ผู้เขียน หัวข้อ: 10/08/52 :: เรื่องน่ารู้…กับกรุ๊ปเลือด  (อ่าน 1691 ครั้ง)

Ferderrergu_

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
10/08/52 :: เรื่องน่ารู้…กับกรุ๊ปเลือด
« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 11:58:53 am »

เรื่องน่ารู้…กับกรุ๊ปเลือด
ทราบหรือไม่ครับว่าการเลือกรับประทานอาหารต้องคำนึงถึงปัจจัยต่าง ๆ หลายอย่าง เพื่อที่จะทำให้มีสุขภาพพลานามัยที่สมบูรณ์ แข็งแรง แต่มีปัจจัยหนึ่งที่ไม่ควรมองข้าม คือการเลือกรับประทานอาหารให้สัมพันธ์กันกับกรุ๊ปเลือดของแต่ละคนด้วย หลายคนคงแปลกใจ และตั้งคำถามขึ้นในใจว่าเกี่ยวด้วยหรือ ลองมาดูกันครับว่าเลือดกรุ๊ปไหนจะเหมาะสมกับอาหารชนิดไหน

กรุ๊ป A คนที่มีเลือดกรุ๊ป เอ จะอ่อนไหวต่อการเป็นมะเร็งได้ง่ายกว่าคนที่มีเลือดกรุ๊ปอื่น เพราะฉะนั้นคนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้จึงต้องหมั่นไปตรวจสุขภาพอยู่เป็นประจำ

สำหรับคนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้เคยสังเกตตัวเองหลังดื่มนมบ้างหรือเปล่า เพราะคนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้เวลาทานนมเข้าไปแล้วจะมีอาการท้องอืดแน่นเฟ้อ เรอเหม็นเปรี้ยว เนื่องจากแอนติเจนที่อยู่ในเซลล์ของเลือดกรุ๊ป A จะทำปฏิกิริยากับนม เพราะฉะนั้นจึงควรหลีกเลี่ยงอาหารจำพวก ข้าวสาลี เนื้อติดมัน นม เป็นพิเศษ

ส่วนอาหารที่ควรรับประทานนั้นได้แก่อาหารจำพวกผักใบเขียว ใบเหลือง รวมทั้งธัญพืชและถั่วต่าง ๆ ยิ่งถ้าทานเข้าไปในปริมาณมาก ๆ ก็จะยิ่งดีต่อสุขภาพ

กรุ๊ป B พวกที่อยู่ในเลือดกรุ๊ปนี้ถือเป็นเลือดที่กำเนิดขึ้นมาเป็นอันดับสามของมนุษย์ ว่ากันว่าเลือด กรุ๊ปนี้พึ่งเกิดขึ้นเมื่อคนเรารู้จักเลี้ยงสัตว์ที่ให้นม คนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้จึงสามารถรับประทานนมได้โดยไม่มีอาการเรอเหม็นเปี้ยวเหมือนกับเลือดกรุ๊ป A

นอกจากนมแล้ว อาหารประเภทเนื้อสัตว์ได้แก่ เนื้อกวาง เนื้อกระต่าย ก็จะเป็นประโยชน์ต่อสุขภาพมาก แต่ควรหลีกเลี่ยงเนื้อไก่

กรุ๊ป O เลือดกรุ๊ปนี้ถือว่าเป็นเลือดกรุ๊ปแรกที่เกิดขึ้น ดังนั้นคนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้จะเป็นคนที่มีสุขภาพที่ดีมาก การเลือกรับประทานอาหารควรเลือกที่จะรับประทานเนื้อสัตว์ ได้แก่ เป็ด ไก่ ปลา (ยกเว้นหมู) และควรรับประทานผักผลไม้มาก ๆ เนื่องจากคนสมัยโบราณมักจะหากินเนื้อสัตว์ ไม่ได้กินนม เพราะฉะนั้นคนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้จึงควรหลีกเลี่ยงนม เพราะถ้าดื่มนมมีแนวโน้มว่าจะทำให้แผลเน่าเปื่อย หรือเกิดอาการอักเสบได้ง่ายกว่าคนที่มีเลือดกรุ๊ปอื่น

กรุ๊ป AB เป็นเลือดกรุ๊ปสุดท้ายที่เกิดขึ้นในมนุษย์เรา คนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้มีเพียงแค่ 2 % เท่านั้นเอง คนที่มีเลือดกรุ๊ปนี้จะมีลักษณะคล้าย ๆ คนเลือดกรุ๊ป B คือระบบการย่อยอาหารนั้นมักจะมีกรดเกิดขึ้นในลำไส้ใหญ่ ดังนั้นการเลือกรับประทานเนื้อสัตว์ควรเลือกรับประทานในปริมาณที่น้อย และอย่าบ่อยจนเกินไป อาจสังเกตได้ถ้ามีอาการเรอบ่อยครั้ง

