยคิดหรอก แต่พอโตขึ้นมันจะเรียนรู้จากประสบการณ์และสิ่งแวดล้อมที่อยู่รอบๆ ตัวเราเอง
ก็หวังว่าเอมี่ก็จะได้เรียนรู้สิ่งเหล่านี้เมื่อวันเวลาผ่านไปเช่นกัน ^^

SMF spam blocked by CleanTalk