ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPT 190309 - จอมมารคืนชีพ และ คนเดียวที่เขากลัว  (อ่าน 2866 ครั้ง)

sevensky

• มักเกิ้ล
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
ผมงงอยู่สองสามฉากครับในภาพยนตร์แฮรี่พอตเตอร์
            1. ฉากที่อลาสเตอร์ มูดดี้ (ตัวปลอม) นำตัวแฮรี่มาที่ห้องทำงาน แล้วศาสตราจารย์ดัมเบิลดอร์มาช่วยไว้ทัน แต่มีอยู่ช่วงนึง ที่ดัมเบิลดอร์เอาแขนของแฮร์รี่ข้างที่ถูกกรีดไปเทียบกับตรามารบนแขนของผู้เสพความตาย
            2. ในภาค5 ฉากที่จอมมารกับดัมเบิลดอร์ต่อสู่กัน ผมอยากรู้ว่าจอมมารยิงคำสาปอะไรและก็ศาสตราจารย์ยิงคำสาปอะไรครับ

ADD TOPIC DATE & EDIT WORDING: 20 MAR 09 0848
TOPIC MOVED From: บอร์ด ห้องสมุด แฮร์รี่ พอตเตอร์ 20 MAR 09 0848
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
LN: sevensky                                                       DN: sevensky

กฎ กติกา ประจำบอร์ด PSWeb's ฉบับลงวันที่ 23 มกราคม 2552 คลิกที่นี่ ^^

TOPIC LOCKED 31 DAY: 19 APR 09 1510
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2009, 08:31:32 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
Re: 19 MAR 09 - ไม่เข้าใจจริง ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2009, 03:19:05 pm »

1. ฉากที่อลาสเตอร์ มูดดี้(ตัวปลอม) นำตัวแฮรี่มาที่ห้องทำงาน แล้วศาสตราจารย์ดัมเบิลดอมาช่วยไว้ทัน แต่มีอยู๋ช่วงนึง ที่ดัมเบิลดอเอาแขนของแฮรี่ข้างที่ถูกกรีดไปเทียบกับตรามารบนแขนของผู้เสพความตาย

คงจะเป็นการเทียบระหว่างตรามารกับรอยที่แฮร์รี่ถูกรีดครับ( ข้อนี้ไม่แน่ใจ )

2. ในภาค5 ฉากที่จอมมารกับดัมเบิลดอต่อสู่กัน ผมอยากรู้ว่าจอนมารยิงคำสาปอะไรและก็ศาสตราจารย์ยิงคำสาปอะไรครับ

อันนี้มันเป็นการต่อสู้ที่ดุเดือดครับระหว่างจอมมารกับพ่อมดผู้ยิ่งใหญ่ แนอยู่แล้วที่เราจะไม่ได้ยินเสียงพูดคาถาเลย เขาทั้งสองเป็นพ่อมดระดับสูงกันแล้ว ไม่จำเป็นต้องพูดคาถากันก็สู้ได้แล้ว ส่วนคาถานั้นต้องดูทีละคน เอาของโวลเดอมอร์ก่อน เท่าที่จำได้ เขาเสกงูขนาดใหญ่ที่เป็นไฟออกมาจากปาก  ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นคาถาเดียวกับที่แครบเสกในภาคเจ็ดรึเปล่า แล้วก็เสกให้กระจกแตกเป็นชิ้นเล็กๆแล้วพุ่งไปหาดัมเบิลดอร์     ส่วนของดัมเบิลดอร์มีเสกน้ำขังโวลเดอมอร์ไว้ แล้วก็โล่ป้องกันเวทมนตร์ ที่กล่าวไปนั้นเป็นฉากการต่อสู้ที่ใช้คาถาที่เห็นได้ชัดเจน ส่วนที่เหลือก็เป็นคาถาที่ดูออกยาก และหลังจากนั้นโวลเดอมอร์ก็พินิจใจแฮร์รี่ทันทีเพื่อสั่งให้ฆ่าดัมเบิลดอร์ (มั้ง )

ตามความเข้าใจของผมนะครับที่กล่าวไป  ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขอโทษด้วยครับ เดี่ยวจะมีคนมาให้คำตอบที่ถูกต้องกว่านี้ครับ

EDIT WORDING: 20 MAR 09 0851
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2009, 01:52:35 am โดย พี่ชายคนโต... »
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
Re: 19 MAR 09 - ไม่เข้าใจจริง ๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มีนาคม 2009, 08:02:55 am »
            ฮุฮุ .. กลับไปนั่งเปิดหนังดูเทียบกับหนังสือมาแล้วฮะ ^^

