ผู้เขียน หัวข้อ: 27 / 3 / 2554 คิดยังไงกับคนลาวที่ทำคลิปขึ้นมาด่าคนไทยอ่ะครับ  (อ่าน 2424 ครั้ง)

ผู้พิทักษ์

• ♥คุณเอ็มม่าเสมอ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • คุณเอ็มม่า วัตสันโปรดรู้ไว้ว่าผมอยู่ข้างคุณ
[hide][youtube][/youtube]http://www.youtube.com/watch?v=l1wtTD13lY8[youtube][/youtube]

ผมคิดว่าเค้าไม่ควรมาพูดแบบนี้นะ ควรพูดกันดีๆ พูดด้วยเหตุผลมากกว่า ตอนแรกผมยังไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ แต่พอมาช่วงหลังๆของคลิป มันค่อยๆรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ จนมี ''เหี้ย''
ออกมาจากปาก แล้วที่เค้าบอกว่าคนลาวดีกว่าคน

ไทยเพราะคนลาวไม่ดูถูกใคร  ไม่เอาใครมาว่าแบบนี้ แล้วที่เค้าพูดคำหยาบคายออกมา นี่มันสูงส่งหรอฮะ

ป.ล. แค่ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ คิดเห็นยังไงก็แล้วแต่คุณละครับ[/hide]

อ้างถึง
ปลล. ขออนุญาตบังไว้นิดนึงน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2011, 09:25:45 am โดย ~OrenjI~ »
เอ็มม่า วัตสันไม่ว่าคุณจะอยู่ไหน
แต่ขอให้รู้ไว้ว่าผมรักคุณเสมอ

teera

• บุคคลทั่วไป
มันก็อยู่ที่ความเห็นส่วนตัวนั่นแหละครับ คนลาวบางคนก็ไม่คิดแบบนั้นหรอก
แต่มีคลิปพวกนี้ออกมาคนลาวเองก็ไม่ค่อยดีหรอกครับ
ผมคิดว่างั้นนะ
 :o

khaohp

ผมว่านะครับคนลาวบางส่วนเขาก็คิดร้ายกับเราบางส่วนก็ไม่เพราะฉะนั้นอย่าคิดมากเลยครับ

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
[hide]ขออภัยที่เข้ามาคอมเมนท์ช้ามากมายค่ะ  แหะๆ ๆ ๆ
ทราบเรื่องเกี่ยวกับไฟล์ตัวนี้มาสักพักใหญ่แล้ว  เพราะเว็ปจ่าแกเอามาลงไปก่อนหน้านานพอสมควร
แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจ  ไม่ได้ดูไฟล์ในยูทูปด้วยซ้ำ 
คือ มันพอจะเดารูปการณ์ออกว่าเป็นมันจะออกมาเป็นลักษณะใด  และผู้ชายในคลิปจะพูดอย่างไร

ก่อนหน้าที่จะพูดถึงคลิป  ขอแจงให้น้องสมาชิกเข้าใจถึงที่ไปที่มาของคลิปก่อน
มันเริ่มจากการทำวิจัยของนักศึกษามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์  ซึ่งเป็นงานวิจัยเรื่องวิวัฒนาการของภาษา
ว่าด้วยการที่คนไทยใช้คำว่า “ลาว”  และมีไฟล์อยู่ในยูทูป
หลังจากนั้นผู้ชายชาวลาวในไฟล์ก็ทำคลิปวีดีโอลงยูทูปเพื่อเป็นตอบโต้  และระบายความอัดอั้น
กับการที่คนไทยใช้คำว่า  "ลาว"  กันติดปากจนเป็นความเคยชิน
แม้คนไทยหลายคนจะอธิบายว่าไม่ได้หมายถึงคนลาว หรือประเทศลาวก็ตาม
แต่เอาไว้ใช้เรียกคนอีสาน  และคนอีสานเองก็เป็นผู้เรียกตัวเองว่า  "ลาว"  ด้วยซ้ำ
ซึ่งไม่ว่าคำว่า  "ลาว"  จะหมายถึงคนไทยอีสานก็ดี  หรือคนลาวก็ช่าง  ..  แต่ความหมายของมันก็เป็นไปในทางที่ไม่ดี  และดูถูกคนอีกฝ่ายมิใช่ฤา ?

