ผู้เขียน หัวข้อ: 26/1/09 - - พุทธศาสนา .. สอนอย่างไร กับความรัก...  (อ่าน 2988 ครั้ง)

Jan_Tifฯ

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 4
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
พุทธศาสนา .. สอนอย่างไร กับความรัก...

..คงต้องบอกก่อนว่าไม่มี ศาสนาใดในโลกนี้ ที่จะสอนคนไม่ให้รักกัน..

มิเช่นนั้นมนุษย์โลกคงสูญพันธ์กันหมดโลกแน่ๆ

ถึงตรงนี้.. คงต้องขอใช้คำของหลวงพ่อพุทธทาส

ที่ท่านกล่าวไว้ในหลังสือ คู่มือมนุษย์ ว่า...

...การศึกษาธรรม คือการศึกษาธรรมชาติ...

การเรียนรู้ ธรรมชาติ เหมือนการเรียนรู้ที่จะ

..กินปลา โดยไม่ให้กางปลาแทงปาก..

คือให้รู้จักที่จะรัก ... รู้จักถึงสภาวะ ธรรมชาติ

ตามกฏไตรลักษณ์ คือ อนิจจัง...ทุกขัง ...อนัตตา..

ทุกสิ่งในโลกนี้ ไม่มีสิ่งใดเทียงแท้คงอยู่ตลอดไป (..อนิจจัง..)

ทุกสิ่งในโลกนี้ ล้วนแต่เป็นเหตุแห่งทุกข์ (..ทุกขัง..)

ทุกสิ่งในโลกนี้ ล้วนไม่มีสิ่งใด เป็นตัวตนที่แน่นอน (..อนัตตา..)

จนสามารถกล่าวได้ว่า

..สิ่งที่แน่นอนที่สุดในโลกนี้...คือความไม่แน่นอนนั้นเอง...

ดังนั้น พุทธศาสนา จึงสอนเรา ให้รู้ว่า...

...ความรัก เป็นอนิจจัง คือไม่เที่ยงมีการเปลี่ยนแปลงตลอดเวลา...

...ความรัก เป็นทุกข์..เพราะพอความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น

เรารับการเปลี่ยนแปลงนั้นไม่ได้ ก็ทุกข์...

...ความรัก เป็นอนัตตา คือไม่มีตัวตนที่แน่นอน

เพราะมีการเปลี่ยนแปลงตลอดนั่นเอง...

ยกตัวอย่างเช่น .. เมื่อเราแต่งงาน ..แล้วเกิดการอย่าร้างขึ้น
..สังคมเรียกว่า.. ''เป็นหม่าย''..

จิต ย่อมเป็นทุกข์ เกิดความเศร้าเสียใจ เพราะ

รับไม่ได้กับการเปลี่ยนแปลงนั้น เมื่อจิตย่อมรับกับ

สภาวะที่...ไม่มีเขา... อยู่ด้วยแล้ว .. เมื่อย่อมรับได้

จิตก็เบา สบาย...ความทุกข์ ลดลง..

แต่ สภาวะ ''เป็นหม่าย'' ก็ยังคงอยู่ ไม่ได้หายไปไหน

แต่ จิตรับการเปลี่ยนแปลงได้ ความทุกข์ก็ลดลง..

นี่ ธรรมะ จึงคือ..ธรรมชาติ เราจะรู้จักหรือไม่..ธรรมะก็มีอยู่

...เกิดขึ้น..ตั้งอยู่...แล้วก็ดับไปเป็นธรรมดา....