เป็นอย่างไรบ้างครับ การรับประทานอาหารที่ไม่ตรงตามกรุ๊ปเลือด หลายท่านมีปัญหา หรือมีอาการอย่างที่บอกบ้างหรือเปล่าครับ เพราะฉะนั้นเลือดกรุ๊ปไหนก็ควรเลือกรับประทานอาหารให้ถูกต้องนะครับ และอย่าลืมรับประทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ สดและถูกสุขอนามัยด้วยนะครับ ฉบับหน้า"สาระน่ารู้"จะเป็นเรื่องอะไรนั้น ต้องคอยติดตามนะครับ

อ้างอิงจาก    www.jobpub.com

Mint Luna

• สควิบ
  • **
  • ฉัน~คือจอมเพี้ยน~แห่งเรเวนคลอ
Re: 10/08/52 :: เรื่องน่ารู้…กับกรุ๊ปเลือด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 12:14:44 pm »
โอ้ :oดีจังเยย

แต่ทำไมกรุปฉันมันห่วยยังงี้นะ :'( :'(

ขอบใจนะเมนี่
สวัสดีจร้าอยุ่บ้านเรเวนคลอจร้า  เหยี่ยวสีน้ำเงิน Am love luna

L

• บุคคลทั่วไป
Re: 10/08/52 :: เรื่องน่ารู้…กับกรุ๊ปเลือด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 12:28:03 pm »
ขอบคุณค่ะ กรุ๊ปโอไม่ควรดื่มนมหรือนี่ เพิ่งรู้อะ

love hermiony

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 01:19:17 pm »
ดีจังเลยแต่ทำไมกรุ๊ป a ไม่เห็นดีเลย

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 02:50:18 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

เรากรุ๊ปโอ

แต่ชอบกินหมู
:)
Happy and Smile

@kai~_~

• มนุษย์หมาป่า
  • ทำไมความรักเถิงต้องมีคนที่ต้องเจ้บนะ...
    • http://021314809.hi5.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 04:00:51 am »
กรุ๊ปโออ่ะค่ะ

แต่เลื่องนี้ก็ทราบมาบ้างแล้วว่าเขาห้ามคนเลือดกรุปนี้กินนมแล้วก็กะหล่ำปีด้วยนะ

อิอิ :)
ชักวันหนูจะทำให้พ่อกับแม่ภูมใจในตัวลูกคนนี้....ไม่ว่าหนทางข้างหน้าจะที่หนูจะไปมันจะลำบากแค่ไหนแต่เพื่อพ่อกับแม่แล้วหนูจะฝ่ามันไปให้ได้ค่ะ....^^~...

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 10:48:20 am »
อะจ๊าย กรุ๊ป O ห้ามดื่มนม แต่ว่า ทุกวันนี้

ดื่มประจำเลยค่ะ อิอิ โห สมาชิกหลายๆท่านข้างบน เลือดกรุ๊ปเดียว กันเยอะเลยนิ อิอิ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ
:D

pompampotter

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 12:04:34 pm »
เรากรุ๊บโอซะด้วยซิ

ขอบคุณนะ

ช่วยด้ายมาก

8)

dew_16

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 12:34:50 pm »
ง่า....  :-X

อ่อนไหวกับการเป็นมะเร้ง หรอเนี่ยเรา  :o

เด็กหญิงผมแดง

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 12:50:10 pm »
ขอบคุณนะค่ะ ,, สำหรับ บทความดีๆ

เพิ่งรู้ตัว นะเนี่ย ว่า ไม่ควรกิน "ไก่" .. เฮ้อ ........

I My Me Mine

• เพราะผมรัก 4Minute ฮยอนอา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 05:24:43 pm »
กรุ๊ป AB บอกให้กิน้อย แต่ผม กินจุมากเลยครับ

พยายามจะลดแล้วแต่ก็ทำไมได่้

:(

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 03:04:02 am »
แต้วกรุ๊ป O จ้า   
ขอบคุณค่ะที่นำมาฝากกัน    :D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 04:20:24 pm »
กรุ๊ปเอค่ะ  ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

fumoki

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2009, 03:19:07 am »
ดีจริง     :D

ขอบใจมาก    :-*     ที่เอามาเล่าสู่กันฟัง

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2009, 10:28:23 am »
กรุ๊ปบีอ่าค่ะ ควรเลี่ยงเนื้อไก่หรอ อร่อยออก

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

sirius_black

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 กันยายน 2009, 01:37:37 pm »
เรากรุ๊ปโอ

แต่ก็ชอบดื่มนม

:)

SMF spam blocked by CleanTalk