ผู้เขียน หัวข้อ: [7/4/2009] :: เราเสียใจมาก  (อ่าน 3663 ครั้ง)

KOI

• บุคคลทั่วไป
[7/4/2009] :: เราเสียใจมาก
« เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 04:23:56 pm »
ทำมัยแม่เราไม่ยอให้เราเรียน ม.ปลายอ่ะ

เราต้องการจะเรียนม.ปลายมากเลยนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2009, 04:35:07 am โดย ~3lacl<NeL »

---“ KIMWOM ”

• สควิบ
  • **
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
    • http://icedekdee.hi5.com
Re: เราเสียใจมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 05:33:52 pm »
แป่วว
ทำไมเป็นอย่างนั้นละครับ
ม.ปลายผมกะว่าดีนะ
เพราะเราเรียนอยู่

Animater

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 เมษายน 2009, 05:58:53 pm »
แป่ววววว
ไม่ให้เรียนม.ปลาย
แล้วเรียนอะไรอ่าาาาา
เกรดถึงรึเปล่า
การเงินที่บ้านไหวรึเปล่า
แม่เค้าก็มีเหตุผลของเค้า
ไม่ลองถามเค้าดูละ

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 01:50:56 am »
หา !!!!!  หมายถึงจะไม่ได้เรียนต่อ ม.สี่หรอค่ะ ทำไมอ่ะ อยากถามเหตุผลตรงนี้มากเลย

ที่จริงลูกอยากเรียนคุณแม่ก็น่าจะส่ง ก็เรียนฟรีนี่ค่ะโรงเรียนรัฐบาลอ่ะ

ที่จริงเรียนต่อม.สี่มีโอกาศที่เยอะกว่าเรียนต่อระดับ ปวช อีกนะค่ะ

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ตลอด :"D

v

v
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่ให้คำแนะนำนะค่ะ ฟางก็ยังไม่เคยเรียน ปวช. เลยคิดว่า เรียนต่อ ม.สี่น่าจะพอเรียนต่อมหาวิทยาลัยได้

ฟางยังไม่รู้เลยว่า เรียนต่อ ปวช.จะสามารถต่อหมาลัยได้ไหม ยังไม่ทราบเรื่องนี้เลยจริงๆนะค่ะ

เพราะอาจารย์แนะแนวไม่เคยบอกเรื่องนี้เลย :"D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน 2009, 12:18:50 pm โดย love_Ron »

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 03:28:01 am »
หา !!!!!  หมายถึงจะไม่ได้เรียนต่อ ม.สี่หรอค่ะ ทำไมอ่ะ อยากถามเหตุผลตรงนี้มากเลย

ที่จริงลูกอยากเรียนคุณแม่ก็น่าจะส่ง ก็เรียนฟรีนี่ค่ะโรงเรียนรัฐบาลอ่ะ

ที่จริงเรียนต่อม.สี่มีโอกาศที่เยอะกว่าเรียนต่อระดับ ปวช อีกนะค่ะ

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ตลอด :"D

อืม...อันนี้ขอแย้งเล็กน้อยครับ เพราะ ตอนนี้ผมเรียน ปวช. อยู่ - -*

ม.ปลายมีโอกาสเยอะกว่า...ไม่มั้งครับ แค่มีตัวเลือกเยอะกว่าเท่านั้น

แต่คนที่จะเลือกเรียนปวช. คือมีความตั้งใจไว้แต่แรกแล้วว่าจะเรียน

ไปทางสายนั้นๆ หรือเลือกไว้แล้วว่าเราจะเรียนแบบนี้ แต่การที่เลือกปวช.

ตัวเราเองก็จะต้องแน่ใจว่า "ความฝัน" จะไม่เปลี่ยน เพราะถ้าเปลี่ยน....

