ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 170610 - ไพ-ออร์ อินคานตาโต้  (อ่าน 5794 ครั้ง)

Fire & Wind

• ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
    • เพลงใหม่ทุกวัน
PSW.HPL 170610 - ไพ-ออร์ อินคานตาโต้
« เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 09:22:21 am »
มีเรื่องจะถามในตอนแฮรี่พอตเตอร์กับถ้วยอัคนีหน่อยครับ

ในตอนท้ายเรื่องที่แฮรี่ปะทะกับลอร์ดมืด

ทำไมพ่อแม่ของแฮรี่กับเพื่อนออกมาด้วยครับ

อยากรู้ขอบคุณครับ

uknow_who ++ PSWeb's STAFF T

30 DAY TOPIC LOCKED: 160710 0907
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010, 02:08:15 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

เราไม่รู้หรอกว่าพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร แค่เราทำวันที่ให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง และไม่ทำตัวให้ไร้ประโยชน์
ความรักนี้แปลกเนอะ คนที่เรารักเขาไม่รักเรา กลับกันคนที่เราไม่รักกลับรักเรา แต่คนเราก็ยังจะรักถึงแม้จะรู้ว่ามันจะทำให้เรามีความทุกข์ก็ตาม

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
Re: PSW.HPL 170610 - ไพร-ออร์ อินคานตาโต้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 10:17:15 am »
REFERENCE:  PSW.HPL 110309 - ทำไมแฮร์รี่ไม่ตาย

'ไพ-ออร์ อินคาทาเท็ม' นั้นเป็นคาถาที่ใช้ดูคาถาล่าสุดที่ไม้กายสิทธิ์เคยเสกน่ะครับ
       โดยคาถานี้จะย้อนอดีตจากคาถาที่เพิ่งเสกครั้งล่าสุดก่อน
       ดังเช่นที่เอมอส ดิกกอรี่ ใช้ตรวจสอบว่าตรามารที่ยิงขึ้นฟ้าตอนควิดดิชเวิลด์คัฟ นั้นเสกออกจากไม้ของแฮร์รี่หรือเปล่า
       โดยหันปลายไม้กายสิทธิ์เข้าหากัน แล้วเสกคาถานี้น่ะครับ

ทีนี้มาถึง 'ไพ-ออร์ อินคานตาโต้' .. โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นผล หรือปรากฎการณ์ที่เกิดจากคาถา 'ไพ-ออร์ อินคาทาเท็ม' น่ะครับ
       (ถ้าจำไม่ผิด หนังสือเล่ม 4 ใช้หัวบทว่า 'Priori Incantatem' แต่ภาษาไทยถอดออกเป็น 'ไพ-ออร์ อินคานตาโต้'
       ในขณะที่เล่ม 2 มีคาถา Finite Incantatem แล้วถอดคำว่า 'ไฟไนท์ อินคานทาเท็ม')

จากคำพูดของโอลลิแวนเดอร์ในเล่ม 1 ตอนแฮร์รี่เลือกได้ไม้ฮอลลี่ ยาวสิบเอ็ดนิ้ว แกนหางนกฟีนิกส์ ..
       โอลลิแวนเดอร์ได้บอกเล่าสิ่งที่น่าแปลกใจอย่างหนึ่งว่า ไม้ฮอลลี่นั้นมีแกนกลางแบบเดียวกับไม้ยิว ยาวสิบสามนิ้วครึ่ง ของโวลเดอมอร์ (ไม้อันพี่) ซึ่งก็คือ หางนกฟีนิกส์ตัวเดียวกัน
       และในเล่ม 2 ... เรารู้ว่านกฟีนิกส์ตัวนั้น ก็คือ ฟอกส์ นั่นเอง

ปรากฏการณ์ 'ไพ-ออร์ อินคานตาโต้' นี้เป็นอย่างไร แม้แต่ช่างทำไม้กายสิทธิ์ ที่ศึกษาเรื่องไม้กายสิทธิ์วิทยา ก็ยังไม่อาจให้คำตอบได้น่ะครับ
       เพราะยังไม่เคยมีการศึกษาเกี่ยวกับการใช้ไม้กายสิทธิ์แกนเดียวกันมาสู้กัน ... และมีความเป็นไปได้น้อยมากที่พ่อมดสองคนจะใช้ไม้กายสิทธิ์ที่มีแกนเดียวกัน
       แต่คำพูดของดัมเบิลดอร์ในเล่ม 4 บอกว่าอย่างนี้ฮะ ...
       'ไพ-ออร์ อินคานตาโต้' เกิดจากการที่พ่อมดสองคนใช้ไม้กายสิทธิ์แกนเดียวกัน ต่อสู้กันโดยที่อีกฝ่ายถูกบังคับให้สู้
       เมื่อคาถาจากไม้ทั้งสองปะทะกัน จะทำให้ไม้กายสิทธิ์เรียนรู้ หรือรู้จักกัน ... เหมือนกับไม้ฮอลลี่ที่รู้ว่าไม้ยิวเป็นไม้อันพี่
       เมื่อรู้แบบนี้ ไม้ทั้งสองอันก็จะไม่ทำร้ายกันครับ ... แล้วไม้ฮอลลี่ก็จะบังคับให้ไม้ยิวคายคาถาเดิมที่ถูกเสกออกมา
       ดังนั้น เราจะเห็นว่าคนที่ถูกฆ่าด้วยไม้ยิว ค่อย ๆ โผล่ออกมาทีละคนน่ะครับ เริ่มจากเซดริก  แฟรงก์ ไบรส์ (มักเกิ้ลชราเฝ้าบ้านริดเดิ้ล)  เบอร์ธา จอร์กิ้นส์  ลิลี่ และ เจมส์
       นอกจากนี้ไม้ฮอลลี่ยังรู้ด้วยว่า คำสาปพิฆาตนั้นเสกจากชายผู้ที่เป็นทั้งศัตรู และเป็นทั้งพี่น้อง (เพราะวิญญาณส่วนหนึ่งของจอมมารอยู่ในตัวแฮร์รี่ด้วย)

