ผู้เขียน หัวข้อ: 10/08/52 :: กลิ่นลาเวนเดอร์ ช่วยลดความตื่นเต้น  (อ่าน 1367 ครั้ง)

Ferderrergu_

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
ผู้หญิงที่รู้ตัวว่าเป็นคนขวัญอ่อน หากจะต้องไปดูภาพยนตร์เรื่องเขย่าขวัญ ขอแนะนำว่าควรจะเตรียมหาน้ำหอมกลิ่นดอกลาเวนเดอร์เตรียมไปใช้ดมเอาไว้ จะไม่ ตกอกตกใจอะไรมาก หากแต่มันออกฤทธิ์กับสตรีเท่านั้น ไม่มีผลแบบเดียวกันถึงผู้ชายด้วย

ทีมนักวิจัยมหาวิทยาลัยเซนทรัล แลงแคชเชียร์ ของอังกฤษ ได้พบในการศึกษา ด้วยการคอยตรวจวัดดูอัตราการเต้นของหัวใจ ของกลุ่มสตรีที่ให้ดูภาพยนตร์เรื่องตื่นเต้นน่ากลัว เมื่อได้ดมน้ำหอมกลิ่นดอกลาเวนเดอร์ไปด้วย พบว่าจะไม่ค่อยเต้นเร็วขึ้นเท่าใด แสดงว่าอยู่ในภาวะผ่อนคลาย ตลอดเวลาของการชม

ในขณะที่กลุ่มผู้ชายที่เปรียบเทียบกัน กลับมีอาการตื่นเต้นมากกว่า อย่างเช่น เหงื่อมือออก แม้ว่าจะดมกลิ่นน้ำหอมด้วยเหมือนกัน
หัวหน้าคณะนักวิจัย บอกชี้แจงว่า ยังไม่ทราบสาเหตุว่า ทำไมน้ำหอมจึงมีผลแต่กับผู้หญิงเท่านั้น

ก่อนหน้านี้เมื่อปีกลาย นักวิจัยของวิทยาลัยคิงส์ คอลเลจลอนดอน ก็เคยรายงานว่า กลิ่นหอมๆ ช่วยให้บรรดาคนไข้ที่มาคอยรอรับการรักษา คลายความรู้สึกร้อนอกร้อนใจลงได้ พร้อมกับเสนอด้วยว่า ควรจะมีการปล่อยกลิ่นหอม ตามห้องคนไข้ที่มารอหาหมอ ซึ่งเหมือนกับเป็นการให้การบำบัดรักษาถึงที่.

ที่มา : ไทยรัฐ

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
Re: 10/08/52 :: กลิ่นลาเวนเดอร์ ช่วยลดความตื่นเต้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 02:51:11 pm »
ไม่น่าเชื่อ

^^

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ
Happy and Smile

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
Re: 10/08/52 :: กลิ่นลาเวนเดอร์ ช่วยลดความตื่นเต้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 11:00:00 am »
โห แจ๋วไปเลยค่ะ อิอิ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 03:06:42 am »
โอ้  เจ๋งเป้งไปเลยเน้อ

ขอบคุณค่ะที่นำมาฝากกัน   :)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

Mint Luna

• สควิบ
  • **
  • ฉัน~คือจอมเพี้ยน~แห่งเรเวนคลอ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2009, 02:05:06 pm »
ขอบคุณมากนะคร้ะ

เมนี่ :D
สวัสดีจร้าอยุ่บ้านเรเวนคลอจร้า  เหยี่ยวสีน้ำเงิน Am love luna

I My Me Mine

• มนุษย์หมาป่า
  • เพราะผมรัก 4Minute ฮยอนอา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2009, 03:02:56 pm »
ว้าวๆๆ...สุดยอดไปเลย

ขอบคุณนะครับที่นำมาฝาก

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2009, 04:02:25 pm »

กลิ่นหอมต่างๆ ช่วยให้เราผ่อนคลายได้นะคะ

gemmy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 04:55:21 am »
จิงดิ เพิ่งรู้นะเนี่ย ขอบคุณมากค่ะ

HJG52

• วันนี้...เธอทำให้ทุกอย่างเปลี่ยนไป
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ความชอบส่วนตัวบังคับกันไม่ได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2009, 01:19:59 pm »
เคยได้ยินมาเหมือนกันค่ะ ตอนที่เมืองไทยฮิตสปาใหม่ๆ

L-o-V-e  Potter ^0^

SMF spam blocked by CleanTalk