ผู้เขียน หัวข้อ: [รวมกระทู้ อาหาร] 29/1/09 อาหารเพื่อสุขภาพ + สมุนไพรช่วยย่อยอาหาร + อาหารเช้า  (อ่าน 4578 ครั้ง)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
10 เรื่องง่ายๆ ในชีวิต เพื่อทำให้สุขภาพดีได้ไม่ยาก

1. สำรองผลไม้ไว้ในตู้เย็น ได้แก่ กะหล่ำปลี แครอท ส้ม แอปเปิ้ล ซึ่งนอกจากจะได้ไดเอตแล้ว การรับประทานผัก & ผลไม้ประจำ ยังช่วยลดความเสี่ยงจากโรคมะเร็งลำไส้ใหญ่ได้อีกด้วย

2. เหงือกดีด้วยน้ำชายามเช้า องค์การอาหารและยาของสหรัฐและสวีเดน บอกว่าการบ้วนปากในช่วงเช้าด้วยน้ำชา จะช่วยลดแบคทีเรียในช่องปาก เนื่องจากสารโพลีฟีนอล จะช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของแบคทีเรีย ที่เป็นสาเหตุของฟันผุ

3. ดื่มน้ำมากๆ อย่างน้อยวันละ 5 แก้ว ช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดมะเร็งลำไส้ใหญ่ และกระเพาะปัสสาวะได้เกือบ 50% เชียวล่ะ

4. เปลือยเท้า คลายเคลียด การย่ำเท้าเปล่าไปบนทรายนุ่มๆ จะช่วยให้รู้สึกผ่อนคลาย ช่วยกระตุ้นการไหลเวียนของเลือด

5. รับแสงแดดอ่อน มีข้อมูลจากการวิจัยระบุว่า ผู้หญิงที่ไม่ค่อยโดนแดดเอาเสียเลย มีโอกาสที่จะเป็นมะเร็งเต้านมมากกว่าผู้หญิง ที่อยู่ในเมืองที่มีแดด เนื่องจากแสงแดดช่วยสังเคราะห์วิตามินดีในร่างกาย เราควรรับแดดอ่อนๆ ในช่วงเย็น

6. หันมาทานขนมปังโฮลวีทกันเถอะ สำหรับอาหารว่างยามบ่าย แทนที่จะทานคุ๊กกี้หรือเค้ก เปลี่ยนมาทานขนมปังโฮลวีทสัก 2 แผ่น รับรองว่า จะช่วยให้คุณมีกำลังวังชา และยังไม่อ้วนอีกด้วย

7. สลัดปลาทูน่าเพิ่มความจำ ใครที่รู้ตัวว่า เริ่มจะหลงๆ ลืมๆ ลองหันมาทานสลัดปลาทูน่า หรืออาหารเมนูปลา รวมทั้งเพิ่มอาหารที่มีวิตามินบี 2 เช่น ไข่ ถั่วเหลือง นม นอกจากจะช่วยให้อารมณ์ดี ยังช่วยเพิ่มพลังความจำให้กับสมองได้

8. เดินไวๆ ช่วยให้สุขภาพหัวใจแข็งแรง ลองเดินให้ไวขึ้นอีกนิด อาจใช้เวลาเดินในช่วงเช้า หรือหลังเลิกงาน ให้ได้วันละ 20 นาที จะช่วยบริหารหลอดเลือด หัวใจให้แข็งแรง และยังให้หุ่นสลิมสมส่วนเป็นของแถม

9. เติมไขมันดีๆ ให้ร่างกาย ไขมันไม่ได้เป็นผู้ร้ายซะทีเดียว เพราะมีไขมันหลายชนิดที่เป็นมิตรกับร่างกายนะ หากร่างกายขาดแคลน อาจมีผลต่อ การดูดซึมวิตามินเอ ดี อี เค และจะทำให้รู้สึกอ่อนเพลียได้ เลือกทานอาหารที่มีไขมันไม่อิ่มตัว จากน้ำมันมะกอก น้ำมันถั่ว และไขมันโอเมก้า 3 จากปลา ไม่เพียงให้พลังงาน ทำให้มีเรี่ยวแรง ยังช่วยป้องกันโรคมะเร็งและโรคหัวใจด้วย

10. JUST DO NOTHING ลองหยุดภาระวุ่นๆ สักสัปดาห์ละวัน หรือวันละ 1 ชม. ให้ปลอดจากเรื่องงาน และคนรอบข้าง ให้เวลาอยู่คนเดียว ตามลำพัง จะช่วยให้คุณรู้สึกสงบ อาจจะฟังเพลงเงียบๆ หรืออาบน้ำอุ่นๆ แล้วอ่านหนังสือเล่มโปรด ชมดอกไม้ เป็นการเติมความรื่นรมย์ทางด้านจิตใจ ทำให้คุณสดชื่น และมีความสุข และให้ห่างไกลจากโรครีบร้อน เร่งรีบ จนแทบไม่มีเวลาสำหรับตัวเอง

http://www.tttonline.net/TTT2/hotcontent/contents_view.php?page_name=lifestyle&conts=2413

