ผู้เขียน หัวข้อ: 07/04/53 5 ความเชื่อเรื่องสุขภาพที่ "โกหก"  (อ่าน 2380 ครั้ง)

kookkai'

• ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • คิดถึงครอบครัวPSW ทุกคนน้าา แอดfacebookมาคุยได้นะค้ะ ^^
    • https://www.facebook.com/kookpollo.chanisara
5 ความเชื่อเรื่องสุขภาพที่ "โกหก"

"เชื่อว่าเมื่อเสียชีวิตไปแล้ว ผมและเล็บของคนเราก็ยังจะงอกออกมาเหมือนปกติ"

ความจริงของเรื่องนี้ >> ขอบอกว่าไม่เป็นความจริงจ้ะ เพราะเมื่อเราเสียชีวิตไปแล้ว อวัยวะทุกอย่างในร่างก่ายก็จะหยุดการทำงาน แต่ที่เราคิดว่าผมและเล็บงอกออกมานั้นก็มาจากผิวหนังบริเวณเล็บและหนังศีรษะเป็นเนื้อเยื่ออ่อนที่จะหดตัวตามธรรมชาติ ทำให้เรารู้สึกว่าผมและเล็บงอกยาวขึ้นได้เอง

"อ่านหนังสือในที่มืดๆ จะทำให้สายตาเสีย"

ความจริงของเรื่องนี้ >> การอ่านหนังสือในที่ที่มีแสงไฟไม่เพียงพอนั้น จะส่งผลทำให้ตาต้องปรับโฟกัสการมองมากกว่าปกติ ทำให้เกิดอาการตาแห้ง เมื่อยล้าได้ง่าย และเนื่องจากต้องใช้สายตาในการเพ่งมาก จึงทำให้กล้ามเนื้อตาทำงานหนักกว่าปกติ

"ถ้าเผลอกลืนหมากฝรั่งจะเป็นอันตรายถึงชีวิตได้"

ความจริงของเรื่องนี้ >> น้องๆ เคยกลืนหมากฝรั่งลงท้องกันบ้างรึเปล่าจ๊ะ ถ้าเคยล่ะก็ไม่ต้องว่ากลัวหมากฝรั่งจะไปเกาะติดอยู่ในท้องของเรานะจ๊ะ เพราะระบบย่อยอาหารสามารถย่อยหมากฝรั่งได้ภายใน 24 ชั่วโมง และขับถ่ายออกมาจากร่างกายตามปกติ แต่หมากฝรั่งจะทำให้ระบบย่อยอาหารทำงานหนักมากกว่าปกติ เนื่องจากหมากฝรั่งมีส่วนผสมของยางนั้นเอง

"การดึงและหักนิ้ว จะทำให้เป็นโรคข้ออักแสบและข้อเสื่อมได้"

ความจริงของเรื่องนี้ >> การดึงและหักนิ้ว จะเป็นการบิดและดึงทำให้น้ำหล่อเลี้ยงภายในข้อที่ป้องกันการเสียดสีระหว่างกระดูกเกิดแรงดันกลายเป็นฟองอากาศจนเกิดเสียงขึ้น ซึ่งการดึงและหักนิ้วจะไม่ใช่สาเหตุทื่ทำให้เกิดโรคข้ออักแสบและข้อเสื่อมได้ แต่จะทำให้เอ็นรอบๆ ข้อสูญเสียความแข็งแรงและยืดหยุ่นได้

"กินไอศกรีมโยเกิร์ตช่วยลดความอ้วน และดีต่อสุขภาพด้วย"

ความจริงของเรื่องนี้ >> การกินไอศกรีมโยเกิร์ตจะดีกว่าไอศกรีมทั่วไปในเรื่องของปริมาณพลังงานและไขมัน แต่ถ้าน้องๆ ดูเรื่องของประโยชน์ที่จะได้รับล่ะก็ ควรที่จะกินโยเกิร์ตธรรมดาดีกว่านะ เพราะกว่าที่จะไอศกรีมโยเกิร์ตมานั้นต้องผ่านกระบวนการผลิตและปั่นมาหลายขั้นตอน ทำให้จุลินทรีย์ที่ดีต่อสุขภาพหายไปหมดแล้ว

บทความโดย พี่ปัด จากคอลัมน์ Lifestyle > เรื่องน่ารู้ไลฟ์สไตล์ เว็บไซต์เด็กดีดอทคอม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน 2010, 02:06:55 pm โดย Ayano ~Samantha »
kook kook

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • มนุษย์หมาป่า
  • " Everything " means " Nothing " !!
Re: 07/05/53 5 ความเชื่อเรื่องสุขภาพที่ "โกหก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2010, 08:18:40 am »
ขอบคุณสำหรับบทความนะคะ

"อ่านหนังสือในที่มืดๆ จะทำให้สายตาเสีย" ...