กลับมาที่คลิปกันต่อค่ะ   ..  ระหว่างดูก็อุทานไปว่า  "ตรูนึกแล้วเชียวๆ"  (วิบัติแหละ!!)
ดูจบก็รู้สึก เฉยๆ  ชินๆ  ชิวๆ  คือ  โดนเวอร์ชั่นจี๊ดใจมาก่อนหน้าแล้วไงค่ะ
เวอร์ชั่นนั้นขอบอกให้เป็นสุดยอดประโยคคลาสสิค และกระแทกใจไปตลอดกาล ~
แค่โดนคำว่า  "ไอ้...."  นี่ชิวมาก  ...  คนไทยก็พูดกันติดปากอยู่แล้ว   :o

ทั้งหมดทั้งมวลที่กล่าวมานั้น  ไม่ใช่ว่าจะยอมให้คนชาติอื่นมาดูถูก  เหยียดหยาม  ดูหมื่นศักดิ์ศรีคนไทยแต่อย่างไร
เพียงแต่อยากจะเป็นคนไทยคนนึงที่สะท้อนให้คนไทยด้วยกันลองมองในมุมกลับบ้าง  ..  เลิกมึน  เลิกซึนฯ
แล้วลองย้อนมองตัวเองว่าเราได้ทำอะไรไว้กับเพือนบ้านของเรา  ..  อะไรผิดพลาด  พลั้งเผลอไปก็ควรจะแก้ไข  เปลี่ยนแปลง 

และขอแจ้งให้น้องสมาชิกที่อาจจะยังไม่ทราบว่าใน PSW แห่งนี้
ว่าบ้านเราเองก็มีสมาชิกท่านนึงเป็นสาวน้อยจากสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวอยู่ 1 ท่าน
เป็นสมาชิกที่ไม่เคยทำตัวมีปัญหา  ถูกกติกา  ...  ไม่เข้าใจสิ่งใดก็คอยสอบถาม  ทั้งๆ ที่ตัวน้องเขาก็ไม่คล่องภาษาไทยมากนัก
แล้วลองย้อนมองที่คนไทยด้วยกันเอง  อ่านไทยออก  เขียนไทยก็คล่อง   ...   แต่ว่า ~    เหอๆ ๆ ๆ

เอาเป็นว่านานาจิตตังแล้วกันค่ะ  สำหรับเรื่องนี้

ปล. ถ้าวันนึงคนลาวเขาด่าคนไทยว่า  "ไอ้คนไทย"  มันจะเจ็บมากกว่าอีกน่ะ
อารมณ์เหมือนประโยคที่ว่า  "ทำไมประเทศไทยถึงไม่ควรมีโรงงานไฟฟ้า  ..  ก็เพราะว่ามันมีคนไทยไง"
:-X[/hide]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2011, 03:59:26 pm โดย ~OrenjI~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

Portus

• Finite Incantatem/-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • Deathly Hallows
ผมว่าไม่รู้สึกอะไรนะ ไม่ใช่ว่ายอมให้เค้ามาด่า แต่อยู่ในอารมณ์เข้าใจ เค้าแค่ระบายความในใจน่ะนะ คนไทย(เยอะพอสมควร)ก็เป็นอย่างที่เค้าว่าไม่ใช่เหรอ แล้วเวลาเราไปว่าเค้าก็ไม่ได้เจาะจงใคร ก็ใช้คำว่า "ลาว" ซึ่งหมายถึงทั้งประเทศอยู่ดี เค้าทำคลิปออกมาอย่างนี้ คนที่ไม่ได้ทำอย่างที่เค้าว่าก็อย่าไปเครียดสิครับ คนเรามันก็ต้องนึกถึงความรู้สึกกันและกัน ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 เมษายน 2011, 10:34:50 am โดย Portus »

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
เราไม่ได้ไปด่าว่าอะไรเค้า เราก็อย่าไปคิดมากเลยค่ะ
แต่เค้าด่าแรงมาก ๆ เท่านั้นเอง เเรงมาก ๆ ๆ ๆ ๆ  ๆ ! O. o  .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2011, 12:31:58 am โดย จินนี่พอตเตอร์ »

kemaisara

เราก็ด่าคนลาวมาเยอะ เสียดสีไปมา ไม่รู้จำกันได้รึเปล่า(คนที่พูดน่ะ)

>:( >:( >:(

Mai7171

รู้สึกแย่ :'(

wirasinee

แล้วแต่ละคนละมุมมองนะ แต่ก้อ >:(

lupin

• -
  • มักเกิ้ล
  • *
  • กราบสวัสดีงามๆ
    • -
โหดดดด ร้ายยยยยยย  ;D
-

fangjung

ร้ายกาจอ่ะ