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2009, 05:20:37 pm โดย mymun_vinsent »

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
29/1/09 - - 7 สมุนไพรช่วยย่อยอาหาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 12:47:26 pm »
7 สมุนไพรช่วยย่อยอาหาร

อาหาร ไทยได้ชื่อว่าอุดมด้วยสมุนไพรที่ดีต่อสุขภาพ แถมบ่อยครั้งที่ช่วยเยียวยาอาการต่างๆ ได้โดยไม่ต้องพึ่งพายา วันนี้มีสมุนไพรที่คุ้นหน้าคุ้นตากันดีมาฝากคนที่มัก จะมีอาการท้องอืดท้อง เฟ้อ จุกเสียดแน่นเป็นประจำ

กระเทียม

กระเทียมเป็นสมุนไพรที่ดีต่อสุขภาพหลายด้าน เมื่อรับประทานเข้าไป สารในกระเทียมจะช่วยเพิ่มน้ำย่อยและน้ำดี ช่วยในการย่อยอาหาร และยังแก้อาการปวดท้องเนื่องจากอาหารไม่ย่อย มีของฝากพิเศษสำหรับคนที่มีอาการจุกเสียดแน่นเนื่องจ ากอาหารไม่ย่อยอยู่ บ่อยๆ ให้นำกระเทียมปอกเปลือก นำเฉพาะเนื้อใน 5 กลีบ ซอยให้ละเอียด รับประทานกับน้ำหลังมื้ออาหาร อาการจะค่อยๆ หายไป

หอมเล็ก

มีฟลาโวนอยด์ (Flavonoid) ไกลโคไซด์ (Glycosides) เพคติน (Pectin) และกลูโคคินิน (Glucokinin) ช่วยย่อยอาหารและทำให้เจริญหาอาหาร หอมเล็กสามารถนำมาประกอบอาหารได้หลายชนิด โดยเฉพาะยำต่างๆ

พริกสด

พริกทุกชนิดไม่ว่าจะเผ็ดมากเผ็ดน้อย ก็ช่วยกระตุ้นการหลั่งของน้ำลายให้ออกมามาก ซึ่งเอนไซม์ในน้ำลายนี้จะช่วยย่อยสลายแป้งในปาก นอกจากนี้ยังพบว่าพริกขี้หนูรสเผ็ดร้อน ช่วยย่อย ช่วยเจริญอาหาร และขับลมได้ดี พริกอยู่ในสำรับไทยหลากหลายเมนู แต่อย่าเผลอกินเผ็ดจนท้องไส้ปั่นป่วนนะคะ

ข่า

ข่ามีฤทธิ์ขับน้ำดี จึงช่วยย่อยอาหารเช่นกัน วิธีที่ดีที่ทำให้เรากินข่าได้อร่อยเหมือนผักอื่นๆก็ คือ เวลานำข่ามาใส่อาหารให้หั่นข่าเป็นชิ้นเล็กๆ

ตะไคร้

ตะไคร้มีสารช่วยในการขับน้ำดีมาช่วยย่อย ถ้าจะให้กินตะไคร้สดๆก็คงไม่น่าอร่อยเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นน้ำพริกตะไคร้หรือชาตะไคร้ ก็อร่อยไม่เบา

ใบแมงลัก

ใบแมงลักมีกลิ่นหอมเป็นลักษณะเฉพาะ หอมโล่งจมูก และน้ำมันหอมระเหยหอมๆนี้เองที่มีฤทธิ์ในการช่วยย่อย อาหาร คุยเรื่องใบแมงลักก็คิดถึงแกงเลียงทุกที

ใบกะเพรา

มีฤทธิ์ขับน้ำดีออกมาช่วยย่อยอาหารที่เรากินเข้าไป

สมุนไพร ทั้ง 7 ชนิด นี้ หากเลือกกินอย่างเหมาะสม ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องการย่อยมากวนใจ ทางที่ดี ปลูกไว้ในบ้านก็ได้ เพราะปลูกง่ายทุกชนิด

ขอบคุณที่มาจาก
www.cheewajit.com

http://www.tttonline.net/TTT2/hotcontent/contents_view.php?page_name=lifestyle&conts=2407

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ขอบคุณมากครับ ที่นำมาฝาก เเต่ไม่รู้ ว่า จะทำได้ทุกอย่างหรือป่าว ลองดู ไม่ลองไม่รู้
ุู

