ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 180310 - โนม  (อ่าน 1642 ครั้ง)

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
PSW.HPL 180310 - โนม
« เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 03:58:40 pm »
ตามหัวข้อ ตัวโนม มันลักษณะเป็นยังไงอ่ะครับ

ช่วยตอบทีแล้วมันพิเศษยังไงอ่ะ รูปร่างมันเป็นยังไง

ช่วยบอกด้วยนะครับ

ช่วยบอก ช่วยบอก ให้ผม Get
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2010, 10:23:37 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • *
Re: PSW.HPL 180310 - โนม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 10:24:27 am »
     หนังสือเล่ม 2 บท 'บ้านโพรงกระต่าย' อธิบายลักษณะของโนม (เซโนฟิเลียส เลิฟกู๊ด เรียกว่า 'เจอร์นัมบรี การ์เดนซี')  ไว้ไม่มากครับ
     เพียงแต่บอกว่าตัวเล็ก  หัวล้านเลี่ยนตะปุ่มตะป่ำเหมือนหัวมันผรั่ง มีพันแหลม และสามารถพูดได้

ส่วนหนังสือ 'สัตว์มหัศจรรย์และถิ่นที่อยู่' จำแนกโนม (Gnome) ไว้ในหมวดความเป็นอันตรายระดับ xx (ไม่เป็นอันตราย / สามารถเลี้ยงได้)
     และระบุข้อมูลว่า โนมเป็นสัตว์ที่คอยสร้างความรำคาญในสวน  สูงไม่เกิน 1 ฟุต  ขนาดหัวไม่สมดุลกับขนาดตัว  และมีเท้าแข็ง
     การไล่โนม สามารถทำได้ด้วยการจับเหวี่ยงให้มึน แล้วโยนออกไปนอกสวน (อย่างที่เด็ก ๆ วีสลีย์ทำในเล่ม 2) เพราะโนมจะหาทางกลับโพรงไม่ได้
     หรือ ใช้ตัวจาร์วี่ (สัตว์มหัศจรรย์อีกชนิดหนึ่ง ซึ่งกินโนม หนู ตุ่น เป็นอาหาร) จัดการ

ถ้าจำไม่ผิด ภาพประกอบหัวบท 'คริสต์มาสที่แสนเยือกเย็น' ในเล่ม 6 จะใช้ภาพโนมน่ะครับ
     แต่มันถูกเฟร็ดกับจอร์ดเสกให้ตัวแข็ง + แต่งตัวนิดหน่อย แล้วขึ้นไปประดับอยู่บนยอดต้นคริสต์มาส ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มีนาคม 2010, 10:14:21 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

ChelseaFC_FiFA_118726

• Status : คิดถึง PSW Family ทุกคนนะครับ ; )
  • Status : This's Bad
    • www.chelseafc.com
Re: PSW.HPL 180310 - โนม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010, 04:39:28 pm »
อ๋อ!!!!!!!!!!!

นึกออกแล้วครับ ขอบคุณนะครับ

SMF spam blocked by CleanTalk