ยากแล้วล่ะครับ เพราะถือว่าเราได้ทำการเลือกไปแล้ว ^^

อืม...คืออยากจะถามว่า เหตุผลที่คุณแม่ ไม่ให้เรียนม.ปลายน่ะครับ

คือถ้ารู้เหตุผลก็พอจะอธิบายให้ได้บ้าง

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

snippa

• คนโง่ย่อมเป็นเยื่อของคนฉลาด คนฉลาดย่อมเป็นเหยื่อของ...คนฉลาดที่แกล้งโง่
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • จงตื่นตัวอยู่เสมอ
Re: [8/4/2009] :: เราเสียใจมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 03:52:40 am »
อ้าวถ้าไม่เรียนแล้วจะทำอะไร
เรารัก แฮร์รี่[/font]

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 07:00:43 am »

ขอทำความเข้าใจกับน้องๆ เรื่องโอกาส หรือทางเลือกก่อนนะคะ ในฐานะที่ตัวเองก็ไม่ได้เรียนม.ปลาย แต่เลือกที่จะเรียน ปวช. มาเช่นเดียวกับซาสี่
เหตุที่เลือกเรียนปวช. ก็เพราะที่บ้านให้เหตุผลว่า ถ้าเรียนม.ปลาย แล้วเอ็นท์ฯ ไม่ติดจะทำยังไง จะไปต่อที่ไหน? นี่คือเหตุผลแรก
และ 2 ถ้าหากเกิดอะไรไม่คาดฝันขึ้นมา หากจบปวช. 3 ยังพอจะหางานทำได้มากกว่าทางเลือกที่จะเรียนม.ปลาย
เพราะสมัยนั้นความนิยมของบริษัทต่างๆ หรือแม้แต่สถานที่ราชการก็เน้นไปทางด้านปวช. มากกว่าเช่นกัน ถ้าหากจบม.6 จะหางานอะไรทำได้
ในเมื่อไม่ใช่การเรียนวิชาชีพเพื่อที่จะนำไปใช้ในการทำงานเหมือนปวช. หรือสายอาชีพ? ด้วยเหตุผลว่า ฐานะทางบ้านไมได้ร่ำรวย
ก็ต้องทำงานหาเงินถึงจะมีกินมีใช้ แต่ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมา (ซึ่งในอนาคตมันไม่แน่นไม่นอน) ดังนั้นทางเลือกที่จะเรียนปวช. หรือสายอาชีพจึงมีน้ำหนักกว่า

นั่นคือเหตุผลที่พี่เลือกเรียนปวช. ในตอนนั้น (11 ปีมาแล้ว) แต่มาว่ากัน ณ ปัจจุบัน ที่สภาพบ้านเมืองและเศรษฐกิจที่เป็นแบบนี้
จำนวนคนตกงานที่เพิ่มมากขึ้น ไม่เฉพาะแต่ในประเทศ แต่เป็นคนทั่วโลกซึ่งตอนนี้โดนปิดโรงงาน ไล่ออกกันเป็นจำนวนมากนั้น
อีทั้งยังแนวโน้มของบริษัทฯ ยักษ์ใหญ่หลายๆ บริษัทฯ ของประเทศไทย อาทิเช่น ปูนซีเมนต์ไทย ปตท. หรือหลายๆ บริษัท ในตอนนี้
เน้นการรับพนักงานที่จบปวช. ปวส. หรือไม่ก็ปริญญาโท หรือดร. กันไปเลย ปริญญาตรีในตอนนี้แทบจะหาโอกาสไม่ได้แล้ว
เพราะปวช. ค่าแรง/ค่าจ้างถูกกว่าปริญญาตรี และถ้าเป็นปริญญาโท คือเขารับเข้ามาเพื่อตำแหน่งสูง ๆ ขึ้นไปเลย อันนี้คือแนวโน้มขณะนี้
ซึ่งถ้าหากคุณแม่ของจขกท. ไม่ต้องการให้ลูกเรียนม.ปลาย แต่หากต้องการให้เรียนสายอาชีพก็เป็นเรื่องที่ทำความเข้าใจได้ไม่ยาก

สรุปว่า ณ ปัจจุบัน โอกาสของผู้ที่เรียนม.ปลาย ไม่ได้เปิดกว้างไปกว่าสายอาชีพเลยแม้แต่น้อย
และหากจะดูกันจริงๆ ในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ถือว่ามีโอกาสน้อยกว่าเสียด้วยซ้ำไปนะคะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

dew_16

Re: [7/4/2009] :: เราเสียใจมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 08:14:59 am »
ทำไมล่ะค่ะเรียนม.ปลาย

ก็ดีออก :-X

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
Re: [7/4/2009] :: เราเสียใจมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 10:32:50 am »
จริงด้วยค่ะ