SinX_ZeRo

Re: 29/1/09 - - 7 สมุนไพรช่วยย่อยอาหาร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 12:50:38 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากครับ มีเเต่ของที่ไม่ชอบกินทั้งนั้นเลย

Jan_Tifฯ

29/1/09 - - 3 Fast Food เพิ่มพลังสมองยามเช้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 12:50:43 pm »
3 Fast Food เพิ่มพลังสมองยามเช้า

อาหารเช้าสำคัญต่อสมองมากกว่ามื้อไหนๆ ทีมนักโภชนาการชาวออสเตรเลีย ซึ่งศึกษาวัยรุ่น 800 คน พบว่า การได้รับประทานอาหารมื้อเช้า ที่มีสารอาหารบางประเภทช่วยในเรื่องการทำงานของสมอง โดยพบว่าทำคะแนนในห้องเรียนได้ดีขึ้น และมีสุขภาพจิตดีขึ้นด้วย เห็นแล้วอดไม่ได้ที่จะนำมาบอกต่อ เพราะนอกจากจะดีต่อสุขภาพสมองแล้ว วิธีทำก็แสนง่ายแบบที่ไม่ต้องกวนคุณแม่ และไม่เสียเวลาเตรียมมากนัก มาลองทำกันเลย

สูตรที่ 1 ซีเรียลจากธัญพืชที่ไม่ขัดสี เติมนมเปรี้ยวแบบไม่มีไขมันหรือไขมันต่ำ จากนั้นเติมกล้วยหอมหั่นเป็นชิ้นลงไป คลุกเคล้าให้เข้ากัน

สูตรที่ 2 โยเกิร์ตแบบไม่มีไขมันหรือไขมันต่ำ ใส่ข้าวโอ๊ตบดหยาบและผลไม้ต่างๆ ตามชอบ เช่น กีวี แอปเปิ้ล สตรอว์เบอรี่ (ไม่ควรเป็นผลไม้ที่มีรสหวาน) คลุกเคล้าให้เข้ากัน

สูตรที่ 3 แซนด์วิชทูน่า ใช้ขนมปังไม่ขัดขาว เนื้อปลาทูน่า และที่ขาดไม่ได้คือมะเขือเทศสีแดงสด

ส่วนผสมหลักๆ บอกไปแล้วนะคะ ส่วนใครจะมีเคล็ดลับอะไร ก็สามารถเพิ่มเติมได้ตามใจชอบ อร่อยกันแล้ว อย่าลืมเพิ่มพลังสมองอีกทางด้วยการออกกำลังกายนะคะ

http://www.tttonline.net/TTT2/hotcontent/contents_view.php?page_name=lifestyle&conts=2422

SinX_ZeRo

Re: 29/1/09 - - 3 Fast Food เพิ่มพลังสมองยามเช้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 12:52:13 pm »
ขอบคุณมากครับ เเต่ว่า มัน จะจริงหรอ อาหารที่ช่วยสมอง มันขึ้นกับความพยายามหรือป่าว (ไม่ได้ว่านะ)

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน
แล้วจะลองไปทำดูนะคะ...

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
จะลองทำดู เราจะทำได้หรือเปล่าเนี่ย ?
ยังไงก็ขอบคุณนะคะ

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
Re: 29/1/09 - - 7 สมุนไพรช่วยย่อยอาหาร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 01:39:27 pm »
คือว่า แบบว่า ... เราไม่กินสักอย่าง ว่าทำไมอาหารถึงไม่ค่อยจะย่อย
ว่างๆ (ไม่รู้ตอนไหน) จะหัดกิน แหะๆ ขอบคุณนะคะ

Re: 29/1/09 - - 3 Fast Food เพิ่มพลังสมองยามเช้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 01:40:46 pm »
สตรูที่ ๒ น่ะ เราว่า เราคงกินได้ แต่สูตรอื่นไม่มีสิทธิ์  ขอบคุณนะคะ

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 01:49:38 pm »
บางอย่างก็กิน บางอย่างก็ไม่กิน
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

L๏v€_๏nly_U

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 02:15:22 pm »
จะนำไปปฏิบัตินะค่ะ
เพราะปกติไม่ค่อยได้กินข้าวเช้าเลย

อย่างที่ 3 น่าจะโอเคที่สุดแล้ว อย่างอื่น ไม่ไหวๆ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ

อ้างถึง
ขอบคุณมากครับ เเต่ว่า มัน จะจริงหรอ อาหารที่ช่วยสมอง มันขึ้นกับความพยายามหรือป่าว (ไม่ได้ว่านะ)