::: ตรามาร กับ แขนแฮร์รี่ :::
            ฉากนี้ในหนังสือไม่มี ... มีแต่ในหนังครับผม ^^
            เพราะในหนังสือ บท 'สัจจะเซรุ่ม' ส่วนใหญ่จะเป็นการเล่าเรื่องออกจากปากมู้ดดี้ตัวปลอม หรือเคร้าช์จูเนียร์
            ว่าออกจากคุกยังไง พบจอมมารอีกครั้งได้ยังไง รวมไปถึงแผนชิงตัวแฮร์รี่น่ะครับ
            ทีนี้พอมาเป็นหนังน่ะครับ ผมเข้าใจว่าน่าจัดดัดแปลงเนื้อหามากกว่า ... คือ หมายถึงรวบรัดให้เข้าใจง่ายขึ้นน่ะครับ
            จากข้อมูลในหนังสือ เรารู้ว่าตรามารของสเนปและไอกอร์ชัดเจนขึ้นเรื่อย ๆ ทั้งนี้ก็เพราะจอมมารเริ่มมีพลังเพิ่มมากขึ้นนั่นเอง
            ทีนี้ในตอนที่จอมมารได้ร่างใหม่ และมีการแตะตรามารที่แขนของหางหนอน เพื่อเรียกระดมพลผู้เสพความตาย
            ในตอนนั้นเคร้าช์จูเนียร์จะต้องรู้ตัวอยู่แล้วหล่ะครับ ว่าเจ้านายกลับมาแล้ว ... เพราะว่าเมื่อจอมมารเรียกตัวผู้เสพความตายด้วยการแตะตรามารของลูกน้องคนใดคนหนึ่ง
            ตรามารที่ผู้เสพความตายที่เหลือก็จะร้อน เป็นสัญญาณให้รู้ว่าเจ้านายเรียกตัวน่ะครับ

พอมาเป็นในหนังที่ดัมเบิลดอร์เอาแขนของแฮร์รี่เทียบกับเคร้าช์จูเนียร์ ... ผมก็เลยคิดว่าน่าจะเป็นไปด้วยเหตุผลนี้มากกว่าน่ะครับ
            คือ ตรามารเข้มขึ้น และแฮร์รี่มีแผล ... ช่วยยืนยันว่าจอมมารได้ใช้เลือดแฮร์รี่เพื่อสร้างร่างใหม่ได้สำเร็จแล้วครับ ^^

::: การปะทะของดัมเบิลดอร์กับจอมมาร :::
            อันนี้ถ้าดูเล่ม 5 บท 'คนเดียวที่เขากลัว' จะพบว่าการต่อสู้นั้นบรรยายไว้ไม่มากเลยครับ
            ถ้าจำไม่ผิดอ่ะนะครับ ... มันเริ่มจากดัมเบิลดอร์มาถึง แล้วเสกคาถาให้รูปปั้นของน้ำพุ 'ภารดรภาพฯ' มีชีวิตขึ้นมา
            โดยพ่อมดไปกันแฮร์รี่    แม่มดไปจับกุมตัวเบลลาทริกซ์    เซนทอร์คอยป้องกันดัมเบิลดอร์   กอบลินและเอลฟ์ไปตามฟัดจ์และกองกำลังมือปราบมาร
            ในตอนสู้กันนั้นจอมมารกับจอมมารก็ไม่ได้เสกคาถาอะไรมากฮะ ... เริ่มจาก
                        - ยิงลำแสงใส่กัน และจอมมารเสกโล่สีเงิน
                        - ดัมเบิลดอร์เสกวงไฟคล้าย ๆ เชือกรัดจอมมาร
                        - จอมมารเสกเชือกเป็นงู ... และยิงคำสาป (น่าจะเป็นคำสาปพิฆาต เพราะเป็นลำแสงสีเขียว)
                        - ในขณะที่งูกำลังจะฉก ดัมเบิลดอร์เสกให้งูหายไป และฟอกส์บินมาอ้าปากรับลำแสงสีเขียว (แล้วกลายเป็นลูกนก)
                        - จอมมารหายตัวไปยืนอยู่กลางบ่อน้ำพุ (ไม่มีรูปปั้นแล้ว) ... ดัมเบิลดอร์เสกให้น้ำในบ่อหุ้มตัวจอมมารไว้
                        - จอมมารหายตัวออก และเข้าสิงแฮร์รี่

