ผู้เขียน หัวข้อ: 27/05/2009::จิตแพทย์แนะพ่อแม่ "อย่าหักดิบแก้เด็กติดเกม"  (อ่าน 3404 ครั้ง)

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • I LOVE SEVERUS SNAPE

จิตแพทย์ แนะ พ่อแม่ฝึกวินัยลูกตั้งแต่เล็ก หนุนกิจกรรมสร้างสรรค์ แก้ติดเกม

น.พ.บัณฑิต ศรไพศาล ผู้อำนวยการสถาบันสุขภาพจิตเด็กและวัยรุ่น ราชนครินทร์ กรมสุขภาพจิต กล่าวถึงกรณีเด็กชาย ป.6 ติดเกม ไม่พอใจที่พ่อดุว่าและห้ามเล่นเกม จนกระโดดตึกฆ่าตัวตาย ว่า กรณีนี้น่าจะสะท้อนให้เห็นว่า เด็กให้ความสำคัญกับการเล่นเกมมาก แสดงว่า เด็กอาจจะติดเกมตั้งแต่อายุยังน้อย

เพราะเด็กในวัยนี้ หากพ่อ แม่ ห้ามทำในสิ่งที่ตนเองไม่ได้ชอบมาก ก็จะไม่เกิดความรู้สึกรุนแรง และน่าจะเป็นเรื่องปัญหาสัมพันธภาพกับพ่อ แม่ ที่ไม่ดีระดับหนึ่งอย่างเรื้อรังมาก่อน

เด็กอาจเกิดความรู้สึก ซึมเศร้าได้ และสะสมจนเกิดความรู้สึกว่า ไม่อยากอยู่ในโลกนี้ สำหรับสังคมไทยแล้วที่น่าเป็นห่วงมากขณะนี้คือพ่อ แม่ อนุญาตให้ลูกเล่นเกม ตั้งแต่เล็ก ๆ มากขึ้น และไม่รู้วิธีป้องกันไม่ให้ติด หรือ จัดการ เมื่อลูกติดเกมแล้วไม่ได้

ดังนั้น พ่อ แม่ ควรเรียนรู้ถึงวิธีดูแลลูก ที่ชอบเล่นเกมอย่างถูกต้อง จึงจะไม่ทำให้เกิดผลเสียตามมา คือ ฝึกวินัยและความรับผิดชอบตั้งแต่ลูกยังเล็ก เพราะฝึกตอนเล็กง่าย และได้ผลมากกว่าฝึกตอนโต แต่หากพ่อแม่ เพิ่งมาเริ่มแก้ไขการติดเกมของลูกเมื่อโตแล้ว

ไม่ควรฝึกวินัยและความรับผิดชอบแบบหักดิบ แต่ควรค่อย ๆ ปรับลดเวลาของการเล่นเกมลง ...

เครดิต :: http://variety.teenee.com/foodforbrain/14855.html

dew_16

• บุคคลทั่วไป
Re: 27/05/2009::จิตแพทย์แนะพ่อแม่ "อย่าหักดิบแก้เด็กติดเกม"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 10:48:18 am »
ขอบคุณค่ะที่นำมาฝากกัน

เคยอ่านมาบ้างแล้ว ;)

porgsakorn

• บุคคลทั่วไป
Re: 27/05/2009::จิตแพทย์แนะพ่อแม่ "อย่าหักดิบแก้เด็กติดเกม"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 10:54:55 am »
เล่นเกมมากไปไม่ดี โทษเกมมากไปไม่ดี

นี่คือความเห็นของผมนะครับ
ตอนนี้ข่าวก็ยังใหม่ๆอยู่.....

ฆ่าตัวตายเพราะถูกห้ามเล่นเกม
ฆ่าคนตายแล้วก็โทษเกมอีก....

