ผู้เขียน หัวข้อ: 20/12/53 ความรักกับปรัชญาชีวิต ค่ะ  (อ่าน 2909 ครั้ง)

karin

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
20/12/53 ความรักกับปรัชญาชีวิต ค่ะ
« เมื่อ: 18 ธันวาคม 2010, 05:52:34 pm »
 :D ความรักกับปรัชญาชีวิต

"เธอเกิดมาด้วยกัน และเธอก็จะอยู่ด้วยกันตลอดไป

เธอจะอยู่ด้วยกัน แม้เมื่อปีกขาวของความตายปัดกวาด
วันคืนของเธอให้กระจัดกระจายไป

ถูกแล้ว เธอจะอยู่ด้วยกัน แม้ในความทรงจำอันสงัดของพระเป็นเจ้า

แต่ ขอให้มีช่องว่างในการอยู่ด้วยกันของเธอ

และ ขอให้กระแสลมแห่งสวรรค์โบกโบยไปมาระหว่างเธอ

จงรักกันและกัน แต่อย่าสร้างพันธะแห่งความรัก

และขอให้ความรักนั้นเป็นเสมือนห้วงสมุทรอันเคลื่อนไหว
อยู่ระหว่างฝั่งแห่งวิญญาณของเธอทั้งสอง

จงเติมถ้วยของกันและกัน แต่อย่าดื่มจากด้วยเดียวกัน

จงให้ขนมปังแก่กัน แต่อย่ากัดกินจากก้อนเดียวกัน

จงร้องและเริงรำด้วยกัน และจงมีความบันเทิง แต่

ขอให้แต่ละคนได้มีโอกาสอยู่โดดเดี่ยว

ดังเช่นสายพิณนั้น ต่างอยู่โดดเดี่ยว แต่ว่าสั่นสะเทือน
ด้วยทำนองดนตรีเดียวกัน

จงมอบดวงใจ แต่มิใช่ต่ออีกฝ่ายหนึ่ง

เพราะหัตถ์แห่งชีวิตอมตะเท่านั้น ที่จะรับดวงใจของเธอไว้ได้

และจงยืนอยู่ด้วยกัน แต่ว่าอย่าใกล้กันนัก

เพราะว่าเสาของวิหารนั้น ก็ยืนอยู่ห่างกัน

และต้นโพธิ์ ต้นไทร ก็ไม่อาจเติบโตใต้ร่มเงาของกันได้"

เอามา  ปรัชญาชีวิต ของ คาลิล ยิบราน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2010, 04:50:49 pm โดย ~OrenjI~ »

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
Re: 20/12/53 ความรักกับปรัชญาชีวิต ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 08:45:04 am »
รู้จักค่ะ เราเองก็ชอบมากก็เข้าใจที่เขาพูดบางตอนน่ะค่ะ
เช่นอย่าอยู่ใกล้กันมากนักเพราะขนาดเสายังอยู่ห่างกันเป็นวรรคๆ
หมายความเหมือนเสา ถ้าอยู่ใกล้กันติดชิดวิหารถล่มอยู่ห่างมากก็
ทรงตัวไม่อยู่เหมือนดั่งคนรัก อยู่ใกส้กันมากก็พานทะเละ อยู่ไกลกันความรักก็จืดจาง  เป็นต้น
คำพูดของเขาลึกซึ่งมาก ต้องตีความหมายให้ดีค่ะ
ขอบคุณที่นำมาฝากกันน่ะค่ะ

)):OAE>^^<

• มักเกิ้ล
  • *
Re: 20/12/53 ความรักกับปรัชญาชีวิต ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 05:32:43 am »
เป็นปรัชญาที่ น่า ทึ่งสุดยอด เลย ค่ะ เป็นอย่างที่ว่า จิง ๆ ค่ะ !!!
=v=___O-AE___<<

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 มกราคม 2011, 10:47:04 am »
สุโค่ย ขอบคุณสำหรับบทความ ครับ

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

SaiSung

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 09:28:29 am »
ขอบคุณค่ะะะ

Fire & Wind

• ผู้วิเศษเลือดผสม
    • เพลงใหม่ทุกวัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 09:34:49 am »
ขอบคุณนะครับที่มาบอก :D

เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร แค่เราทำวันที่ให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง และไม่ทำตัวให้ไร้ประโยชน์
ความรักนี้แปลกเนอะ คนที่เรารักเขาไม่รักเรา กลับกันคนที่เราไม่รักกลับรักเรา แต่คนเราก็ยังจะรักถึงแม้จะรู้ว่ามันจะทำให้เรามีความทุกข์ก็ตาม

teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 10:55:52 am »
.............................
เป็นปรัชญาที่รู้สึกน่าค้นหาไงก็ไม่รู้

)):OAE>^^<

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 มกราคม 2011, 01:55:56 pm »
เรื่องมันเศร้า !!!! :o
=v=___O-AE___<<

cherreenna frist

voyza

• Tonight
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • สตูเปฟาย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 01:56:18 pm »
Thank Ja

SMF spam blocked by CleanTalk