ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 240109 - คิดยังไงกับเครื่องรางยมทูตค่ะ  (อ่าน 2825 ครั้ง)

Magic

• บุคคลทั่วไป
คะ อย่างที่บอกน่ะค่ะว่า พวกท่านคิดยังไงกับเรื่องเครื่องรางยมทูตค่ะ เครื่องรางยมทูตมี 3 ชนิดน่ะค่ะ
1. ผ้าคลุมล่องหน
2. ไม้กายสิทธิ์เอลเดอร์
3. หินชุบชีวิตวิญญาณ
ถ้าจะให้ท่านเลือกท่านจะเลือกเครื่องรางชนิดใดค่ะ หากท่านได้อ่านแฮร์รี่ พอตเตอร์ ภาค7 แล้วน่ะค่ะ ท่านก็จะทราบว่าแฮร์รี่ ได้เป็นนายของยมทูตแล้วละคะ เพราะว่าตนเป็นลูกหลานของ อิกโตนัส เพฟเวอร์เรล (ถ้าพิมพ์ผิดต้องขอโทษด้วยนะค่ะ ) ผู้ที่เป็นคนน้องคนสุดท้องและมีผ้าคลุมล่องหนอยู่กับตัวน่ะค่ะ ก่อนที่เขาจะตายเขาได้มอบให้กับลูกชาย แล้วก็ส่งมอบไปเรื่อยๆ จนมาถึงแฮร์รี่คะ

ขออนุญาตดำเนินการล็อกหัวข้อนะครับ ^^
TOPIC LOCKED BY: uknow_who ++ 10 FEB 09 0957...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2009, 07:45:02 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
Re: 24/ม.ค./2552 คิดยังไงกับเครื่องรางยมทูตค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 05:14:40 am »
อืม...ความคิดแรกตอนได้ยินชื่อเครื่องรางยมฑูตก็ไม่ค่อยปลื้มเท่าไรค่ะ จริงๆ ต้องบอกว่าไม่ชอบเชื่อนี้เลย
แต่นั่นก่อนที่จะได้มาอ่านแฮร์รี่เล่ม 7 นะคะ เป็นความรู้สึกแรกตอนทราบว่าแฮร์รี่เล่ม 7 จะใช้ชื่อตอนเป็นเครื่องรางยมฑูต

ซึ่งหลังจากได้อ่านเล่ม 7 แล้วก็เปลี่ยนความคิดเรื่องไม่ชอบชื่อนี้ไป เพราะคิดว่าทีมงานนานมีคงจะพยายามจะหาชื่อที่เหมาะสมกับตอนนี้ที่สุดแล้ว
ความคิดเห็นในเรื่องเครื่องรางยมฑูต มองว่าเป็นสิ่งที่อันตรายมาก ถ้าหากสิ่งเหล่านี้ตกอยู่ในมือของคนที่คิดไม่ดี และทำไม่ดี
เพราะแม้เครื่องรางฯ ทั้ง 3 จะเป็นขอวิเศษ แต่หากนำไปใช้ในทางไม่ชอบก็ทำให้เกิดผลเสียต่อทั้งตัวผู้นำไปใช้ และผู้อื่นด้วย
และคิดว่าผู้ที่เหมาะสมจะใช้เครื่องรางฯ เหล่านี้ต้องเป็นผู้ที่ไม่คิดจะใช้มันเพื่อประโยชน์ของตัวเอง (เพราะจะถูกครอบงำด้วยอำนาจมืดได้โดยง่าย)
แต่การใช้เครื่องรางฯ เพื่อประโยชน์ของคนส่วนใหญ่ จะทำให้จิตใจของผู้ใช้ไม่โอนเอียง และมีจิตใจกล้าแข็งพอที่จะไม่ถูกชักนำไปในทางไม่ดี
และก็จะเกิดประโยชน์อย่างแท้จริง เหมือนอย่างที่แฮร์รี่ทำไป

ก็ประมาณนี้ค่ะ ไม่รู้ว่าตอบตรงคำถามไปมากแค่ไหน พิมพ์ไปพิมพ์มาชักจะเหมือนออกนอกเรื่องไปทุกที ^^'
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 24/ม.ค./2552 คิดยังไงกับเครื่องรางยมทูตค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 09:45:30 am »
  รู้สึกว่า ๓ พี่น้องนี้ พอได้เครื่องราง ต่างๆไป จะต้องตายใช่ไหมค่ะ

แต่ น้องคนสุดท้องไม่ตายเพราะใช้ผ้าคุมล่องหนหลบซ่อนตัว ><"

คงจะชอบผ้าคลุมล่องหนที่สุดค่ะ

เล่ม ๗ จะรู้สึกว่าเวลาได้อ่านตัวละครรู้สึกได้ถึง ความโตเป็นผู้ใหญ่กันหมดแล้วด้วย ค่ะ

