ผู้เขียน หัวข้อ: 17.06.53: การเป็นสมาชิก PSW ใช้อะไรวัดความเป็นมักเกิ้ลกับผู้วิเศษ ใครรู้บอกหน่อย  (อ่าน 2939 ครั้ง)

yuyu

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
;) :D >:( :( :o >:( >:( >:(

เรา อยากรู้จริง ๆ อ่ะ 

พอเข้ามา ก็กลายเป็น มักเกิ้ลซะงั้น

ทำได้ไงอ่ะ

>:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 09:44:14 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *

;) :D >:( :( :o >:( >:( >:(

พอเข้ามา ก็กลายเป็น มักเกิ้ลซะงั้น

ทำได้ไงอ่ะ

การเป็นสมาชิก PSW ไม่มีอะไรที่เป็นหลักเกณฑ์ในการวัดหรือแบ่งแยกสมาชิก
        ดังนั้น สมาชิกที่นี่ถือว่ามีความเท่าเทียมกันหมด ... ไม่มีใครวิเศษไปกว่าใครครับ ^^

สิ่งที่ถาม  เข้าใจว่าคุณ Kagome ที่เป็นสมาชิกมาเกือบ 3 เดือน (ออนไลน์บ้างเป็นครั้งคราว  แต่ออนไลน์ต่อเนื่องช่วง 2 - 3 วันที่ผ่านมา)
        คงได้เห็นแรงก์ของสมาชิกอื่น ๆ ... แล้วพอมาดูของตัวเองกลับเป็น 'มักเกิ้ล' ใช่ไหมครับ? ... ก็เลยถามเรื่องนี้ (คุณไม่ใช่คนแรก และอาจไม่ใช่คนสุดท้ายที่ถาม)
        แต่การเลือกใช้คำว่า  'กลายเป็น มักเกิ้ลซะงั้น' ... ฟังแล้วดูเหมือนคุณรู้สึกไม่ดีกับแรงก์ 'มักเกิ้ล' อย่างไรพิกล ...
        ถึงอย่างนั้น ... ก็ขอตอบว่า  ตำแหน่ง 'มักเกิ้ล'  มันเป็นแรงก์เริ่มต้นสำหรับสมาชิกใหม่ทุกคนครับ (แอดมิน สต๊าฟฟ์ ก.ด. รวมถึงสมาชิกคนอื่น ๆ เขาก็เริ่มต้นด้วยแรงก์นี้ด้วยกันทั้งนั้น)
        โดยแรงก์นี้จะเพิ่มขึ้นเองอัตโนมัติทีละ 1 แต้ม ตามอัตราการสร้าง/ตอบกระทู้ ... หากแต้มสะสมถึงเพดานที่กำหนด  อันดับแรงก์ก็จะเปลี่ยนไป
        หรืออีกวิธีหนึ่ง ที่ทำให้แรงก์เพิ่มขึ้นก็คือ การเข้าร่วมกิจกรรมของเว็บ ซึ่งจะมีแรงก์เป็นรางวัล
        (สำหรับอันดับแรงก์อย่างเป็นทางการ สามารถดูเพิ่มได้ที่ กระทู้นี้ ครับ)

อย่างที่บอกว่าแรงก์ได้มาจากการสร้างหรือตอบกระทู้ ... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  การโพสต์ก็ต้องสมเหตุสมผลและอยู่บนพื้นฐานของกฎบอร์ดด้วยน่ะครับ
        ไม่ใช่สักแต่ว่าโพสต์ ๆ ไปอย่างนั้น โดยไม่มีอะไรที่เกี่ยวข้องหรือเข้าใจในเนื้อหาของกระทู้นั้นเลย,,  มีแต่อิโมติค่อน,,  ตอบกระทู้แค่ 'ขอบคุณ'  'อืม ๆ' 'ใช่ ๆ ' หรือตอบซ้ำ ๆ จนเป็นดับเบิ้ลโพสต์ ...
        การโพสต์เพียงหวังว่ากระทู้เยอะ ๆ แล้วจะได้แรงก์สูง ๆ นั่นเป็นสิ่งที่สมาชิกหลาย ๆ คนเข้าใจผิดมานานแล้วหล่ะครับ
        อันนี้จะพูดในภาพรวม (เผื่อคนอื่น ๆ ที่เข้ามาอ่าน) ว่าการที่มีแรงก์สูง ๆ นั้น  ไม่ใช่ตัวชี้วัดว่าสมาชิกจะมีความสุขกับเว็บบอร์ด ... สามารถใช้งานเว็บบอร์ดได้เก่ง  ได้ดี  หรือทำให้มีอภิสิทธ์เหนือสมาชิกอื่นหรอกครับ
        และที่สมาชิกบางท่านมีแต้มแรงก์สูง ๆ ... นั่นเป็นเพราะว่าเขาอยู่ในบอร์ดมานานหลายปีแล้ว (หรือบางครั้งเกิดกรณีบอร์ดล่ม อาจมีการคืนแรงก์เก่าให้) ... แรงก์ของเขาจึงสะสมได้เยอะเป็นธรรมดา

