ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 200309 - เพอร์ซี่ วีสลีย์ กับ สายเลือดของผู้วิเศษ  (อ่าน 3628 ครั้ง)

MoVoLoW

• บุคคลทั่วไป
คือว่าตอนนี้เรากำลังอ่านเล่ม6อยู่แต่ว่าสงสัยมากว่าเพอร์ชี่พี่ชายรอนเนี่ยโกรธกันเรื่องอะไรค่ะ   ::)

และอีกคำถามคือตกลงแฮร์รี่อยู่ในบวกเลือดบริสุทธิ์หรือเลือกผสมกันแน่ค่ะ
ในเมื่อพ่อเป็นเป็นเลือดบริสุทธิ์แต่แม่เป็นพวกที่เกิดจากมนุษย์อ่ะค่ะ   
 ???    :-\

TOPIC LOCKED 30 DAY: 19 APR 09 1455
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2009, 08:00:47 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: 20 MAR 09 - มีอะไรอยากถามหน่อยค่ะผู้รู้กรุณาตอบด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม 2009, 04:01:02 pm »
::: เพอร์ซี่ วีสลีย์ :::
             เรื่องเพอร์ซี่ทะเลาะกับพ่อ ผมเข้าใจเริ่มจากเล่ม 5 น่ะครับ
             อย่างที่เรารู้น่ะครับเมื่อเพอร์ซี่เรียนจบแล้วก็ได้เข้าทำงานที่กระทรวงทันที โดยเริ่มจากการเป็นลูกน้องของนายเคร้าช์ก่อน
             จากนั้นในเล่ม 5 จึงเริ่มเป็นเลื่อนตำแหน่งขึ้นเรื่อย ๆ จนได้เป็นผู้ช่วยของรูฟัส สคริมเจอร์ ในเล่ม 6
             ความร้าวฉานในครอบครัว มันเกิดจากความต่างขั้วน่ะครับ ...
             คือ ครอบครัววีสลีย์ส่วนใหญ่จะเป็นพวกดัมเบิลดอร์ แต่เพอร์ซี่ค่อนข้างจะเชื่อมั่นกระทรวง
             แล้วกระทรวงกับดัมเบิลดอร์เนี่ยออกจะคาน ๆ กันอยู่น่ะครับ ... เพอร์ซี่ก็เลยพาลไม่ชอบที่บ้าน

อีกอย่างนึง ถ้าเราสังเกตจุดเล็ก ๆ จากเล่ม 2 น่ะครับ .. บท 'ร้านตัวบรรจงและหยดหมึก' จะมีฉากบรรยายว่า
             เพอร์ซี่กำลังอ่านหนังสือเกี่ยวกับพรีเฟ็คที่ก้าวสู่ความสำเร็จ (ถ้าจำไม่ผิดนะฮะ) ...
             นั่นแสดงให้เห็นถึงความทะเยอทะยานของเพอร์ซี่น่ะครับ
             เพราะงั้น ถ้ากระทรวงหยิบยื่นข้อเสนอให้ ก็เข้าทางครับ ...
             แล้วก็จะมีอีกจุดนึง (เล่ม 6) ที่ เพอร์ซี่พูดเหมือนดูถูกพ่อตัวเองน่ะครับ ประมาณว่าทำงานอยู่ในกองการใช้สิ่งประดิษฐ์ฯ ที่ไม่ค่อยก้าวหน้า ...

แต่ผลสุดท้ายเมื่อกระทรวงถูกล้มล้าง ... เพอร์ซี่ก็เริ่มคิดได้น่ะครับ ว่าตัวเองยืนอยู่ผิดที่ครับ ^^

::: สายเลือดของแฮร์รี่ :::
             แฮร์รี่เป็นพวก 'เลือดผสม' หรือในเล่ม 2 เรียกว่า 'ครึ่งเลือด' ครับ ...
             เรื่องการผสมสายเลือดนี่ผมก็ค่อนข้างงงเหมือนกันนะครับ ... ผมคิดแบบนี้นะ

กรณีที่ 1   ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์ + ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์   =   ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์ หรือ สควิบเลือดบริสุทธิ์
             ตัวอย่างเคสนี้ได้แก่        ลูเซียส มัลฟอย + นาซิสซา แบล็ก    =   เดรโก มัลฟอย (ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์)

กรณีที่ 2   ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์ + ผู้วิเศษเลือดสีโคลน (เกิดจากมักเกิ้ล)   =   ผู้วิเศษเลือดผสม หรือ สควิบเลือดผสม
             ตัวอย่างเคสนี้ได้แก่        เจมส์ พอตเตอร์ + ลิลี่ เอฟเวนส์    =   แฮร์รี่ พอตเตอร์ (ผู้วิเศษเลือดผสม)

