ผู้เขียน หัวข้อ: 06/05/52 :: เครียด ไปหรือเปล่า... มาเช็คดีกรี ความเครียด กันเถอะ!  (อ่าน 3553 ครั้ง)

Niiew

• บุคคลทั่วไป
เครดิต :: http://dek-d.com/board/view.php?id=1322489

ความเครียดมีกันทุกคนแหละค่ะ แต่จะมาก-น้อยขึ้นอยู่กับปัญหา การคิด และการประเมินสถานการณ์ของแต่ละคน ถ้าคุณความเครียดแบบพอดีๆ ก็เป็นเรื่องดีเพราะจะกระตุ้นให้มีพลัง กระตือรือร้นที่จะสู้ ผลักดันให้เอาชนะอุปสรรค์ต่าง ๆ แต่ถ้าเครียดมากไป ก็ต้องหาทางผ่อนคลายกันหน่อย  ก่อนอื่น ลองทำแบบทดสอบนี้ ดูซิว่าความเครียดของคุณอยู่ระดับไหน ต้องตอบตามความเป็นจริงที่สุดนะคะ

1. นอนไม่หลับเพราะคิดมากหรือกังวลใจ 

.....ไม่เลย (0 คะแนน)     ....เป็นบางครั้ง  (1 คะแนน)     ....บ่อยๆ (2 คะแนน)        ...ทุกวัน (3 คะแนน)

2. รู้สึกหงุดหงิดหรือรำคาญอยู่บ่อยๆ

.....ไม่เลย (0 คะแนน)     ....เป็นบางครั้ง  (1 คะแนน)     ....บ่อยๆ (2 คะแนน)        ...ทุกวัน (3 คะแนน)

3. รู้สึกเบื่ออาหารตลอดเวลา

4. รู้สึกเบื่อกับทุกสิ่งทุกอย่างในโลก               

5. ไม่อยากพบปะผู้คน

6. ปวดหัวข้างเดียว หรือปวดขมับทั้งสองข้าง

7. รู้สึกเศร้าหมอง ไม่มีความสุขในชีวิต

8. รู้สึกกลัวผิดพลาดในการทำสิ่งต่าง ๆ

9. ปวดเกร็งกล้ามเนื้อท้ายทอย หลัง หรือไหล่

10. ตื่นเต้นง่ายกับเหตุการณ์ที่ไม่คุ้นเคย

11. มึนงงหรือเวียนศีรษะ ประสาทตึงเครียด

12. ความสุขทางเพศลดลง

13. รู้สึกเพลียจนไม่มีแรงจะทำอะไร

14. รู้สึกกลัวผิดพลาดในการทำสิ่งต่าง ๆ

15. รู้สึกว่าไม่มีสมาธิ

16. รู้สึกว่าตนเองไม่มีคุณค่าหมดหวังในชีวิต

17. ร้องไห้มากกว่าที่เคยร้องโดยปกติ

18. รู้สึกหมดศรัทธาในมนุษย์

19. รู้สึกท้อถอย ลังเลในการตัดสินใจ

20. รู้สึกเป็นคนล้มเหลวในชีวิตโดยสิ้นเชิง

มาดูเฉลยกันเลยค่ะ ^^

คะแนน 1-10

สบาย สบาย คุณเป็นคนปกติธรรมดา ยิ้มให้กับตัวเองได้เลย คุณรู้สึกว่าทุกอย่างจัดการได้ เมื่อผจญวิกฤตคุณไม่เคยสับสนหรือผิดพลาด รู้จักควบคุม คุณมีความกดดันแต่พอเหมาะ เพื่อผลักดันตนเองไปสู่ความสำเร็จ ว่าแต่ว่าคุณอย่าตั้งเป้าหมายไว้ต่ำเกินไปแล้วกัน

คะแนน 11-16

ปล่อยวางได้ คุณมีความเครียดระดับปกติ รับมือกับความเครียดกำลังดี มั่นใจและเชื่อการตัดสินใจของตนเอง รู้ว่าต้องมีช่องว่างให้ตัวเองเพื่อผ่อนคลาย รักษาสมดุลอารมณ์ให้ดี แค่นี้ชีวิตก็มีความสุขแล้ว ความเครียดระดับนี้ถือว่ามีประโยชน์เป็นแรงจูงใจนำไปสู่ความสำเร็จ