การทานอาหารเช้ามีส่วนช่วยสมองนะค่ะ (แต่ความพยายามอาจจะมากกว่าหน่อย)
เหมือนอย่างพันธุกรรมไงค่ะ พี่พ่อแม่เก่งแล้วเด็กก็จะออกมาเก่ง  แบบว่าอาจจะมียีนส์ส่งถึงอะไรทำนองนี้ แต่มันก็ไม่เสมอไปนะค่ะ
มันก็ต้องอยู่ที่ความพยายามด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม 2009, 02:23:08 pm โดย L๏v€_๏nly_U »
จงมีใจเข้มแข็งไว้รับเรื่องร้ายที่จะมีมา hp3:126

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
เปลี่ยนจากเดินไวๆมาเป็นกินๆไวๆ(ไม่ใช่มาม่านะ)  ได้ไหมนะ  อิอิ :-[

ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

• Staff - T
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 02:37:06 pm »
>:(  แต่ละอย่าง  ไม่ชอบทั้งนั้นเลยอ่า  เอาเป็นว่าขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน

• Staff - T
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 02:38:21 pm »
ปกติก็กินข้าวเช้าทุกวันนะ  สมองจะได้แจ่มใสๆ   >:(
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน

elva

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 02:56:31 pm »
ขอบคุณนะ มีประโยชน์มากเลย

✖ Undertaker™

• Yes, My Lord
  • Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
  • Sta. ล่องลอย ... ≈
    • facebook
รับแสงแดดนี่น่าจะทำยากที่สุด
เพราะตื่นไม่ค่อยทันเลยอ่ะ - -"

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

• Staff - T
  • เจ้าหน้าที่กองควบคุมดูแลเกม และ กีฬาเวทมนตร์
  • *
    • facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 10:12:18 am »
ถึงรู้ว่ามันมีประโยชน์ ..
แต่ก็ไม่เคยจะกินเลย เหอะ ๆ
ลองกินทีไรก็ต้องวิ่งไปอ้วกทุกที  :-X

ขอบคุณที่เอามาฝากค่ะ

『 ฮยอก: คนบันเทิง  ใช้ชีวิตอยู่บนเวทีและตายในอินเตอร์เน็ต...  』

• Staff - T
  • *
    • facebook
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 10:19:52 am »
เช้ามากินแต่ขนมปัง - -"
มันกินไม่ทันอ่า เดี๋ยวไปสาย  :-X

ขอบคุณมาก ๆ นะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2009, 10:21:45 am โดย Miracle ~♡ »

*S [o] u l M ★ t e.

• 2NE1(투애니원) ★ I Don't Care.
  • Staff - T
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
  • ...★ YB" GD ★...
    • facebook
เช่นเดียวกับเร็ปบน 555  ;D

ตื่นไม่เคยทันเลย - -"

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ จะลองนำไปใช้ดูค่ะ

เปลี่ยนผลไม้เป็นขนมจะได้ไหมอ่ะ 555

... Forever Love ...
super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

• Staff - T
  • *
    • facebook
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 01:16:05 pm »
แต่ละอย่าง ชอบกินทั้งนั้น  :-X

กินได้แต่กระเพรา กับกระเทียมเจียวอ่ะ 555

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

super junior ﹎ big bang ﹎ shinee

• Staff - T
  • *
    • facebook
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 01:18:28 pm »
ไม่เคยกินข้าวเช้าเลยอ่า
รู้ว่ามันมีประโยชน์ แต่มันไม่ทันสักที อิอิ
ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ

L๏v€_๏nly_U

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 มกราคม 2009, 02:04:18 pm »
ถ้ามันรวมอยู่ในอาหารก็พอกินได้นะค่ะ
แต่ถ้าให้กินแบบเพียวๆนี่ คงไม่ไหวค่ะ แหะๆ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ
จงมีใจเข้มแข็งไว้รับเรื่องร้ายที่จะมีมา hp3:126

L๏v€_๏nly_U

รับแดดยามเช้าหรอ
ไปโรงเรียนก็ต้องเข้าแถวกลางแดดทุกวัน
แต่มันไม่ใช่แดดอ่อนๆนะค่ะ จะใช้ได้รึเปล่า :P

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 06:59:20 am »
ถ้าว่างจะลองทำดู ... ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาฝากค่ะ

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 07:53:33 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะค่ะ :"D

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 07:55:25 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะค่ะ :"D

ฟางชอบ หอมใหญ่มากกว่า !!

pinkky_love

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 05:03:47 pm »
ขอบคุณที่นำความรู้ดีๆมาฝากค่ะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2009, 05:11:39 pm โดย pinkky_love »

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
ขออนุญาตรวมกระทู้นะคะ เพราะเห็นว่าเป็นหมวดอาหารเหมือนกัน และตั้งขึ้นในวันเดียวกัน เวลาไล่เลี่ยกันด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

SMF spam blocked by CleanTalk