ปัญหาตรงนี้น่าจะทำการแก้ไข
เพราะส่วนใหญ่เด็กๆก็เล่นเกมกัน
มากขึ้นทุกๆวัน ยังไงก็

ขอบคุณน้องป้อนที่นำมาฝากนะครับ

ข้อความจาก [[PIGZA]]

pob

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Hogwarts iS my home.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 10:59:16 am »
ขอบคูรที่นำมาฝากนะป้อน

ผมก็เล่นเกมนะ

แต่ไม่ติด(มั้ง)

แม่ก็ห้ามอยู่บ่อยๆ

NP

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 11:17:36 am »
อันนี้เห็นด้วยอย่างแรงคะ !!
เพราะส่วนนึงที่เด็กติดเกมส์นั้น มันเป็นวัยของเขาด้วย
จริงๆคนทุกวัยมันก็เล่นเกมส์ทั้งนั้นแหละ  ...  เพียงแต่ระยะเวลาในการเล่นมันจะถูกจัดสรรด้วยกิจกรรมของช่วงชีวิตนั้น
ถ้าไม่อยากให้เด็กติดมากเกินไป  ก็ควรหากิจกรรมด้านอื่นๆเข้ามาเสริม  ... แทนการห้ามไม่ให้เล่นโดยเด็ดขาด
ขอบคุณสำหรับสาระน่ารู้ค่ะ

เห็นด้วยกับพี่นาอย่างแรงฮะ ก็....อย่างที่มีข่าวกันโครมๆว่าเด็กฆ่าตัวตาย

เพราะ โดนพ่อแม่สั่งห้ามเล่มเกมเอย...ไปปล้นฆ่าชิงทรัพย์ ก็อ้างว่าไปเลียนแบบมาจากเกม....

แล้วสุดท้ายก็มาโทษเกม....เกมแล้วก็บริษัทที่ผลิตเกมไม่ผิดนะฮะ

พ่อแม่นั่นแหละที่ไม่สามารถควบคุมและดูแลเวลาตอนที่ลูกเล่นเกมได้

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆที่เอามาฝากันนะฮะ

จริงๆแล้วเกมส์มันมีทั้งส่วนดีและส่วนไม่ดี  ...  แน่นอนหละเกมส์มันต้องโตขึ้นตามระดับอายุ เพศ อยู่แล้ว
ถ้าให้ผู้ชายอายุ 20 มาเล่นเกมส์ Dinner Dash หรือ เลี้ยงไก่  มันก็ไม่ได้
เคยดูคลิปที่โปรแกรมเมอร์เกมส์ออกมาแถลงการณ์ตอบโต้สื่อและสังคมที่เอาแต่โทษเกมส์
สรุป  ทางด้านโปรแกรมเมอร์เขาก็ยอมรับว่าเนื้อหาบ้างเกมส์มีความรุนแรง  แต่ในความรุนแรงก็มีประโยชน์แทรกอยู่
เช่น  ประวัติศาสตร์, ภาษา, วรรณกรรม  ...  เพียงแต่เราเลือกที่เอาประเด็นไหนขึ้นนำเท่านั้นเอง

จริงอยู่ว่ามีหลายเกมส์ที่ขึ้นบัญชีดำว่าเป็นเกมส์อันตราย  แต่เขาก็ไม่ได้ห้ามขาดว่าไม่ให้เล่น
เล่นได้ในระดับอายุเท่านี้  หรือเป็นเกมส์ที่ควรมีผู้ใหญ่แนะนำ
เกมส์ 1 เกมส์  สามารถแบ่งคนได้ออกเป็น 3 กลุ่มใหญ่ๆ  คือ ได้ดีเพราะเกมส์กลุ่มนึง, มีปัญหาเพราะเกมส์กลุ่มนึง, และไม่เกิดอะไรขึ้นเลย  เล่นเอามัน
ตกลงแล้วปัญหามันอยู่ที่ คน  หรือ เกมส์  ?   เหอๆ ๆ ๆ

อาจจะเหมือนกับสมการที่โปรแกรมเมอร์เกมส์บอกไว้ก็ได้ฮ่ะ

เกมส์ + คนปกติ = ไม่มีปัญหา

เกมส์ + คนที่มีภาวะไตร่ตรองบกพร่อง = ปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2009, 03:52:37 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

TricksteR

• มนุษย์หมาป่า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 11:34:24 am »
ขอบคุณที่นำมาฝาก ไม่ทันที่จะแก้ไข เพราะติดเกมไปแล้ว 555+ ;D