ขอบคุณบทความจากพลังจิตดอทคอม

http://variety.teenee.com/foodforbrain/12837.html

ปล. I love Tiffany

สาวโซนยอกล่าวว่า: Right now it's Girls'Generation, It's Girls'Generation from now on!, It'll be Girls'Generation forever.
ทิฟฟานี่ของฉัน ฉันสัญญาว่าจะรักเธอตลอดไป สู้ๆ นะคะ

By..."~ Chicken_regeR ~"

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
Re: 26/1/09 - - พุทธศาสนา .. สอนอย่างไร กับความรัก...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 01:06:43 pm »
รักมากย่อมทุกข์ ค่ะ ขอบคุณน่ะค่ะ :"D

porgsakorn

• บุคคลทั่วไป
Re: 26/1/09 - - พุทธศาสนา .. สอนอย่างไร กับความรัก...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 01:24:11 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากนะครับแต่ขอ แปะไว้ก่อน จะมาจ่ายทีหลัง

เดี๋ยวมาจ่ายครับไม่ต้องห่วงไม่เบี้ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มกราคม 2009, 11:56:56 am โดย mymun_vinsent »

จินนี่พอตเตอร์

• ชีวิตยังคงมีพรุ่งนี้เสมอ !!!
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 5
  • PSW'' คือบ้านและครอบครัวของเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 02:19:37 pm »
ตรงเนอะ ชอบมากๆเลยอ่ะ
v
v
v
...ความรัก เป็นทุกข์..เพราะพอความเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น  เรารับการเปลี่ยนแปลงนั้นไม่ได้ ก็ทุกข์...
v
v
v
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝาก
  :D

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 07:29:03 am »
ขอบคุณที่นำข้อคิดดีๆมาฝากค่ะ ^^

muggle

• มนุษย์หมาป่า
  • อยู่อย่างไร้หัวใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 08:57:03 am »
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ โดยเฉพาะ "ธรรมะ จึงคือ..ธรรมชาติ เราจะรู้จักหรือไม่..ธรรมะก็มีอยู่ ...เกิดขึ้น..ตั้งอยู่...แล้วก็ดับไปเป็นธรรมดา...."

ขอบคุณนะคะ

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 11:58:35 am »
คนเราหากรักได้โดยไม่เป็นทุกข์ รู้จักรักให้พอเหมาะ คงไม่มีเหตุฆ่ากันตายเพราะตามหึงหวง
และต้นเหตุ ถ้ารักเดียวใจเดียว ไม่นอกใจ ไว้เนื้อเชื่อใจกัน ปัญหาต่างๆ ก็คงไม่เกิด

ขอบคุณบทความดีๆ ที่นำมาฝากค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

-*-임윤아-*-Mancuppoom-*-

• LOVE^^YoonA^^
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • SaRangHeyYo_SNSD_YoonA
    • Muggle-v
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 01:16:51 pm »
ขอบคุณสำหรับพระธรมมกับความรักนะครับ

ถ้าเราเสียคนที่รักไปก็อย่าไปทุกข์นะครับ ถือว่าเขาไปมีความสุขแล้ว

เราต้องทำให้ได้เหมือนกับบทความนี้นะครับ

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 02:06:52 pm »
บทความนี้ดีมากๆเลยค่ะ
เหมาะกับวัยรุ่นวัยรักจริงๆ
ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

faraworto

• จง..ซื่อสัตย์ กับ..แฟนตัวเอง และ ครื้นแครง กับ..แฟนคนอื่น
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 2
  • อยากให้คุณได้ยินเสียงบอกรักจากหัวใจ
    • http://pokkaew.hi5.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 10:25:26 am »
อ่านแล้วตาลาย
ยังไงก็ขอคุณครับที่นำมาฝาก
ตาลายได้ใจจริง
[.:เยาวชนไทยรุ่นใหม่เลิกใช้ภาษาไทยวิบัติ:.]

. : รากฐานของตึกคืออิฐ รากฐานของชีวิตคือการศึกษา:.

http://www.medchula.com/question.asp?class=50&gid=140
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=910324

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มกราคม 2009, 02:22:47 pm »
 >:(แดงเดือดมาก  แต่ก็เข้าใจสัจธรรมของชีวิตจ้า  ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

scoutarm

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 02:33:02 am »
ดีคับ มีหลักธรรมค้ำจุนโลก

apinyaza1990

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2009, 02:06:47 pm »
สีอักษรได้ใจมากปวดตาเลย
แต่ชอบคะ

kalberos

• มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 มีนาคม 2009, 01:35:04 pm »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก

SMF spam blocked by CleanTalk