สิ่งที่สมาชิกใหม่ควรให้ความสำคัญในตอนนี้  ไม่ใช่แรงก์สูง ๆ ... หากแต่เป็นการประพฤติ ปฎิบัติตามกฎบอร์ด ... ส่วนแรงก์นั้นให้มันค่อยเป็นค่อยไปน่าจะดีกว่าครับ ^^

ป.ล. หากประสงค์ศึกษากฎ กติกา มารยาท ในการใช้งานเว็บบอร์ด สามารถอ่านได้ที่นี่  ... และขอให้สนุกกับการใช้งานเว็บบอร์ดครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2010, 04:02:59 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

Fire & Wind

• ผู้วิเศษเลือดผสม
    • เพลงใหม่ทุกวัน
ครับผมก็อยากรู้บอกหน่อยครับ

เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร แค่เราทำวันที่ให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง และไม่ทำตัวให้ไร้ประโยชน์
ความรักนี้แปลกเนอะ คนที่เรารักเขาไม่รักเรา กลับกันคนที่เราไม่รักกลับรักเรา แต่คนเราก็ยังจะรักถึงแม้จะรู้ว่ามันจะทำให้เรามีความทุกข์ก็ตาม

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
[hide]

ทำได้ไงอ่ะ

ทำได้ก็เพราะแอดมินเธอเข้าไปตั้งระบบของการคิดคำนวณแรงค์ให้เป็นแบบนั้น
ซึ่งแรงค์ดังกล่าวเกิดจากสต๊าฟฟ์และกด. บางส่วนเป็นผู้คิดขึ้นมา ... โดยอ้างอิงจากเนื้อเรื่องของแฮร์รี่ พอตเตอร์เข้ามาเกี่ยวข้อง
และแรงค์มักเกิ้ล ก็เป็นแรงค์เริ่มต้นของที่นี่มานานมากแล้ว   ไม่แน่ใจว่าเป็นตั้งแต่เริ่มตั้งบอร์ดเมื่อเกือบ 8 ปีที่แล้วหรือไม่ ?
แต่ที่แน่ๆ เราเห็นแรงค์นี้มาตลอด 4 - 5 ปี  และสมาชิกทุกคนที่นี่ก็ผ่านมาแรงค์นี้ด้วยกันทั้งนั้น
ซึ่งหากมันทำให้คุณyuyu และคุณผู้พิทักษ์สายฟ้าไม่พอใจ  ในฐานะสต๊าฟฟ์ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

[/hide]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 02:00:04 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~NeroTheCherodingerCats~

• Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
[hide]ในส่วนของชื่อแรงก์นั้น....มันไม่ได้มีสิทธิพิเศษหรืออะไรเลยครับ มีไว้ก็แค่บ่งบอกถึงความเป็นสมาชิกเก่าก็เท่านั้นเอง (เพราะเค้าอยู่กันมาหลายปีมาก)

ซึ่งชื่อแรงก์นี้ก็อยู่คู่กับบอร์ดเรามานานมากแล้ว แล้วตัวสมาชิกคนอื่นๆ...ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับมันนะครับ

อย่างที่เฮียยูได้บอกไว้เรื่องอันดับแรงก์ ก็ตามนั้นแหละครับ ซึ่งแน่นอนว่า ถ้าอยากได้แรงก์สูงๆ ก็ต้องได้มาจากการตอบ/ตั้ง กระทู้