คะแนน 17-20 

เฝ้าระวัง ความเครียด ความกังวล ความทุกข์ร้อนของคุณอยู่ขั้นปานกลาง และกำลังจะก่อตัวเป็นความเครียด จนเกิดการเจ็บป่วยได้ ต้องระวังตัว ควบคุมสติไว้ให้ได้

คะแนน 21-30

อาการน่าเป็นห่วง คุณรู้สึกท้อแท้ กดดัน ซึ่งมาจากความไม่เชื่อมั่นตนเอง ควรจัดการชีวิตให้เป็น แก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้าให้ได้ จัดการภาระวุ่นวายให้เสร็จ อย่าผลัดวันประกันพรุ่ง ถ้าอยากพักผ่อนก็ควรพัก แล้วจะรู้ว่าคุณสามารถกุมชะตาชีวิตตัวเองได้

คะแนน 31-40

ต้องการความช่วยเหลือ คุณมีความเครียดระดับสูง ซึ่งอาจรู้สึกได้จากการเปลี่ยนแปลงของร่างกาย อารมณ์ และความรู้สึก แต่ไม่ชัดเจน ต้องใช้เวลาปรับตัว หยุดกดดันตัวเองบ้าง ชีวิตมีเรื่องให้ทำมากก็จริงอยู่ แต่คุณมีอยู่ 2 มือ 2 ขาเท่านั้น เลือกทำแต่ที่มีประโยชน์ ไร้สาระก็ควรตัดไป หาเวลาว่างให้ตัวเองผ่อนคลาย ความกดดันจะค่อย ๆ มลายหายไปเอง ควรหากิจกรรมทำบ้าง เช่น ออกกำลังกาย ดูหนัง ฟังเพลง อ่านหนังสือ ที่สำคัญควรพูดคุยกับคนที่ไว้ใจ จัดการ แก้ปัญหาอย่างรอบคอบและมีสติ

คะแนน 41- 60

ต้องการความช่วยเหลือด่วนจริงๆ คุณกำลังเครียด กังวล กดดัน จนอาจลืมตัว อยู่ในภาวะตึงเครียด หรือกำลังเผชิญวิกฤตชีวิต ซึ่งส่งผลต่อสุขภาพกายและใจ ทำให้ชีวิตไม่มีความสุข คิดฟุ้งซ่าน ตัดสินใจผิดพลาด ขาดความยับยั้งชั่งใจ จนบางครั้งอาจมีพฤติกรรมก้าวร้าวรุนแรง หากปล่อยไว้อาจนำไปสู่ความเจ็บป่วยทางจิตที่รุนแรง ควรปรึกษาจิตแพทย์ ซึ่งจะช่วยให้เห็นแนวทางแก้ไขที่เหมาะสม

ไม่ว่าระดับความเครียดของคุณจะเป็นอย่างไร จำไว้ว่าทุกอย่างแก้ไขได้ ไม่ต้องเครียด.... :)

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
เราได้17อ่า :(

แต่ก้อนะค่ะ

จะพยายามเครียดลดลงแระกานนน

ขอบคุนนะค่ะสำหรับเกมที่ให้ได้เช็ดระดับความเครียดกาน  :-*

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
อืม....นี่ผมเครียดขนาดนั้นเลย =w="! เหอะๆๆๆ ไว้จะพยายามเอาไปปรับปรุงฮะ

แต่ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่าอ่ะนะครับ ฮ่ะๆๆๆ ขอบคุณที่นำมาฝากกันครับ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
33 คะแนนค่ะ เรียกได้ว่าเกือบเครียดเข้าขั้นโคม่ากันเลยทีเดียว
แต่โดยปกติก็พยายามหาเวลาคุยกับเพื่อน หรือไม่ก็อ่านหนังสือคลายเครียดเป็นประจำอยู่แล้วค่ะ
ยิ่งเพลงนี่ขาดไม่ได้ อย่างน้อยก็เปิดฟังกล่อมตอนนอนทุกคืนค่ะ ^^

