ผู้เขียน หัวข้อ: 13 พฤษภาคม 2552 : [รวมหัวข้อ] เปลื่อกแคปซูลยาทำมาจาก? + โรคที่เกิดจากแมลงสาบ  (อ่าน 1764 ครั้ง)

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
เปลือกแคปซูลยา หรือ ปลอกแคปซูล
           ทำมาจากเจลาตินและน้ำ สามารถละลายได้ที่อุณหภูมิของร่างกาย โดยเปลือกแคปซูลแบ่งออกเป็น 2 ชนิด คือ เปลือกแคปซูลชนิดแข็งและเปลือกแคปซูลชนิดอ่อน ในท้องตลาดมีขนาดบรรจุทั้งหมด 8 ขนาดดังนี้

ขนาดเปลือกแคปซูลเบอร์ น้ำหนักผงยาที่บรรจุโดยเฉลี่ย (mg)
000  650-2000
00  390-1300
0  325-910
1 225-650
2  195-520
3  130-390
4  95-260
5  65-130

โดยเปลือกแคปซูลเบอร์ 5
มีขนาดเล็กที่สุดและเปลือกแคปซูลขนาดใหญ่ที่สุดที่กลืนได้ง่ายคือ เบอร์ 0(1)

ที่มา Tab10

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
13 พฤษภาคม 2552: โรคที่เกิดจากแมลงสาบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 12:35:32 pm »
โรคที่เกิดจากแมลงสาบ

วันนี้เกร็ดความรู้มีโรคที่เกิดจากแมลงสาบมาบอกกัน....สามารถแบ่งออกได้ตามเชื้อสาเหตุของโรคได้ คือ

1. เชื้อแบคทีเรีย โรคที่สำคัญที่มีเชื้อแบคทีเรียเป็นสาเหตุ ได้แก่ โรคเรื้อน กาฬโรค โรคบิด โรคท้องเสียในเด็ก โรคติดเชื้อของช่องขับถ่าย (Urinary tract) โรคฝีและผิวหนังพุพอง โรคในระบบทางเดินอาหาร โรคอาหารเป็นพิษ และโรคไทฟอยด์

2. หนอนพยาธิ แมลงสาบสามารถเป็นโฮสต์กึ่งกลาง (intermediate host) ของพยาธิได้หลายชนิด เช่น พยาธิปากขอ (Ancylostoma duodenle), พยาธิไส้เดือนกลม (Ascaris Iumbricoides), พยาธิตืดแคระ (Hymenolepis nana), พยาธิตืดวัว (Taenia saginata), พยาธิใบไม้โลหิต (Schistosoma haematobium) เป็นต้น โรคที่มีหนอนพยาธิเป็นสาเหตุ ได้แก่ โรค Schistosomiases โรคระบบลำไส้ และโรคโลหิตจาง หนอนพยาธิสามารถอาศัยอยู่ในตัวแมลงสาบประมาณ 12 ชนิด ซึ่งสามารถผ่านออกมาทางมูลของ แมลงสาบ ได้

3. เชื้อไวรัส ยังไม่พบว่ามีการแพร่เชื้อไวรัสซึ่งนำโดยแมลงสาบมาสู่มนุษย์ แต่จากการศึกษาในห้องทดลองพบว่าแมลงสาบสามารถเป็นพาหะของเชื้อไวรัส ซึ่งเป็นเชื้อสาเหตุของโรคตับอักเสบ (Hepatitis)

4. เชื้อโปรโตซัว มีเชื้อโปรโตซัวหลายชนิดที่พบในแมลงสาบ ซึ่งเชื้อโปรโตซัว Toxoplasma เป็นสาเหตุทำให้เกิดความพิการของทารกในครรภ์ และมีเชื้อโปรโตซัวอีกหลายชนิดที่เป็นสาเหตุของโรคท้องเสีย หรือโรคบิด

5. เชื้อรา พบมีเชื้อรา 2 ชนิดที่เป็นสาเหตุของโรคระบบทางเดินหายใจคือ Aspergillus fumigatus และ โรคผิวหนังคือ Aspergillus niger

รู้อย่างนี้แล้ว อย่าลืมกำจัดแมลงสาบให้หมดไปจากบ้าน เพื่อสุขภาพที่ดีของคนในครอบครัวทุกคน

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์เดลินิวส์

ที่มา http://variety.teenee.com/foodforbrain/6241.html

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
  • มนุษย์หมาป่า
Re: 13 พฤษภาคม 2552:เปลือกแคปซูลยาทำมาจาก?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 12:40:09 pm »
ดีจังค่ะ ไม่เคยรู้เลยว่าปลอกแคปซูลทำจากอะไร