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 04:49:13 pm »
ก็ดีนะครับถ้ามีก็จะได้เป็นอมตะ ไม้กายสิทธิ์ที่ไม่มีวันแพ้ ผ้าคลุมล่องหน หินแห่งการคืนชีพ แต่จะมีประโยชน์อะไรถ้าหินใช้ได้แค่เรียกวิญญาณคนตายมาแค่นั้นเอง ถ้าเป็นผมนะก็จะทำเหมือนแฮร์รี่เลยคือไม่เอาไม้เอลเดอร์ และถ้าเลือกได้ขอผ้าคลุมล่องหนเป็นอันดับแรกนะแล้วไม้เอลเดอร์เป็นที่สอง ส่วนหินเอาไว้สุดท้ายเลยครับ ???
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

เบอร์ตี้บอตต์

• :เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย !!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • First Penguin .. ^ ^ ..
Re: 24 JAN 09 - คิดยังไงกับเครื่องรางยมทูตค่ะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 05:06:31 pm »
ถ้าในกรณีที่ตัวเองเป็นแม่มดนะคะ
 สิ่งที่จะเลือกคงขอเป็นผ้าคลุมล่องหนมากกว่าค่ะ เพราะเป็นสิ่งที่หาได้ยากมากกและดูจะสามารถใช้ประโยชน์ได้ดีที่สุด
 และในส่วนของหิน ตัวเองคงไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร ถึงมีจริงก็คงจะไม่ใช้หรอกค่ะเพราะวิญญานเค้ามีทางเลือกไว้อยู่แล้วสองทางไม่ใช่เหรอค่ะว่าอยู่บนโลกพ่อมด  ต่อหรือจะไปยังเส้นทางแห่งความตายด้านหน้า.....และก็คงไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเรียกมาได้แค่วิญญานถ้าจะไร้ซึ่งหัวใจและความรู้สึก ...แหวะ..เหอ เหอ (วิบัติ)
 ส่วนของไม้กายสิทธิ์ ถึงมันจะทรงอานุภาพแค่ไหนถ้าคนเราใช้โดยไม่ระมัดระวังก็อาจกลายเป็นภัยกับตัวเองได้เช่นเดียวกันกับเจ้าของไม้หลาย ๆ มือที่ผ่านมาค่ะ

:-\

muggle

• มนุษย์หมาป่า
  • อยู่อย่างไร้หัวใจ
Re: 24 JAN 09 - คิดยังไงกับเครื่องรางยมทูตค่ะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 07:33:06 am »
ถ้าจะให้เลือกก็คงเป็นผ้าคลุมล่องหนนะคะ เพราะดูจะเป็นสิ่งที่ทำให้รอดพ้นจากเงื้อมมือยมทูต เอ่อ... ไม่ใช่หรอกค่ะ เพียงแต่หลังจากอ่านมาตั้งแต่เล่มแรก ก็เลยรู้สึกผูกพันกับของวิเศษชิ้นนี้เป็นพิเศษ ส่วนไม้เอลเดอร์มีอานุภาพมากก็จริง แต่ถ้าตกอยู่ในมือของคนที่ไม่ดี (ซึ่งก็คือข้าพเจ้าเอง แป่ว...) ก็คงไม่เกิดประโยชน์อะไร หินชุบวิญญาณเท่าที่อ่าน ก็เพียงแค่ได้เห็นคนที่ตายไปแล้ว

มนุษย์ไร้สาร(ะ)

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 01:24:31 pm »
นั่นสินะ... เลือกยากมากเลย เพราะอยากได้ทั้งสามชิ้น เหอะๆ
แต่ถ้าให้จริงๆก็คงไม่เอาทั้งสามชิ้นแหละค่ะ
รู้ตัวเองดีว่าขืนใช้ไปต้องมีจุดจบเหมือนกับสามพี่น้องในนิทาน... ยกเว้นน้องคนสุดท้องนะ เพราะคงทนอยู่ในผ้าคลุมตลอดเวลาไม่ได้แน่ๆ
ฉะนั้นสู้ไม่เอาเลยสักอย่างดีกว่า ของที่ได้มาฟรีมักต้องจ่ายค่าตอบแทนราคาสูงลิ่ว
I know everyone own thier lives and noone can being with somenoe forever... but it's painful when person I love leave aside me.

Albus Dumbledore

• ผู้ก่อตั้งฮอกวอตส์
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • กำจัดศาสตร์มืด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 10:41:28 am »
ผ้าคลุมล่องหน น่าจะดีสุดครับ

hallows

• มักเกิ้ล
  • *
  • เราเอง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 01:52:46 am »
เป็นสื่งที่ดีทั้งสามอย่าง

แต่ถ้าจะให้เราเลือกนะ  ในของสามอย่าง

ขอเป็นไม้เอลเดอร์ - ผ้าคลุมล่องหน ( ขอสองอย่าง 555+) ;D

ไม่รู้สิถ้าได้ผ้าคลุมล่องหนคงใช้ล่องหนไปทั่ว

แต่ถ้าเกืดผ้าหลุดก็ต้องใช้ไม้เอลเดอร์พรางตัว

คืออยากหายตัวได้ :-\

^-^
      HaLl0wS ++

NPK

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
    • dukdik.hi5.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 05:33:29 am »
ถ้าเลือกได้น่ะ ขอผ้าคลุมดีกว่า ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใครด้วย
<<NPK>>

SMF spam blocked by CleanTalk