Potter Story Lobby !!! > ห้องพยาบาล มาดามพอมฟรีย์ !

04/06/09 :: อาบแดดอย่างไรไม่ให้ดำ

(1/3) > >>

Piloty Potter:
วิธีอาบแดดอย่างไรไม่ให้ดำ

หน้าร้อนอย่างนี้ ใคร ๆ ก็คงอยากนอนอาบแดด แต่ว่าใครที่กลัวดำ วันนี้เรามีวิธีนอนอาบแดดไม่ให้ดำมาบอก...

การอาบแดดจากดวงอาทิตย์มีประโยชน์ ซึ่งจะทำให้ร่างกายได้รับวิตามิน D ช่วยสร้างภูมิต้านทานให้เม็ดเลือดขาวทำงานได้ดีขึ้น และทำให้กระดูกแข็งแรง แถมยังสร้างพลังให้ร่างกายไม่อ่อนแอหรือป่วยบ่อยด้วย

วิธีอาบแดดด้วยใบตอง เหมาะสำหรับคนที่ต้องการอาบแดดหรือคนที่ต้องการสีผิวสีแทนแต่ไม่ใช่ผิวคล้ำ แค่หาทำเลเหมาะ ๆ ยามแดดส่องช่วงก่อน 10 โมงเช้าหรือหลังบ่าย 3 โมงเย็นถือว่าเป็นช่วงที่ทำให้โดนแดดน้อยที่สุดและแสงแดดก็อ่อนตัวลงด้วย

อาบทาผิวด้วยน้ำมันมะกอก จากนั้นนอนหงายเอาใบตองมาคลุมตัวไว้สัก 3 ใบ ประมาณ 10-15 นาที แล้วเปลี่ยนท่านอนหงายเป็นนอนคว่ำ ทำตามสูตรเดิม วิธีนี้จะช่วยให้ผิวไม่คล้ำแดด เพราะมีใบตองคอยกรองแสงอาทิตย์ แถมรังสีจากแสงเขียว ๆ ยังไม่ค่อยมีอันตรายด้วย

เพียงเท่านี้ก็สามารถอาบแดดได้โดยผิวไม่คล้ำกันแล้ว ยังไงก็ลองนำวิธีที่แนะนำไปปฏิบัติกันได้.

cradit :: http://lifestyle.th.msn.com/beauty/skincare/article.aspx?cp-documentid=3338714

TricksteR:
ไม่เคยคิดจะอาบแดดเลย แต่อาบแดดก็มีประโยชน์และก็โทษ ประโยชน์ก็คือการทำงานเม็ดเลือดขาว กระดูกดี แต่โทษคือ ตัวดำ กับมะเร็งผิวหนัง
เหอๆ :P ขอบคุณที่นำมาฝาก

김희철 ★ 신성:
เหอะๆ ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้ใหม่นี้ ตอนนี้ผิวสีแทนอยู่แล้วครับ แทนที่จะขาว T T

mymun_vinsent:
^
^
แรปบนกล้าเล่นนะเนี่ยะ ~  ;D

ขอบคุณสำหรับวิธีอาบแดดไม่ให้ดำค่ะ แต่พี่คงไม่อาบแดดหรอกเพราะแค่นี้ก็ดำจะแย่แล้ว  :-\

PON EILEEN SNAPE:
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ที่นำ สาระดีๆมาฝาก อิอิ

:)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version