ขอบคุณนะคะที่นำสาระดีๆมาให้อ่าน

m-darkprince

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
Re: 13 พฤษภาคม 2552:เปลือกแคปซูลยาทำมาจาก?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 01:16:31 pm »
thanks you for informativeness ^^!!!
 กลิ่นแคปซูลมันแปลกๆนะ เหะๆ
LOVE
TOM FELTON

m-darkprince

• Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
Re: 13 พฤษภาคม 2552: โรคที่เกิดจากแมลงสาบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 01:28:28 pm »
เหอๆ  ในห้องน้ำ  ตอนกลางคืน ฮึฮึ  ระวัง!!! มันจะมาโดยไม่รู้ตัว~

เจอตัวเบ้อเร่อ เลยง่ะ ถ้าลืมปิดฝาท่อระบายน้ำในห้องน้ำิ่ เหอะๆๆ

น่าตกใจ วิ่งเร็วเหลือเกิน!!!

ขอบคุณสาระดีๆที่นำฝากค่ะ
LOVE
TOM FELTON

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
Re: 13 พฤษภาคม 2552: โรคที่เกิดจากแมลงสาบ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 01:43:10 pm »
เกลียดแมลงสาบอยู่แล้วค่ะ แล้วลงมาเข้าห้องน้ำตอนมืดๆ เจออยู่เหมือนกัน แล้วโกยอ้าวออกจากห้องน้ำไปเลย
น่ากลัวนะคะเนี้ย โรคจากแมลงสาบ
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 03:00:47 pm »
ไม่รู้สิ เราชอบกินยาแคปซูลมากกว่ายาเม็ดนะ ???

พอแตะลิ้นแล้วมันไม่ขมเหมือนยาเม็ดน่ะ :P

ปล.ที่จริงเราอยากรู้ตั้งนานแล้วล่ะเรื่องเปลือกแคปซูล :D ขอบคุณนะ :-*

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 03:21:25 pm »
น่ากลัวแล้วยังไม่พอมีโรคแถมมาให้อีก - -
ปกติเวลาเจอก็วิ่งหนีแล้ว แบบนี้ต้องกำจัดให้หมด ! หึหึ

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

dew_16

• บุคคลทั่วไป
เราไม่พึ่งรู้น่ะว่าเปลือกแคปซูลทำมาจากเจลลาตินและน้ำ

+

:oแมลงสาปเราก็กลัวอยู่แล้ว  ยิ่งรู้ว่ามันมีโรคยิ่งไม่ชอบหนักเลย

TricksteR

ไม่รู้เลยว่าปลอกแคบซูลจะมีขนาดด้วย ปกติเราก็กินๆไปไม่สนใจอะไรหรอก แต่พอรู้ว่าเปลือกแคปซูลเป้นเจลาติน เหมือนวุ้น น่ากินขึ้นเป็นกองเลย :-\
แต่โรคที่เกิดจากแมลงสาบ ข้อ3กับ4น่ากลัวง่า  ถ้าเราเจอในห้องน้ำ เราเอาฝักบัวที่ปรับความดันแรงๆหรืออะไรก็ได้ที่ฉีดน้ำแรงๆ ฉีดใส่มันเรย
(โหดเหี้ยม) ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2009, 02:36:06 am โดย TricksteR »

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
เพิ่งรู้นะคะเนี่ยว่าเปลือกแคปซูลทำมาจากเจลาตินกับน้ำ
ส่วนเรื่องแมลงสาป อยากบอกว่าเกลียดมาก และตายยากด้วย
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆค่ะ :D

Niiew

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับความรู้เรื่องแคปซูน ^^

และก็เรื่องโรคที่เกิดจากเจ้าปีเตอร์ตัวน้อย (บางตัวก็ไม่น้อยแล้ว  :o) นะค่ะ

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
เกลียดแมลงสาบอ่ะ

555+ มันอันตรายนะค่ะเนี่ย

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
อิ๊  แมลงสาบน่าจ๊ะโครตๆเลย 

ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก  ดีนะไม่มีรูปประกอบ  55+ ;D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
เอ่อ !! ขอบคุณนะ ที่นำมาฝาก

แต่ .. แมลงสาบ ยี๊ !!! ขยะแขยงน๊า T^T

snippa

• คนโง่ย่อมเป็นเยื่อของคนฉลาด คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ...คนฉลาดที่แกล้งโง่
  • จงตื่นตัวอยู่เสมอ
เราเคยเเกะปลอกแคปซูลด้วย มันมีผงขาวๆอยู่ข้างใน
เรารัก แฮร์รี่[/font]

SMF spam blocked by CleanTalk