ผู้เขียน หัวข้อ: 28/04/2009 :: ไม่น่าเชื่อ คนนอนดึกทำงานได้เปรียบกว่าคนนอนเร็ว  (อ่าน 1952 ครั้ง)

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
หลังนักวิจัยเมืองผู้ดี ทำงานวิจัยพบ ผู้ที่นอนดึกมีความฉลาด และอดทนอึดเหนือกว่า โดยจะเหนื่อยเร็วในการทำงานน้อยกว่าเพื่อนผู้ที่นอนหัวค่ำและตื่นพร้อมกับไก่ขัน

การศึกษาล่าสุด ตัดสินชี้ขาดว่า ผู้ที่นิสัยนอนดึก มีความฉลาด และอดทนอึดเหนือกว่าผู้ที่ชอบนอนแต่หัวค่ำ โดยหนังสือพิมพ์รายวัน "เดลี่ เมล์" ของอังกฤษ ได้เสนอข่าวการศึกษาเรื่องนี้ว่า นักวิจัยได้พบในการศึกษาว่า ผู้ที่นอนดึก จะเหนื่อยเร็วในการทำงานทำการ น้อยกว่า เพื่อนผู้ที่นอนหัวค่ำและตื่นพร้อมกับไก่ขัน

นักวิจัยได้จับอาสาสมัครทั้งสองพวก มาทดสอบการทำงานและการมีสมาธิ โดยปล่อยให้คงเข้านอนและตื่นตามความเคยชินปกติ พวกที่มีนิสัยแบบนกฮูก เข้านอนทีหลัง 4 ชม. เมื่อตื่นนอนขึ้น ทั้งสองพวกยังคงทำงานทำการเหมือนอย่างปกติคล้ายกัน หากแต่เมื่อเวลาผ่านไปสัก 10 ชั่วโมง พวกกลุ่มคนนอนดึกกลับแสดงความเหนือกว่า ทั้งทำงานเสร็จเร็วกว่า และมีความแน่วแน่ในการงานดีกว่า

เมื่อตื่นนอนมาเป็นเวลานานพอ ๆ กัน ผู้ที่ชอบนอนหัววันจะชักง่วง และเมื่อตรวจสมองด้วยเครื่องมือตรวจคลื่นสมองดู ก็พบส่วนของสมองเกี่ยวกับความแน่วแน่ในกิจการงานจะเกิดล้าลง

วารสาร "วิทยาศาสตร์" ของเมืองน้ำชา ซึ่งได้รายงานผลการศึกษา รายงานไว้ด้วยว่า บุคคลผู้มีชื่อเสียงของโลกที่มีนิสัยนอนดึก มี ชาร์ลส์ ดาร์วิน อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ และอดีตนายกรัฐมนตรีวินสตัน เชอร์ชิล รวมอยู่ด้วย

เครดิต ::  www.teenee.com 

เอาใจชาวนอนดึก 555+  ;D  :P   แต่ยังไงทุกวันเราก็ควรนอนให้ครบ 7-10 ชั่วโมงนะค่ะ พี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2009, 10:19:13 am โดย Pon from Slytherin House »

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
งั้นก็เดินมาถูกทางแล้วซิ  เพราะนอนดึกทุกวัน  ...  เที่ยงคืนถือว่าเร็วที่สุดแล้ว 
ยิ่งถ้าวันไหนได้นอนตอน 5 ทุ่ม - 5 ทุ่มครึ่งน่ะ  ...  เรียกว่า Amazing~ เหอๆ ๆ ๆ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคะ

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

---“ KIMWOM ”

• สควิบ
  • **
    • http://icedekdee.hi5.com
เย้ๆๆๆ

ผมนอนดึกเป็นประจำเลย

ไม่เสียแรงที่นอนดึก

(แต่โดนบ่นเนี่ยดิ แย่หน่อย)

แล้วตื่นสายจะดีด้วยหรือเปล่าหว่า ?

[] ~ VนมไทE ~ []

• -{ ไม่มีเวทมนตร์ใดยิ่งใหญ่เท่าความรัก }-
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
แล้ว  ถ้าพวกนอนตอนสว่างอ่ะครับ  จะเป็นยังไง

พวกพี่ทำงานการ  กว่าจะเปลี่ยนเวรก็ 6 โมงแล้ว

แต่ว่าคงมีความฉลาดและอดทนเหมือนกันล่ะนะ

{ ความรักไม่ได้ทำให้เราเจ็บปวด..แต่..เราเจ็บปวดกับความหวังในความรัก }

Niiew

• บุคคลทั่วไป
;D ;D  งั้นพี่ก็ฉลาดดิ น้องป้อน พี่นอนดึกทุกวัน (จริงหรอ??)

ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะค่ะ น้องป้อน ^^

Phantom

• Staff - T
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งบีตเตอร์
  • *
โอ ช่วงนี้สกิลการนอนดึกลดลงด้วยสิ(สกิล? - -")

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า

Magic-Cvidiz

• =^=//...Magic-Cvidiz....?[z(- -)//]
  • มนุษย์หมาป่า
ไม่ๆๆๆ  :( :(

พี่นอนเร็วด้วย ต่อไปจะพยายามนอนดึก

[ถ้าแม่พี่ว่าพี่จะโทษป้อนนะ  ;D ;D] [ล้อเล่นจ๊ะ]

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ   ;D

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
ไม่น่าเชื่อ

แต่น่ายินดีสำหรับเรา

ซึ่งนอนดึกมาก

^^
Happy and Smile

paranoiiz

แล้วมีแบบว่านอนเช้าเลยมั้ย
เมื่อก่อนนอนดึก แต่เดี๋ยวนี้เช้าเลย
คนที่บ้านตื่นเราก็เข้านอน 55
เหมือนแวมไพร์เลย

Animater

^
^
^
เหมือนข้างชน
แบบมีนอนทีเดียวเช้าเลยมีมั้ย
บางคนเราไปร.ร. นอนแค่ 4-5 ช.ม. เองอ่ะ 
แต่ก็เรียนรู้เรื่องนะ
แต่ชอบหลับคาบฟิสิกส์ กับเลขเพิ่มเติม
ไม่รู้เป็นอะไร
คาบอื่นตั้งใจมากมาย
ปล.ความพยายามในการทำงานเร็วกว่าคนอื่นจริงนะ
เพราะว่า ถือว่า รีบทำ จะได้มีเวลางีบ
555+

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • มนุษย์หมาป่า
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
งั้นพี่นอนดึก ก็ดีล่ะสิ^^ 

ทำให้ฉลาดด้วย 55+  นอน เกิน 4 ทุ่ม ประจำ เปิดเทอม ยิ่ง เที่ยงคืน ตี 1 ตี 2 - -*
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

ืำnew335

เซง เลย พี่ นอน ไว้ แต่ ตื้น สาย อ่ะ 

love_Ron

• ปาร์ค แจบอม ณ ซีแอตเทิล.
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • ~i'm ฟางฟาง คอน~
    • ●  รู้ลึก รู้ดี (เรื่อง) รูเพิร์ต ●
ขอบคุณนะค่ะ ให้กำลังใจชาวดึกดื่น (วิบัติ)

ได้มากเลยค่ะ  ;)

~Montri~

โหะๆ....จะนอนดึกให้ทุกวันเลยคร้าบบ
ปกติก็นอนไม่ตำ่กว่า5ทุ่มอ่ะครับ แต่
ได้ยินข่าวนี้ดีใจครับ จะได้นอนต่อไปย้าก
ู^+^
ขอบคุณครับที่นำมาฝากจ้า

~NeroTheCherodingerCats~

• Moderator
  • มือปราบมารฝึกหัด
  • *
อืม....ปกติก็ดึกอยู่แล้ว 55+ บางคืนไม่ดึก แต่เกือบเช้าก็มี =w="!

เหอะๆๆๆๆ แต่ถ้าเป็นตอนเปิดเทอม...อันนี้ต้องดูกันอีกทีว่าจะได้นอนหรือเปล่า = =?    :P

เมื่อมีการเริ่มต้นเรื่องราว...มันก็จะต้องมีจุดจบ
หากแต่ว่า...มันก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณว่ามันจะจบยังไำง
แล้วคุณล่ะ อยากให้เรื่องราวของคุณจบแบบไหน??

mymun_vinsent

• ^vampires vampiers vampiers^
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองปริศนา
  • *
  • อุรินึน ชินฮวาชางโจ อิมนีดะ
แบบนี้ก็เข้าทางเลยค่ะ นอนดึกเหมือนกันกับคุณนายเช่นกัน
ทุกวันนี้จะง่วงนอนตอน 4 ทุ่ม แต่ไม่เคยได้นอนสักที พอเลย 4 ทุ่มไปแล้วก็โน่นเลยค่ะ
อยู่โยงจนถึงตี 2 กว่าจะหลับได้ แต่ไม่รู้สินะ ในความรู้สึก คิดว่านอนดึกมันเสียสุขภาพ แล้วเราก็ไม่เต็มร้อยกับการทำงานด้วย

ขอบคุณค่ะ
คำป๋า :: เข้มแข็งในเวลาที่ควรจะเข้มแข็งและเปี่ยมไปด้วยพลัง และโอนอ่อนในเวลาที่ควรจะโอนอ่อน

Create by ~Chicken_regeR~

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
ไม่น่าเชื่อจริงๆด้วย ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
  555+  ทุกวันนี้ก็นอนดึก  แต่แต้วไม่เห็นฉลาดเลยอ่า

แทบเศร้า !!!  :'(

ขอบคุณมากๆค่ะ ที่นำมาฝากกัน   ;D

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

{{MizakiJanG}} :))

• Love 4 ever
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
555+

งั้นเราก้อฉลาดดินอนดึกทุกวัน

;D

ยังไงก้อขอบคุนนะค่ะที่นำมาให้อ่าน

-A-YOUNA

• ☜☆☞ เราเกิดมาบนแผ่นดินไทย ต้องทดแทนคุณแผ่นดิน ☜☆☞
  • มักเกิ้ล
  • *
เป็นเรื่องน่ายินดีมากสำหรับเรา    :D

' -A-YOUNA '  ::  ☜ ☆ ☞ "  สิ่งที่ดีและสวยงามที่สุดในโลก มองไม่เห็นและจับต้องไม่ได้ แต่จะรู้สึกได้จากหัวใจ  "  ☜ ☆ ☞ 

SMF spam blocked by CleanTalk