ผู้เขียน หัวข้อ: 30/07/52 - เมื่อ อาหารเป็นพิษ ควรรับมืออย่างไร ??  (อ่าน 3087 ครั้ง)

김희철 ★ 신성

• เชื่อเสมอว่าความพยายาม ไม่เคยทำสิ่งใดไร้ผล ^^
  • Administrator
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งซีกเกอร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • ผมจะปกป้องชาว พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
    • Potter Story Web's

หลายท่านคงเคยป่วยกับอาการของ  "อาหารเป็นพิษ"  เล่นเอานอนซมไปเป็นวันเลยก็มี โดยเฉพาะช่วงที่อากาศร้อนมากๆ ด้วยแล้ว ส่วนเรื่องอาหารการกินก็ยิ่งต้องระวังให้มากด้วยเช่นกัน ก่อนที่จะมาเตรียมตัวรับมือกับเจ้าโรคนี้ มารู้จักกันก่อนว่าอย่างไหนถึงจะเรียกได้ว่า อาหารเป็นพิษ

"อาหารเป็นพิษ" คืออาการท้องเดินเนื่องจากการกินอาหารที่มีสารพิษปนเปื้อนเข้าไป อาจเป็นสารพิษที่มาจากเชื้อโรค สารเคมี หรือพืชพิษ รวมถึงอาหารที่ปรุงสุกๆ ดิบๆ จากเนื้อสัตว์ที่ปนเปื้อนเชื้อ อาหารกระป๋อง อาหารทะเล หรืออาหารค้างคืนที่ไม่ได้อุ่น ก็ทำให้เป็นโรคนี้ได้เช่นกันค่ะ

อาการที่สังเกตเห็นอย่างเด่นชัดก็คือ จะมีอาการท้องร่วง คลื่นไส้ และอาการปวดท้องอันเนื่องมาจากเชื้อโรค ทำให้เกิดการอักเสบของลำไส้ อาจมีไข้ ปวดศีรษะ ปวดเมื่อยตามเนื้อตัวตามมาด้วย แต่ถ้าคุณมีอาการท้องเสียมากๆ ร่างกายจะเกิดอาการขาดน้ำและเกลือแร่ บางคนอาจมีอาการรุนแรงมากขึ้นเนื่องจากมีการติดเชื้อและเกิดการอักเสบที่อวัยวะต่างๆ ของร่างกาย และเมื่อเชื้อเข้าสู่กระแสโลหิตก็ทำให้เกิดโลหิตเป็นพิษได้ แต่ถ้าพิษนั้นเกิดจากสารเคมีหรือพืชพิษบางชนิด จะมีผลต่อระบบประสาท เช่น ชัก หมดสติ และร้ายแรงถึงขั้นเสียชีวิตได้เลย

เมื่อเป็นแล้วควรทำอย่างไร

รักษาแบบอาการท้องเดินทั่วๆ ไป เช่น ถ้าคุณท้องเสียมากเกินไป ควรดื่มน้ำเกลือแร่เพื่อทดแทนการสูญเสียน้ำของร่างกาย  ถ้ามีอาการทางระบบประสาท (เช่น ชัก หมดสติ) หรือสงสัยว่าจะเกิดจากยาฆ่าแมลงหรือสารพิษอื่นๆ ควรรีบนำส่งโรงพยาบาลโดยด่วน ถ้าท้องเสีย อย่ากินยาหยุดถ่ายนะคะ อาการท้องร่วงส่วนใหญ่มักจะหายได้เอง เพราะการขับถ่ายเป็นกลไกธรรมชาติของร่างกายที่จะต้องขับของเสียออกจากร่างกายอยู่แล้วค่ะ

5 วิธีง่ายๆ รับมืออาหารเป็นพิษ

วิธีที่ง่ายที่สุดเลยก็คือ การล้างมือให้สะอาดทุกครั้งก่อนปรุงและกินอาหาร ดื่มน้ำสะอาดหรือน้ำต้มสุกทุกครั้ง อย่านึกเสียดายอาหารที่เหลือจากเมื่อวานเลยค่ะ ยิ่งเป็นพวกที่มีกะทิด้วยแล้ว ยิ่งเสียง่ายมาก ล้างผักและผลไม้ด้วยน้ำไหล ถ้าแช่ด่างทับทิมได้จะดีมากเลย (ควรแช่ทิ้งไว้ประมาณ 15 นาที แล้วล้างด้วยน้ำสะอาดอีกครั้ง)  ไม่ควรทิ้งเนื้อสดๆ ไว้นอกตู้เย็น เพราะอุณหภูมิที่ร้อนจะเร่งให้แบคทีเรียเจริญเติบโตได้อย่างรวดเร็ว