เรียนดีกว่านะ :(

อธิบายเหตุผลให้แม่ฟังนะคะ

เอาหลายๆเหตุผลเลย

สมมุดิเป็นเรา เราเสรยใจเหมือนกันค่ะ

สู้ๆนะคะ เป็นกำลังใจให้ ;) :-[

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 เมษายน 2009, 03:23:45 pm »
ขอทำความเข้าใจกับน้องๆ เรื่องโอกาส หรือทางเลือกก่อนนะคะ ในฐานะที่ตัวเองก็ไม่ได้เรียนม.ปลาย แต่เลือกที่จะเรียน ปวช. มาเช่นเดียวกับซาสี่
เหตุที่เลือกเรียนปวช. ก็เพราะที่บ้านให้เหตุผลว่า ถ้าเรียนม.ปลาย แล้วเอ็นท์ฯ ไม่ติดจะทำยังไง จะไปต่อที่ไหน? นี่คือเหตุผลแรก
และ 2 ถ้าหากเกิดอะไรไม่คาดฝันขึ้นมา หากจบปวช. 3 ยังพอจะหางานทำได้มากกว่าทางเลือกที่จะเรียนม.ปลาย
เพราะสมัยนั้นความนิยมของบริษัทต่างๆ หรือแม้แต่สถานที่ราชการก็เน้นไปทางด้านปวช. มากกว่าเช่นกัน ถ้าหากจบม.6 จะหางานอะไรทำได้
ในเมื่อไม่ใช่การเรียนวิชาชีพเพื่อที่จะนำไปใช้ในการทำงานเหมือนปวช. หรือสายอาชีพ? ด้วยเหตุผลว่า ฐานะทางบ้านไมได้ร่ำรวย
ก็ต้องทำงานหาเงินถึงจะมีกินมีใช้ แต่ถ้าเกิดเหตุอะไรขึ้นมา (ซึ่งในอนาคตมันไม่แน่นไม่นอน) ดังนั้นทางเลือกที่จะเรียนปวช. หรือสายอาชีพจึงมีน้ำหนักกว่า

นั่นคือเหตุผลที่พี่เลือกเรียนปวช. ในตอนนั้น (11 ปีมาแล้ว) แต่มาว่ากัน ณ ปัจจุบัน ที่สภาพบ้านเมืองและเศรษฐกิจที่เป็นแบบนี้
จำนวนคนตกงานที่เพิ่มมากขึ้น ไม่เฉพาะแต่ในประเทศ แต่เป็นคนทั่วโลกซึ่งตอนนี้โดนปิดโรงงาน ไล่ออกกันเป็นจำนวนมากนั้น
อีทั้งยังแนวโน้มของบริษัทฯ ยักษ์ใหญ่หลายๆ บริษัทฯ ของประเทศไทย อาทิเช่น ปูนซีเมนต์ไทย ปตท. หรือหลายๆ บริษัท ในตอนนี้
เน้นการรับพนักงานที่จบปวช. ปวส. หรือไม่ก็ปริญญาโท หรือดร. กันไปเลย ปริญญาตรีในตอนนี้แทบจะหาโอกาสไม่ได้แล้ว
เพราะปวช. ค่าแรง/ค่าจ้างถูกกว่าปริญญาตรี และถ้าเป็นปริญญาโท คือเขารับเข้ามาเพื่อตำแหน่งสูง ๆ ขึ้นไปเลย อันนี้คือแนวโน้มขณะนี้
ซึ่งถ้าหากคุณแม่ของจขกท. ไม่ต้องการให้ลูกเรียนม.ปลาย แต่หากต้องการให้เรียนสายอาชีพก็เป็นเรื่องที่ทำความเข้าใจได้ไม่ยาก

สรุปว่า ณ ปัจจุบัน โอกาสของผู้ที่เรียนม.ปลาย ไม่ได้เปิดกว้างไปกว่าสายอาชีพเลยแม้แต่น้อย
และหากจะดูกันจริงๆ ในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ถือว่ามีโอกาสน้อยกว่าเสียด้วยซ้ำไปนะคะ

^
^
^
^
^
^
เห็นด้วยค่ะ   เพราะว่า คนตกงานก็เยอะ
สายอาชีพ เดี๋ยวนี้ มีงานทำเร็วกว่าอ่ะ หางานได้เร็วกว่าสามัญอีก
บางครั้ง สายสามัญ ก็หางานยากน่ะค่ะ
เห็น คนแถวบ้าน เรียนสามัญ จบ ปริญญาตรีแล้ว  บางคนยังตกงานเลยอ่ะ