อันนี้เชื่อมาโดยตลอดเลยนะเนี่ย ^"^

หมั่นโถว

• Love only you,Harry...
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • {{...LoVe U 4eVeR...}}
Re: 07/05/53 5 ความเชื่อเรื่องสุขภาพที่ "โกหก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน 2010, 08:53:18 am »
เหมืนอว่าจะเคยอ่านมาแล้วอ่ะค่ะ
แต่ไม่ครบทุกอัน
ยังไงก็ขอบคุณนะคะที่นำมาฝากกัน...

ปล.ใส่วันที่ผิดนะคะ อย่าลืมมาแก้ด้วย

~:: BaipLu ::~

• Not always see, but [will try to] always there.
  • Return, real one!!
Re: 07/04/53 5 ความเชื่อเรื่องสุขภาพที่ "โกหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2010, 10:55:34 am »
เป็นประโยชน์ดีเหมือนกันค่ะ

"ถ้าเผลอกลืนหมากฝรั่งจะเป็นอันตรายถึงชีวิตได้"

อันนี้อ่านแล้วค่อยเบาใจหน่อยนะคะ ที่เราสามารถย่อยเจ้าหมากฝรั่งได้เนี่ย ปกติเวลาเราเคี้ยวหมากฝรั่งจะระวังเอามากๆ เลยเพราะเรื่องนี้ล่ะค่ะ  :-X
โลกนี้ไร้ซึ่งคนแปลกหน้า มีเพียงเพื่อนที่เรายังไม่รู้จัก

ผู้พิทักษ์

• ♥คุณเอ็มม่าเสมอ
  • คุณเอ็มม่า วัตสันโปรดรู้ไว้ว่าผมอยู่ข้างคุณ
Re: 07/04/53 5 ความเชื่อเรื่องสุขภาพที่ "โกหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เมษายน 2010, 01:53:56 pm »
ตอนเด็กๆผมเคยกลืนหมากฝรั่งลงไปฮะ
ตกใจเลยทุบลิ้นปี่ใหญ่เลยฮะ
แล้วหันไปเห็นยาคูลท์เลยคว้ามากิน
เเล้วก็ลืมไปซักพักก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลยฮะ
ไม่ตาย555+ :-[
เอ็มม่า วัตสันไม่ว่าคุณจะอยู่ไหน
แต่ขอให้รู้ไว้ว่าผมรักคุณเสมอ

~Neung~

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เมษายน 2010, 07:19:52 am »
โอ้...

ไม่น่าล่ะ...กลืนหมากฝรั่งไปตั้งเยอะแต่ไม่ตาย
N

I My Me Mine

• มนุษย์หมาป่า
  • เพราะผมรัก 4Minute ฮยอนอา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010, 02:45:59 am »
ทำไม ผม ถึงชอบอยู่ในที่มืด ก็ไม่รู้

petpailin

• ~~~สวEปั๊บLมื่อดับไฟ~~~
  • มักเกิ้ล
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010, 12:40:51 pm »
ดีจังนะคะ

มีอะไรๆที่เรายังไม่รู้ตั้งเยอะ

จะจำไว้บอกต่อกับเพื่อนค่ะ

ขอบคุณที่มาบอกเล่ากันนะคะ :-*

teera

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010, 05:42:42 am »
ผมก็คิดมาตลอกนะว่าอ่านหนังสือทำให้สายตาเสีย และเรื่องอื่นๆก็ดีมากครับ ขอบคุณนะครับ :D

pompampotter

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 05:56:19 am »
 :D

โอ้โหหหหหหหหหหหหหห

SMF spam blocked by CleanTalk