ผู้เขียน หัวข้อ: 29/4/52 โรคพิษสุนัขบ้า ไม่ได้เกิดจากฤดูร้อน แม้แต่ค้างคาวยังเป็นได้!!  (อ่าน 2051 ครั้ง)

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • Love Harry 4 Ever

เครดิต หนังสือพิมพ์ไทยรัฐ

ช่วงนี้  อุณหภูมิของปีจะสูงมาก พูดง่ายๆคือร้อน บางวันมากสุดๆจนแทบจะพูดกันว่า ร้อนแทบบ้า ซึ่งมักจะ ทำให้อารมณ์เสียง่าย หงุดหงิด ฉุนเฉียว…
…นี่ไม่ใช่เฉพาะ มนุษย์ เท่านั้นนะ สัตว์ต่างๆก็ร้อนเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็น ช้าง โค กระบือ แม้กระทั่ง สุนัขหรือหมา และในช่วงที่มันร้อนนั้น มักจะตาขวาง ก็เชื่อว่ามันอาจจะเป็น หมาบ้า
เจ้าของจีงมักพาไปฉีควัคซีนในช่วงฤดูร้อนกัน…ก็ อาจเป็นเรื่องเข้าใจผิด(แต่ก็มิใช่เป็นสิ่งที่ไม่ดี)

สัตวแพทย์หญิง ปราณี พาณิชย์พงษ์ สำนักควบคุม ป้องกันและบำบัดโรคสัตว์ กรมปศุสัตว์ ได้เขียนข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า…ความจริงแล้ว โรคพิษสุนัขบ้าเกิดเป็นโรคร้ายแรงชนิดหนึ่ง ซึ่งสามารถติดต่อจากสัตว์มายังมนุษย์ได้…และ โรคนี้เกิดจากเชื้อไวรัสไม่ใช่เพราะอากาศร้อน

โรคพิษสุนัขบ้า…เกิดขึ้นได้ในสัตว์เลือดอุ่นที่เลี้ยงลูกด้วยนมทุกชนิด ทั้งสัตว์เลี้ยง ปศุสัตว์ สัตว์ป่า หรือแม้แต่สัตว์ปีกที่เลี้ยงลูกด้วยนมอย่างค้างคาว
ซึ่งต้องทำความเข้าใจใหม่ ว่า โรคพิษสุนัขบ้ามิได้เกิดเพราะสุนัขหงุดหงิดหรือดุร้าย จากสภาพอากาศร้อน มันเกิดขึ้นได้ทุกเวลาเพียงแต่พบมากในช่วงฤดูร้อนเท่านั้น

สาเหตุใหญ่ที่สำคัญ คือใน ช่วงฤดูผสมพันธุ์ (เดือนสิบสอง)สุนัขมักกัดกันเพื่อแย่งตัวเมีย การแพร่กระจายเชื้อจะมีมากในช่วงนี้ ระยะฟักตัวของโรคประมาณ 3 สัปดาห์ ถึง 3 เดือนแล้วมาออกอาการช่วงหน้าร้อนพอดี!....เลยเข้าใจว่ามันบ้าเพราะร้อน

จากสถิติพบว่า สุนัขเพศผู้จะเป็นโรคพิษสุนัขบ้ามากกว่าเพศเมีย 2 เท่าผู้เสียชีวิตด้วยโรคพิษสุนัขบ้าเป็นผู้ชายมากกว่าผู้หญิง 2 เท่าเช่นกันและ ส่วนใหญ่เกิดจากลูกสุนัขที่อายุต่ำกว่า 3 เดือนกัด เนื่องจากไม่คิดว่าลูกสุนัขจะเป็นโรคพิษสุนัขบ้า… โดยเจ้าของมั่นใจว่าเลี้ยงไว้แต่ในบ้าน จึงเพิกเฉย หารู้ไม่ว่า…นั่นคืออันตรายได้คืบคลานเข้ามาใกล้ตัว

ดังนั้นผู้ที่เลี้ยงสุนัขตั้งแต่อายุ 2 เดือนขึ้นไป จึงต้องนำไปฉีดวัคซีน และต้องปฏิบัติตามคำแนะนำของสัตวแพทย์ซึ่งตามปกติจะฉีดปีละหนึ่งครั้ง แต่ถ้าสุนัขในครอบครองออกไปเพ่นพ่านนอกบ้าน ยิ่งถือว่าอยู่ในกลุ่มเสี่ยงมากจึงควรเอาใจใส่ พาสุนัขหรือสัตว์เลี้ยงไปรับการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าได้ที่สำนักงานปศุสัตว์ทั่วประเทศ

ไม่ต้องรอให้ร้อนกว่านี้ แล้วค่อยป้องกัน…พลาดพลั้ง(คุณ) อาจถึงตาย มันจะสายเกินแก้..!!!
Happy and Smile

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
thank  ความรู้ใหม่

พี่ก็นึกว่า มันร้องซะบ้าแบบคน

แล้วจริงปะที่เค้าว่า  ถ้าโดนหมาบ้ากัด ต้องฉีดยารอบสะดืออ่ะ

ทรมานตาย

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
อะฮ้า ,, ค้างคาวยังเป็น

แล้วพี่จะเหลือไหม  :o :o

55+ [ไม่เกี่ยวเลย]

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ  :)

angle potter

• ความมืดมิดจะถูกทำลายด้วย..แสงสว่าง
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
โอ้ไม่!!!!!!!!!!! :o

ไอ้จัมโบ้มันจะเป็นบ้าไหมเนี่ย

ขอบคุณค่ะ
ความมืดทำให้เธอไม่เห็นฉันและความมืดของเธอนั้น ทำให้ฉันพบแสงสว่าง
แต่เมื่อแสงสว่างทำให้เธอเห็นทุกอย่างกระจ่าง ความสว่างจะพรากจากเราให้ห่างกันไปไกล ทุกที....ทุกที...

【M♥szii'z】™

• มนุษย์หมาป่า
    • http://mosziiz-lady.hi5.com
หูวว 8) เพิ่งรู้นะเนี่ย !!

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ ^^

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
  ว้าว  ความรู้ใหม่อีกแล้วนะเนี่ย
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน    :-*

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
มีอยู่ 2 ตัวค่ะ กลัวจังเลย ขอบคุณที่นำบทความนี้มาฝากค่ะ  :P

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
อืม ก็รู้อยู่แล้วน่ะครับ = ="! แต่ผมเป็นคนไม่เลี้ยงหมา

แต่ก็ไม่ใช่ไม่ชอบ จะชอบก็เป็นพวกพันธุ์ที่ตัวเล็กๆมากกว่า

ตัวใหญ่ๆไม่ชอบเท่าไหร่ เหอะๆๆๆ เพราะผมเป็นคนชอบเลี้ยงแมวด้วยมั้ง

เลยเฉยๆกับหมา 55+ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ^^"!!

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆค่ะ

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
ขอบคุนมากนะค่ะที่นำมาฝาก :D

SMF spam blocked by CleanTalk