ผู้เขียน หัวข้อ: 14/09/52:: ทำไมต้องชู2นิ้ว  (อ่าน 1596 ครั้ง)

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
14/09/52:: ทำไมต้องชู2นิ้ว
« เมื่อ: 14 กันยายน 2009, 10:35:14 am »
เคยสงสัยรึเปล่าคะว่าทำไม เวลาที่เราต้องการให้กำลังใจใครหรือให้กำลังใจตัวเอง (ประมาณว่า "สู้ๆ สู้ตาย") หรือแม้กระทั่งเวลาถ่ายรูปกับเพื่อนเราจะต้องมีท่าบังคับอย่างท่า "สู้ตาย" ชู 2 นิ้ว อยู่เสมอ... ทำไมต้องชูสองนิ้วด้วยล่ะ ชูสามนิ้วไม่ได้เหรอ???

สำหรับการชู 2 นิ้ว หรือที่เรียกกันในภาษาอังกฤษว่า "V sign" นั้น เป็นที่รู้จักกันดีในความหมายของ "ชัยชนะ" คือ V แทนคำว่า Victory ค่ะ ถ้าน้องๆ ลองไปเปิดดูอัลบั้มรูปเก่าๆ ของตัวเองน้องๆ จะพบว่าตั้งแต่เราเกิดมาเราถ่ายภาพด้วยท่าชู 2 นิ้วไว้มากมายโดยที่เราไม่รู้ตัว คิดอะไรไม่ออกก็ชู 2 นิ้วไว้ก่อนแล้วกัน ^^

นอกจากนี้การชูสองนิ้วยังหมายถึง "สันติภาพ" และ "การดูถูกท้าทาย" ได้อีกด้วย ...โดยหากเราไปแสดงอากัปกิริยาด้วยการ ชูสองนิ้วแต่หันฝ่ามือเข้าหาตัวเอง ในสหราชอาณาจักรอย่างอังกฤษ สกอตแลนด์แล้ว ถือว่าเป็นการแสดงท่าทางดูถูกต่อว่าอีกฝ่ายหนึ่งอยู่ค่ะ

โดยความหมายของการทำเช่นนี้นั้น จะเหมือนกับการที่เราไปทำท่าที่หยาบคายอย่างการ "ชูนิ้วกลาง" (The Finger) ให้คนอื่นเลยทีเดียว ซึ่งพฤติกรรมนี้ถือว่าร้ายแรงและเป็นการเสียมารยาทเป็นอย่างมากเลยล่ะ

ส่วนในประเทศสหรัฐอเมริกา การชู 2 นิ้วนั้นจะใช้กันในความหมายที่ว่า เป็นการแสดงสันติภาพมากกว่า โดยเริ่มได้รับความนิยมมาจากการที่ประชาชนออกมาเคลื่อนไหวเพื่อให้เกิด สันติภาพในช่วงทศวรรษที่ 1960

สำหรับประเทศในทวีปเอเชียนั้น ส่วนใหญ่จะใช้กันตอนถ่ายรูปโดยไม่ได้มีความหมายอะไรซ่อนอยู่เลย (กลายเป็นท่าฮิตไปซะอย่างงั้น -..-”) แต่ในเวลาต่อมา ผู้คนนอกทวีปเอเชียเริ่มหันมาชู 2 นิ้วตอนถ่ายรูปกันมากยิ่งขึ้น ซึ่งพฤติกรรมนี้เป็นผลสืบเนื่องมาจากบรรดาการ์ตูนของญี่ปุ่นที่ไปได้รับความ นิยมในประเทศอื่นๆ นั่นเอง

นอกจากนี้บางคนยังเชื่อว่า การที่ชาวญี่ปุ่นนิยมชู 2 นิ้วนั้นต้องการสื่อถึงเรื่องสันติภาพ หลังจากที่ญี่ปุ่นโดนบอมบ์ด้วยระเบิดปรมณูไป (และที่สำคัญหลายคนมักจะคิดว่าการชูสองนิ้วถ่ายรูปนั้นจะทำให้ตัวเองน่ารัก เหมือนสาวญี่ปุ่น ซึ่งในความเป็นจริงแล้วท่านี้ก็ไม่ได้ทำให้คนดูดีทุกคนหรอกค่ะ 55)