หรือการเข้าร่วมกิจกรรมกับเว็บไซด์ แต่มันก็ต้องควบคู่ไปกับการทำให้ถูกต้องตามกฎของบอร์ดด้วยครับ
[/hide]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 12:37:56 pm โดย ~๐3lackNight๐~ »

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
น่าจะเกี่ยวกับ เว็บ นะครับที่ตั้งขึ้นมา ^^

ตั้งมาแบบว่าให้ เสมือนจริง (มั้งครับ)

เหมือนเว็บอื่น ๆ ยกตัวอย่างเช่น เว็บ hiphop เว็บหนึ่งอ่ะครับ

มันจะเป็นลำดับไรแบบนี้ (เด็กใหม่,เด็กฝึกหัด,เด็กเดินสายฮิบ)

และอีกหลาย ๆ เว็บ - -   

ปล. ถ้าผมอธิบายผิดอะไร ขอโทษด้วยครับ ^^

Mewziiyer

• หากข้ามีเวทมนตร์ 55555
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ความสุขเดินตามคุณไปทุกพื้นที่ :)
ค่ะ อย่างที่สตาฟได้บอกไปแล้ว

มันก็คงเหมือนค่าเริ่มต้นของสมาชิกรายใหม่

(ในความคิดของเรานะ)

และคิดว่า เราไม่ต้องไปสนใจอันดับแรงก์หรอกค่ะ

เพราะที่พวดเราเข้ามาเป็นสมาชิกในเว็บนี้

คงเพราะรักและชอบแฮรี่ อยู่กันหลายคน

ที่เข้ามาคงต้องการรับรู้ ข่าวสารกันมากกว่า

ส่วนที่โพสกระทู้กันนั้น ก็เหมือนกับเป็นการให้กำลังใจกับ จขกท.

มากกว่านะคะ ( ถูกสั่งสอนมาแบบนี้ 55 )

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
[hide]สำหรับสถานะ หรือชื่อแรงค์ ก็ตามที่สต๊าฟฟ์ทั้ง 3 ท่านได้ชี้แจงไปหละค่ะ
คิดว่าถ้าอ่านภาษาไทยออก และตีความหมายภาษาไทยได้แตกก็คงทำความเข้าใจได้ไม่ยาก
และถ้าหากจขกท. ไม่พอใจสถานะความเป็นมักเกิ้ลของท่านก็แค่ไม่ต้องเล่นบอร์ดนี้เท่านั้นเองมันง่ายมากเลยใช่ไหมหละคะ
ที่พูดแบบนี้ก็เพราะว่า ในทุกสังคม ย่อมมีกฎและบรรทัดฐานของแต่ละสังคม
ถ้าคุณยอมรับไม่ได้ หรือไม่พอใจก็แค่เดินออกไป มันง่ายกว่าการทู่ซี่อยู่แต่สร้างปัญหาให้เกิดขึ้นกับสังคมนั้นๆ นะคะ
เพราะเนื่องด้วยสมาชิกท่านอื่นๆ ก็ล้วนแล้วแต่เคยใช้สถานะ "มักเกิ้ล" ซึ่งเป็นสถานเริ่มแรกมาก่อนทั้งสิ้น
ก็เหมือนแต้มคะแนนนั้นแหละ เริ่มต้นจาก 1 และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ไม่ใช่สมัครเข้ามาก็จะได้สถานะเป็นผู้วิเศษขั้นสูงเลยคงเป็นไปไม่ได้
และถ้าหากจขกท. สนใจจะทำความเข้าใจกับอันดับแรงก์สักนิด ก็จะไม่เกิดการตั้งคำถามแบบนี้ขึ้นแน่ๆ จริงหรือไม่???

ปล. ใครคิดว่าแรงก็ไม่ต้องสนใจนะคะ มีผู้ตอบคำถามด้วยความละมุนละม่อมมากพอแล้ว ต้องมีผู้ตอบคำถามแบบตรงประเด็น และหักเหลี่ยมด้วยเช่นกันมันถึงจะสมดุล
[/hide]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010, 02:39:53 pm โดย mymun_vinsent »
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

SMF spam blocked by CleanTalk