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

★oGazettEo★

• นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
4 คะแนน -*-

น้อยไปรึเปล่าเนี่ย
เบื่อประเทศไทยจัง~

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ง่ะ  8 คะแนนเองอ่ะ 

นี่เราไม่เครียด หรือ ใกล้ บ้ากันเนี่ยยย  หุหุ

Thank คร้าบที่เอามาบอกให้รู้กัน

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

dew_16

:o 8)10+9  อ่ะ  ดีน่ะยังอยู่ขั้นปานกลาง :D

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
เป็นแทบทุกข้อเลยค่ะ สงสารตัวเอง 55+

ขอบคุณที่นำมาให้วัดค่ะ วัดไปก็ได้ผลเหมือนเดิม

เครียด .... อิอิ

---“ KIMWOM ”

• สควิบ
  • **
    • http://icedekdee.hi5.com
ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะครับ

รู้สึกว่าตัวเองเริ่มจะเครียดแล้ว

เรื่องเรียนเนี่ยละเครียดที่สุดดด

::)

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
ได้ตั้ง 23 คะแนนแน่ะ
ไม่อยากจะเชื่อเลย :o
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน....

ืำnew335

อิอิอิอิ..... ได้ 14  คะแนน   อ่ะ 

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
7 คะแนน ค่ะ  ความเครียดมันแล้วแต่สถานการณ์มากกว่า อิอิ

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
ได้19คะแนนอะ ต้องควบคุมความเครียดซะหน่อยแล้ว(เกมจ๋า เรามาแล้วจ้ะ  ;D )

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
ได้ตั้ง20อ่า  เครียดใช่ย่อยนะแต้วเนี่ย
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก   :D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

Animater

ได้ตั้ง 28 คะแนนแหนะ
แต่มันก็จริง

first..กริฟฟินดอร์

• สวย..เซ็ง!!!
    • http://fartan.hi5.com
กำลังเครียดอยู่พอดีเล้ย

แต่เจ้ได้ 18 คะแนนอ่ะ

พวกเข้าข่ายต้องเฝ้าระวังความเครียดง่ะ

:o

m-darkprince

• Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
อ๊ากกก ไม่อยากจะเชื่อแหะ เราเป็นคนเครียดด้วยหรอเนี่ย

ตั้ง 27 แน่ะ โหะๆๆ :-X
ยังไงก็จะลองปรับตัวใหม่
ขอบคุณที่นำมาให้ค่ะ
LOVE
TOM FELTON

Witchbonk

• มักเกิ้ล
  • *
  • รักฝาแฝดWesley^^
ดีแล้วที่ได้แค่16เฮ้อ

ยังปกติ

ขอบคุณที่เอามาฝากกันนะค่ะ

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
ได้ "14"   วิ๊ดวิ๊ว~~~

เครียดปกติ !! อิอิ [ไม่น่าห่วงเลยเรา]

ขอบคุณที่นำมาฝากคะ ^^

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ ได้ตัวเลยเยอะอยู่ค่ะ :-\

Irin Creators

• Love U!!!~
  • มักเกิ้ล
  • *
  • เลิฟๆ เจมส์ โอลิเวอร์ เฟลส์ ^^
คะแนน 31-40

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
พอสมควรค่ะ

ต้องมั่นใจในตัวเองมากกว่านี้หน่อยนะเรา :-X

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ :-*

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
ได้ 13 คะแนน ครับ แสดงว่าปกติสินะ ดีแล้ว แต่บางครั้งก็เครียดเหมือนกันแล้วก็ช่างมัน ปล่อยให้มันผ่านไป
ก็ตรงดีนะ ขอบคุณที่นำมาให้ทดสอบดูนครับ
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

HaRRy PoTTeR FoReVeR

เราได้สิบเก้าอ่ะ มีความเครียดระดับปานกลาง  เซ็งเลย

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
 :'( เราได้ตั้ง 38 แน่ะ เครียดจัด ใกล้เป็นบ้าตาย
เเต่เราก็เครียดจริงๆ จะพยายามไม่เครียดเพื่อสุขภาพจิตที่ดี

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

aunza4701

• สควิบ
  • **
  • รักเสมอ เดรโกร มัลฟอย
ขอบคุณครับผมได้16คะแนน

ความเครียดระดับกำลังดีอิอิ :P :P :P

De_PaKaPol

ขอบคุณครับที่นำมาบอกกัน  :D

SMF spam blocked by CleanTalk