ถามว่า เสกคาถาไหนกันบ้าง ... ตอบยากครับ ... แต่ถ้าเดาอ่ะนะครับ
                        คาถาเสกให้รูปปั้นมีชีวิต คือ ปีเอร์โททัม โลโคมอเตอร์  .. เป็นคาถาที่มักกอนนากัลเสกให้พวกชุดเกราะมีชีวิต ในบท 'การรบที่ฮอกวอตส์' ในเล่ม 7
                       คาถาเสกไฟ คือ อินเซนดิโอ (ถ้าจำไม่ผิดนะครับ)
                        คาถาเสกงู คือ เซอร์เพนซอเทียร์ (จากเล่ม 2 บท 'ชมรมป้องกันตัวจากศาสตร์มืด' .. เดรโกเคยใช้คาถานี้เสกงู)

ทีนี้พอมาเป็นในหนังปุ๊บ ฉากการต่อสู้และคาถาก็เปลี่ยนไปเล็กน้อยน่ะครับ เช่น
                        - จากที่จอมมารเปลี่ยนเชือกไฟเป็นงู ... กลายเป็นพ่นงูไฟออกจากปาก
                        - มีฉากทำลายกระจก แล้วให้กระจกบินเข้าหาดัมเบิลดอร์
            สำหรับฉากกระจกบิน ... ดัมเบิลดอร์ได้เสกคาถานึงอ่ะครับ ...
            ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นคาถาเกราะวิเศษ หรือ โพรเทโก้ น่ะครับ ^^

มันก็จริง ๆ แหละครับ ... ถ้าเราจะคิดอีกแง่นึงก็คือ จอมมารและดัมเบิลดอร์นั้นเสกคาถา 'ไร้เสียง' น่ะครับ
            เพราะประโยชน์ก็คือ คู่ต่อสู้อีกฝ่ายจะไม่รู้เลยว่าเสกคาถาอะไร จึงมีโอกาสที่จะป้องกันตัวได้ยากขึ้นน่ะครับ ^^

อีกอย่างนึงก็คือ มันเป็นจินตนาการของผู้สร้างด้วยน่ะครับ ... ว่าจะสร้างยังไง ให้ดูตื่นเต้น และเป็นฉากการต่อสู้ที่ยิ่งใหญ่น่ะครับ ^^

POST BY: uknow_who ++ 22 MAR 09 1502...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม 2009, 05:24:28 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

~Montri~

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 มีนาคม 2009, 04:12:37 am »
1. เรื่องนี้ไม่ค่อยแน่ใจอ่ะการที่เอาแขน
แฮร์รี่กับผู้เสพความตายมาเทียบดู เหมือน
กับดัมเบิลดอร์รู้ว่าจอมมารได้กลับมาจริงๆ
ดัมเบิลดอร์อาจจะรู้ว่าเลือดของแฮร์รี่ได้เป็นส่วน
ผสมของส่วนที่ทำให้จอมมารคืนชีพขึ้นมาอีกครั้ง
คาดว่าดัมเบิลดอร์คงจะรู้และเข้าใจแฮร์รี่ว่าแฮร์รี่
ไม่ได้โกหกเรื่องจอมมารกลับมา
2.ระหว่างจอมมารกับดัมเบิลดอร์ เป็นคนที่ใช้เวทมนตร์
ได้เชี่ยวชาญด้วยกันทั้งคู่ทำให้ไม่ต้องเอ่ยปากท่องคาถา
แม้แต่คำเดียว และเป็นสองคนที่รู้คาถาที่คนอื่นไม่เคยรู้
หรือนึกฝันเพราะคนอื่นไม่มีความสามารถพอที่จะเสกคาถาได้
เรื่องชื่อของคาถาที่ใช้ในการต่อสู้นี้ไม่รูเลยอ่ะมันเป็นคาถา
ที่ไม่เคยปรากฎในหนังภาคอื่นอ่ะเลยไม่รูว่าคืออะไร
ข้อสองนี่ตามแรงก์บนเลยนะครับ

ministelmaki

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 เมษายน 2009, 03:47:59 am »
ข้อแรก ดัมเบิลดอร์น่าจะเปรียบเทียบว่าโวลเดอมอร์ได้เหลือแฮร์รี่ไปหรือยัง
ข้อสอง โวลเดอมอร์น่าจะใช้ อะวะดาเคดาฟรา  นะเพราะผมเห็นมันออกมาสีเขียวๆส่วนดัมเบิลดอร์ก็น่าจะคล้ายๆกับเอ็กเปลวอารีมัสเหมือนที่แฮร์รี่ใช้อะครับ
ป.ล. ผมคิดว่าคำตอบผมไม่น่าจะถูกนะครับงั้นดูคนต่อไปละกันนะครับ  :)
TMH[P]

SMF spam blocked by CleanTalk