• Print

Author Topic: 06/06/2009 :: ความเครียดก็ทำให้อ้วนได้  (Read 871 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

faliona

• นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 1
  • Offline Offline
  • CINDERELLA
ผลการวิจัยล่าสุดระบุว่า ความเครียดนอกจากจะส่งผลร้าย ต่อสุขภาพจิตของคุณแล้ว มันยังนำไปสู่ความอ้วนได้ด้วย โดยเฉพาะผู้ที่มีเกิดความเครียดบ่อย ๆ หรือประเภทเครียดเรื้อรังนั้นยิ่งน่าเป็นห่วง เพราะมันทำให้น้ำหนักของคุณเพิ่มขึ้นอย่างน่ากลัว ซึ่งอาการดังกล่าวนี้ เห็นได้บ่อย จากทั้งชายและหญิงวัยกลางคน 

Pamela Peeke ผู้เชี่ายวชาญจาก University of Maryland School of Medicine ใน Baltimore ซึ่งเป็นผู้แต่งหนังสือเรื่อง Fight Fat After Forty กล่าวว่า เมื่อคนเกิดความเครียด สมองจะหลั่งฮอร์โมนที่เกี่ยวกับความเครียด หรือ Stress Hormone ออกมา ซึ่งฮอร์โมนดังกล่าวนั้นจะไปกระตุ้นเซลในร่างกายเก็บไขมันมากขึ้น

Peeke ซึ่งเป็นอดีตนักวิทยาศาสตร์อาวุโส ของ National Institutes of Health กล่าวต่อว่า ในช่องท้องจะมีเซลรับไขมัน ที่มีความเกี่ยวพันธ์อยู่กับ Stress Hormone และ Stress Hormone นี้จะเป็นตัวกระตุ้นให้มันรับไขมันมากขึ้น นอกจากนี้ยังย้ำว่า ร่างกายมนุษย์จะเก็บสะสมไขมัน เมื่อถูกกระตุ้นให้เกิดความรู้สึกของการต่อสู้ เหมือนกับเป็นกลไกในการปกป้องตนเอง

Peeke กล่าวต่อไปว่า กลไกดังกล่าวนั้นทำงานได้เหมาะสมดีกับมนุษย์ยุคบรรพบุรุษ แต่สมองของเราไม่สามารถแยกแยะความแตกต่างระหว่างความเครียดที่เกิดจากการเอาตัวรอด และความเครียดแบบเรื้อรังที่เกิดขึ้นกับบางคนในทุก ๆ วัน ดังนั้นผู้ที่มีความเครียดเป็นประจำ จึงสะสมไขมันมากกว่าคนปกติ หรือคนที่มีอารมณ์ผ่อนคลาย

อย่างไรก็ตาม Peeke บอกว่า เทตนิคในการผ่อนคลายความเครียดนั้นอาจไม่เพียงพอ ที่จะขจัดปัญหาความอ้วนอันเนื่องมาจากความเครียดได้ แต่วิธีที่ดีที่สุดคือ การป้องกันการหลั่งของ Stress Hormone ด้วยการออกกำลังกาย เพราะในเวลาที่ออกกำลังกายนั้นร่างกายจะผลิต Beta Endorphin ซึ่งจะเป็นตัวป้องกันการหลั่ง Stress Hormone โดยการออกกำลังกายนั้น ก็ควรเป็นไปในลักษณะของการทำเป็นประจำ คืออย่างน้อยสัปดาห์ละสองครั้ง ครั้งละประมาณ 30 - 40 นาที ทั้งสำหรับผู้ชายและผู้หญิง

นอกจากนี้ การรับประทานอาหารที่ดีก็มีส่วน คือพยายามจำกัดอาการประเภทโปรทีน และแป้ง โดยเฉพาะอย่างยิ่งช่วงหลัง 5 โมงเย็นเป็นต้นไป

ผู้เชี่ยวชาญยังย้ำอีกว่า ความความอ้วนอันเนื่องมาจากความเครียด เป็นสิ่งที่ป้องกันได้ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือเราจะต้องมีความเข้าใจถึงสิ่งทำให้เราเกิดความเครียดให้ได้ก่อน ซึ่งถ้าหากสามารถแก้ไขจุดที่ก่อให้เกิดความเครียดได้ นั้นหมายถึงว่าเราสามารถควบคุมสถานการณ์ได้

เครดิต :: http://www.thaiclinic.com/news_stress_fat.html

Tarariw

• ผู้วิเศษเลือดผสม
เพราะฉะนั้น

อย่าเครียด

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
เครียด บ่อย รู้และทำไมถึง.. อิอิ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ  :D

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
 8) ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ขอบคุณที่นำมาฝาก

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ยิ่งเครียดด็ยิ่งกิน ยิ่งกินก็ยิ่งอ้วน 555+

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

aunza4701

• สควิบ
  • **
  • รักเสมอ เดรโกร มัลฟอย
ขอบคุณครับ

สงสัยต้องห้ามเครียดแล้ว

เดี๋ยวอ้วนละยุ่งเลย

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
อ่อ รู้แล้วว่าทำไมตัวเองถึงเตี้ย  - -*
ส่วนมากก็เครียดประจำอะ  คิดมากด้วย

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
ถึงว่า...ยันี้นี่เอง

ขอบคุณที่นำมาฝากกันค่ะ
Happy and Smile

Kingdom Gryfindor

• Kingdom Gryffindor
  • สควิบ
  • **
  • G R Y F F I N D O R
อย่าเครียดดีที่สุดครับ

ขอบคุณสำหรับเนื้อหาดีๆครับ

Mint Luna

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • ฉัน~คือจอมเพี้ยน~แห่งเรเวนคลอ
ขอบคุณมากนะคร้า

เครียดเรื่องเรียนอยุ่มิน่าล่ะ

อ้วนขึ้นต้อง4โลแหนะ :oช่วงนั้นต้องสอบแข่งด้วยขอบคุณมากคะ  8)
สวัสดีจร้าอยุ่บ้านเรเวนคลอจร้า  เหยี่ยวสีน้ำเงิน Am love luna

Rika

• Guest
ปลอยว่าง...จะได้ไม่เครียด

ขอบคุณที่นำมาฝาก

[ นังนู๊วนุ๊ก ]

• >>>อยากบอกว่าฉันเสียใจได้ยินไหม<<<
  • นุ๊กง่า
งั้นเราไม่ควรเครียดเลยดีกว่า ขอบคุณนะค่ะที่นำสาระดีๆมาฝาก
นังนู๊วนุ๊ก

De_PaKaPol

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก   :D

voyza

• Tonight
  • สตูเปฟาย
จะพยายามไม่เครียดนะ

teera

• Guest
.............
ทำไงดี นี่ผมก็เครียดบ่อยๆเลยนะนี่ จะอ้วนมากมั๊ยน๊า

• Print