ปล.อย่าเชื่อที่เราพูด เพราะ ทุกสิ่งไม่มีคำว่าสายเกินไป ถ้าเราแก้ไขเสียแต่เนิ่นๆ

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 02:57:25 pm »
อันนี้เห็นด้วยอย่างแรงคะ !!
เพราะส่วนนึงที่เด็กติดเกมส์นั้น มันเป็นวัยของเขาด้วย
จริงๆคนทุกวัยมันก็เล่าเกมส์ทั้งนั้นแหละ  ...  เพียงแต่ระยะเวลาในการเล่นมันจะถูกจัดสรรด้วยกิจกรรมของช่วงชีวิตนั้น
ถ้าไม่อยากให้เด็กติดมากเกินไป  ก็ควรหากิจกรรมด้านอื่นๆเข้ามาเสริม  ... แทนการห้ามไม่ให้เล่นโดยเด็ดขาด
ขอบคุณสำหรับสาระน่ารู้ค่ะ

เห็นด้วยกับพี่นาอย่างแรงฮะ ก็....อย่างที่มีข่าวกันโครมๆว่าเด็กฆ่าตัวตาย

เพราะ โดนพ่อแม่สั่งห้ามเล่มเกมเอย...ไปปล้นฆ่าชิงทรัพย์ ก็อ้างว่าไปเลียนแบบมาจากเกม....

แล้วสุดท้ายก็มาโทษเกม....เกมแล้วก็บริษัทที่ผลิตเกมไม่ผิดนะฮะ

พ่อแม่นั่นแหละที่ไม่สามารถควบคุมและดูแลเวลาตอนที่ลูกเล่นเกมได้

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆที่เอามาฝากันนะฮะ

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2009, 07:32:16 pm »
เหอะๆ ความจริงแล้วเกมมันก็ไม่ได้ส่งผลเสียไปซะหมดนะครับคุณพ่อคุณแม่ทั้งหลาย อยากให้เข้าใจจริงๆ
คือยังไงดีล่ะ ด้วยความที่เราเรียนด้านนี้น่ะเนอะ ทำเกมมันยากเย็น เลยรู้สึกหนักใจกับการโทษเกมฝ่ายเดียวจริงๆ
ต้องมาวิเคาระห์ว่าที่เด็กติดเกมเพราะอะไร เพราะสัมพันธ์ในครอบครัวแสนน่าเบื่อหรือเปล่า
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

c я σ s s™

• ฉันคือฉัน จบข่าว..!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • ++ Weasley is our King!! ++
    • http://crossonline123.hi5.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 01:21:04 pm »
อืมๆๆๆ

เห็นด้วยค่ะเรื่องนี้ :D

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 09:53:03 am »
ต้องค่อยๆปรับเวลาอ่ะนะ

ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 07:24:11 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

SinX_ZeRo

• I'M SO ALONE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2009, 12:00:53 pm »
อย่างนี้ มันต้องค่อยๆ ไป รวบรัดไม่ได้หรอก 

เดี่ยวเด็กจะ เครียด ว่า ถูก ห้ามโน่น ห้ามนี้ อย่างนี้ก็ทำไม่ได้ อย่างนั้นก็ อย่าทำ  :(

aunza4701

• สควิบ
  • **
  • รักเสมอ เดรโกร มัลฟอย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2009, 11:19:26 am »
เคยอ่านมาบ้างอะ
แต่ต้องขอบคุณที่นำมาให้อ่านอีกนะครับ
ขอบคุณครับ+_-

[ นังนู๊วนุ๊ก ]

• >>>อยากบอกว่าฉันเสียใจได้ยินไหม<<<
  • สควิบ
  • **
  • นุ๊กง่า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 04:31:30 am »
ขอบคุณค่ะ
นังนู๊วนุ๊ก

I My Me Mine

• เพราะผมรัก 4Minute ฮยอนอา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 05:37:35 am »
ผมก็ติดเกม นะครับ

แต่เล่นเป็นเวลา

De_PaKaPol

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009, 11:18:02 am »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก   :D

SMF spam blocked by CleanTalk