แค่วิธีง่ายๆ เพียงเท่านี้ ก็ทำให้คุณสามารถรับมือกับอาหารเป็นพิษได้อย่างสบายๆ แล้วล่ะค่ะ หรือถ้าคนรักคนสนิทกำลังเจออาการป่วย อาหารเป็นพิษ ก็แนะนำต่อได้นะคะ

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย:"ข่าวเข้ม ฉับไว เป็นกลาง"
[[ พอตเตอร์ สตอร์รี่ ร่วมสนับสนุนเยาวชนไทย ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง !!! ]]

Piloty Potter

• Only U!! Only Harry!!
  • มนุษย์หมาป่า
Re: 30/07/52 - เมื่อ อาหารเป็นพิษ ควรรับมืออย่างไร ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 12:17:59 pm »
ก็เคยเป็นเหมือนกัน ตอนนั้นไปกินส้มตำ กลับมาท้องเสียเลย
ขอบคุณที่นำมาฝากนะคะ

PON EILEEN SNAPE

• LOVE HARRY POTTER ALWAYS
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • I LOVE SEVERUS SNAPE
Re: 30/07/52 - เมื่อ อาหารเป็นพิษ ควรรับมืออย่างไร ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 01:13:52 am »
เคยเป็นเหมือนกันค่ะ นอนซมไปเลยตั้งหลายวันแหละ อิอิ

ขอบคุณที่นำมาฝากนะค่ะ  :D

~风风~

• ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ ชีวิตนี้ก็ยังไม่สิ้นหวัง(เเต่ก็ไม่อยากจะหวังอะไรอีกเเล้ว)
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 6
  • เเละเเล้วก็ถึงวันนี้ ...จนได้สิน่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 06:04:12 am »
ค่ะ ขอบคุณที่นำมาฝากกันเป็นประโยชน์มาก

pinkky_love

• เพื่อประโยชน์สุขของคนส่วนใหญ่
  • นักกีฬาควิดดิชทีมชาติ ตำแหน่งคีปเปอร์
  • ทีมนี้..เป็นทีมที่ดีที่สุด! ^o^ คิดถึงริวจังจังเลย
    • sakaguchikenji
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 07:42:28 am »
ขอบคุณที่นำความรู้ว่าฝากค่ะ

εΐз •Littlepig_lovely• εΐз

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
  • >> Lee Min Ho
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 08:53:34 am »
รูปน่ากินจัง  อิอิ

ขอบคุณจ้าที่นำมาฝากกัน    ;)

• BOY OVER FLOVER •

TAICEW POOHPIGLET

L

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 01:41:16 pm »
เคยเป็นมาสองครั้งแล้วมึนไปหมดเลยอะ ::)

anny

• อยากเป็นแม่มดจัง
  • สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009, 05:04:19 am »
 :o 8)

MaGiC PiNk !!

• จงรีบทำในสิ่งที่ยังไม่ได้ทำ ก่อนที่จะสายเกินไป
  • นักเรียนโรงเรียนเวทมนตร์ปี 3
  • Love Harry 4 Ever
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 02:28:08 pm »
ค่ะ

เคยเป็นทรมานแสนสาหัส

:(

ปล.รักษาสุขภาพกันนะค่ะ
Happy and Smile

loveharry

• หูไม่ตรงกับตา
  • ♥ --> Bigbang --> SHINee ♥
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กันยายน 2009, 12:05:21 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากมากๆเลยนะคะ 

วิธีง่ายๆ จะทำบ่อยๆเลย  ^^
Thanks >>>  P♥tterst♥ryweb

ooa

• สควิบ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2009, 02:57:56 am »
ก็ไปพบแพทย์ไงล่ะ      ;D

De_PaKaPol

• ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2009, 10:51:56 am »
ขอบคุณครับที่นำมาฝาก   :D

pob

• ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • Hogwarts iS my home.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 04:52:03 am »
ไม่เคยเป็นครับ

แค่ก็ป้องกันตลอด

ขอบคุณนะครับที่นำมาฝาก
NP

kookkai'

• ผู้วิเศษเลือดผสม
  • คิดถึงครอบครัวPSW ทุกคนน้าา แอดfacebookมาคุยได้นะค้ะ ^^
    • https://www.facebook.com/kookpollo.chanisara
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 เมษายน 2010, 10:02:49 am »
ขอบคุณที่นำมาฝากค่ะ ๆๆ  ;D :D :D
kook kook

[ [ ◘ อะรี่ พอตเตอร์ ◘ ] ]

• Hold On ~ Only U ...!
  • " Everything " means " Nothing " !!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 เมษายน 2010, 12:58:50 pm »
ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะคะ ^"^

voyza

• Tonight
  • ผู้วิเศษเลือดสีโคลน
  • สตูเปฟาย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 04:09:25 am »
ขอบคุณค่า

SMF spam blocked by CleanTalk