สำหรับจุดเริ่มต้นของการชู 2 นิ้วนั้น ไม่มีการบันทึกเอาไว้อย่างแน่ชัดว่าเกิดขึ้นเมื่อไหร่ แต่ก็เป็นที่เชื่อกันมาอย่างยาวนานว่า จุดเริ่มต้นของการชู 2 นิ้วนั้น เริ่มจากพลธนูชาวเวลส์ ที่ต่อสู่ร่วมกับอังกฤษในการสู้รบที่หมู่บ้านอกินคอร์ต ทางตอนเหนือของฝรั่งเศส เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 1415 ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของสงครามร้อยปีระหว่างอังกฤษและฝรั่งเศส ซึ่งมีการกล่าวไว้ว่า ทหารฝรั่งเศสจะตัดนิ้วมือข้างขวาของพลธนูชาวเวลส์ที่ถูกจับตัวได้ไป 2 นิ้ว จนไม่สามารถยิงธนูได้อีก ด้วยเหตุนี้ บรรดาพลธนูชาวเวลส์ที่ยังไม่ถูกจับตัวจึงชูนิ้ว 2 นิ้วเป็นการดูถูกท้าทายทหารของฝรั่งเศส

ไม่น่าเชื่อเลยนะคะเนี่ยว่าท่าชู 2 นิ้ว ที่เราใช้เป็นท่าบังคับในการถ่ายรูปกัน จะมีประวัติความเป็นมาที่ยาวนานขนาดนี้แถมยังมีความหมายที่ลึกซึ้งและยิ่ง ใหญ่อีกต่างหาก... ว่าแต่ต่อไปนี้เวลาจะชู 2 นิ้ว ก็ระวังหน่อยแล้วกันนะคะ อย่าชูผิดด้านล่ะไม่อย่างนั้นล่ะ มีเรื่องแน่ค่ะ 555+

ที่มา : forward mail+http://forum.shytalayclub.com/viewtopic.php?id=76291
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

ARIANA

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • GOD SAVE THE KING
Re: 14/09/52:: ทำไมต้องชู2นิ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 01:13:21 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ
ALLIEAEK
LOVE YOU EVERYDAY AND TWICE ON SUNDAY

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
Re: 14/09/52:: ทำไมต้องชู2นิ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 03:45:09 am »
ขอบคุณนะครับที่นำมาฝากกัน อ่านแล้ว อ๋อ...แบบนี้นี่เอง  :o
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 09:03:34 am »
ขอบคุุณค่ะ

เหมือนเคยอ่านมาแล้วนะค่ะ
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 01:05:28 pm »
โห ความเป็นมาช่างลึกซึ้งจริงๆ ไม่น่าเชื่อว่าแค่การชู 2 นิ้วจะเป็นอย่างนี้
ขอบคุณครับที่นำมาให้อ่านกันนน
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

lovetoken

• สควิบ
  • **
  • ความรัก...คืออะไร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2009, 05:31:53 am »
ขอบคุณค่ะ  ที่ช่วยคลายข้อสงสัย  ที่อยากรู้มาตั้งนาน   :D

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กันยายน 2009, 09:11:42 am »
โหย มีหลายความหมายเลยหรอค่ะเนี่ย เอิ๊กๆ ชูสองนิ้วแต่หันฝ่ามือเข้าหาตัวเอง  คริๆๆ ต้องไปทำกับเจ้าเพื่อนตัวแสบ ซะหน่อยค่ะ 555+

พวกเพื่อนๆคนไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร หะๆๆ ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กันยายน 2009, 01:01:15 pm »
หูววว เพิ่งรู้นะนี่ว่า มันหมายถึงสันติภาพด้วย
รู้แต่ความหมายอย่างหลัง อิอิ

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

puypuy

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 1
  • In love
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กันยายน 2009, 02:09:26 pm »
เป็นท่าประจำตัวเลยนะเนี่ย

ขอบคุณมากค่ะที่นำมาฝาก

pompampotter

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 07:50:37 am »

ก้อมันเท่หนิ

แล้วเวลาถ่ายรูปโพสท่าอารัยหล่ะ

ก้อชู2นิ้วก่อนทุกที.................

เฮ้อ.............

::)

???

:-X

HaRRy PoTTeR FoReVeR

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 กันยายน 2009, 02:33:42 pm »
  เวลาถ่ายรูปเค้าก็ชู 2 นิ้วนะ อิอิ  คิกขุอาโนเนะ

HoMii3z

• ....----....
  • สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 09:01:51 am »
เคยอ่านมานะ

เค้าบอกกันว่าคนญี่ปุ่นอ่ะจะชอบชู2นิ้ว

มันเหมือนกับว่าเป็นสัญลักษณ์ประจำตัวเค้าอ่ะ

แต่เค้าจะไม่ชูแบบคว่ำนะ

เพราะมันเหมือนกับคนที่สูบบุหรี่อ่ะ
HoMii3z

suchattem

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2009, 04:41:14 am »
เพื่อความเเอ๊บของเค้ามั้ง

SMF spam blocked by CleanTalk