กรณีที่ 3   ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์ + มักเกิ้ล   =   ผู้วิเศษเลือดผสม หรือ สควิบเลือดผสม
             ตัวอย่างเคสนี้ได้แก่        เมโรเพ ก๊อนท์ + ทอม ริดเดิ้ล     =    ลอร์ดโวลเดอมอร์
                                                  ไอลีน พริ๊นซ์ + โทไบอัส สเนป    =    เซเวอรัส สเนป

กรณีที่ 4   ผู้วิเศษเลือดผสม + ผู้วิเศษเลือดสีโคลน   =   ผู้วิเศษเลือดผสม หรือ สควิบเลือดผสม
             อันนี้สมมุตินะครับ     สเนป + ลิลี่    =     แม้ว (ที่อาจเป็นผู้วิเศษ หรือสควิบก็ได้ แต่เป็นเลือดผสม) 

กรณีที่ 5   ผู้วิเศษเลือดผสม + มักเกิ้ล   =   ผู้วิเศษเลือดผสม หรือ สควิบเลือดผสม

กรณีที่ 6   สควิบ + สควิบ   =   ผู้วิเศษ หรือเป็นสควิบต่อไป (สายเลือดขึ้นอยู่กับว่าอะไร+อะไร)
             อันนี้สมมุตินะครับ     ฟิลช์ + มิสซิสฟิก
             ถ้าฟิลช์กับมิสซิสฟิก เป็นสควิบเลือดบริสุทธิ์ทั้งคู่ .. ลูกจะเป็นเลือดบริสุทธิ์แน่นอนครับ แต่จะมีเวทมนตร์หรือเป็นสควิบต่อไป ก็อีกเรื่องนึง
             แต่ถ้าฟิลช์กับมิสซิสฟิก เป็นสควิบเลือดผสมทั้งคู่ ... ลูกจะเป็นเลือดผสมแน่นอน  แต่จะมีเวทมนตร์หรือเป็นสควิบต่อไป ก็อีกเรื่องนึงเช่นกัน
             และถ้าฟิลช์ หรือมิสซิสฟิก คนใดคนหนึ่งเป็นเลือดผสม ในขณะที่อีกคนเป็นเลือดบริสุทธิ์ ... ลูกก็เป็นเลือดผสมครับ

สรุปก็คือ ... ผมคิดว่าความบริสุทธิ์ของสายเลือดจะคิดจากการเจือปนมากกว่าน่ะครับ
             หมายความว่า ถ้าหากบรรพบุรุษเป็นเลือดบริสุทธิ์ ไม่มีการเจือปนกับเลือดอื่น ลูกหลานที่ออกมาก็จะยังเป็นเลือดบริสุทธิ์ตลอดสายครับ
             แต่เมื่อไร ถ้าเลือดบริสุทธิ์ถูกเจือปนด้วยเลือดผสม ลูกก็จะเป็นเลือดผสมทันทีครับ และไม่มีทางกลับไปเป็นเลือดบริสุทธิ์ได้อีกแล้ว
             และถ้าเลือดบริสุทธิ์ถูกเจือปนด้วยสควิบเลือดบริสุทธิ์ ... ลูกก็น่าจะเลือดบริสุทธิ์อ่ะครับ

POST BY: uknow_who ++ 20 MAR 09 2300...

~Montri~

• บุคคลทั่วไป
Re: 20 MAR 09 - มีอะไรอยากถามหน่อยค่ะผู้รู้กรุณาตอบด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มีนาคม 2009, 05:41:31 pm »
1.คิดว่าคงไม่เชื่อเรื่องที่จอมมารกลับมาเป็นอิสระอีกครั้ง
   แต่ก็คงจะโดนคนในกระทรวงสนับสนุนให้เชื่อด้วย แต่
   ก็ไม่คิดว่าเพอร์ซี่จะหูเบาขนาดนั้นแต่ก็นะ ถ้าอยากเลื่อนขั้น
   ก็ต้องเข้าข้างกระทรวงเพื่อให้การงานตัวเองไปได้สวย
   (ตอนนั้นเพอร์ซี่คงกดดันมากว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อดี หรือด้วยความเห็นแก่ตัว)
2.คงจะเป็นเลือดผสมล่ะครับ
   ในข้อ1คิดว่าจะมีอีกหลายเหตุผลอ่ะครับ

ministelmaki

• สควิบ
  • **
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2009, 02:01:50 am »
ผมคงตอบได้คำถามเดียวครับเพราะผมเน้นทางหนังมากกว่าหนังสือนะครับ
คำถามที่ผมตอบได้ก็คือแฮร์รี่เป็นเลือดผสมครับเพราะว่าแม่เป็นมักเกิ้ล พ่อเป็นผู้วิเศษ เอามา + กัน=เลือดผสมครับ   หรือในหนังที่เบลลาทริกซ์เรียกแฮร์รี่ว่า พวกครึ่งพันธุ์โสโครกอะครับ ^^  :)
TMH[P]

SMF spam blocked by CleanTalk