ผู้เขียน หัวข้อ: 2/05/2009 :: ทำไมจึงถือว่าคิวปิดเป็นเทพเจ้าแห่งความรัก  (อ่าน 2048 ครั้ง)

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
เครดิต :: http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1029665

ทำไมจึงถือว่าคิวปิดเป็นเทพเจ้าแห่งความรัก

ตามเทพนิยายของกรีกและโรมันกล่าวถึงคิวปิดว่าเป็นบุตรชายของมาร์ (Mars)  เทพเจ้าแห่งสงคราม  และวีนัส  (Venus)เทพเจ้าแห่งความรักและความงาม
     วีนัสเกิดความริษยาความงามของนางไซกี  (Psyche) ธิดาของกษัตริย์องค์หนึ่งซึ่งกำลังอยู่ในวัยแรกรุ่นและมีรูปโฉมงดงามจึงส่งคิวปิดบุตรชายไปหานางไซกีเพื่อบันดาลให้นางเกิดความรักในบุรุษ  แต่คิวปิดกลับไปหลงเสน่ห์นางไซกีเสียเอง  จึงลอบพานางไปไว้ยังวังของตน  คิวปิดไปหานางเฉพาะเวลากลางคืน  และขอร้องอย่าให้นางสอดรู้สอดเห็นว่าตนคือใคร  แต่บรรดาพี่สาวของนางไซกีเกิดความริษยา  จึงยุให้นางแอบจุดตะเกียงส่องดูขณะที่คิวปิดนอนหลับ เพื่อจะได้ทราบว่าชู้รักของนางคือใคร นางไซกีก็ทำตาม และด้วยความตื่นเต้นยินดีที่เห็นว่าชู้รักเป็นชายหนุ่มรูปงาม นางทำน้ำมันตะเกียงหกลงที่ไหล่ของคิวปิด คิวปิคจึงตื่นขึ้นและต่อว่า แล้วทอดทิ้งนางไป  นางไชกีจึงออกติดตามค้นหาคิวปิดเทพเจ้ารูปงามองค์นั้นตามโบสถ์หลายแห่ง

ณ โบสถ์ของวีนัส นางไซกีถูกกลั่นแกล้งให้กระทำสิ่งที่ลำบากยากเย็นหลายอย่าง และสุดท้ายถูกแกล้งใช้ให้ไปนำบบรรจุเครื่องปรุงแต่งความงามจากโลกเบื้องล่างมาให้  นางไซกีก็ได้บมาด้วยความลำบาก  ด้วยความอยากรู้อยากเห็นนางได้เปิดบออกดู กลิ่นอันรุนแรงที่พลุ่งจากบทำให้นางสิ้นสติไป  คิวปิดได้ตามไปช่วยแก้ไขไว้ได้ทันท่วงที  เทพเจ้ายูปีเตอร์จึงได้ช่วยบันดาลให้นางไซกีเป็นอมตะและได้อภิเษกกับคิวปิด

ชาวโรมันมักทำรูปปั้นคิวปิดเป็นรูปเด็กชายเล็ก ๆ เปลือยและมีปีก ใบหน้ายิ้มและมีลักยิ้ม  ท่าทางเป็นเด็กซน  มือถือคันธนูและมีกระบอกใส่ลูกธนูอยู่ใกล้ตัว เชื่อกันว่าธนูของคิวปิดที่ยิงไปต้องดวงใจของมนุษย์ทำให้เกิดความรัก ชาวกรีกเรียกคิวปิดว่า อีรอส  (Eros) และนับถือว่าเป็นเทพเจ้าแห่งความรักและมิตรภาพ

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
ขอบคุณที่นำความรู้นี้มาฝากค่ะ 555+ (จะจำได้อ่ะเปล่าเนี่ย) ;D

อัลบัส เต้ ดับเบิ้ลดอร์

• อิอิอิอิ 555+ งิงิงิ
  • ผู้วิเศษเลือดผสม
  • ผม อัลบัส ดัมเบิ้ลดอร์ ครับ
ขอบคุนครับ ได้ความรุดีมากครับ  :' :D  ;)  ;)  ;)  ;) แนนสวยดีนะ
เตเต้เองครับ

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
thank ความรู้ใหม่ ๆ น้อง

อยากเจอสักตัวอ่ะ   ;D

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

m-darkprince

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Love!!! TOM FELTON >.<"
    • my.id
Thank you so much

สาระดีอ่านแล้วสบายใจ หุหุ :D
LOVE
TOM FELTON

nupim_luna

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากคร้า

ยังไม่เคยอ่านเลย

^^

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ทราบมาแล้วค่ะ ... เพิ่งเรียนไปเมื่อเทอมที่แล้วนี่เอง ^^

ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

icemikkie

• บุคคลทั่วไป
 :D :D

ชอบชอบ

^^

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
ขอบคุณมากๆนะค่ะสำหรับข้อมูล :D

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
แต้วก็ชอบนิยายกรีกนะ  เท่ห์ดีๆ
ขอบคุณจ้าที่นำมาฝาก   :D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

SMF spam blocked by CleanTalk