..
...
.....
ถ้า แม่ไม่ให้เรียน คิดว่าแม่คงมีเหตุผลอ่ะค่ะ
แต่ ยังมี สายอาชีพ + กศน. ให้อยู่นี่  เรียนที่นั่นก็ได้น๊า ดีเหมือนกันค่ะ

Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

oimcrazy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 02:55:52 am »
ลองคุยกับคุณแม่ดีๆท่านอาจจะเปลี่ยนใจนะคะ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ^^

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 เมษายน 2009, 03:32:35 pm »
คือต้องไปถามคุณแม่ก่อนเป็นลำดับแรก แต่ก็เหมือนที่ทุกๆคนบอกคือ สายอาชีพก็ไม่แปลกนะ แต่ต้องใจชอบ

,, ,+ กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะคะ มัย = ไม

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 02:14:05 am »
ลองไปปรึกษาคุณพ่อคุณแม่อีกครั้งสิค่ะบอกท่านว่าการเรียนม.ปลายมีผลดีอย่างไร ทำให้ตัวคุณเป็นอย่างไรบ้าง คุณอยากเรียนเพราะเหตุใดพ่อแม่ทุกคนย่อมยอมฟังเหตุผลของลูกนะคะ

Niiew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 02:00:07 pm »
]ลองไปคุยกับคุณพ่อ-แม่ดูอีกทีนะค่ะ เผื่อท่านจะมีเหตุผลที่ไม่ให้เราเรียน

แล้วเราก็อธิบายเหตุผลของเราให้ท่านฟัง อาจจะดีขึ้นก็ได้นะค่ะ  ยังไงก็สู้ ๆค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ  :)

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 03:41:31 pm »
อ้าว

แล้วเค้าให้คุณต่อสายอื่นป่าวค่ะ

อย่างสายอาชีพอะไรประมาณนี้

ถ้าเค้าให้คุณต่อสายอาชีพก็อาจจะเป็นเพราะว่าเรียนน้อยกว่ามอปลายแล้ว

มีงานทำเลย

แล้วอาจจะมีโอกาสได้งานทำมากกว่าต่อมอปลายอ่ะค่ะ

เพราะเราจะมีประสบการณ์ทำงานตอนเรียนด้วยอ่ะค่ะ

ยังไงถ้าอยากเรียนมอปลายจริงๆก็ลองคุยกับคุณแม่ดู

พูดเหตุผลของเราให้ท่านฟังก็ได้ค่ะ

ไม่มีแม่คนไหนที่ไม่รับฟังลูกหรอกค่ะ

Happy and Smile

MY KIBUM★MY SMILE ๑๒๙*

• ไม่จำเป็นต้องแสดงค.โง่ให้เห็น CLEAR ?
  • Staff - T
  • แอนิเมจัส
  • *
  • จะทำ จะพูด อะไร คิดซักนิดดีไหม?
    • nuuoil-suju.hi5.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 เมษายน 2009, 03:53:41 pm »
ที่พี่มดกับพี่นาพูดอ่ะ นั่นแหละ ถูกต้องแล้วค่ะ ^^

เพราะว่า สายอาชีพน่ะ มีประสบการณ์มากกว่านะคะ

แม่คุณเค้าจะเห็นตรงนี้ ใครว่าเรียนปวช.แล้วตกงาน

ไม่หรอกค่ะ จบแล้วเชื่อว่ามีงานทำนะคะ

เรียนม.ปลายนี่สิ เหอๆ ประสบการณ์ก็ไม่เท่าสายอาชีพนะ

**MY KIBUM  &  LADY GAGA**
กฏมีไว้ให้กระทำ หาได้มีไว้ประดับราศีไม่  ภาษาไทย ชัดเจน! 

พีท

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 เมษายน 2009, 04:31:34 pm »
สงสัยว่าอยากให้ทำงานก่อนแล้วค่อยเรียนที่หลังมั๊ง

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 เมษายน 2009, 07:40:22 am »

[/quote]

เห็นด้วยค่ะ  :( :(

อัลบัส เต้ ดับเบิ้ลดอร์

• อิอิอิอิ 555+ งิงิงิ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ผม อัลบัส ดัมเบิ้ลดอร์ ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 05:55:00 am »
ถ้านายไม่เรียนเเล้วนายจะทำงานไรดีดีเล่า พยายามทำไห้เเม่นาย ไห้นายเรียนต่อเลย นะ
เตเต้เองครับ

SMF spam blocked by CleanTalk