ด้วยเหตุนี้ละมั้งฮะ ... ที่ทำให้โวลเดอมอร์สั่งอุ้มโอลลิแวนเดอร์น่ะครับ ... แล้วโอลลิแวนเดอร์ก็แนะนำให้จอมมารหาไม้อันใหม่มาใช้แทน
       ในเล่ม 7 บท 'พอตเตอร์เจ็ดคน' ที่จอมมารพยายามใช้ไม้ที่ขอยืมจากลูเซียส เสกคาถาใส่แฮร์รี่ แล้วไม้ฮอลลี่ยิงประกายไฟสีทอง ทำให้ไม้ของลูเซียสหัก
       (ผมคิดว่า) นั่นอาจเป็นเพราะไม้ฮอลลี่รู้ว่าคาถานั้นเสกจากโวลเดอมอร์ แต่ไม่ใช่ไม้ยิว ... ไม้ฮอลลี่ก็เลยทำลายไม้ของลูเซียส (ที่น่าสงสาร) น่ะครับ ^^

POST BY: uknow_who ++ 12 MAR 09 1415...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2010, 03:22:21 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
Re: PSW.HPL 170610 - ไพร-ออร์ อินคานตาโต้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010, 02:15:51 pm »
คำนี้ผมก็เคยพูดถึงชื่อ กระทู้ ชอบฉากไหนในแฮร์รี่ พอตเตอร์

แบบว่า มหัศจรรย์มากครับ O_O

ฟอกส์ เนี่ยได้ประโยชน์จริง ๆ ฮ่า ๆๆๆ

Norbert

• สควิบ
  • **
Re: PSW.HPL 170610 - ไพ-ออร์ อินคานตาโต้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010, 06:51:26 am »
ถ้าไม่เกิด"ไฟ-ออร์ อินคานตาโต้" แฮร์รี่คงจะจบแค่เล่ม 4 แล้ว แฮร์รีก็คงจะต้องตาย
แต่ก็นั้นละครับผมว่าเป็นความสุดยอดของ ผู้แต่ง วางโครงเรื่องได้ดีมาก จากแกนขนฟินิกส์ในภาคแรกจนถึงภาคจบ
ผมว่าแกนฟินิกส์ก็เป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้ชนะ"คนที่คุณก็รู้ว่าใคร"ได้นะ จริงไหม?
ชอบแฮร์รี่ก็ตรงนี้แหละครับ สุดยอด
 :D
ปล.ผมคิดว่านะ ที่ไม้ของ"คนที่คุณก็รู้ว่าใคร"เอาชนะไม้ของแฮร์รีไม่ได้เพราะแฮร์รีมีพลังที่คนที่คุณก็รู้ว่าใครไม่มี ก็คือความรัก คิดเหมือนกันไหมครับ
ถ้าไม่งั้นทำไหมไม้ของ"คนที่คุณก็รู้ว่าใคร"ถึงบังคับไม้ของแฮร์รีไม่ได้ละ ไม้ของแฮร์รีต่างหากที่บังคับไม้ของ"คนที่คุณก็รู้ว่าใคร" จริงไหม?

-ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย เพราะอ่านแต่ภาคภาษาไทย แถมไม่เคยดูหนังเลยซักตอน-

teera

• บุคคลทั่วไป
Re: PSW.HPL 170610 - ไพ-ออร์ อินคานตาโต้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010, 12:39:41 am »
ไพรออร์ อินคานตาโต้ .. จริง จริงครับที่วางโครงเรี่องไว้อย่างสุดยอดๆ แต่น่าจะมีภาค 8 ของ อัลบัส พอตเตอร์ รุ่นลูกแทนแฮรี่ พอตเตอร์  ไม่อยากให้จบเลย >:(

SMF spam blocked by CleanTalk